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19 Agosti
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Oktoba
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28
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Oktoba

Oktoba

Oktoba

Oktoba

25 Novemba

29 Novemba

Desemba

MATUKIO

Tume ya Kudhibiti UKIMWI ilizindua Kitabu cha Udhibiti wa UKIMWI
Serikali yafuta mabadiliko ya mitaala ya Elimu ya Msingi na Sekondari
yaliyofanywa mw aka 2004.

Ujerumani yaipatiaSerikali yaTanzaniamsaada wa Sh. 60 bilioni.

Serikali yaanza ukaguzi wa huduma za afia nchini.

Siku ya Bajeti kwa nchr za Jumuiya ya Afrika Mashariki

Maonyesho ya Kimataifa ya Biashara Dar es Salaam.
Tanzania yafanikiwa kuwa moja ya nchi zitakazofaidlka na misaada ya
MCC..
Muda wa upatikanaji wa umeme katikabaadhi ya maeneo ulipunguzwa zaidi
na kufikia masaa sita kwa siku.

Sekta ya viwanda vidogo vidogo na vya Kati ilianzakupatamisaada kutoka
mpango wa SADC wa kuzisaidia sekta hizo.

Nchi za Jumuiya ya Kiuchumi ya Ulaya zilitoa msaada wa sh.s. 5l bilioni
kwa ajili ya bajeti ya Serikali.

Rais wa Jamhuri ya Muungano waTanzania, Mhe Jakaya Kikwete, alifanya
mab adiliko katika B at aza la Maw azin.

Nchi za Zimbabwe na Botswana zlliafiki kujiunga na mpango wa EASSy
unaoij umuish a T anzania.

Mpango Maalum wa Kusaidia Viwanda Vidogo Vidogo na vya Kati
ulizinduliwa na Kituo cha Uwekezaj i chaTanzania.

Taasisi ya wanawake na Maendeleo (wanawake na Maendeleo Foundation)
ilizinduliwa.

Makamu wa Rais, Mhe. Dr. Ali M. Shein, azindua kitabu cha ..Corporate

Tanzania" ili kunadi Tanzania kwa wawekezaji kutoka nje ya nchi.

Ufaransa iliweka saini makubaliano ya kuisaidia Tanzania msaada wenye
thamani ya sh.1 3 bilioni.

Japan yachangia sh. 280 milioni katika Mradi wa Umwagiliaji Maji wa
Lower Moshi Project.
Serikali na wahisani ilizindua Mkakati wa pamoja wa Kusaidia Maendeleo
ya Tanzania, unaojulikana kwa kifupisho cha JAST (Joint Assistance
Strategy for Tanzania)

xl1
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ST]RAYA I

IIALIYAUCHUMI KITAIFA

Ukuaji wa Uchumi

L Katika mwaka 2006, Pato halisi la Taifa lilikua kwa asilimia 6.2, ikilinganishwa na

ukuaji wa asilimia 6.7 mwaka 2005. Kushuka kwa kiwango cha ukuaji wa Pato la Taifa

kulisababishwa na ukame uliotokea katika maeneo mengi nchini katika msimu wa m\ua wa

mwaka 2005l06,ukosefu wa umeme na kupanda kwa bei ya mafuta katika soko la dunia. Sekta

zllizoalhirika zaidi na hali hiyo ni kilimo; bidhaa za viwandani; na umeme na maji. Viwango

vya ukuaji viliongezeka kwa sekta zatuzajiwa jumla, rejareja, na mahoteli na utalii; uchukuzi
na mawasiliano; madini; na fedha, bima na huduma za kibiashara. Aidha, sekta ya uendeshaji

Serikali na huduma nyingine ilikua kwa kiwango sawa na ilivyokuwa mwaka 2005.

2. Pato la Taifa mwaka 2006 lilikuwa sh.14" 995.241 milioni kwa bei zamwaka husika au

sh.2,374,329 milioni, kwa bei zamwaka 1992.Idadiya watu TanzaniaBara inakadiriwa kuwa

37.5 milioni mwaka2006,hivyo pato lawastani la kila mtu lilikuwa sh. 399,873, ikilinganishwa

na sh. 360,865 mwaka 2005, sawa na ongezeko la asilimia 10.8 kwa bei za mwaka husika.

3. Sektayakilimo ilikuakwa asilimia4.l mwaka 2006 ikilinganishwana asilimia 5.1 mwaka

2005. Ukuaji huu ulitokana hasa na kukua kwa sekta ndogo ya misitu na uwindaji; kutoka

asilimia 3.6 mwaka 2005 hadi asilimia 4.'7 mwaka 2006. Sekta ndogo yamazao, ilikua kwa

asilimia 4.0 mwaka 2006, ikilinganishwa na asilimia 5.2 mwaka 2005. Kupungua kwa ukuaji
wa sekta hii kulitokana na kupungua kwa uzalishaji wa mazao kulikosababishwa na ukosefu

wa m\ua katika baadhi ya maeneo nchini hasa katika robo ya kwanzayamwaka2006. Vile
vile, ukuaji wa sekta ndogo za mifugo na uvuvi ulishuka na kufikia asilimia 4.0 na 5.0 kutoka

asilimia 5.2 na 7.3 mwaka 2005, kwa mtiririko huo. Ukuaji wa sehemu yaktuza ya sekta ya

kilimo ulipungua hadi asilimia 4.0 mwaka 2006, kutoka asilimia 6.7 mwaka 2005. Kwa upande

wa sehemu isiyo ya kutza, ukuaji uliongezeka hadi asilimia 4.3, kutoka asilimia 2.9 mwaka

2005. Sekta ya kilimo ilichangia asilimia 44.7 ya Pato la Taifa mwaka 2006, ikilinganishwa na

asilimia 45.6 mwaka 2005.

4. Sekta ya bidhaa za viwandani ilikua kwa asilimia 8.6 mwaka 2006 ikilinganishwa na

asilimia 9.0 mwaka 2005. Kupungua kwa ukuaji wa sekta hii kulitokana na kuongezeka kwa

gharama zauzalishaj| kulikoambatanana mgao wa umeme hasa kwa viwanda ambalyo vipo
katika maeneo ya makazi. Mchango wa sekta ya bidhaa za viwandani katika Pato la Taifa

uliongezeka na kuwa asilimia 9.2 mwaka 2006, ikilinganishwa na asilimia 9.0 mwaka 2005.

5. Sekta ya madini na uchimbaji mawe ilikua kwa asilimia 16.4 mwaka2006 ikilinganishwa

na asilimia 15.7 mwaka2005. Kuongezekakwaukuaji katika sektahiikulitokananakuongezeka
kwa uzalishaji wa baadhi ya madini, baadaya uwekezaji katika migodi mikubwa kukamilika.

Mchango wa sekta ya madini na uchimbaji mawe katika Pato la Taifa uliongezeka kutoka

asilimia 3.5 mwaka 2005, hadi asilimia 3.8 mwaka 2006.

6. Sekta ya ujenzi ilikua kwa asilimia 10.0 mwaka 2006, ikilinganishwa na asilimia 10.3 mwaka

2005 . Ukuaj i wa sekta hii ulipungua kiasi kutokana hasa na kupungua kwa kasi ya uj enzi wa maj engo

yakuishipamojanaujenzi wabarabaranamadaraja. Mchango wa sektayaujenzi katikaPato laTaifa

ulikuwa asilimia 5.8 mwaka 2006 ikilinsanishwana asilimia 5.6 mwaka 2005.

I
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7 . Sektayaumemenamaji ilikuwanaukuajlftasi wa asilimia 1.8 mwaka2006, ikilinganishwa
na ukuaji chanya wa asilimia 5.1 mwaka 2005. Sekta ndogo ya umeme ilikua kwa asilimia hasi
2.5 mwaka 2006 ikilinganishwa na ukuaji chanya wa asilimia 5.3 mwaka 2005. Kupungua
kwa kiasi hicho cha ukuaji wa sekta ndogo ya umeme kulitokana na hali ya ukame nchini
iliyosababisha kupungua kwa kina cha maji katika mabwawa ya kuzalishia umeme utokanao
na maji. Sekta ndogo ya maji ilikua kwa asilimia 4.5 mwaka 2006 ikilinganishwa na asilimia
3.4 mwaka2005. Kuongezeka kwa ukuaji wa sekta ndogo ya maji kulitokana hasa na uwekezaji
katika miradi ya maji katika baadhi ya miji nchini, kama vile miradi yamajikatika jiji la Dar es
Salaam naMwanza; na mradi wa usambazaji maji wa Shinyanga - Kahama. Aidha, mchango
wa sekta ya maji na umelne ulipungua hadi asilimia 1.4 kutoka asilimia 1.6 mwaka 2005.

8. Sekta ya uuzaji wa jumla,rejarejana mahoteli ikijumuisha utalii, ilikua kwa asilimia 8.4
mwaka 2006, ikilinganishwa na asilimia 8.2 mwaka 2005. Kukua kwa sekta hii kulichangiwa
zaidi na kuboreshwa kwa mazingira ya ufanyaji biashara nchini pamoja na kuongezeka kwa
shughuli zautalli nchini. Sekta hii ilichangia asilimia 17.5 katika Pato la Taifa mwaka 2006
ikilinganishwa na asilimia I1 .2 mwaka 2005 .

9. Sekta ya mawasiliano na uchukuzi ilikua kwa asilimia 7.5 mwaka 2006 ikilinganishwa
na asilimia 6.4 mwaka 2005. Kukua kwa sekta hii kulitokana na kuimarika kwa usafiri wa
barabara na anga; kuongezeka kwa njia za mawasiliano ya simu za mikononi na ukarabati
wa miundombinu ya mtandao wa mawasiliano nchini. Mchango wa sekta ya mawasiliano na
uchukuzi katika Pato la Taifa ulikuwa asilimia 5.4 mwaka 2006, sawa na kiwango cha mwaka
2005.

10. Sekta ya fedha, bima, mali na huduma za kibiashara ilikua kwa asilimia 5.5 mwaka
2006 ikilinganishwa na asilimia 5.3 mwaka 2005. Ukuaji huu ulitokana hasa na kuongezeka
kwa matumiziyafedhana mahitaji ya huduma zabimakwa ajili ya miradi mbalimbali. Sekta
ndogo ya fedha na bima na upangishaji majengo zlllkuakwa viwango vya asilimia 5.9 na 5.2
mwaka 2006 ikilinganishwa na asilimia 5.7 na 5.0 mwaka 2005 kwa mtiririko huo. Aidha,
sekta ndogo ya huduma za kibiashara ilishuka hadi asilimia 5.7 mwaka 2006 kutoka asilimia
6.1 mwaka 2005. Mchango wa sekta ya fedha, bima, mali na huduma zakibiasharakatika Pato
laTaifa ulikuwa asilimia 9.5 mwaka 2006 ikilinganishwa na asilimia 9.6 mwaka 2005.

11. Sekta ya uendeshaji Serikali na huduma nyingine ilikua kwa asilimia 5.1 sawa na
kiwango cha mwaka 2005. Sekta ndogo ya utawala ilikua kwa asilimia 4.5, ikilinganishwa na
asilimia 4.J mwaka2005. Aidha sekta ndogo za elimu; afyanahuduma nyinginezo zilikua kwa
asilimia 6.7;6.0; na 5.1 mwaka2006, ikilinganishwa na asilimia 6.3;5.7;na 4.9 mwaka2005,
kwa mtiririko huo. Kuongezeka kwa ukuaji wa sekta ndogo hizo kulitokana na utekelezajiwa
mipango ya uendelezaji wa elimu nchini, hasa ile ya msingi na sekondari pamoja na kuon gezeka
kwa huduma za afya. Mchango wa sekta ya uendeshaji Serikali na huduma nyingine katika
Pato la Taifa katika mwaka 2006 ulikuwa asilimia 6.9 ikilineanishwa na asilimia 7.0 mwaka
2005.

N{rvenendo wa Bei

12. Mwaka 2006, Fahirisi ya Taifa ya Bei zaWalaji inaonyesha kuwa wastani wa kasi ya
upandaji bei iliongezeka hadi kufikia asilimia 7.3 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 5.0
mwaka 2005. Kuongezeka kwa wastani wa kasi ya upandaji bei katika mwaka 2006 kulitokana
na: mambo kadhaa, ikiwa ni pamoja na kupanda kwa bei ya mafuta katika soko la dunia;
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athari zaukame ulioikumba nchi katika kipindi cha robo ya mwisho'ya mwaka 2005 ambapo

bei za ryakula zlliongezeka: na kupanda kwa gharama za uzalishaji, kulikosababisha bei za

bidhaa zisizo za chakula kuongezeka. Fahirisi ya bei ya chakula ndiyo iliyochangia zaidi
katika kupanda kwa kasi ya jumla ya upandaji bei kwa mwaka 2006.

13. Katika mwaka 2006, fahirisi za bei katika kodi ya nyumba; huduma, mahitaji ya

nyumbani; na michezo na starehe zilipungua hadi asilimia 5.5;2.0; na 5.0 ikilinganishwa na

asilimia 13.0;2.1; na 5.7 mwaka2005 kwa mtiririko huo. Fahirisi ya bei zabidhaa na huduma

nyinginezo ziliongezekakatika makundi mbalimbali, hususan katika fahirisi ya bei ya huduma

za afya. Bidhaa na huduma ambazo fahirisi ya bei iliongezeka katika mwaka 2006 ni kama

ifuatavyo: chakula; vinywaji na sigara; umeme, mafuta yataana maji; nguo na viatu; fenicha

na vyombo vya nlumbani; huduma za afya; usafiri; na elimu kwa asilimia 1.0;7.7;7.0;7.8;
ll.2; na 2.5. ikilinganishwa na asilimia 4.7; 4.1;2.5; 1.9;2.3;1.9; na -13.6 mwaka 2005 kwa

mtiririko huo.

14. Katika kipindi cha mwaka 2006, fahirisi zabidhaa na huduma zinazotumiwanawakazi
wa mijini katika tabaka mbalimbali zilikuwa kama ifuatavyo: Kwa watu wa kipato cha chini

na juu fahirisi ya bei iliongezeka kwa kiwango cha juu zaidi kuliko ile ya watu wa kipato cha

kati kwa asilimia 11.5 na 11.8 mwaka 2006, ikilinganishwa na asilimia 8.3 na 8.6 mwaka 2005.

Aidha, fahirisi ya bei kwa watu wa kipato cha kati iliendelea kupanda kwa kiwango cha chini

hadi asilimia 9.2 kutoka asilimia'7.9 mwaka2005.

15. Fahirisi ya bei zabidhaa na huduma zinazotumiwanawakazi wa jiji la Dar es Salaam

kwa tabaka za watu wa vipato mbalimbali, inaonyesha kwamba, kwa watu wa kipato cha

chini, fahirisi ya bidhaa zole iliongezeka hadi asilimia 11.5 mwaka 2006, kutoka asilimia 8.3

mwaka 2005. Aidha, kwa upande wa bidhaa za chakula fahirisi pia iliongezeka hadi asilimia

10.3 mwaka 2006, kutoka asilimia 7.3 mwaka 2005. Kwa upande wa bidhaa zisizo za chakula

fahirisi ya bei ilishuka katika bidhaa na huduma za nguo na viatu; fenicha na vyombo vya

nyumbani; huduma, mahitaji ya nyumbani; na elimu. Fahirisi yabei za bidhaa na huduma zote

zinazotumiwanana watu wa tabaka la kipato cha kati kwa jiji la Dar es Salaam, inaonyesha

kwamba bei zilipanda hadi kufikia asilimia 9.2 mwaka 2006, kutoka asilimia 7.9 mwaka 2005.

Kwa upande wa tabaka la watu wenye kipato cha juu katika jiji la Dar es Salaam, fahirisi

inaonyesha kwamba, bei za bidhaa na huduma zlliongezeka hadi asilimia 11.8 mwaka 2006

kutoka asilimia 8.6 Mwaka 2005. Aidha, fahirisi ya bei za bidhaa zote katika tabaka hili
iliongezeka, ukiondoa michezo na starehe.

Ukuzaji Rasilimali

16. Katika mwaka2006,ukuzaji rasilimali uliongezekanakufikia sh. 878,649 milioni kutoka

sh. 735,180 milioni mwaka 2005, kwa bei za mwaka 1992, sawa na ongezeko la asilimia 19.5.

Uwiano waukuzaji rasilimali kwaPato laTaifa ulikuwa asilimia 37.0, kwabeizamwaka1992,
ikilinganishwa na asilimia 32.9 mwaka 2005. Ukuzaji rasilimali, kwa bei za miaka husika,

uliongezeka kutoka sh. 3,149,402 milioni mwaka 2005, hadi sh. 3,802,413 milioni mwaka

2006, sawa na ongezeko la asilimia 20.7.

17 . Ukuzaji rasilimali katika ujenzi wa majengo uliongezeka hadi sh. 259,823 milioni, kutoka

sh.227,471milioni mwaka 2005, kwa bei za mwaka 1992, sawa na ongezeko la asilimia 14.2.

Ongezeko hii lilichangiwazatdi na kuongezeka kwa thamani yaujenzi wa majengo vijijini na

majengo yasiyo ya kuishi, wakati ambapo ujenzi wa majengo ya kuishi ulipungua. Thamani ya
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ujenzi wa majengo vijijini na yale yasiyo ya kuishi iliongezeka hadi sh. 80,260 milioni na sh.
126,863 milioni mwaka 2006, kutoka sh. 71,196 milioni na sh. 111,530 milioni mwaka 2005,
ikiwa sawa na ongezeko la asilimia 12.7 na 13.7, kwa mtiririko huo. Thamani ya ujenzi wa
majengo ya kuishi iliongezeka hadi sh. 52,'700 milioni mwaka 2006, kutoka sh.44,145
milioni mwaka 2005 ikiwa ni sawa na asilimia 17.8.

18. Shughuli nyingine za ukluzaji rasilimali katika ujenzi (uendelezaji ardhi, barabara na
madaraja, maji na mengineyo) zlliongezeka kutoka sh. 138,005 milioni mwaka 2005 hadi sh.
170,925 millioni mwaka 2006, kwa bei za mwaka 1992, sawa na ongezeko la astlimia 23.9.
Ukuaji huo ulichangiwa na kuongezeka kwa shughuli za uendelezaji ardhi na ukuzaji mitaji
katika shughuli za maj| Ukuaji wa shughuli za ukuzaji mitaji katika barabara na madaraja
ulipungua ikilinganishwa na ilivyokuwa mwaka 2005. Thamani ya ukuzaji mitaji katika
shughuli zartendelezaji ardhi na maji zlliongezeka kwa asilimia 27.3, na 20.4 kwa mwaka
2006, ikilinganishwa na asilimia 6.0 na 19.3 mwaka 2005, kwa mtiririko huo. Shughuli
nyingine zaukuzaji mitaji katika barabaranamadarajazilikua kwa asilimia 26.1 mwaka2006,
ikilinganishwa na asilimia 26.7 mwaka2005.

19' Uagizaji vifaa nchini uliongezeka hadi sh. 435,950 milioni kutoka sh. 360,718 milioni
mwaka 2005, sawa na ong ezeko la asilimia 20.9, kwa bei zamwaka 1992. Thamani ya ununuzi
wa vifaa vya usafiri iliongezeka na kufikia sh. l4l,252milioni mwaka 2006 kutoka sh. I17,413
milioni mwaka 2005, ikiwa ni sawa na ongezeko la asilimia 20.3. Aidha. thamani ya ununuzi
wa mitambo na vifaa vingineryo iliongezeka hadi sh. 294,698 milioni mwaka 2006, kutoka sh.
243,305 milioni mwaka 2005 sawa na ongezeko la asilimia 21.1.

20. Thamani ya ukuzaji rasilimali ya kudumu iliongezeka hadi sh. 866,698 milioni, kutora
sh. 126,194 milioni mwaka 2005, kwa bei za mwaka 1992, sawa na ongezeko la asilimia
19.3.

2l . Thamani ya limbikizo la rasilimali ilikuwa sh. I 1,95 I milioni mwak a2006,ikilinganishwa
na sh. 8,986 milioni mwaka 2005, sawa na ongezeko la asilimia 33.0. Limbikizo la rasilimali,
kwa bei zamiaka husika, liliongezeka na kufikia sh. 35,917 milioni, kutoka sh. 31,137 milioni
mwaka 2005, sawa na ongezeko la asilimia 15.4.

22. Ukuzajirasilimalikatikasektabinafsiuliongezekanakufikiash.2,582,664milioni,kutoka
sh. 2,050,093 milioni mwaka 2005, kwa bei za miaka husika, sawa na ongezeko la asilimia
26.0. Mchango wa sekta binafsi katika ukuzaji rasilimali ulikuwa asilimia 67.9 ikilinganishwa
na asilimia 65.1 mwaka 2005. Kwa upande wa sekta ya umma, ukuzajirasilimali uliongezeka
na kuflkia sh. 1,183,832 milioni mwaka 2006, kutoka sh. 1,068,172 milioni mwaka 2005,
kwa bei za miaka husika, sawa na ongezeko la asilimia 10.8. Mchango wa sekta ya umma
katika ukuzaji rasilimali ulikuwa asilimia 31.1, ikilinganishwa na asilimia 33.9 mwaka 2005.
Kupungua kwa mchango wa sekta ya umma katika ukuzaji rasilimali kunatokana na mchango
wa mashirika ya umma kupungua katika ukuzaji rasilimali pamoja na kuendelea kuongezeka
kwa mchango wa sekta binafsi katika uwekezaii nchini.
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HALI YA UCHUMI WA TAIFA KATIKA MWAKA 2006

UKUAJI HALISI WA PAT1O LA TAIFA (REAL GDP GRO\ryTII) KI SNKTA KWA GEAMMA ZAKE . SEHEMU INAYOUZIKA NA ISIYOUZIKA

1946 1997 1998 2I)05

SEKTA

A: SEIIEMU INAYOUZIKA
Kilimo 4.5Va

Muao 5.OVa

Mitugo 2.7Vo

Misiru na Uwindaji 2.'lqo
Uvuvi 4.l1o

Uchimbaji Madini na Mawe 9.67o

Bidha za Viwmdmi 4,8%

Umeme na Maji ll.l%
Umeme 12.4%
Maji 1.67a

Ujenzi 9.49o

Uuaji wa Jumla , Rejdeja na Mahoteli 3.5%

Mawasilido na Uchukuzi l.lEa

Fedha, Bima, Mali na Hudum a Kibim -1.77o

Fedha na Bima -5 .4%

Upmgishaji majengo 4.6%

Hudum a kibimhda 6,0%

Uendeshaii Serikali na Hudum nyingint 1.6%
Utawala O.O%

Elimu 38%
Afya 3.'1Vo

Hudumanyinginezo 4,9q.

Toa ushm wa huduma za Mabenki -l0.O7o

Jmla (Sehemu inayouzika) 4.6;'%

B: SEHEMU ISTYOUZIKA
Kilimo

Meao
Mifugo
Misitu na Uwindaji
Uwvi

Ujenzi

Majengo ymayokaliwa na wenyewe

ju"tfa <s"fr"-" ilfy-ritel

4.9Vo 3.97. 6.5% 5.8Vo

5.6Vo 3.6Vo 7.39o 63%
35% 3.4% 3.39o 35%
2.0% 5.0% 3.8% 3.O%

3.2% 6.59o '7.3% 6.5%

9.r9o 13.9Vo r3.59o 15o%

3.69" 4.8% 5.ovo LOq'

3.9% 5.9% 3.OVa 3.1%

4.OV. 6.2% 2.9% 3.0%

3-0Vo 3.4% 3.5% 33%

9.7% 9I% 95% 12.1.qo

6.0% 6.5% 6.7V. 7 O9o

53% 6.19. 6.3% 6.4%

3.6% 4.0% 2.34. 47%
4.3% 4.39o 1.8% 4.0%

2.29' 3.O% 3.1Vo 6.1%

4.2Vo 5.5% 5.2% 5.4qo

3.5% 3.6% 3.59o 4.rVo

1.9% 2.5% 2.O9. 23%
3.65o 5-6% 6.2% 8.OVa

3.2% 5.l%o 5.6% 6.OEo

9s% 4.9q. s.4% 5.5qa

3.4Vo 1.4% 2.59. 28%

i.i.% i.s'.n e .zs" 6.i,%

15% 23%
O.'lVo 2.3Vo

2.19o 1.9V.
3;tE t.2Eo

3.8Co 3.5%

r1.lVo 27.4V'

5.09a 8.0%

2.2E 5.5%
23% 6.0%
1.7% 1..8%

ro.O9o l2.Oq.

5.OVo 4.7qo

4.9Va 6.2Vo

ttj% 1.'tvo
16.59. 9.ovo
3.8% 5.1%
1.2% 6.0%

3.2% 2.1%
2.0% t.5%
3.14o 6.6Va

5.lqa 2.4%
6.39a 4.0%

23.5% 8.6%

ati" 4,t%

4.1% 6.4Vo

3.6% 6.9%
5.O% 4.8Vo

4.2% 3.8%
6.4Vo 6.7%

t8.0% r5.4%

8.6% 8.6%

4.9% 4.5Vo

5.0% 4.74a

4.34o 2.8Vo

120% l2.OVo

65% 7.8Vo

5.O% 6.0Co

4.5% 4.4%
3.2% 44%
'1.24o 4.4%

5.5E 5.5Eo

4.19o 4.3%
2.57o 2.8%
1.0q' 6.6Va

6.5% 6.O9a

5A% 5.8Vo

3.57o 4.1%

s'.Ci t.in

6.7E 4.O%

7.4% 3.4%
3.6% 55%
4.9% 5.'.1%

7.3% 5.09o

t5.1% 16.4%

9.0% 8.6%

5.1% -1.84o

53L -2.5%

3.4% 4.5Vo

9.9% lO.OVo

8.2Vo 8A%

6.4% 7.59o

5.5% 5.6Va

5.7% 5.99o

5.2% 5.0%

6.r% 5;1%

5.1% 5.1%
4;7% 4.59o

6.3% 6.'t%
5.1q. 6.OVo

4.99o 5.1%

4.9% 5.6%

iii" i;,i%

3.1% 3-1% 1-4Vo 3.2% 2.'l% 4 lVa 39% 33% 4.9Vo 2'9Eo 4 3Eo

3.2% 4.0% 1.49o 3.2% 2.2co 4.3% 40% 36% 4.99o z'59o 4'1%

2.7% 2.7% r.99o 35% 4.9ca 3.3% 3.5% 5.oVo 49% 5'59o r'3vo

2.7Vo 2.1% 1.2% 2.79o 4.7% 3.5Vo 30% 4.2vo 3.8% 2.89o 40%
4.19. 2.8Vo 3.5% 3.0% 6.1% 43Vo 6.5Eo 64% 6.9Vo 7'1% 5'0/o

1.9% 1.9% 2.09o 4.6% 5.9co 5.O% 6.0% 6.4% 4.89' 12'5Eo |oo%

3.1Vo 3.1% 2.8% 4.79. 5 67o 4.5Va 5.0% 4.3Eo 4.3% 4.99o 5 3Ea

3.t% 3.6sa t.ts" 3.s% 3.3% niW i.ic. +,oye i.Eye 1iA, i.7%

]umt^ytl,atalaTaita (GDP), A+R 4.2Ea 3.3Ea A.OEr 4.7% 4.9o/o SJEI 6.2qo SJEa 6.1Ea 6.7Ea 6.20/0

Chmzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu
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HALI YA UCHUMI WA TAIFA KATIKA MWAKA 2006

MCHANGOWA SEKTA KWA PATO LA TAIFA (% ofGDP) KWA GHAMMA ZAKE - SEIIEMU INAYOUZIKA NA ISIYOUZI(A (KWA bci A NWAKA 192)

2001

A: SEIIEMU INAYOUZIKA
Kilimo

lrlzao
Mifugo
Misitu na Uwindaji
Uvuvi

Uchimbaji Madini na Mawe

Bidha za Viwmdmi

Umeme na Maji
Umeme
Maji

Ujenzi

Uuaji wa Jumla . Rejueja na Mahotel

Mawdiliuo na Uchukuzi

Fedha, Bima, Mali na Huduma a Kibid
Fedha na Bim
Upmgishaji majengo

Huduma a kibiNhm

Uendeshaii S€rikali na Huduma nyingint
Utawala
Elimu
Afya
Huduma nyinginezo

Toa ushm wa huduma a Mabenki

Jumla lSehemu inayouiika;

B: SEHEMU I$YOUZIKA
Kilimo 22.29o 22.2%

M@o 1'1.1% 17.84o

Mitugo 2.25o 2.2Vo

Misitu na Uwidaji 2.OVo 1 .94o

Uvuvi O.3/o O.3%

Ujeui O.99o O.9%

Majengo y@yokaliwa na wenyewe 4.5% 4.5E

Jumla (Sehemu isiyouzika) 27.6% Zj.iq"

21.4Vo 215% 27.2% 27A%
19.11o 19.39o 19.0% 19.3%

4.49o 4-4Vo 4.3% 4.2Vo

r.3% 1.2% 1.29o 12Vo

2.6% 2.6% 2.6Vo 2.7Va

2.O7o 2.1% 2.3% 2.5%

21.3Vo 26.99o 26.87o 26.84o 26.3so

19.4% 19.O9a r9.O9o 19.11o 18.6%o

4.l%o 4.t% 4.0Vo 39% 3.9%

1.27o 1.29o 1.r% l.l% r.rvo
2.7% 2;14o 2;79o 2;77o 2;I7o

2.'7Va 3.0Vo 3.2Vo 3.5% 3.8%

28.4% Z7.9Vo

19.9% 19.4Vo

4.57o 4.5%

13% r.37o

2.67o 2.6%

l.5Vo '1.'l%

8.OVo 8.19o

t;7% t.7%
1.5E 15%
O.29o O.2%

3.O% 3.27a

15.6% 15.89o

5.1% 5.24o

5.4% 5.9Vo

3.4% 3.8%
1.77a 1.7%

03% 0.3vo

8.OVo 7.9%
4.9E 4.99o

1.1% r.r%
O.6Vo 0.'7%
r.2% 1.39o

-4.2% -5.O7o

tti.+i" 
^ii-ic,

8.4%

l.7Vo
l.5Vo

o.2q.

3.5Vo

t5.9Vo

5.3%

6.r%
4.O%

1.8%
0.3%

'7.8Vo

4.4%
l.2Vo

o.6%
1.3Vo

-5.2Vo

i,.or"

8.3% 8.3% 83% 8.44o 8.69o 8.8% 9 O% 9.27o

l,!l7o r;lVo 1.79o 1 69o r.64a 1.6qo 1.6% r.4%

Lsqo L59o 1.54o 1.5% l4%o 1.49o 1.4% l.3%o

O.29o O.29o O.2% 02Va 02Vo O.2% O.2Vo 02%

3.6% 3.8Vo 3.91o 4.rVo 4.47o 4.6Vo 4;l4o 4.9Ea

16.l% 16.44o 16.59o 16.6V. 16.84o 16'94o 17.27o l'7.59o

5.44o 5.49o 5.4% 5.5/o 5.4% 5.4/o 5.4% 5 4Vo

6.0% 5.99o 5.89o 5.7% 5.6% 5.59o 5.4% 5.4%

4.O9o 3.9Vo 3.89o 3.79o 3.6% 3.59o 3.54o 3.5Vo

1;t% 1.7% l;77o 1'l1o 1;19o 15% 1.6% r'6%
O.3% 0.3Eo O.39o O.34o O.3% O.39o O.3% osVo

7 .7% 7.7% '7 5% '7.3% 7 .24a 'l .l9o 'l .O4o 6.9Vo

4.6% 4.57o 4.4Va 42% 4.1% 3.9% 3.9% 3.4%

1.19o 1.2% 1.2V. 1.2% 1.2Vo 1.2V. r.2Eo r.2Vo

0.6% 0.6% O.69o 0.64o O.69o O.69o 0.6% 0.6%

l3q. L34o r.3Vo 13% 13% r.3%o l-3%o '1 3%

-5.19o -5.0Vo -4.8% -4.'t4a 4.6% -4.5Va -4.4f. 4 4Vo

't3.3% 73:t% 14.t% 14.6% 75.Oqa 75.4% 762q" ib|t%

21.77a 21.4% X.9% m.6% 2A.2Eo 19j% r9.5% r8.8% 185%

l'1.4% 17.14. 16;74o 16.5% 16.l%o 1589o 15.6% 14-94o l4.7qo

2.1% 2.14o 2.r% 2.1% 20% 2.04o 2.O% 1.9% l3%
r.9Vo r.9% 1.8% 18% 1.89o 17% 1.1% l.6co l'6%
O.37o O.3Vo 0.3Vo 0.39o O.3% 0.39o O.3Vo O.37o O'34o

09% O.9% 0.9% O.99o 09% O.9Vo 0.9Co O.99o O.9Vo

4.4% 44% 4.5% 4.4% 4.4% 43% 4.2q' 4.1/a 4'1%

i.iq" i.iqq t6.i,ii, 2tt'1, ,t4E; aiv, %.Giti z1.iv" i:.s4

fuml^ylpatota'IaifsacDP)t a+ttffi.oEo tm.oEo lm.oqo tm.o% lffi.o%10o.o%lffi.0qo no.o%1lo0,0Eo [n.oqolm.oEo
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MWAKA

BIDHAAZOTE CHAKULA

FAHIRISI BADILIKO FAHIRISI BADILIKO

1982

1983

1984

1985

1986

1987

1988

1989

1990

t991

1992

r993

t994

1995

1996

1997

1998

1999

2000

200r

2002

2003

2004

2005

2006

2.7

J.J

3.9

5.7

8.0

10.1

13.1

17.1

22.5

30.6

32.7

40.2

100.0

65.7

78.8

84. I
89.8

90.6

92.2

100.0

103.8

109.8

116.8

126.5

t4t.l

%

22.2

18.2

43.6

42.9

26.3

29.7

30.5

3r.6

36.0

7.0

22.8

148.6

7.4

19.8

6.8

6.9

0.8

1.8

9.6

3.8

5.8

6.4

8.3

11.5

3.2

3.9

4.2

6.1

9.2

I 1.5

15.1

19.5

aA 1

JJ. I

4t.6

50.1

68.9

I J.I

85.0

89. r

94.8

93.7

91.8

100.0

104.0

109.6

n7.l
125.7

138.6

%

21.9

7.7

45.2

50.8

25.0

31.3

29.1

26.7

34.0

25.7

20.4

J /.)

7.0

I J.J

4.8

6.4

-1.2

-2.0

8.9

4.0

5.4

6.8

10.3

IIALI YA UCIIUMI WA TAIFA KATIKA MWAKA 2OO6

MHIRISI YA BEI ZA REJAREJAYA BIDHAA ZITUMIWAZO

NA WATU WA KIPATO CHA CHINI DAR-ES-SALAAM (200 1= I 00)

Jedwali Na. 8

* Takwimu zimerekebishwa

Chanzo: Ofisi ya Taifaya Takwimu
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FAHIRISI YA GHARAMA YA MAISHA YA WENYE KIPATO
CHA JUU DAR-ES-SALAAM (2001=100)

Jedwali Na 13

Mwaka MIEZI
Wastani

Badiliko

VoMachi Juni Sept. Desemba
1982

1983

r984
1985

1986

1987

1988

1989

1990

r99l
r992
r993
r994

t995
r996

1997

1998

r999
2000

2001

2002

2003

2004

2005

2006

ai.s

74.7

77.4

77.5

82.8

86.4

110.3

103.5

106.9

tto.7
120.r

t35.4

1.8

z.)
2.5

3.2

4.5

6.3

9.6

t3.2
19.l

25.4

32.0

37.1

51.1

59.1

72.8

75.7

78.9

82.2

86.4

100.6

r03.2

108.0

113.5

I2I.I
t37.6

62.6

73.2

77.1

78.7

85.0

90.3

96.6

r03.4

107.9

t15.4

124.2

r39.0

2.2

2.7

3.4

4.1

5.8

9.1

12.2

18.2

22.4

28.9

36.4

46.8

6r.2
67.3

72.7

78.7

79.6

92.r

92.3

92.3

1o3.2

108.1

118.0

131.5

143.4

1.9

2.4

2.8

3.5

4.9

7.4

10.5

15. I
19.9

26.1

32.9

40.2

53.9

62.6

73.4

77.2

78.7

83.6

88.9

100.0

103.3

107.7

114.4

124.2

138.9

27.5

24.2

r8.4

23.6

41.2

49.3

41.8

43.8

32.2

31.0

26.0

22.4

34.1

t6.r
r7.I
5.2

1.9

6.3

6.2

12.5

6.6

4.2

6.2

8.6

r 1.8

x Takwimu zimerekebishwa

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu

28
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FAHIRISIYA BEIYA BIDHAA NA HUDUMA ZITIJI..4iIWAZO
NA WAKAZI WA MUINI TANZANIA BARA (1994=100)

Jedwali Na. 15

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu
* wastani wa miezi mitatu kwa kila robo mwaka (Kuanzia mwaka 1995, fahirisi

imekuwa inatengenezwa kila mwezi katika miezi yote l2ya mwaka)

30

Mwaka R obo ya M w a k a wastanl
wa

Fahirisi
Badiliko

(Vo)

Robo ya
Kwanza

Robo ya
Pili

Kobo ya
Tatu

Robo ya
Nne

1980
1981

t982
1983
1984
1985
1986
1987
1988
1989
r990
t99l
r992
r993
r994

1995*
1996
1997
1998
1999
2000
2001
2002
2003

2.1

2.7
J.J
+-J
5.5
8.0
10.6
13.8
18.2
J Z-Z

3t.9
41.4
51.9
62.7
83. I
lll.9
140.3
161.5
184.8
201.1
213.9
225.2
235.8
245.8

2.2
2.8
J.+
4.6
5.9
8.2
10.5
14.0
r8.2
24.9
32.8
43.6
52.2
66.2
89.5
113.6
140.8
164.4
185.2
200.4
212.3
223.5
233.8
244.0

2.4
3.0
4.0
4.8
6.9
8.6
11.6
14.9
20.0
26.0
35.2
44.9
54.6
66.7
90.9
115.8
137.0
160.5
180.2
193.6
204.7
215.2
224.8
234.9

2.6
3.2
+-z
5.3
7.6
9.7
13.0
16.7
21.4
27.5
38.0
47.7
57.9
73.1
100.0
12t.8
142.2
t64.1
183.6
196.5
207.7
217.9
227.6
238.1

z.J
2.9
J.I

4.8
6.5
8.6
rl.4
14.8
19.5

25.4
34.5
44.4
54.1

67.1
90.9
115.8
140.r
t62.6
183.5
191.9
209.7
220.5
230.5
240.7

27.8
26.r
27.6
29.7
35.4
J Z-3

32.6
29.8
31.8
30.3
35.8
28.7
21.8
24.0
35.5
27.4
21.0
16.l
12.9
7.8
6.0
5.2
4.5
4.4
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ST]RAYA 2

HALI YA UCHUMI DUNIANI NA USHIRIKIANO WA KIMATAIFA

HALIYAUCHUMI DUNIANI

Ukuaji wa Uchumi Duniani

23. Katika mwaka 2006,pato la dunia lilikua kwa asilimia 5.4 ikilinganishwa na asilimia

4.9 mwaka 2005. Ongezeko la pato la dunia lilichangiwa kwa kiasi kikubwa na ukuaji wa

pato katika nchizaUlaya, kutokana na kukua kwa biashara, soko la ajira na ukuaji wazaidiya
asilimia 8.0 wa pato katika nchi za Asia.

24. Pato la Nchi Zinazoendelea lilikua kwa asilimia 7 .9 kwamwaka 2006, ikilinganishwa na

asilimia 7.5 mwaka 2005. Ukuaji huu ulichangiwa na ukuaji mkubwa wa pato katika nchi za

China na India. Pato la China lilikua kwa asilimia 10.7 mwaka 2006, ikilinganishwa na asilimia

10.4 mwaka 2005. Ukuaji huo wa pato ulichangiwa na kukua kwa sekta ya uwekezaji na mauzo

ya bidhaa nje. Uchumi wa India ulikua kwa asilimia 9.2, sawa na kiwango cha mwaka 2005.

Jedwali 2.I: Ukuaji wa Pato la Dunia 2000 - 2006 (%)

Chanzo : Shirika la Fedha la Kimataifa, Aprili 2007

Mwenendo wa Biashara Duniani

25. Katika mwaka 2006, biashara duniani ilikua kwa asilimia 8.0 ikilinganishwa na asilimia

6.5 mwaka 2005. Sehemu kubwa ya ukuaji wa biashara ilichangiwa na ongezeko la mauzo na

uagizajiwa bidhaa nje, hasa katika nchi zaUlaya. Katika Nchi Maskini Zinazoendela kiwango

cha biashara kilikua kwa asilimia 30, ikilinganishwa na asilimia 36 kwa mwaka 2005.

26. Thamani ya mauzo ya nje duniani iliongezeka kwa asilimia 15.0 hadi kufikia dola za

Marekani zaMarekani 11.76 trilioni mwaka 2006, ikilinganishwa na asilimia 14 kwa mwaka

2005. Kuongezekakwa thamani ya mauzo nje kulichangiwa na ongezeko kubwa la bei ya

mafuta ya petroli na bidhaa asilia pamoja na bidhaa za viwandani. Wastani wa bei zamafutana

chuma ulipanda kwa kiwango kikubwa na hivyo kuzipatia faida kubwa nchi zinazouzabidhaa

hizo. Aidha, Nchi za Mashariki yaKati,Afrika, Jumuiya ya Nchi zilizokuwa Chini ya Himaya
aaJJ

Sehemu 2000 2001 2002 2003 2004 2005 2006

Pato la Dunia 4.6 2.5 3.0 4.O 5.1 4.9 5.4

Nchi Zilizoendelea 3.8 t.2 1.6 2.0 3.4 2.5 3.1

Nchi Zinazoendelea 5.6 A'' 4.7 6.4 7.6 1.5 1.9

Nchi za Asia
Zinazoendelea

6.5 5.8 6.5 8.1 8.8 9.2 9.4

Afrika J.Z 4.0 3.6 4.6 5.5 5.6 5.5

Afrika Kusini mwa
Janswa la Sahara

3.4 3.9 3.6 4.2 5.6 6.0 5.7
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ya Urusi na Amerika ya Kati na Kusini zilikuwa na kiwango kikubwa cha mauzo ya nje kwa
bidhaa za mafuta na madini.

27 - Nchi ya China iliendelea kufanya vizuri kibiashara ikilinganishwa na nchi nyingine
kubwa kibiashara. Mauzo nje ya China yalifikia asilimia 27.0 mwaka 2006 ikilinganishwa
na asilimia 28.0 mwaka 2005. Bidhaa zllizochangia kwa kiasi kikubwa mauzo hayo ni vifaa
vya ofisini, mawasiliano, nguo na chuma. Katika Nchi Zinazoendelea kiwango chamauzo ya
bidhaa nje kilikua kwa asilimia 20 ikilinganishwa na asilimia 22 mwaka2005.

Jedwali Na 2.2: Mwenendo wa Biashara Duniani 2006

(Dola za Marekani billioni /Asilimia)

Hali ya Uchumi wa Bara laAfrika
28. Katika mwaka2006,ukuaji wa pato la Bara laAfrika ulishuka kufikia asilimia 5.5, kutoka
asilimia 5.6 mwaka 2005. Kushuka huko kulitokana na hali mbaya ya kisiasa na hali ya hewa
katika baadhi ya nchi barani Afrika. Pamoja na kupungua kwa kiwango cha jumla cha utuaji wa
uchumi BaraniAfrika mwaka 2006,pato la nchi nyingi liliongezeka ikilinganishwa na mwaka
2005. Sehemu kubwa ya ongezeko la pato katika bara laAfrika lilichangiwa na kuimarika kwa
uchumi, kuongezeka kwa mahitaji ya bidhaa kutoka Afrika kwenda nchi nyingine duniani,
pamoja na thamani kubwa zamarrzo nje iliyochangiwa na bei kubwa za mafuta yasiyosafishwa,
chuma na madini.

29. Katika mwaka 2006, viwango vya ukuaji wa pato Barani Afrika ulikuwa tofauti katika
nchi mbalimbali' Kwa nchi zilizopo Kusini mwa Jangwa la Sahara wastani wa pato ulipungua

t ,r"^r*ta-,,rA*,

34

Mauzo ya Nje Bidhaa Zilizoagizwa Kutoka Nje
Thamani

TTSq hil
Badiliko kwa mwaka ( Vo a)

l'hamani

rTs{ hil
Badiliko kwa mwaka (Vo)

2006
2000-

o6
2004 2005 2006 2006 2000-06 2004 2005 2006

Dunia 11762 lt 22 I4 t5 12080 ll 22 t3 t4
Amerika ya

1675 t4 12 t3 2546 7 t1 I4 U

AmenKa ya ttatr

no IGrcini t
426 t4 30 24 20 351 I 28 23 l8

Ulaya 4957 ll 20 9 l3 521 8 1l 20 l0 14

Jumuiya ya Nchi
zilizokuwa Chini
ya Himaya ya

Urusi

422 t9 JO 28 24 278 z-1 3l 25 29

Jumuiya ya Urusi 305 t9 35 -)-) 25 164 24 28 29 31

Afrika 361 l6 3l 30 2l 290 I4 28 20 16
LuasnarrKr ya

Lrt:
644 l6 -t-t 35 I9 Jt) t4 -tt I9 t4

Asia 3276 t2 25 16 18 3023 t2 27 t] t6
Nchi

Tinqzne
4274 l4 21 22 20 3149 l3 to l8 l7

Nchi Maskini

Tinoznonrial--
108 20 JZ 36 30 10t t) l8 21 t'7
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kutoka asilimia 6.0 mwaka 2005 na kufikia asilimia 5.7 mwaka 2006. Kwa nchi zaAfrika ya

Kaskazini pato lilikua kwa wastani wa asilimia 4.5, ikilinganishwa na asilimia 4.0 mwaka

2005. Katika nchi za Maziwa Makuu, wastani wa pato ulipungua kutoka asilimia 6.2 hadi
kufikia asilimia 5.5. Kupungua kwa wastani wa pato katika eneo la Maziwa Makuu kulitokana

na hali ya ukame, ongezeko la bei ya mafuta katika soko la dunia, na hali mbaya ya kisiasa.

30. Kwa upande wa Nchi za Kusini mwa Afrika, wastani wa pato ulipungua kutoka asilimia

7.0 mwaka2005 hadi asilimia 6.6 mwaka 2006. Kupungua huko kulichangiwa hasa na kushuka

kwa pato la nchi ya Angola lililoshuka kutoka asilimia 20.6 mwaka 2005 hadi kufikia asilimia

15.3 mwaka 2006. Kwa nchi zaAfrika ya Kati naAfrika Magharibi wastani wa pato ulipungua

kutoka asilimia 5.6 mwaka 2005, hadi asilimia 4.4 mwaka 2006. Kupungua huko kulitokana na

kushuka kwa pato la Nigeria, toka asilimia 7.2 mwaka 2005, hadi asilimia 5.6 mwaka 2006.

Jedwali Na.2.3: Mwenendo wa Baadhi ya Viashirio vya Uchumi kwa Baadhi ya

Nchi za Afrikaz 2003 - 2006

2 Kwa kutumia wastani wa mwaka.
3 Asilimia ya Pato la Taifa
4 InajumuishaDjibouti
5 Inajumuisha Burundi na Rwanda
6 Inajumuisha Botswana, Comoros, Lesolho, Madagascu, Malawi, Mauritius, Msumbiji, Namibia, Shelisheli,

Swaziland na Zambia.
7 Inajumuisha Cape Verde, Gmbia, Guinea, Mauritania, Sao Tome na Principe, Siena Leone, na ukanda wa CFA

35

Nchi
Pato (Badiliko 7o)

Bei kwa Mlaji'
/a-diliLn 7-l

Urari wa Malipo ya Kawaida'
/P-dililn 4l

Afrika 4.6 5.6 5.6 10.6 8.1 8.4 9.5 -0.3 0.1 1.8 ta

Afrika Kmkazini
Algeria

Morocco

Tunisia

6.1

6.9

5.2

5.1

5.3

4.2

4.0

5.3

1.7

4.5

2.7

7.3

2.2

2.6

1.2

2.9

3.6

1.5

1.5

1.6

1.0

3.1

2.5

3.3
A<

a1

13.3

3.6

7.1

13.1

2.2

11.9

20.7

-1 n

14.4

24.4

3.9
aa

Kusini mwa

Jangwa la Sahara

Pembe ya Afrikaa
Ethiopia
c,,i^n

4.2

1.9

-3.9

5.1

9.1

11.6

6.0

9.3

10.3

).1

I 1.5

10.6

13.3

10.6

15.1

9.7

8.6

8.6
on

10.s

7.1

6.8

11.5

9.3

12.3

aa

-6.7

-2.1

-5.8

-5.1

-1.1

-9.7

-8.6
_1n 5

-13
-13.6

-1 1.6

Lvtazlwa NraKuu'

DRC

Kenya

Tanzania

c,\
5.7

t.6

7.1

f.o

6.8

4.3

o./

o.a

6.5

5.8

6.8

5.1

6.0

5.9

6.az

12.8

9.8

4.5

o.v
3.9

11.5

4.6

I l.l

2t.4
10.3

4.4

t7.L
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USHIRIKIANO WA UCHUMI KIMATAIFA

Jumuiya ya Afrika Mashariki
31. Katika Mkutano wa kawaida wa Wakuu wa Nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC)
uliofanyika Novemba 2006 Arusha,Tanzania, Wakuu wa Nchi waliamua kuziruhusu Rwanda
na Burundi kuwa wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kuanzia Julai,2007. Aidna,
Mkutano huo uliidhinisha mapendekezo ya kuanzishwa kwa utafiti katika Jumuiya ya Afrika
Mashariki unaolenga kuifanya Jumuiya kuwa na utaratibu wa pamoja wa kodi kwa bidhaa
zinazozalishiva kutoka nchi wanachama wa Soko la Pamoja la Nchi za Mashariki na Kusini
mwa Afrika (COMESA) na Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika (SADC)
ifikapo mwaka 2008.

32. Mwaka2006, SheriayaUshindanikatikaJumuiyayaAfrikaMashariki, inayohusishasekta
zafedha, biashara na uwekezaji ilizinduliwa. Aidha, mkataba utakaosaidia nchi wanach amawa
Jumuiya kuepuka utozajiushuru marambili pamoja na ukwepaji kodi uliendelea kuandaliwa.

33. Kuhusu ushirikiano katika masuala ya mawasiliano maandalizi ya ujenzi wabarabara
za Mombasa- Katuna na Dar es salaam - Mutukula yalikamilika. rJjenzi wa barabara hizi
unatazamiwa lrukamilika katika kipindi cha miaka miwili ijayo.

34. Mwaka 2006, Kamisheni ya ZiwaYictoria ilizinduliwa. Jukumu kubwa la Kamisheni ni
kuainisha mipango ya maendeleo katikaukandawaZiwaVictoria, ikiwa ni pamoja na usalama
wa us afi ri shaj i, utunzaj i w a mazingir a na ulinzi kwa uj umla.

35. Mwaka 2006, awamu ya Pili ya Mkakati wa Maendeleo ya Jumuiya yaAfrika Mashariki
(2006 - 2010) ulizinduliwa. Mkakati huo utakuwa ndio dira ya ushirikiano katika miradi na
programu.

Mkutano wa Kimataifa Kuhusu Eneo la Maziwa Makuu
36. Katika mwaka 2006, Wakuu wa Nchi zaBneo la Maziwa Makuu walitia saini maafikiano
ya pamoja kuhusu Mpango wa KuongezalJsalamana Kuleta Maendeleo katika eneolamaziwa
makuu. Maafikiano hayo yanazingatia itifaki ya uazishwaji wa mfuko wa fedha wa maendeleo
na programu zinazolenga katika masuala ya amani na usalama, demokrasia na utawala bora, na
maendeleo ya kiuchumi na kijamii.

Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika (SADC)
37. Mwaka 2006, Mkutano wa Wakuu wa Nchi za Kusini mwa Afrika ulifanyika mjini
Maseru, Lesotho. Wakuu wa nchi waliamua kulifanya eneo hili kuwa eneo huru la biashara
ifikapo mwaka 2008 na kuwa na Ushuru wa Forodha wa pamoja ifikapo mwaka 2010. Aidha,
Wakuu hao walipitisha na kusaini Itifaki ya masuala yanayohusu Fedha na Uwekezaji ili
kurutia zaidi wawek ezaji katlka kanda hii.

Ushirikiano Baina ya Nchi Zintzoendelea (TCDC)
38. Mwaka 2006, mkutano wa kamati maalum ya ushirikiano baina ya Afrika na mataifa
yanayoibukia kiuchumi ya China, India na Brazll, ulifanyika nchini Ethiopia kwa lengo la
kuimarisha ushirikiano baina ya nchi zinazoendelea. Katika mkutano huo ilikubaliwa kuwa na
mpango wa matumizi mazuri ya rasilimali ili kuchangia maendeleo ya viwanda barani Afrika.
Mpango huo, pamoja na mambo mengine, unalenga katika kuendeleza na kuimarisha juhudi
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zilizopo, ili kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi, biashara na upatikanaji wa masoko kwa.

bidhaa zinazozalishwa Barani Afrika na uendelezaji wa kilimo na miundombinu.

39. Mwaka 2006,Tanzania iliendelea kufaidika na fursa mbalimbali zilizotolewa na Serikali

ya China chini ya Mpango wa Ushirikiano kwa Nchi Zinazoendelea kwa kushirikiana na

Shirika la Maendeleo la Umoja wa Mataifa. Wataalam waKitanzania kutoka wizara na taasisi

mbalimbali walihudhuria mafunzo nchini China kwenye maeneo ya teknolojia ya mianzi,

uzalishaji umeme kwa njia ya maji, matumizi ya nguvu za ita, elimu ya usindikaji vyakula

pamoja na uzalishaji wa Samaki.

Mpango Mpya wa Ushirikiano wa Kuleta Maendeleo Afrika (NEPAD)

40. Mwezi wa Juni 2006, Rais wa Jamhuri ya Muungano w aTanzaniaMhe. Jakaya Kikwete,

alisaini makubaliano (Memorandum of Understanding - MoU") na Jopo la Watu Mashuhuri

(Panel of Eminent Persons) kuashiria Tanzaniaktanza rasmi mchakato wa kutathminiwa na

kuj ipima yenyewe (African Peer Review Mechanism - APRM) kwenye masuala ya utawala bora

nauwajibikaji. Ili kuanza mchakato huo, Serikali kwa kushirikiana na Shirika la Maendeleo

la Umoja wa Mataifa (LNDP) iliunda Baratza la Kitaifa kuratibu zoezila nchi kujitathmini

na kujipima yenyewe ili kudumisha utawala bora chini ya Mpango wa NEPAD. Banzahllo
linajumuisha wadau mbalimbali nchini, hususan asasi za kidini, jumuiya za kitaia, Bunge,

Vyuo Vikuu, vyama lya wafanyakazi, sefJabinafsi, Serikali, vijana na walemalu.

41. Mkataba wa Makubaliano wa Kuimarisha Ushirikiano kxiyaNEPAD na Kamati ya

UfuatiliajiwaUtekelezajiwaMaamuzi katiyaChinanaAfrikaulisainiwamwaka2006,ambapo
pamoja na mambo mengine, ilikubaliwa kuanzishwa na kuendeleza programu za muda mrefu

katika sekta mbalimbali, kama vile rasilimali watu pamoja na utekelezaji wa miradi maalumu

itakayokubaliwa kwa pamoja kati ya China na Afrika. Baadhi ya miradi ambayo imepitishwa

na Slnki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB) kwa ajili ya kufadhiliwa ni pamoja na utafiti wa

nishati jadilifu (renewable energy) unaohusisha nchi za Uganda, Tanzania na Gambia.

42. IJzinduzi wa Itifaki inayohusu IJjenzi wa Miundombinu ya Habari na Mawasiliano

(NEPAD ICT Broadband Protocol) unaoshirikisha nchi 23 zaMashariki na Kusini mwa Afrika

ulifanyika mwezi Agosti 2006 mjini Kigali, Rwanda na kusainiwa na nchi saba za awali,

ambazo ni Lesotho, Madagascar, Malawi, Rwanda, Afrika ya Kusini, Tanzania, na Uganda'

Kusainiwa kwa itifaki kutaharakisha utekelezaji wa ujenzi wa mtandao wa mawasiliano (East

African Submarine Cable System - EASSy) utakaokuwa na urefu wa kilomita 9,900, kwa

lengo la kuongeza ubora na kupunguza gharama za mawasiliano kati ya nchi na nchi, badala

yu kut"g"-"a mawasiliano kwa njia ya "satellite" . IJjenziwa mtandao huo utakapokamilika,

unalazamiw a kugharimu dola za Marekani za Mar ekani 3 0 0 milioni'
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ST]RAYA 3

SEKTAYA NJB
MAUZO NJE

Biashara ya Bidhsa
43. Mwaka 2006,rhamaniyamarzo ya bidhaa nje iliongezeka kwa asilimia 2.8hadi dolaza
Marekani 1,723.0 milioni, kutoka dolaza Marekani I,675.8 milioni mwaka 2005. Ongezeko
hilo lilichang iwa zidi na mauzo ya bidhaa zisizo asilia, hususan dhahabu na bidhaa za viwanda.
Aidha, marrzo ya bidhaa asilia yalichangia asilimia 15.5 ya mapato yatokanayo namauzo ya
bidhaa nje, ambapo bidhaa zisizo asilia zilichansiaasilimia g4.5.

Bidhaa Asiliu
44. Mwaka 2006, thamani ya mauzo ya bidhaa asilia ilipungua kwa asilim ia 24.7 hadi dola
zaMatekani 267.1 milioni, kutoka dola za Marekani 354.5 milioni mwaka 2005. Kupungua
huko kulitokana na hali mbaya ya hewa iliyoathiri uzalishaji wamazaomengi ya kilimo. Aidha,
katika kipindi cha mwaka 2006, bei ya bidhaa nyingi za asiliakatika soko la dunia iliongezeka,
isipokuwa kwa katani na karosho, ambazobeizake zilishuka, ikilinganishwa na bei zamwaka
2005. Pamoja na kushuka kwa thamani yamauzo ya tumbaku mwaka 2006, ndiyo iliyoongoza
katika kulipatia taifa fedha zakigeni zllizotokana na marLzo ya bidhaa asilia nje, kwa wastani
wa asilimia 24.4,1kifuatiwa na kahawa asilimia 23.0, pamba asilimia 20.9, korosho asilimia
14.8, chai asilimia 11.6 karafuu asilimia 3.1 na katani asilimia 2.3.

Kuhuwu
45. Thamani yamauzo ya kahawa ilipungua kutoka dola za Marekani 74.3 milioni mwaka
2005 hadi dola za Marekani 61.4 milioni mwaka 2006, sawa na upungufu wa asilimia 17.4.
Hata hivyo, bei ya kahawa katika soko la dunia iliongezeka kutoka dola zaMarekani 1,613.6
kwa tani mwaka 2005, hadi dolaza Marekani 1,953.1mwaka 2006, sawa na asilimia 21.0.
Ongezeko la bei ya kahawa katika soko la dunia lilichangiwa na kupungua kwa uzalishaji wa
kahawa duniani hasa nchini Brazil naVietnam, ambao ndio wazalishaji wakubw a wa zao hlto.
Aidha, kiasi cha kahawa iliyouzwa nje kilipungua kutoka tani 46,100 mwaka 2005 hadi tani
3 1,500 mwaka 2006, sawa na upungufu wa asilimja 34.7 .

Pumbs
46. Thamani yama:uzo ya pamba ilipungua kutoka dola zaMarekani lll.5 milioni mwaka
2005, hadi dola za Marekani 55.8 milioni mwaka 2006, sawa na upungufu wa asilimia
50.0, Kupungua kwa thamani ya ma:uzo ya pamba kulitokana zaidi na kupungua kwa kiasi
kilichouzwa nje, kutoka tani 112,900 mwaka 2005, hadi tani 55,000 mwaka 2006, sawa na
upungufu wa asilimia 51.3. Upungufu huo ulitokana na kushuka kwa uzalishaji wa pamba
nchini kulikochangiwa na hali mbaya ya hewa na kuongezeka kwa matumizi ya pamba ndani
ya nchi baada ya kufufuliwa kwa viwanda vya nguo. Aidha, wastani wa bei ya pamba katika
soko la dunia uliongezeka kutoka wastani wa dola zaMarekani 987.9 kwa tani mwaka 2005.
hadi dola zaMarekani 1,014.2 kwa tani mwaka 2006, sawa na ongezeko la asilimia2.7.
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Katuni
47. Mwaka 2006, thamani ya mauzo ya katani nje ilipungua hadi dola za Marekani 6-1

milionikutoka dolazaMarekaniT.3milionimwaka2005,sawanaupungufuwaasilimia16.4.
Kupungua kw amauzo ya katani kulitokana hasa na kushuka kwa kiasi kilichounva kutoka tani

9,300 mwaka2005 hadi 8,000 mwaka 2006, sawa na upungufu wa asilimia 13.9. Kupungua

kwa kiasi cha mauzo ya katani iliyouzrva nje kulitokana zaidi na kushuka kwa uzalishaji wa

katani nchini kulikotokana na hali mbaya ya hewa pamoja na kupungua kwa bei ya zao hilo

katika soko la dunia. Bei ya katani katika soko la dunia ilishuka kwa asilimia 1.9 kutoka dola

za Marekani 781.1 kwatani mwaka 2005, hadi dola za Marekani 766.7 tani mwaka 2006.

Chai
48. Thamani yamauzo ya chai nje iliongezeka hadi dola za Marekani 31.0 milioni mwaka

2006, kutoka dola zaMarekani 25.6 milioni mwaka 2005, sawa na ongezeko la asilimia 20.9.

Ongezeko hilo lilichangiwa na kuongezeka kwa kiasi chamauzo ya chai nje kwa, kutoka tani

21,800 mwaka 2005, hadi lani22,400 mwaka 2006 sawa na ongezeko la asilimia 2.8. Aidha,

bei ya chai katika soko la dunia ilipanda kutoka wastani dola za Marekani 1,178.0 kwa tani

mwaka 2005, hadi dola za Marekani I,384.9 kwa tani mwaka 2006' sawa na ongezeko la

asilimia 17.6. Kuongezeka kwa bei ya chai katika soko la dunia kulisababishwa na kupungua

kwa uzalishaji katika nchizinazozalisha chai kwa wingi.

Tumbuku
49. Mwaka 2006, thamani ya mauzo ya tumbaku ilipungua kutoka dola za Marekani 80.8

milioni mwaka 2005, hadi dolazaMarekani 65.2 milioni, sawa na upungufu wa asilimia 19.3.

Kupungua huko kulitokananakupungua kwa kiasi kilichouzwa nje kutoka tani 31,100 mwaka

2005 hadi tani 25,000 mwaka 2006, sawa na upungufu wa asilimia 19.6.Hata hivyo, bei ya

tumbaku katika soko la dunia iliongezeka kutoka dola za Marekani 2,593.1kwa tani mwaka

2005, hadi dola zaMarekani 2,611.4 kwa tani mwaka 2006, sawa na ongezeko la asilimia 0.7.

Aidha, kushuka kwa mauzo ya tumbaku kulisababishwa na hali ya ukame uliyoikumba baadhi

ya mikoa inayozalisha tumbaku kwa wingi mwaka 2005106. Hata hiryo, zao hilo lililongoza

kulipatia taifa fedha za kigeni ikilinganishw a na mazao mengine asilia.

Korosho
50. Thamani ya mavzo ya korosho ilipungua kutoka dola za Marekani 46.6 milioni mwaka

2005, hadi dola zaMarekani 39.4 milioni mwaka 2006, sawa na upungufu wa asilimia 15.5.

Kupungua kwa thamani yamauzoya korosho kulisababishwa na kupungua kwa bei ya korosho

katika soko la dunia kutoka 751.1 kwa tani mwaka 2005 hadi dolazaMarekani 594.4kwatani

mwaka 2006, sawa na upungufu wa asilimia 20.9. Kupungua kwa bei kulitokana na wingi wa

korosho katika soko la dunia na kushuka kwa kiwango cha ubora wa zao hili nchini' Aidha,

kiasi cha mauzo ya korosho kiliongezeka kwa asilimia 7.0 kutoka tani 62,000 mwaka 2005 hadi

tani 66,300 mwaka 2006. Ongezeko hilo lilichangiwa na kupanda kwa bei ya ndani, kufuatia

maelekezo ya Serikali la kuwataka wafanyabiashara binafsi wa zao hilo kuongeza bei kutoka

sh. 400 kwa kilo hadi sh. 600 kwa kilo ili kuwahamasisha wakulima wa zao hilo'
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Karafuu
5 1. Mwaka 2006, thamani ya mauzo ya karafuu ilipungua kutoka dola za Marekani 8.5 milioni
mwaka 2005, hadi dola za Marekani 8.2, sawa na upungufu wa asilimia 4.0. Hii ilitokana na
kupungua kwa kiasi cha karafuu kilichouzwa nje kutoka tani 3,000 mwaka 2005 hadi tani
2,400 mwaka 2006, sawa na upungufu wa asilimia 20.0. Kupungua kwa kiasi cha karafuu
kilichouzwa nje kulisababishwa na hali mbaya ya hewa na baadhi ya karafuu kuuzwa nje kwa
njia za magendo. Hata hilyo, wastani wa bei ya karafuu katika soko la dunia uliongezeka
kutoka dola za Marekani 2,863.5 kwa tani mwaka 2005, hadi dola za Marekani 3,346.2 kwa
tani mwaka 2006, sawa na ongezeko la asilimia 16.9. Kupanda kwa bei ya karafuu katika soko
la dunia kulitokana na uzalishaji mdogo katika nchi zinazolima zaohilo.

Bidhaa zisizo Asilia:
52. Mwaka 2006, manzo ya bidhaa zisizo asilia yaliongezeka kutoka dola za Marekani
l'321.8 milioni mwaka 2005 hadi dola za Marekani 1,455.9 milioni, sawa na ongezeko la
asilimia I 0. I . Mauzo ya bidhaa zisizo asilia yalichangia asilimia 84.5 yamauzo yote ya bidhaa
nje, ikilinganishwa na asilimia78.9 mwaka 2005. Ongezeko hili lilichangiw azaidinamauzoya
dhahabu na bidhaa za v iw anda. Vi I e vile, mauzo y a bidhaa za v iw andani na matzo men gineyo
yaliongezeka kufuatia ukarabati wa viwanda na kuanzishwa kwa viwanda vipya. Bidhaa za
viwandazilizouzwa nje, ni pamoja na nguo, viatu, vyombo vya plastiki, chuma namabati.Hata
hivyo, mauzo ya samaki namazao ya mboga na maua yalipungua.

Mudini
53. Mwaka 2006, thamani ya mauzo ya madini iliongezeka kutoka dola zaMarekani 711.3
milioni mwaka 2005,hadi dola zaMarekani 823.9 milioni, sawa na ongezeko la asilimia 15.8.
Ongezeko hilo lilichangiwa kwa kiasi kikubwa na dhahabu ambayo ilikuwa sawa na asilimia
93.8 ya mau.zo ya madini na asilimia 53.1 yama\zoya bidhaa zisizo asilia.Thamani yama11zo
ya dhahabu iliongezeka kwa asilimia 18.0 hadi dola za Marekani 7j3.2 milioni mwaka 2006,
kutoka dola za Marekani 655.5 mwaka 2005. Kuongezekakwa m auzoyadhahabu kulichangiwa
na kupanda kwa bei ya dhahabu kufuatia kuyumba kwa sarafu ya dola za Marekani ya kimarekani
ambako kulisababisha wawekezaji wengi wa fedha katika mabenki kuchagua dhahabu kama
sarafu madhubuti ya kuwekeza. Hata hivyo, kiasi cha dhahabu kilichouzwa kilipungua kwa
asilimia 11.0, hadi tani 42.7 kutokana na kufikia kilele cha uzalishaji wa dhahabu hapa nchini.

Bidhau zs Wb'anduni
54. Mwaka 2006, thamani ya mauzo ya bidhaa za viwandani iliongezeka kutoka dola za
Marekani 156.1 milioni mwaka 2005 hadi dola zaMarekani 195.8 milioni, sawa na ongezeko
la asilimia 25.4. Hata hiryo, ongezeko hilo lilikuwa chini, ikilinganishwa na asilimia 44.j
mwaka 2005. Kupungua huku kwa kiwango cha ukuaji kulichangiwa hasa na tatizo la mgao
wa umeme ambao uliathiri uzalishaji viwandani vilivyopo katika makazi. Mauzo yabidhai za
viwandani yalichangia asilimia 13.4 ya mavzo yote ya bidhaa zisizo asilia ikilinsanishwa na
asilimia 11.8 mwaka 2005.
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Sumuki ns Muzuo yu Sumaki

55. Thamani yamavzo ya samaki namazao ya samaki ilipungua kutoka dolaza Marekani

1 47. 5 milioni mwaka 2005 hadi dola za Marekani I 3 8. 6 milioni mwaka 2006, sawa na upungufu

wa asilimia 6. I . Kupungua huko kwa thamani ya mauzo nje kulitokana na kupungua kwa kiasi

cha samaki kilichovuliwa. Aidha, mavzo ya samaki na mazao ya samaki yalichangia asilimia

9.5 yama|lzo ya bidhaa zisizo asilia mwaka 2006 ikilinganishwa na asilimia 11.1 mwaka

2005.

Muzao ya Mbogu ns Mauu
56. Mwaka 2006, thamaniya matzo ya mazao ya mboga na maua ilipungua kwa asilimia

15.8, hadi dolazaMarekani 15.4 milioni, kutoka dolazaMarekani 18.3 milioni mwaka 2005'

Upungufu huu ulitokana na kupungua kwa wastani wa bei katika soko la dunia pamoja na

kupungua kwa uzalishaji nchini.

Bidhas Nyinginezo Zilizouzwa Nie

57. Thamani ya ma{lzo ya bidhaa nyinginezo zikiwemo nafaka na matunda, zllizouzwa

nje ilipungua kwa asilimia 4.7 na kufikia dola za Marekani 154.0 milioni mwaka 2006,

ikilinganishwa na dola za Marekani 161.5 mwaka 2005.Upungufu huu ulitokana na kupungua

kwa kiasi cha bidhaa hizo zilizortzwa nje.

Biashara ya Huduma

Mapato ya Hudums
58. Mwaka 2006, mapato yaliyotokana na huduma yaliongezeka hadi dola za Marekani

1464.5 milioni,kutoka dola za Marekani 1,269.2 milioni mwaka 2005, sawa na ongezeko

la asilimia 15.4 Ongezeko hilo lilichangiwa na mapato ya utalii, usafirishaji wa mizigo, na

huduma nyingine. Mapato yatokanayo na utalii yaliongezeka kwa asilimia 4.7 hadi dola za

Marekani 862.0 milioni kutoka dola za Marekani 823.0 milioni mwaka 2005, na kuchangia

asilimia 61.0 ya mapato ya huduma. Ongezeko hili lilitokana hasa na juhudi zinazofanywa

na Serikali na wadau wengine zakttangaza vir.utio mbali mbali vya utalii vilivyoko nchini

pamoja na uwekezaji katika sekta ya utalii unaojumuisha mahoteli, usafiri na uwindaji'

59. Mwaka 2006, mapato yatokanayo na usafirishaji yaliongezekahadi dola za Marekani

358.3 milioni kutoka dola za Marekani 222.9 mllioni mwaka 2005, sawa na ongezeko la

asilimia 60.7. Ongezeko hilo lilitokana na kuboreshwa kwa huduma zabandati kwa mizigo

iendayo nchi za jirani, pamoja na kuimarika kwa usafirishaji wa
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l%Saor"tikol

brdhaa Asilia:

Kahawa

Thmani (US$ milioni) 57.15 35.2 50 49.8 74.3 61.4 17.4
Kiasi ('000 ttani) 48.4 36.4 46.2 38.6 46.1 31.5
Bei (US$ kwa tmi) t1't9.1 968.4 r.081.7 1,289.6 1.613.6 1.953.1 21.O

Pamba

{hamani (US$ milioni) 33.7 28.6 40.1 14.6 lll.5 55.8 -50.0
Kiasi ('000 ttani) 36.8 33.3 46.9 '17.6 t12.9 55.0 51.3
Bei (US$ kwa tmi) 915.3 859.4 992 961. r 987.9 L.Ot4.2 2.7
Katani

Thamani (US$ milionir 6.7 6.6 7.2 7.3 6.1 t6.4
Kiasi ('000 ttmi) 13.9 12.7 13.9 t2 9.3 8.0 14.0
Bei (US$ kwa tani) 482.O 5t6.4 523.5 602.8 78t.7 't66.7 I.9
Chai

Thamani (USg milioni) 29.0 29.6 24.8 30. r 25.6 31.0 21.1
Kiasi ('000 ttani) 23.0 24.3 21.2 24.3 21.8 2.8

(US$ kwa tani) 1264.4 1217.8 1,170.3 1.237.3 1. l 78.0 1,384.9 17.6
TUmbaku

Thamani (USg nilioni) 35;7 55.5 39.9 57.6 80.8 65.2 19.3
('000 nani) 18.? 24.3 18.3 27.2 31.1 25.0 19.6

Bei (US$ kwa tani) t906.2 21 88.6 2.177.0 2,119.4 2593.1 2.611.4 0.7
Korosho

Thamani rUS$ milioni.y 56.6 46.6 41.8 68.1 46.6 39.4
Kiasi ('000 ttani) 95.04 79 65.1 83.6 62 66.3 6.9

(US$ kwa tani) 595.4 589.7 641.6 814.2 751 I 594.4 20.9
Karafuu

(us$ mrlioni) 12.3 4 10.3 10.3 8.5 8.2 -3.5
Kiasi ('000 ttani 2.5 5.6 3.0 2.4 -20.0

kwa tani) 5.026.8 4,164.4 1.845.2 2,367.3 2.863.5 3,346.2 t6.9
Jumla (Bidhaa Asilia) 231.1 206.l 220.5 297.8 354.5 267.1 -24.7

Bidhaa zisizo Asitia ( Thamani - US$ milloni)
Madini 302.2 383.8 552.2 680.2 711.3 823.9 15.8

Dhahabu 254.1 341. r 502.8 629.4 655.5 7'13.2 18.0
Almasi 27.1 22.O 28.6 26.0 24.4 22.4 -8.2
Madini mengine 1.1 20.7 20.7 24.8 3t.4 28.3 -9.9

Bidhaa za Viwanda 56.2 65.9 83.8 1 10.1 156. I t95.8 25.4
Samaki na Bidhaa zake 96.78 I16.8 136.2 125.7 147.5 138.6 -6.0
Maua 11.0 10.9 13.7 14.3 18.3 t5.4 15.8
Bidhaa zilizouzwa tena (re-exports) 74.9 77.0 86.9 137.O t27.1 128.3 0.9
Bidhaa nyinginezo 79.2 ttg.2 122.9 108. I 161.5 154.0 -4.6

Jumla rBidhaa zisizo Asilia)) 620.2 / /J.5 995.7 r,175.3 rJ21.8 1,455.9 10.1

JUMLA KUU IMAUZo YOTE NJE) 851.3 979.6 1,216.1 1,473.1 r,676.3 1,723.0 2.8

HALI YA UCHUMI WA TAIFA KATIKA MWAKA 2OO6

Jedwafi Na.3.1: Tharnanir Kiasi na Bei ya Bidhaa zilizouzwaNje (2001 -2006)

bidhaa kwa kutumia reli ya TAZARA. Mapato ya huduma nyinginezo zikiwemo mawasiliano,
ujenzi, bidhaa, fedha, kompyuta, Serikali, ada ya malipo na shugh;li binafsi na huduma nyingine
za kibiashara, yaliongezeka hadi dola zaMarekani 222.9 mllioni mwaka 2006, kutoka 

-dola 
za

Marekani 222.7 mllioni mwaka 2005, sawa na ongezeko la asilimia 0. r.

Bidhaa Zilizoagiz,na kutoka Nje
60' Thamani ya bidhaa zilizoagimvakutoka nje (f.o.b) mwaka 2006 iliongezeka kutoka dola
za Marekani 2,997 .6 mwaka 2005 hadi kufikia dola za Marekani 3,864.1 milioni, sawa na
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ongezeko la asilimia 28.9. Ongezeko hili lilichangiwa kwa kiasi kikubwa na kupanda kwa bei

zamafutaya petroli, na ongezeko la thamani ya:uagizajiwa mashine na mitambo, malighafi ya

bidhaa zaviwandani na bidhaa zamatumizi ya kawaida.

Bidhau za Ukuzaji Mitaji
61. Mwaka 2006, thamani ya :uagizaji wa bidhaa za kttkuza mitaji uliongezeka kutoka

dola za Marekani 1184.8 milioni mwaka 2005 hadi dola za Marekani I,577.1 milioni, sawa

na ongezeko la asilimia 33.l.IJagizaji wa vifaa vya usafirishaji uliongezeka kutoka dola za

Marekani3l8.2milionimwaka200,hadi dolazaMarekani4ll.8milioni,sawanaongezekola
asilimia 29.4;vifaatryaujenzikutoka dola zaMarekani282.1 milioni mwaka 2005 hadi dolaza

Marekani 371 .4 milioni, sawa na ongezeko la asilimia 3 1 .4; mashine na mitambo kutoka dola za

Marekani 583.9 milioni mwaka 2005, hadi dolazaMarekani 793.8 milioni, sawa na ongezeko

la asilimia 36.0. Ongezeko la uagizaf wa bidhaa za tlJrl'azaji mitaji ulitokana na kuongezeka

kwa shughuli za sekta zaqenzi;madini; usafirishaji na mawasiliano; na uzalishaji viwandani.

Bidhua zu Kuti

62. Mwaka 2006, thamaniyauagizqiwabidhaazakati iliongezeka kutoka dola za Marekani

1,281.6 milioni mwaka 2005, hadi dolaza Marekani 1,732.8 milioni, sawa na ongezeko la

asilimia 35.2. Kuong ezekakwauagizajiwa bidhaa zakali kulichangiwa zaidi na kuongezeka

kwa thamani ya bidhaa za mafuta ya petroli kwa asilimia 35.3 na malighafl za viwandani

kwa asilimia 48.0. Kuongezeka kwa thamani ya mafuta yaliyoagizwa kutoka nje kulitokana na

kupanda kwa bei katika soko la dunia na ongezeko la kiasi kilichoagizwa, kutokana na mahitaji

makubwa ya mafuta nchini kwa ajili ya kuzalishia umeme. Aidha, kuongezeka kwa shughuli

za11zalishaji viwandani kuliongeza uagizaji wa malighafi. Hata hivyo, uagizaji wa mbolea

ulipungua kutoka dola za Marekani 71.0 milioni mwaka 2005, hadi dola za Marekani 59.2

milioni, sawa na upungufu wa asilimia 16.6.

Bidhau zu Matumizi ya Kawaidu

63. Thamani yauagizaji wa bidhaa zamatumizi ya kawaida mwaka 2006 iliongezekakwa

asilimia 13.1 hadi dola za Marekani 936.4 milioni kutoka dola za Marekani 827.6 milioni

mwaka 2005. Ongezeko hilo lilichangiwa na kuongezeka kwa uagizaji wa chakula kutoka

dola za Marekani 185.0 milioni mwaka 2005 hadi dola za Marekani 273.9 milioni, sawa na

ongezeko la asilimia 48.0, kulikotokana na upungufu mkubwa wa chakula nchini. Uagizajiwa

bidhaa nyingine zamagttmiziya kawaida zikiwemo dawa, bidhaa za plastiki, nguo, bidhaa za

makaratasi na mpira, uliongezeka kutoka dola za Marekani 642.6 milioni mwaka 2005, hadi

dolaza Marekani 662.5 milioni, sawa na asilimia 3.1.

Malipo ya Huduma

64. Mwaka 2006, malipo ya huduma yaliongezeka kwa asilimia 3.3 hadi dola za Marekani

l -247 .3milioni. kutoka dola za Mar ekani | ,207 .3 milioni mwaka2005. Kuongezeka kwa malipo

ya huduma kulisababishwa na ongezeko la malipo ya huduma za usafirishaji mizigo, kusafiri

ni", hrrd.r-u zafedha,na huduma nyinginezo zikiwemo mawasiliano, bima, tarakishi, taaifa,
na huduma nyingine za kibiashara. Malipo ya huduma za fedha yalitokana na kupanuka kwa

shughuli za sekta ya fedha nchini. Malipo ya gharamaza usaflrishaji wa mizigo yaliongezeka

kutokana na kuongezeka kwa lngizaji wa bidhaa. Aidha, gharama za usafiri zlliongezeka

kutokana na kuongezeka kwa idadi ya wasafiri wanaosafiri nje kwa shughuli za kibiashara,

elimu, na matibabu nje ya nchi.
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Mwenendo wa Biashara Baina ya Tanzania na Nchi Mbalimbali
65. Tanzania iliendelea kushiriki katika uchumi wa dunia kwa kuwa na mahusiano ya
kibiashara na nchi mbalimbali, zikiwemo za Afrlka,Ulaya, Marekani, Asia, Mashariki ya Kati,
Falme za Kiatabu, pamoja na jumuiya za ushirikiano kikanda kama Jumuiya ya Umoja wa
Nchi za Ulaya, Jumuiya ya Afrika ya Mashariki, na Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini
mwaAfrika.

66. Mwaka 2006, thamani ya mauzo ya bidhaa kwa nchi za Jumuiya ya rJlaya na Uswisi
iliongezeka kwa asilimia 2l .9, hadi dola za Marekani 7 55.7 milioni, kutoka dola zaMarekani
619.6 milioni mwaka 2005. Ongezeko hilo lilichangiwa zaidinamauzo ya madini hasa kwa
nchi ya Uswisi ambayo ilinunua bidhaa zenye thamani ya dola zaMarekani 363.4 milioni au
asilimia 2l.l yama:uzo nje. Aidha, thamani ya bidhaa zllizoagizwakutoka nchi zalumuiya ya
Ulaya na Uswisi iliongezeka kwa asilimia 35.4 hadi dola za Marekani 833.5 milioni, kutoka
dola za Marekani 615.7 milioni mwaka 2005. Ongezeko hilo lilitokana na bidhaa zakukuza
mitaji, kama vile mashine, mitambo, vifaavyaujenzinausafirishaji. Kutokana na ongezeko la
uagizaji wa bidhaa kutoka Jumuiya yarJlaya,urari katika biashara ya bidhaa katiyaianzania
na nchi za Jumuiya yaUlaya ulikuwa na nakisi ya dola zaMarckani 77.8 milioni mwaka
2006.

67 . Mwaka 2006, thamani ya mauzo ya bidhaa kwa nchi za Jtmuiyaya Afrika ya Mashariki
iliongezeka kwa asilimia 22.1 hadi dola za Marekani 117.7, kutoka dola zaMarekani 96.4
milioni mwaka 2005. Katika kipindi hicho, mauzo ya bidhaa kwenda Kenya yaliongezeka kwa
asilimia 2T.4hadidolazaMarekani gT.2milioni,kutoka dolazaMarekani 76.3 milioni mwaka
2005. Aidha, manzo ya bidhaa kwenda Uganda yaliongezeka hadi dola za Marekani 20.5
milioni, kutoka dola za Marekani 20. 1 milioni mwaka 2005. IJagizaji wa bidhaa kutoka Afrika
ya Mashariki uliongezeka kwa asilimia 8.7, hadi dolazaMarekani Ij4.4 mihoni kutoka dolaza
Marekani 1 60.4 mwak a 2005 . Ongezeko hili lilichang iwa zaidi na uagizaji wa bidhaa kutoka
Kenya uliongezeka kwa asilimia 8.8, hadi dola za Marekani 169.1 kutoka dola za Marekani
155.3 mwaka 2005.

68. Mwaka 2006, thamani ya mauzo kwa nchi za SADC iliongezeka kwa asilimia 6.2 hadi
dolazaMarekani 341.1, kutokad.olazaMarekani 321.0 milioni mwaka 2005. Aidha, thamani
ya bidhaa zllizoagizwa kutoka nchi za SADC iliongezeka kwa asilimia 47.l,hadi dola za
Marekani 625.9 milioni kutoka dola za Marekani 425.5 milioni mwaka 2005. Ongezeko
hilo lilichangiwa hasa na :uagizaji wa bidhaa kutoka Afrika ya Kusini. Mwaka 2006, bidhaa
zllizoagizwa kutoka Afrika ya Kusini zilikuwa na thamani ya dola zaMarekani 569.6 milioni
sawa na asilimia 91.0 ya thamani yauagizajikutoka nchi zaSADC na asilimia 12.7 yathamani
ya bidhaa zote zllizoagizwa kutoka nje ya nchi.

69. Mwaka 2006, jumla ya mauzo kwa nchi zote za Afrika yanayojumuisha mauzo
kwa nchi wanachama wa Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (sAbq, Jumuiya ya
Afrika ya Mashariki na nyinginezo yalikuwa na thamani ya dola za Marekani 488.7 milioni,
ikilinganishwa na dola za Marekani 453.4 milioni mwaka 2005. Aidha, thamani ya bidhaa
zllizoagizwakutokaAfrikailiongezekakwaasilimia 4l.g,hadidolazaMarekani363.2milioni
kutoka dola za Marekani 608.2 milioni mwaka 2005 . Ongezeko hilo lilichangiwa na uagizaji
wa bidhaa kutoka Afrika ya Kusini na Kenya.
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70. Mwaka 2006, thamani ya mauzo ya bidhaa kwenda nchi za bara la Asia hususan China,

Japan na India ilikuwa dolazaMarekani 296.1 milioni. Aidha, uagizajiwa bidhaa kutoka nchi

hizo tatu uliongezeka na kufikia dola za Marekani 808 milioni. Ongezeko hili lilichangiwa

zaidinabidhaa zakukuzamitaji kama vile mashine, lyombo vya mawasililano na usafirishaji;

bidhaa za kali kama vile malighafi za viwandani; na bidhaa za matumizi ya kawaida kama

vile nguo, samani na madawa. Tanzania iliendelea kuwa na mahusiano ya kibiashara na nchi

za Asia zinazoinukiakiuchumi zaMalyasia, Korea ya Kusini, Thailand, Pakistani, Honkong,

Indonesia na Singapore ambapo ur;gizaliwa bidhaa kutoka nchi hizo uliongezeka kutoka dola

zaMarekani 372.9 milioni mwaka 2005 hadi dola za Marekani 402.8 milioni mwaka 2006.

Bidhaa zllizoagirwakwa wingi kutoka nchi hizo ni nguo, vyombo rya nyumbani na vifaa vya

elektroniki.

71. Pamoja naTanzania kupewa nafasi ya kuuza bidhaa Marekani bila ya kutozwa ushuru

kupitia Mpango wa Marekani wa Kusaidia Maendeleo Afrika (AGOA), bado haljaweza

kunufaika ipasavyo na fursa hiyo. Thamani yamauzoya bidhaa kwenda Marekani ilikuwa dola

za Marekani 20.7 milioni mwaka 2006 kutoka dola za Marekani 16.5 milioni mwaka 2005,

sawa na ongezeko la asilimia 25.4. Aidha, thamani ya bidhaa zllizoagizwa kutoka Marekani

iliongezeka hadi dola za Marekani 123.1 milioni mwaka 2006, kutoka dolaza Marekani 99.9

milioni mwaka 2005, sawa na asilimia23.2.

72. Mwaka 2006, biasharakatiyaTanzaniana nchi za Mashariki ya Kati iliendelea kukua

hususan Nchi za Falme zaKiarabu na Bahrain. IJagizaji kutoka Nchi za Falme zaKiarubu

uliongezeka hadi dola za Marekani 500.6 milioni mwaka 2006, kutoka dolazaMarekani 195.1

milioni mwaka 2005, sawa na asilimia 156.6. Ongezeko kubwa la uagizaji kutoka nchi hiyo

lilitokana na kupanda kwa bei zamafuta ya petroli.

Jedwali Na. 3.1: Urari wa Biashara ya Bidhaa Kati ya Tanzania na Jumuiya Mbalimbali

za USHIRIKIANO Kikanda

Chanzo: Benki Kuu yaTanzania,Wizara ya Mipango, Uchuini na Uwezeshaji.

p Takwimu za muda
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Dola za Marekani milioni

Jumuiya/
Mwaka

1998 1999 2000 2001 2002 2003 2004 2005p 2006p

Jumuiya ya

Ulaya
.254.0 -t77.4 31.3 52.8 118.6 -21o.5 t76.7 3.9 -'7'7.8

Jumuiya ya

nchi za SADC
-164.7 - 182.5 -176.0 -200.6 143.6 -233.7 -2t3.4 -ro3.2 -284.8

Jumuiya
ya Afrika
Mashariki

-'15.4 - 58.3 63.9 <al -35.6 -42.3 -64.0
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Jedwali Na.3.2: Thamani ya Bidhaa Zilizouzwa Nje

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzaniana Mamlaka ya Mapato Tanzania

Takwimu zimebadilishwa kutoka shilingi kwenda dola za Marekani kwa kutumia wastani wa viwanso wa fedha
kwa dola za Marekani. 2002- (966.6/:); 2003 - ( I 038.6/-); 2004_ ( 1089.6/:)
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Dola za Marekani milioni
JUMUIYA/ NCHI r998 1999 2000 2001 2002 2003 2OO4p 2005 2006p
JUMUIYA YA ULAYA NA USWISI 241.2 214.7 362.1 432.2 479.9 644.9 654.1 619.6 t55- I
ATi'RIKA

Jumurya ya Maendeteo ya Nchi za Kusini mwa Afrika (SADC)

Atnka ya kusini
6.3 6.6 t2.l 8.7 16.5 37.3 l 13.8 275.4 268.9

Zambra
3.7 2.8 4'7 5.5 l'7.4 r7.7 6.8 8.7 18.5

Swazrland
2.8 0.6 1.9

Zlmbabwe
t.2 1,6

Msumbiji
0.1 o.7 1.5 1.4 t.6 2.2 3.4 6.5 r0.6

l ya Kloemotrasra ya Kongo 5 1.7 0.I 5.4 15.8 22.6 10. I 12.6 18.3
L\cnr nylngtne za SADC

20.3 24.7 13.8 16.9 21.7
Jumla- SADC

15.1 13.8 18.4 2l 71.6 94.5 151.9 322.3 341.1
Jumurya ya Arrtka ya Mashariki

Kenya
26 21 32.2 38. I 35.3 78.3 83.7 76.3 97.2

uganda
6.5 8.5 5.5 5.5 10.3 It.'7 20.1 20.5

Jumra - LA(
32.s ,<a 40.7 43.6 ,t().8 88.6 95.4 96.4 117.7

Ncnl nylngrne za Atnka
0.5 3.5 4.7 6.2 22.9 22.2 20.0 34.7 29.9

JUMLA -A!'RIKA
48.1 43 63.8 70.8 135.3 205.3 267.3 453.4 488.7

BARA LAAMERIKA
Marekul

12.8 l8 t5.2 15. l 13.5 t 1.3 13.7 16.5 20.7
Canada

0.7 0.6 0.5 0.5 T4 1.7 .1.8 39.2 6.0
Ncnl nyrnglne za Bara la Amerika

1.3 2.7 2.6 1.t
JUMLA- BARA LA AMERIKA

13.5 18.6 t5.7 15.6 16.2 15.1 2t.l s9.4 27.8
lndra

I 14.8 I 12.8 98.5 82.2 64.2 69.6 100.7 63.2 63.8
Japan

43.9 34.2 68.5 96.3 88.2 64.3 68.7 82.0
UmoJa wa Falme za Kiarabu

6.8 6.7 6.3 9.6 t4.4 15.4 17.5 33.7 17.3
Hong Kong

5 7.8 8.8 8.7 | 1.2 9.9 12.3 9.6 7.6
Nchi nyinginezo

285.7 267 221.7 257.6 8s.0 79.9 t97.6 371.5 250.1
JUI\4LA KUU

5E8.5 s43.2 663.2 776.4 902.5 1,129.2 1,334.9 ,676.3 1.723
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Bidhaa Zilizoryirw a Nj e (C.I.F)
Dola za Marekani milioni

JUMUIYA/NCHI 199E L999 2000 2001 2002 2003 2m4p 200sp 2006

JUMUIYAYA ULAYA NA
USWISI

5r4.6 4t3.1 344.6 389.7 369.6 434.4 477.3 615.7 E33.5

AFRIKA

-Iumuiva va Maendeleo Ya Nchi za Kusini nwa Afrika SADC)

Afrika ya Kusini 130.7 170.8 174.4 203.4 188.8 306.4 330.4 389.8 569.6

Zimbabwe 14.6 J.b 4.5 3.0 2.O
t.2 1.7 1.3

Zambra 17.O 7.3 2.4 1.8
2 6.t 3.9 I 1.6

Msumbiji 5.5 0.t 0.1 0.4 0.0
0.9 j O 2.0 r7.2

Jmhuri ya Kidemokrasia Ya
Knnoo

0.5 0.1 0.1 0.2 0.4 0.1 0.8 0.5 o.2

Uswisi l 1.5 12.5 12.9 l2;7 15.6 t2.2 17.2 r8.5 16.8

Nchi nyingine za SADC
4.0 4.8 '7.7 9.1 9.2

Jumla -SADC t79.8 196.3 194.4 22t.6 215.2 328.2 365.3 425.5 625.9

Meshariki EAC)

Kenya 105.8 95.1 93.4 96.1 95.2 115.9 130.1 155.3 r6q I

Uganda 6.0 f.o 11.4 2.7 8.2 /.o 5.1 5.3

Jumla -EAC 108.0 101.1 99.0 107.5 97.9 la.r t37.7 lffi.4 t74.4

Nchi nyingine za Afrika 0.1 0.1 0.0 0.2 9.0 17.E 43.2 22.J 62.9

JUMLA NCHI ZOTE ZA
AF'RIKA

287.9 2v7.s 293.4 329.2 322.r 124.1 56s.7 6118.2 863.2

BARALAAMERIKA

Mmekani 81.3 99.3 58.9 65.3 91.4 69;1 78.1 99.9 123.1

Canada 16.7 26.7 32.3 23.2 17.7 19.6 39.1 35.1 37.5

Nchi nyingine za Bara la
Amerika

38.9 37.9 24.5 7.9 13.7 12.9 32.6 6.7 41.2

JUMLA NCHI ZA BARA
LAAMERIKA

136.8 163.8 115.8 963 r22.8 122.2 150.4 181.9 201.8

r38.7 t69.9 180.6 200. I 25',1.5

Japm 131.0 r'78.2 t42.3 150.7

Umoja wa Falme za Kiruabu 59.7 51.0 57.O 109.0 91.2 146.8 184.7 195. t 500.6

China 48.8 58.0 68.0 '10.6 79.0 1t6.7 t71.4 217.4 3W.4

India 89.8 94.6 88.8 87.s 106.8 168.0 216.r 187. I 241.3

NCHINYINGINE 649.4 732.1 780.2 899.2 a9.r 236.4 304.0 719.4 1,039

JUMLA KUU r588.7 1572.E 1533.9 1714.4 2093.0
216il,2 2.2E0.8 292s.0 4,246-3

Chanzo: Benki Kuu Ya Tanzania

p Takwimuzamuda

Takwimu zimebadilishwa kutoka shilingi kwenda dola za Marekani kwa kutumia wastani wa viwango vya q'a fedha kwa dola

za Marekani. 2OO2- (9 66 -61 -); 2003- ( I 03 3'6/:); 2004- ( 1 089'6/:)'
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Mizania ya Malipo na Nchi za Nje

Urari b'a Biashara ya Bidhaa

72' Mwaka 2006, nakisi katika urari wa biashara ya bidhaa iliongezeka kwa asilimia 62.0
hadi dola za Marekani 2'l4l.l milioni ikilinganishwa na nakisi ya dolaza Marekani l,32l.g
milioni mwaka 2005' Kuongezeka kwa nakisi katika urari wa biashara ya bidhaa kulichangiwa
na ongezeko kubwa la thamani ya bidhaa zllizoagizwakutoka nje, ikilinganishwa na mauzo ya
bidhaa nje.

Urari wa Biashara ya Huduma

73 ' Mwaka 2006, urari wa biashara ya huduma ulikuwa na ziadaya dola zaMarekani 217 .2ikilinganishwanaziadaya dola zaMarekani6l.S milioni mwaka 2005, sawa na ongezeko la
asilimia 251'4' Kuongezeka kwa ziadakatika urari wa biashara ya huduma kulichangiwa hasa
na ongezeko katika biashara ya huduma ya utalii.

Urari wa Mapato na Malipo Mbatimbali

74' Mwaka 2006, nakisi ya urari wa mapato na malipo mbalimbali, yanayojumuisha fidiakwa wafanyakazi, gawio litokanalo na miiaji ya kifedha na riba kwa mwaka ilipungua nakufikia dola za Marekani 84.8 milioni, ikilinganishwa na nakisi ya dola zaMarekani 117.0milioni mwaka 2005' Kupungua kwa nakisi kulitokana na kupungua kwa malipo ya riba nagawio litokanalo na mitaji iliyolipwa nje.

Urari wa Uhamisho MaIi wa Kawaidu

75' Mwaka 2006, wai. wa uhamisho mali wa kawaida unaojumuisha uhamisho wa fedha,
misaada na unafuu wa kulipa madeni chini ya Mpango wa Kuzipunguzia Madeni nchi Maskini
zenye madeni makubwa (HIPCs) ulikuwa na ziadaya dola za Marekani 550.0 ikilinganishwa
na dola zaMatekani 495.4 milioni mwaka 2005, sawa na ongezeko la asilimia 11.0. ziadahii
ilichangiwa na kuongezeka kwa misaada ya kawaida (current transfers) kwa Serikali kutoka
dola za Marekani 563.0 milioni mwaka 2005, hadi kufikia dola zaMarekani 615.6 milioni
mwaka 2006.

Urari wa Malipo ya Kawaida

76' Mwaka 2006, nakisi ya urari wa malipo ya kawaida unaojumuisha urari wa biashara ya
bidhaa, huduma, malipo mbalimbali, na uhamisho mali wa kaw"la" ili"rg*"u" o"t"ilo"i;"
Marekani 88 I '6 milioni mwaka 2005 hadi dola za Marekani | ,4sg.7 milioni, sawa na ongezekola asilimia 65'5' Kupanuka kwa nakisi hii kulitokana hasa na kuongezeka kwa nakisi katikaurari wa biashara ya bidhaa.
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Urari wa Uhumisho Mitaji

77. Mwaka 2006, urari wa uhamisho mitaji unaojumuisha misaada ya vitega uchumi na

ufutaji wa madeni ya nje unaofanywa na mashirika fedha ya kimataifa na nchi marafiki chini

ya utaratibu wa HIPCC relief, uliongezeka kwa asilimia 735.9 na kufikia dola za Marekani

5,292.9 milioni, kutoka dola zaMarekani 633.2 milioni mwaka 2005. Ongezeko la ziada katika

urari huu lilitokana hasa na ongezeko kubwa la madeni yaliyofutwa chini ya utaratibu huo,

yaliyofikia thamani ya dola zaMarekani 4961.7, ikilinganishwa na dola zaMarekani ll2.l
milioni mwaka 2005.

Urari ws Malipo ya Fedhu

18. Mwaka 2006, urai wa malipo ya fedha, yanayojumuisha uwekezaji wa moja kwa

moja, na mkopo ya fedha kutoka nje ulikuwa na nakisi ya dola zaMarekani 4,001.0 milioni

ikilinganishwanaziadaya dola za Marekani 665.3 milioni mwaka 2005.

Urariwa Malipo Yote

79. Mwaka 2006,urariwa malipo yote ulikuwa na nakisi ya dola zaMarekani 138.5 milioni

ikilinganishwa na nakisi ya dola zaMarekani 197.2 milioni mwaka 2005. Nakisi katika urari

huu ilipungua kutokana na misamaha ya madei iliyotolewa na wahisani katika kipindi hicho.

Akiba ya Fedha za Kigeni

80. Mwaka 2006, akiba ya fedha zakigeni iliongezeka kwa asilimia 6.4 hadi kufikia dola

za Mar:ekani 2,260.I milioni, kutoka dola za Marekani 2,180.1 milioni mwaka 2005. Kiasi

cha akiba ya fedha zakigenimwaka 2006, ni sawa na uagizajiwamiezi 5.3 ikilinganishwa na

miezi 5.8 mwaka 2005.

Thamani ya Fedha ya Tanzania

8l . Thamani ya shilingi yaTanzania ikilinganishwa na dola ya Marekani kwa mwaka 2006,

ilikuwa na wastani wa sh. 1,251.9 kwa dola moja, ikilinganishwa na wastani wa shilingi 1,128.8

kwa dola moja mwaka 2005. Mwenendo huo ni sawa na kushuka kwa thamani ya shilingi

yaTarzaniakwa asilimia 10.9. Aidha, thamani ya shilingi kwa dola moja ilikuwa sh.1,261.6

mwishoni mwa Desemba2006 ikilinganishwa na sh. 1,165.5 mwishoni mwa Desemba20O5.

Kushuka kwa thamani ya shilingi yaTanzaniaikilinganishwa na dola ya Marekani kulitokana

hasa na kutokuwepo kwa akiba ya fedha zakigeniza kutosha zitokanazonamarzo nje, wakati

kukiwa na mahitaji makubwa ya fedha zakigeni ili kugharamiauagizaji wa bidhaa toka nje.

hususan mafuta kwa ajili ya kuzalishia umeme, kuagizabidha za kukuza mitaji na chakula

kukabili upungufu uliosababishwa na ukame.

49



IIALI YA UCHUMI WA TAIFA KATIKA MWAKA 2OO6

--:YYYr € € *n€F-nOa
?qog_1o^c\€o$r9€mr€6rr\ondr

N

\oddirdi..i
n€h€€h
Rogv'id}\o\€Nnrh€€ohoNh n d € €

-:YYYY€Ncirn6€ r a h r@.qqqq9
cr6N\o6O\9$oarvsN9r

--:YYY6 a o 6s$o+@o
a1d}+-€-o\nO\or+NAOOh

--YYYYO\OANNN
O€N6Tc\.1vl\q
€€6hAonrsvrd
qqcn!'tn
oaooo\
s.R.+-€-e
nhNrr!a) h o n tsvrN

ccq\\\€€o€€orrrno
-or+s8 Rcgo o r 6

--i
oqoqqq--.:n
\O€O€hrrh66
11c{Ao-nh€9€€ooNN\OA*
ooo€€€rro--.:d+s v s € 6.-i.-i\€-v-I
a€o-i; nro

--YYYV\9€on6
PPP99
6NN€€
NN6€

ohN

E
N

t4

o

N

U

.!r '.2 fl
2'Ed
-EliX x i.!ii R s
IECNIE F
NN€

50



TIALI YA UCHUMI WA TAIFA KATIKA MWAKA 2006

F

s (
.tY oarhoh+no:qe$se;r!

ooooooooc
SFHgEg$EI
33';Rg6€q

c oooaoaoac
nododr++^ioFFFtsoo+4Q oN9S

@€*d6@
6dd6hN

-c

ec
YYEHgeHg:8F
6$rd-+h6oerH-y

E -id<jtiviroddqo-+Nor:R€
=xgESSb-6*N*+-

oooaoaoac+6jisri Go
6dodi:ArPgE
3F@6gI"^F

t oooaoaooc
didiriricijdid€=3RRS$RISR'RA3-Ra

c ctqqqqanqc
ERq:=BFQ:Egd335-n6

|r

;;3xluR+;
c

ooQoooao:A::A^i
==-===5iai==x=xx:^;ji6;6di-6Ai-a66dN9O

c ::xxxx=*i:Ei;;6:55et
646--d-OJ+-d---:

r

F$EFSSqREH$3RFs$sE
FEFqAAFHES€EHKFfiSq

o gg$H!5N€Esslxxp-EE
55EFFE5iEsssN=3^RF

E aea9?PR5tY;zjvbii56d-*3:R95^3F

d

z
N
H

Oz
F
Np

N
F1

N
p:

3
z
E

F
z
q

'lo

$i*

F}
OF

(-)



z

E

!

AE

OQ
=c

nqA-.1v?v
'i?Td-i-i,

r 09nQc'ix
nh9c^i

c
noq-Q.lao*h€-n6d
ah6€O r

OOOCo6-f
ociris

N6f
@:<

c

Nr

C
oho€€9r
+.irri o6xd6+

83eg
o.ie+

:hqr:s

c

r

c 099q-:9--:.1
o)$ror6o
sroh€*

O\r OOOC
Odi-
A::.-

€id
9:d

r dr

cc
09.1?qQclcl
o*€h9voSSd*+*

On
N

O€NT
o€hvo

N

NO
N

NiOONO9N9h@h66
ri di Ei oi ri \i dioddn+

trc OOOOo@66
ddiridi€€d rr

r\q
r

N
-1 r.*\qr:9-
ro96nQd
hONOh-

c
ON:6
o6i e.i

ON

N

@

c EEqEq9E
-€4N€$C@-o6@-

c

oo
o60@rvs cr

Ns
5C ;q$xIeF

E

,=7=O'aE^-i
-.=-d6>.5NNtr

N:c:!-;==:
-ca2cala

E

B

P
M

!

gcc nn*doo+:h9do9d
odd6

xxx=x=:
*o-€ioc
9No:iN-v-No@

O
€$-@€N6N-or66@
h6Or*:6€r-iOO+
-S-dNm

9rrsoNtrroN@od<
NOO66mf
9O-ONO(ss:ddr

cc
6OghNi<EOoOnr<
-o€o+€6amN$sn-
--qNNr

c 5.n6EXY;s€3RS8t
YO-N!-6

c xxx=xx:
s€s€d6dS9-N6*dnO-N*O

5=t i \- = t€;E€E€sE5S
=XAXUF-E

F

E

-
N

O

HALI YA UCHUMI WA TAIFA KATIKA MWAKA 2006

52

z
N

(,)
z
B
N

N
j
N

Fl
o

N

N
o
N

z
Fl
0

N

z

3
z
a



HALI YA UCHUMI WA TAIFA KATIKA MWAKA 2006



IIALI YA UCHUMI WA TAIFA KATIKA MWAKA 2O06



IIALI YA UCHUMI WA TAIFA KATIKA MWAKA 2006

'= FQH&>r.v

Esdr)v-i
ON:a
\Z "i

5
€AR
tsoo
,/ car

=FRooq

j:b<
tlj

gs
d c-.1

Adi

B
F6eE\q

(\
ta
z
N

Uz
F
N

N
J
N

rFl

z
(J

vFs
d$N..i

No

bt)

*s
SK



HALI YA UCHUMI WA TAIFA KATIKA MWAKA 2006

gs
v:

Nn

Fa

:

i

a
i\"

-({

,3.

x'*
€

9

,x'

r;.

o
I

:*0

E.

a. :.

:.-_.

't'.1.

x
N

' .rq
...2 .

N

Iz
B
N
=o
N
'1

. :.N .

I
t'
B,ro ':
z
r
U

']:.

56



IIALI YA UCHUMI WA TAIFA KATIKA MWAKA 2OO6

Ez
N

Oz
F
Np
N

N
P
E

3

F
z
.<
F
U)

E

N
6iz
B€

57

p(

E ('
r:

ognoQ-96
;JriR=F^i

a

n6+NO$6QCU+rih.li-':qc
^i6ioiN€+€-ax$8qqs"iEF
o--i--:oa99h€-qRreE+EK:'
Air6io

c
6

oaa
d;<jdi
6rN
hhN
oqs*NN.l

6
r

=xxY-
o€N
orr
6N@rdo
€dtq

+N

r
Id

q
o
N

ccd
ooc
ociv

Ndvl
N

OO

oo
d

:x==YYY-
€iq99S:

as5x3c).1 9$"

c 8888agi:1E:.ii6uk
od.joid
iON

--i

Y===VYYY

=x=xdaq{ 6r
h-oO
o-ncl.1

N

d

r

d

88A?838E:Rd;33gEe€:-o€o-u)\q\s
R:aEAE=+tr
bi@+-:oh:-

c

-===33=?Ee

F;doorn33
=RRR;E-N"i...i..id+€di(jER$=qfrqo

c
*P=Fe: *i 

- -n8S€
hr6(
+vid€
th@rN

6i

\
N
6
6

'Ar
a

o
N

o

e- c]
NN
c\€

q
o Fg€ac5tEti*sRreK2 r i = =:3,;Fssilrn=

--.i 6i

.i
a

\

.=

E

ES
:g

E = ti;i;€sEEtEEiS,ZSFsv<E
B

M

N

==gG
4E

5r;2

>!
..6id
FIB
>.=v'=i9,7X.=
UF
ii
N

d.

O



* Ia \Ox<-vE
13 a-l

clF-qqrqqqvl
&6i TloF9T+

I

al

l.'l\qn=qqqi!?v9$s\ooc-Y)=\CooO.\f6Ot--o\Or)6
No

N

-EOAOOOOt9\q':9ni-
\-oo.nonc.l

=9e@rO\n\O\oo\r-!.)F-6
Not

d

c-.i

go\acqt:-*$Oa-
\9.\qq9"C-nJSrSrSSeoclor)oo€o

al c\l

N
EEE8888€saaoaooc;ddggfiRggs^,

N

c.l

a.l
8t888883R

C O\ t--5S;N8SR=olo

o.l

e=g3R99tryr
o;-+6;;;Ir=oo\ooo.o{oqsolo\r)o

h

c-.1

8388988F3
?-F-xir-rod^ic.iod!?A-$o\c.lsc.rr)o$*o\€+ *ca

EEEEqEEER.!-q$ooo@oo
{)gg\gn6ooor)oosoS6l c-t o

€ qdqqEE
$t--$116lot--0OF-Oh
NS"'9F\O

r + Aqq9\qsa
oc)r)\or
eiOF6t+
K!\osqF-
9\cpN$'o\oo$Ono.6
\oaf-dr; .ooio.Ooo.\airN
RpV)90\@

e6

c3r - = g:
i x E E i € 1€-EEG'=EEEE€gngEFssiti

N

6

>.

z.E
je

B'; t9ltq=oF=F-X
xsrz
.tr-'N
.EciFlr
>' jZ .=o>
xo.cd
d
N

U

TIALI YA UCHUMI WA TAIFA KATIKA MWAKA 2OO6

58

al
dz
B
o

z
N

Qz
B
N

N
l]

N-

D

t

B
z
f,
a
F



HALI YA UCHUMI WA TAIFA KATIKA MWAKA 2006

px
X
n
e.l

g
f\I

E
K

H

R

F
o\6
{r\

Ilofr€\

hs
\o
8\:

s
s'6
{vt
s

$l
s
:
EK'(t\

*
tr<s
3g<g
gE
tr3*t
HE

EFCN

HF
14tt
FEt
E#,
H

59



o
N
CJ

B

xJ4
=N

>,=
R>
!ni
iEE
o
N

Q

HALI YA UCHUMI WA TAIFA KATIKA MWAKA 2006

60

z
N

Oz

N-
NJF!a

N#
)cB!r'..
F^g
ao

OF

F

=

(n

|Ji

c.l
c.l

z
B
o

\a F-E9i5r- o\

F- C-.1 |r) rn O\ cO F- OC..l l'- l--- o|\ oO + F-e{ O\ .a l-- C.l r) NCnCOrrCnr)\r)C\

{'t O\ \O e{ O\ \O a-$ C.l \O oO OO C.l cO\OOOr)\OF-O
c-.1 cq \o N co rn

r) 09.-l9l--sqr\sc-Hr)o\1.Gc{bonloiiyl..)s*a.Joh

v soo00r)oi*oo\toOr)(.-Oicico+t'-61 \OcOcqhcON$-

co O\ oO O\ t'- O\ 6O C-.1 r) cO ra) ><Sc\-Cncax*ol*cncim

c-.1 $o\o$*;J.i+oo;-liod!n+NooS:
6IN

F- O. $ oO C.l e.l

^iF-ca!On\Oi;\rtrtr)No. c\

5^cd_El2;F'=F7'',f€EE'6EFE€EEE6FgiS



Mwaka

Bidhaaza

Matumizi

va Kawaida

Bidhaa

za

Kati

Bidhaa

za

Viwanda

Jumla

1986

1987

1988

1989

1990*

t99l

1992

1993

1994

r995

1996

1997

1998

1999

2000

2001

2002

2003

2004

2005

2006

8,014

13,180

29,841

34,779

r8,783

62,000

101,641

r94,604

24',1,076

201,347

r82,340

301,018

441,025

503,868

401,612

405,139

456,176

601,100

905,686

937,348

1,067,085

13,058

23,819

55,284

60,r76

116,277

69,71O

94,233

107,48r

128,544

294,224

267,600

203,418

155,225

197,2',71

222,399

336,252

375,241

663,580

790,25r

r,032,906

1,974,752

r8,899

41,948

43,950

96,804

96,223

139,668

196,79r

229,657

290,638

275,207

252,50r

r98,670

311,244

360,225

444,427

565;740

640,1 18

780,107

1,051,470

1,341,431

1.797,176

39,97r

78,947

129,075

r91,759

231,283

271,378

392,665

531,742

666,258

770,778

702,441

703,106

907,494

r,061,363

1,068,438

t,307,l3r

1,47r,535

2,0M,787

2,747,4U

3,311,685

4,839,012
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AINA NA THAMANI YA BIDHAA ZILIZOAGIZWA TOKA NCHI ZA NJE

Jedwali Na. 23 Sh. Milion

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzama

*Angalia: Kuanzia mwaka 1990, thamani yabidhaa zllizoagizwa

ni f.o.b. Badala ya c.i.f.

6I



9O\Fcl o \O F-F-O :+\Oc{+ €
trJFrd= di ,r;r; o r; r6i + .cj.:r:qln\O CO @€ n€ 6 OsVSt--t--cio€

nocnnn q qqq qclqn q
FS@\OO\ €\ .a.ac) rr€c.l $qr:-nr g\ aa N\O O +o.+S i OO $+ 6 n

9-n qqoqt\oc-l €r\o€NOO\OnNA€

d?n9 clogq q.tcl €rr-6o\o\ \o <r+o h+o* hrccr no<j -i9S a.drr;6i oi dcjcj 6id-oi oi
=99 

$Se onn 69\-; i{ \9 m6 r\o o o.;-: ve a o*+ T oo hr+ Y

n.?n nqn .1aA 9\o$c!o i \o\oo oF-o\o r
St.?n nN\ o.qa 9.-,-j+q e cjctd drd-G 6i!:S-: c!cl$ o\<-$ o$-6- E FF- -l: - 6 -iQns ..1 \oo

'':R. lll qacl ?9nn9 oc qqe .1nqn oq

5=C =SS Sg€ 89FX€ a NNo o+Nr @

F** -Ji ? : ri \ori - - g S$ g$ S or
i nn t+ S

og*9 qc'j.1 -:Ex nqnv-rn q .]..jq ngnN o.
-l4b -c\r ra= r;d;d+r i ri rj o rj roi r; -sEe 'cRR i€- S35"b- E €€- €$ - J
EriN*.j'€

\-:"e q9\ -oc1 \\e\q .l qqe 99nn n
3SR rIX ?oR H€fis€ * $$- KE"q s

.q-1 v? -:o9\ --c.l o\o\o\oo rn @€o o\or--o\ +
FPg NSK $-uj 'oo'ddd F c'ioio oi doi* R\15 iidi{ +-R RGR'o'o ? gs 'oo iN

Qoqoq qart oc]Octo\ (n \f$O notOo o
Q9999 !Q$o\ rs-id\ct Fj Gi6i d oci ood diqn3 ?oJ $s$-N $ KK- -5-g E

oqn.l ?Qoq nc..!g\oF- ro o,o\o N€o<. hrc'iQ .id+ -iS..; .a,t. di ddd \cjFci; d;iss Tos s+$ob ? 55- R:-s q

oq-:q qnn n|:Q\o c! oeo ohoN €
f S! S5: x'd6+6i i '-i'-io odood dcrn€ -SRI- € 99 J I o

EFa E g r=s p - EE 'F E H^s S ; E? s gs? 
o,€€ I i E *E : F-'Es EEEi E i € =P EE E *ES= +

E i= € E c .- -_. i= E _ l:=:=:a .e

E3= E" 5E"€ sF. e* gE S$* ;'$ss s

iEE sBe s*':.?iss'* EE !1i Et*+i E

!Rs 3S: EFF i= =' iE E== ;=53 .?5 5 5 f, 5f S 5 S

HALI YA UCHUMI WA TAIFA KATIKA MWAKA 2006

isooo\o
\or; o. 6i ri r\O*!j-nhO
NO\O N

\oh*
(.)€alo\€€F-ho

t\\oo
iO\ia.: F- *laO\r)

g\-O
onsf-€h

n9qr)N€O\n+(.)F-*

0qoe9
€oc]
=€i!f,F-N

62

N

N

a.t fi

Nii

c.l ;i

=a

-:E

@'=

iF-

:O

CA

s
d;
z
B
o



HALI YA UCHUMI WA TAIFA KATIKA MWAKA 2006

Iuolru $ sn

2
N

Uz
z

:1

2
N

M
tr
M
E

F

z
zt!

a

€

td

t

d

I
I
#
I

'

I



HALI YA UCHUMI WA TAIFA KATIKA MWAKA 2006



HALI YA UCHUMI WA TAIFA KATIKA MWAKA 2OO6

ST]RAYA 4

F'EDHA ZA SERIKALI

Mapato na Matumizi ya Serikali

Mapatoyu Nduni
82. Katika mwaka 2006107, Serikali ilipanga kukusanya mapato ya ndani kiasi cha sh.

2,460,995 milioni, sawa na asilimia 14.5 ya Pato la Taifa, ikilinganishwa na asilimia 14.1

mwaka 2005106. Mapato yatokanayo na kodi yalikadiriwa kuwa sh.2,269,579 milioni na yale

yasiyo ya kodi sh. 191,416 milioni.

83. Katika kipindi cha Julai - Desemba 2006, mapato ya ndani yalifikia sh. 1,311,697

milioni,sawanaasilimia8.0juuyamakisioyash. 1,2l3,880milioni. Katiyamapatohayo,sh.
1,201,689 milioni yalikuwa ni makusanyo ya kodi na sh. 110,008 milioni yalikuwa ni mapato

yasiyo ya kodi.

84. Mapato katika kipindi cha Julai- Desemba 2006,kwa kiasi kikubwa yalitokana na kodi
ya ongezeko la thamani (VAT) kwa bidhaa za ndani na nje; kodi ya mapato; na ushuru wa

forodha. Kuongezeka kwa mapato yatokanayo na kodi, kulitokana na kuendelea kuimarika

kwa ufanisi na usimamizi katika ukusanyaji kodi.

85. Hadi mwezi Machi 2007, mapato ya ndani yaliyokusanywa yalifikia sh.2,002,400
milioni, sawa na asilimia 109.7 yamakisio katika kipindi hicho. Ukusanyaji huo wa mapato ya

ndani ni sawa na wastani wa makusanyo ya sh. 222.5 bllioni kwa mwezi. Mwenendo huo wa

makusanyo unaashiria kuwa makisio yaliyopangwa kwa mwaka2006l07 yatafikiwa.

Misqada na Mikopo ya Nje

86. Katika kipindi cha mwaka 2006107, Serikali ilikisia kupata sh. 2,226,115 milioni, sawa

na asilimia 46.0 ya bajeti ya Serikali ikiwa ni misaada na mikopo kutoka nje ikijumuisha

misamaha.

87. Katika kipindi cha Julai - Desemba 2006, mapalo yaliyotokana na misaada na mikopo

yalifikia sh. 1,216,836 milioni, sawa na asilimia 88.4 ya makisio katika kipindi hicho. Kati
ya hizo, sh. '732,229 milioni zilikuwa ni misaada, sawa na asilimia 84.0 ya makisio katika

kipindi hicho, na sh. 484,607 milioni, sawa na asilimia 95.7 ya makisio ilikuwa ni mikopo.

Hadi Machi 2007,mapato kutoka nje yalifikia sh. 1,677,996 milioni, sawa na asilimia 89.9 ya

makisio katika kipindi hicho.

Matumizi yu Serikali

88. Katika mwaka 2006107, Serikali ilikadiria kutumia jumla ya sh. 4,788,497 milioni sawa

na asilimia 26.9 ya Pato la Taifa, ikilinganishwa na asilimia 27.5 mwaka 2005106. Kati ya

fedha hizo, matumizi ya kawaida yalikadiriwa kuwa sh. 3,054,030 milioni na matumizi ya

maendeleo sh. 1.7 34.467 milioni.

89. Matumizi katika kipindi cha Julai - Desemba 2006 yalifikia sh.2,098,242 milioni, sawa

na asilimia 81.0 ya makisio ya sh.2,602,041 milioni. Kati ya fedha hizo sh. 1,342,332 milioni
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zilikuwa kwa ajili ya matumizi ya kawaida na sh. 755,910 milioni zilikuwa kwa ajili ya miradi
na programu zamaendeleo. Matumizi yalikuwa asilimia 19.0 chini ya makisio katika kipindi
hicho kutokana na kuchelewa katika utekelezaji wa programu mbalimbali zaWizara ,Idarana
Wakala wa Serikali. Hadi Machi 2007,matumizi ya Serikali yalifikia sh. 3,209,109 milioni,
sawa na asilimia 89.4 ya makisio katika kipindi hicho.

Mgawanyo wa Bajeti kwenye Huduma za Serikali

90. Katika mwaka 2006 mgawanyo wa bajeti ulizingatia vipaumbele katika programu
za sekla mbalimbali kwa ajili ya kuharakisha maendeleo katika uchumi. Sehemu ya bajeti
iliyoelekezwa katika sekta ya huduma za kawaida ilipungua kutoka asilimia 56.9 mwaka
2005106, hadi asilimia 42.1 mwaka 2006107. Katika sekla za ulinzi na huduma, na usalama,
bajeti ilipungua hadi asilimia 5.0 na asilimia 4.1 mwaka 2006107, kutoka asilimia 5.8 na
asilimia 4.3 mwaka 2005106, kwa mtiririko huo. Bajeti iliyoelekezwa kwenye sekta ya elimu
iliongezeka kutoka asilimia J.3 mwaka2005106, hadi asilimia 8.8 mwaka 2006107, wakati
bajeti iliyoelekezwa kwenye sekta ya afya ilipungua kutoka asilimia 10.7 mwaka 2005106,
hadi asilimia 6.0 mwaka 2006107. Sehemu ya bajeti iliyoelekezwa kwenye sekra za usalama
na ustawi wa huduma za jamii, na nyumba na huduma za jamii ilipungua kidogo kutoka
asilimia 1.4 na 4.1 mwaka 2005106, hadi asilimia 1.3 na 3.9 mwaka 2006107, kwa mtiririko
huo. Katika mwaka 2006107 bajeti iliyoelekenya kwenye sekta ya kilimo, misitu, uvuvi na
uwindaji, ilibakia asilimia 3.3 kama iliryokuwa mwaka 2005106. Bajeti iliyoelekezwa katika
sekla za madini, viwanda naujenzi; usafiri na mawasiliano; na mafuta na umeme iliongezeka
kutoka asilimia 0.3;0.2; na 0.6 mwaka2005106 hadi asilimia 1.3;9.4;na 9.5 mwaka2006107,
kwa mtiririko huo. Bajeti iliyoelekezwa kwenye huduma zinginezo za kiuchumi; na huduma
zinginezo za kijamii zlliongezeka kutoka asilimia 2.4; na 0.3 mwaka 2005106, hadi asilimia
2.5; na 1.0 mwaka 2006107,kwa mtiririko huo.

Deni la Taifa

91. Hadi Desemba 2006, Deni la Taifa lilikuwa dola za Marekani 7,188.2 milioni,
ikilinganishwa na dola za Marekani 9,383.9 milioni Desemba 2005, sawa na pungazo 7a

asilimia 23.3.

Deni la Nje

92. Hadi Desemb a2006,deni la nje lilikuwa dola zaMarekanizaKimarekani 5,748.8 milioni,
sawa na asilimia 80.0 ya deni la taifa, ikilinganishwa na dola zaMarckani za Kimarekani
8,153.7 milioni Desemba 2005, sawa na punguzo la asilimia 29.3. Kupungua kwa deni la nje
kulitokana na msamaha wa madeni uliotolewa na wahisani mbalimbali chini ya utaratibu wa
kuzipunguzia madeni nchi maskini duniani zenye madeni makubwa na juhudi za Serlkali za
kulipa deni la nje.

93. Mwaka2006, Serikali iliendeleakuwamkopaji mkubwa ikiwana deniladolazaMarekani
zaKimarekani 3,681.7 milioni, sawa na asilimia 83.5 ikifuatiwa na sekta binafsi ikiwa na deni
la dola za Marekani 566 milioni, sawa na asilimia 12.8. Mashirika ya umma yalikuwa na deni
la dola za Marekani 161.1 milioni, sawa na asilimia 3.7. Sehemu kubwa ya deni hilo ni kutoka
katika mashirika ya kimataifa, dola za Marekani2,l64 milioni. nchi wahisanidolazaMarekani
r'478.3 milioni na wadai wa kibiashara dola zaMarekani 766.5 milioni.

94. Mwaka 2006, mgawanyo wa deni la nje bila riba katika sekta mbalimbali ulikuwa kama
ifuataryo: kusaidia mizania ya malipo na nchi za nje 1,108.8 milioni, sawa na asilimia 25.1;
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usafirishaji na mawasiliano dola zaMarekani 574.3 milioni, sawa na asilimia l3; kilimo dola

za Marekani 518.7 milioni, sawa na asilimia 11.2; nishati na madini dola zaMatekani 671-2

milioni, sawa na asilimia 15.2; ustawi wa jamii na elimu dolazaMarekani 398.2 milioni, sawa

na asilimia 9.0; viwanda dola zaMarekani 201.9 milioni, sawa na asilimia 4.8; fedha na bima

dola zaMarekani 54.0 milioni, sawa na asilimia 1.2; na utalii dola za Marekani 73.5 milioni,

sawa na asilimia 1.6. Deni lililobakia la dola za Marekani 808.8 milioni sawa, na asilimia 18'3

zilielekezw a katika shu ghuli nyingine.

Msamaha wa Madeni

95. Mwaka 2006, Serikali ilipata msamaha wa deni lenye thamaniyadolazaMarekani 6l '91

milioni kutoka mashirika ya kimataifa ikilinganishwa n a dola zaMatekani 406.8 milioni mwaka

2005. Hadi Desemba 20d6, deni lililosamehewa na nchi wanachama wa Paris Club lilikuwa

dola zaMarekani 867.6 milioni, kutoka dola zaMarekani 858.7 milioni Desemba 2005' sawa

na ongezeko la asilimia 1.0. Aidha, msamaha wa deni uliotolewa na nchi zisizo wanachama

wa Paris Club ulikuw a dola zaMarekani 184.6, sawa na kiasi kilichosamehewa hadi Desemba

2005.

Ulipaji wa Deni la Nje

96. Ulipaji wa deni la nje ulipungua kutoka dola za Marekani 91'1 milion mwaka 2005

hadi dola za Marekani 57.6 milioni mwaka 2006, sawa na kupungua kwa asilimia 36'8' Deni

hilo lilijumuisha mkopo halisi wa dola za Marekani 30'4 milioni na riba dola za Marekani

27.2 milioni. Kupungua kwa ulipaji wa deni la nje kulitokana na msamaha wa madeni kutoka

Mpango wa Kuzipunguzia Madeni Nchi zilizo Maskini sana Duniani, Mpango wa Mashirika

ya Kimataifa wa Kuzipunguzia Madeni Nchi Maskini'

Deni la Ndani
g'7. Deni la ndani lilipungua kutoka sh.2,362.5 bilioni Desemba 2005, hadi sh' 1,816

bilioni Desemba 2006, sawa=na asilimia 23.6. Upungufu huo ulitokana na sera ya Serikali ya

kutoendelea lnrkopa fedha kutoka mabenki. Sehimu kubwa ya deni la ndani ni dhamana za

serikali ikijumuisha hatifungani, hawala zahazina,hawala za Serikali na hati zakodi za aklba

ambazozilifikia sh. 1,799.6 bilioni, sawa na asilimia 99'1'

98. Wanunuzi wakubwa wa dhamana za Serikali ni benki za biashara (asilimia 40'1)'

mifuko ya pensheni (asilimia 28.3), Benki Kuu (asilimia20.7),bima (asilimia 4'l), taasisi za

kiSerikali (asilimia 4.6), namifuko maalum ya denki Kuu, mashirika binafsi na taasisi zisizo

za kibenki (asilimia z.i;. tvtwatu 2006, Serikali ililipa deni la ndani kiasi cha sh' 1'059'5

bilioni ikilinganishwa na sh. 716.8 bilioni mwaka 2005, sawa na ongekezo la asilimia 47'8'
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usafirishaji na mawasiliano dola za Marekani 574.3 milioni, sawa na asilimia 13; kilimo dola

zaMarekani 518.7 milioni, sawa na asilimia 11.2; nishati na madini dola zaMatekani 671.2

milioni, sawa na asilimia 15.2; ustawi wa jamii na elimu dolazaMarekani 398.2 milioni, sawa

na asilimia 9.0; viwanda dola za Marekani 201.9 milioni, sawa na asilimia 4.8; fedha na bima

dola za Marekani 54.0 milioni, sawa na asilimia 1.2; na utalii dola zaMarckani 73'5 milioni,

sawa na asilimia 1.6. Deni lililobakia la dola za Marekani 808.8 milioni sawa, na asilimia 18'3

zilielekezw a katika shu ghuli nyingine.

Msamaha wa Madeni

95. Mwaka 2006, Serikali ilipata msamaha wa deni lenye thamani ya dola za Marekani6l.9l

milioni kutokamashirikaya kimataifa ikilinganishwanadolazaMarekani 406.8 milioni mwaka

2005. Hadi Desemba 2006, deni lililosamehewa na nchi wanachama wa Paris Club lilikuwa

dola za Marekani 867.6 milioni, kutoka dola za Marekani 858.7 milioni Desemba 2005, sawa

na ongezeko la asilimia 1.0. Aidha, msamaha wa deni uliotolewa na nchi zisizo wanachama

wa Paris Club ulikuw a dola zaMarekani 184.6, sawa na kiasi kilichosamehewa hadi Desemba

2005.

Ulipaji wa Deni la Nje

96. Ulipaji wa deni la nje ulipungua kutoka dola za Marekani 91.1 milion mwaka 2005

hadi dola zaMarekani 57.6 milioni mwaka 2006, sawa na kupungua lava asilimia 36.8. Deni

hilo lilijumuisha mkopo halisi wa dola za Marekani 30.4 milioni na riba dola za Marekani

27 .2 mllioni. Kupungua kwa ulipaji wa deni la nje kulitokanana msamaha wa madeni kutoka

Mpango wa Kuzipunguzia Madeni Nchi zilizo Maskini sana Duniani, Mpango wa Mashirika

ya Kimataifa wa Kuzipunguzia Madeni Nchi Maskini.

Deni la Ndani
g'7. Deni la ndani lilipungua kutoka sh.2,362.5 bilioni Desemba 2005, hadi sh. 1,816

bilioni Desemba 2006, sawa na asilimia 23.6. Upungufu huo ulitokana na sera ya Serikali ya

kutoendelea kukopa fedha kutoka mabenki. Sehemu kubwa ya deni la ndani ni dhamana za

Serikali ikijumuisha hatifungani, hawala zahazina,hawala za Serikali na hati zakodi za akiba

ambazo zilifikia sh. 1,799.6 bilioni, sawa na asilimia 99.1.

98. Wanunuzi wakubwa wa dhamana za Serikali ni benki za biashara (asilimia 40.1),

mifuko ya pensheni (asilimia 28.3), Benki Kuu (asilimia20.7), bima (asilimia 4.1), taasisi za

kiSerikali (asilimia 4.6), namifuko maalum ya Benki Kuu, mashirika binafsi na taasisi zisizo

za kibenki (asilimia 2.1). Mwaka 2006, Serikali ililipa deni la ndani kiasi cha sh. 1,059.5

bilioni ikilinganishwa na sh. 716.8 bilioni mwaka 2005, sawa na ongekezo la asilimia 47.8.
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MGAWANYO TVA HUDUMA ZA SERIKALI
Jedwali Na. 26

Jedwali hili linaendelea ukurasa unaofuata....

Sh.milioni

SEKTA

1 HUDUMA ZA KAWAIDA.

l l Utawala

1.2 Misaada ya kiuchumi kutoka nje

1.3 Huduma za utafiti

l 4 Huduma

1.5 Huduma za utawala zisizotajwa hapojuu

2 ULINZI
2.1 Utawala

2.2 Misaada ya nje ya ulinzi

2.3 Utafiti na maendeleo ya ulinzi

2.4 Huduma za ulinzi zisizorajwa hapojuu

3 USALAMA

3.1 Polisi na zimamoto

3.2 Mahakama

3.3 Magereza

3.4 Huduma za usalama zisizotajwa hapo juu

4 ELIMU

4.1 Elimu ya msingi

4.2 Elimu ya sekondmi

4.3 Elimu ya juu

4.4 Elimu isiyo pmbanuliwa

4.5 Huduma za ziada kwa elimu

4.6 Huduma za elimu zisizotajwa hapojuu

5 AFYA

5.1 Huduma za hospitali

5.2 Kliniki, matibabu, huduma za meno n.k.

5.3 Huduma za afya

5.4 Madawa na r ifaa

5.5 Utafiri wa afya

5.6 Huduma za afya zisizotajwa hapoJuu

6 USALAMA, USTAWT NA HUDUMA zA JAl
6.1 Usalama wa jamii 

i

6.2 Usatawinahudumazajamii 
I

6.3 Huduma nyingine zaiamii zisizorajwa hapojuu]

TNYUMBANAHUDUMAZAJAMII 
I

7.1 Nyumbanaustawi wajamii 
]

1.2Maji 
I

7.3 Usafi wa mazingira

7.4 Umeme wa barabarani

7.5 Huduma za nyumba na za imii zisizotajwa hapl

E HUDUMA ZINGINE ZA JAMII 
]
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SI]RAYA 5

FEDHA NA TAASISI ZA FEDHA

Ujazi wa Fedha na Karadha
99. Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana (M2) unajumisha fedha zilizo katika mzunguko, na
amana za hundi na akiba. Katika mwaka 2005106, :ujazi wa fedha kwa tafsiri pana (M2)
uliongezeka kutoka sh.2,366,499.0 milioni mwaka 2004lO5,hadi sh.2,945,528.0 miiioni, sawa
na ongezeko la asilimia 24.5. Ongezeko la $azi wa fedha kwa tafsiri pana (M2) lilikuwa
dogo kuliko lengo lililowekwa la asilimia 27.0 kutokana na ongezeko dogo la amanaza hundi
katika kipindi kilichoishia Juni 2006, ikilinganishw a na amana za aina nyingine. Hata hivyo,
kiwango cha ukuaji wa fedha zilizo katika mzunguko nje ya benki kiliong ezekafua asilimia
16.5 ikilinganishwa na asilimia 27.0 mwaka2004105. Amana zahundi na akiba ziliongezeka
kwa asilimia 18.7 na35.9 ikilinganishwa na asilimia 33.3 na26.9 mwaka2004/05 kwa mtiririko
huo, wakati amana zamtdamaalum ziliongezekakwa asilimia 35.9 ikilinganishwa na asilimia
22.1 mwaka2004105.

100. Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana (M2) uliongezeka kutoka sh.2,945,528.0 milioni Juni
2006 hadi sh.3,188,022.7 milioni Desemba 2006, sawa na ongezeko la asilimia 8.2. Katika
kipindi hicho ongezekolaujaziwa fedha lilichangiwa zaidinaongezeko la fedha zilizokatika
mzunguko nje ya mabenki.

101. Katika mwaka 2005106 tjazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) uliongezeka kutoka
sh.3,266,425.0 milioni mwaka 2004105, hadi sh.4,299,051.0 milioni ,u-u nu ongezeko la
asilimia3l'6. Ongezekohilolilikuwajuuyalengolaasllimia2T.0. Aidha,hadiDesemba2006
ujaziwa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) ulifikia sh. 4,807,299.7 milioni, sawa na ongezeko
la asilimia 11.8, chini ya lengo la asilimia 24.2. Ongezeko hilo lilitokana na kuongezeka kwa
amana za fedha zakigeni zilizosababisha uuzaji wa bidhaa nje ya nchi.

102. Karadha nchini iliongezeka kutoka sh.1,504,012.0 milioni mwaka 2004105 hadi
sh.2,169,467'0 milioni mwaka 2005106, sawa na ongezeko la asilimia 44.2. Aidha, karadha
kwa sekta binafsi iliongezeka kwa asilimia 35.9 na sekta ya umma asilimia 80.1. Karadha
nchini ilipungua hadi sh.1,960 ,234.0 milioni Desemba 2006 sawana upungufu wa asilimia 9.6.
Upungufu huo ulitokana na Serikali kupunguza mikopo ili kudhibiti mfumuko wa bei.

Mikopo ya Benki za Biashara kwa Sekta Mbatimbali
103. Mikopo iliyotolewa kwa sekta mbalimbali iliongezeka kutoka sh.1,219,305.6 milioni
mwaka2004/05, hadi sh. 1,656,837.8 milioni mwaka 2005106,sawa na ongezeko la asilim ia35.9.
Hadi Desemba2006 mikopo kwa sekta binafsi ilifikia sh.2,027,196.3 milioni ikilinganishwa
na sh.|,425,062.3 milioni Desemba 2005, sawa na ongezeko la asilimia 42.3. Sekta illizopata
viwango vikubwa vya mikopo ni ujenzi na majengo, uzalishaji, kilimo, usafirishaji, ,rrudini,
viwanda na biashara nyingine.

104. Uwiano wa mikopo ya benki kwa sekta binafsi na Pato laTaifaulipungua hadi asilimia
9'2 Iuni 2006, kutoka asilimia 9.8 Juni 2005. Hadi Desemba 2006, uwiano uliongezeka na
kufikia asilimia 11.2. Kuongezekakwakiwango cha mikopo katika sekta binafsi kulitokana na
kuongezeka kwa shughuli za kiuchumi na ushindani katika sekta ya fedha.
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105. Mwaka 2005106 Serikali iliendelea kukopa kwa kuuza dhamana zake. Dhamana za

sh.737,068.2 milioni ziliurwa ikilinganishwa na sh.405,990.4 milioni mwaka 2004105, sawa

na ongezeko la asilimia 81.5. Katika kipindi hicho hawala zahazina zlliongezeka kutoka

sh.183,632.9 milionimwaka2004l05,hadi sh.440,011.6 milionimwaka2005l06wakati ambapo

hatifungani zlliongezeka kutoka sh.222,357.5 milioni mwaka 2004105 hadi sh.297,056.6

milioni.

Amana Katika Benki za Biashara

106. Mwaka2005l06,amanakatikabenkizabiasharaziliongezekakutokash.253,5l3milioni
mwaka 2004105,hadish.3,442.870.2 milioni, sawa na ongezeko la asilimia 36.0. Kuongezeka

kwa kiwango cha amana kulichangiwa na matangazo yabiashara yanayofanywa na mabenki

mbalimbali ili kupata wateja wengi. Mchango wa amana za fedha za kigeni katika amana

zote ulikuwa asilimia 39.3, hundi asilimia 27.4, aklbaasilimia 20.1naamanazamtda maalum

asilimia 3.2.

Mwenendo wa Viwango lya Riba

107. Katika mwaka 2005l}6,wastani wa riba zilizotolewana benki za kibiashara kwa amana

zaakibaulishuka kutoka asilimia 2.61 Jurrri2005, hadi asilimia 2.54 Juni 2006. Desemba2006,

wastani wa riba uliongezeka na kufikia asilimia 2.59. Kiwango cha riba ya mikopo ya Benki

Kuu kwa benki za kibiashara na Serikali kilishuka kutoka wastani wa asilimia 13 '92 luni2005,

hadi asilimia 13.40 Juni 2006. Hadi Desemba 2006, kiwango kiliongezeka na kufikia asilimia

20.07. Wastani wa riba za muda maalum uliongezeka kutoka asilimia 4'41 Juni 2005 hadi

asilimia 6.63 Juni 2006 naasilimia 7.17 Desemba2006. Wastani wa riba zahav,'alazahazina

ulishuka kutoka asilimia 9.30 Juni 2005, hadi asilimia 8.25 Juni 2006,hata hiryo Desemba

2006 wastani uliongezeka hadi asilimia 15.04.

Wastani wa riba iliyotonva na benki za kibiashara kwa mikopo ulishuka kutoka asilimia 15.51

Juni 2005 hadi asilimia 15.44 Juni 2006 na kuongezeka hadi asilimia 16.43 Desemba2006.

Riba zilizotozwa kwa mikopo ya muda mfupi zilipungua kutoka asilimia 16'06 Juni 2005 hadi

asilimia 15.77 Juni 2006, na kufikia asilimia 15.67 Desemb a2006. Mikopo ya muda wa kati na

mrefu ilitozwarlbayawastani wa asilimia 15.74 Juni 2006, ikilinganishwa na asilimia 15.04

Juni 2005. na kufikia asilimia 15.77 Desemba 2006.Ingawa ushindani umeongezeka baina

ya benki za kibiashara, mwenendo wa riba katika benki hizo ulionyesha bado kulikuwa na

tofauti kubwa kati ya riba za amanana za mikopo. Tofauti hiyo ilikuwa asilimia 9'6 Juni 2006

ikilinganishwa na asilimia 10.7 Juni 2005, nakufikia asilimia 10.3 Desemba2006'

Mfuko wa Pensheni wa Mashirika ya Umma (PPF)

108. Hadi Desemba 2006, makampuni 883 yalikuwa yamejiunga na Mfuko wa Pensheni wa

Mashirika ya lJmma, ikilinganishwa na makampuni 621 mwaka 2005, sawa na ongezeko la

asilimia 42.2. Ongezeko hili lilitokana na kuongezeka kwa uwekezaji wa makampuni katika

sekta binafsi. Thamani ya vitega uchumi iliongezeka kutoka sh.236.82 bilioni mwaka 2005,

hadi sh.265.24 bilioni mwaka 2006, sawa na ongezeko la asilimia 12.0.

109. Uweke zajikatlkadhamana za Serikali uliongezeka kutoka sh. 47 .l bilioni mwaka 2005,

hadi sh. 61.83 bilioni mwaka 2006, sawa na ongezeko la asilimia 31.3. Makusanyo kutoka kwa

wanachama yaliongezeka kutoka sh. 52.84 bilioni mwaka 2005, hadi sh. 57.93 bilioni mwaka

2006, sawa na ongezeko la asilimia 9.6. Idadi ya wanachama iliongezekahadi 64,596 mwaka

2006, ikilinganishwa na wanachama 60,418 mwaka 2005. Kuongezeka kwa wanachama
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kulitokana na kuongezeka kwa ajira katika sekta binafsi. Mafao yaliyotolewa kwa wanachama
yalikuwa sh. 20.66 bilioni mwaka 2006, ikilinganishwa na sh. 17. l0 bilioni mwaka 2005, sawa
na ongezeko la asilimia 20.8

Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF)

110. Mwaka 2005/06, Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii ulikusanya mchango kutoka kwa
wanachama kiasi cha sh. 97,480.3 milioni mwaka 2004105 ikilinganishwa na sh. 126,967.0
milioni mwaka 2004105, sawa na ongezeko la asilimia 30.0. Kuongezeka kwa michango
kulitokana kuongezeka kwa wanachama wapya na waajiri waliosajiliwa na Mfuko kuzingatia
wajibu wao wa kuwasilisha michango ya wanachama kwa wakati. Mwaka 2005106, idaJi ya
wanachama ilifikia 376,387 ikilinganishwa na wanachama 356,070 mwaka 2004105, wakati
idadi ya waajiri ilipungua kutoka waajiri 14,817 mwaka 2004105,hadi waajiri 14,465. Mafao
yaliyotolewa kwa wanachama yalikuwa sh. 41,899.64 milioni mwaka 2005l06,ikilinganishwa
na sh.29,775.27 mllioni mwaka 2004105, sawa na ongezeko la asilimia 41.0. KuongeZeka kwa
mafao yaliyotolewa kulitokana hasa na wanachama wengi kuelew ahaki zao zinazohusu mafao
na baadhi ya wanachamaktpoteza ajira.

111. Mapato kutokana na uwekezaji katika vitega uchumi ilifikia jumla ya sh. 21,771.30
milioni mwaka 2005/06 ikilinganishwa na sh. 18,392.63 milioni mwaka 2004105, sawa na
ongezeko la asilimia l8'4. Ongezeko hilo lilitokana na kuendelea kupanuka kwa shughuli za
uwekezaji katika mitaji mbalimbali ikiwemo malizisizohamishika, mikopo ya muda mrefu na
dhamana za Serikali. Mapato yaliyotokana na uwekezaji katika dhamana za Serikali yalikuwa
sh.9,770.75 milioni mwaka 2005106 ikilinganishwa na sh. g,476.72mwaka 2004105.

112. Mfuko ulipata mapato ya ziada kiasi cha sh. 78,707.80 milioni mwaka 2005106
ikilinganishwa na sh' 67,885.25 milioni mwaka 2004105, sawa na ongezeko la asilimia 16.0.
Rasilimali za Mfuko ziliongezeka kutoka sh. 419,317.6 milioni mwaka 2004105 hadi sh.
507,440 milioni mwaka 2005106, sawa na ongezeko la asilimia 21.0. Aidha, Mfuko ulikuwa na
rasilimali halisi zenye thamani ya sh. 399,055 milioni mwaka 2005106 ikilinganishwa na sh.
331,170.6 milioni mwaka 2004/05, sawa na ongezeko asilimia 20.0.

Mfuko wa Pensheni kwa Watumishi wa Umma (pSpF)
113' Mfuko wa Pensheni kwa Watumishi wa Umma uliendelea kukusanya michango na
kutoa mafao kwa wanachama wake. Makusanyo kutoka kwa wanach ama yaliongezeka
kutoka sh.74,626.8 milioni mwaka 2004l05,hadi sh. 85,746.1milioni mwaka 200s106, sa*a
na ongezeko la asilimia 14.9. Ongezeko hilo lilitokana na kuongezeka kwa mishahara ya
watumishi. Idadi ya wanachamailiongezeka kutoka wanacham a tgg,tl2 mwaka20O4/05, hadi
wanachama 200,704.0 mwaka 2005106 sawa na asilimia 1.3. Kuonge zeka kwa wanachama
kulitokana na Serikali kuajiri watumishi zaidikatikasekta ya umma.

ll4' Thamani ya uwekezaji katika vitega uchumi iliongezeka kutoka sh. 314,540.3 milioni
mwaka 2004/05 hadi sh.374,181.2 milioni mwaka 2005106, sawa na ongezeko la asilimia
19.0 Uwekezalikatika dhamana za Serikali uliongezeka kutoka sh.213,477.|milioni mwaka
2004105 hadi sh. 215,823.6 milioni mwaka 2005106. Hadi Juni mwaka 2006, Mfuko ulikuwa
umelipa mafao ya sh. 61,445.5 milioni kwa w anachama,ikilinganishwa na sh. 30,609.1 milioni
zllizolipwa hadi Juni mwaka 2005. Faida halisi ya Mfuko ilifikia sh.396,094.3 milioni mwaka
2005106 ikilinganishwa na sh. 34r,323.6 milioni mwaka 2004105.
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Mfuko waAkiba ya Wafanyakazi wa Serikali (GEPF)

115. Mwaka 2005l06,wanachama wa Mfuko waliongezeka hadi wanachama2l,453, kutoka

17,056 mwaka 2004105, sawa na ongezeko la asilimia 25.8. Thamani ya uwekezaji wa Mfuko

iliongezeka kutoka sh. 17,068.9 milioni mwaka 2004105 hadi sh. 22,252.1 milioni mwaka

2005106, sawa na ongezeko la asilimia 30.4. Mapato kutokana na uwekezaji yaliongezeka

kwaasilimiaT0.gkutokash. 1.503.5milioni mwaka2004105,hadish.2,569.l milionimwaka
200st06.

116. Makusanyo kutoka kwa wanachama yaliongezeka kutoka sh. 4,414.7 milioni mwaka

2004105 hadi sh. 5,118.7 mwaka 2005106. Mafao yaliyolipwa na Mfuko kwa wanachama

yaliongezeka kutoka sh.72.3 milioni mwaka 2004105,hadi sh. 726.3 milioni mwaka 2005106,

sawa na ongezeko la asilimia 904.6. Mfuko ulipata ziadaya sh.907.5 milioni mwaka 2005106,

ikilinganishwa na ziada ya sh. 553.7 milioni mwaka 2004105, sawa na ongezeko la asilimia

63.9.

Mfuko wa Taifa wa Maendeleo ya Jamii (TASAF)

ll'7. Katika mwaka 2005106, Mfuko waTaifawa Maendeleo ya Jamii uliendelea kutekeleza

majukumuyakeyakusaidiakuondoaumaskininchini. Miradi au sektazilizoendeleakufadhiliwa

na Mfuko ni pamoja na miradi ya afya, elimu, maji, miundombinu ya kiuchumi, hifadhi ya

mazingirana miradi ya:ujenzi. Mfuko uko katika awamu ya pili yattekelezqi wa majukumu

yake ambayo ilianza rasmi baada ya kuzinduliwa Mei, 2005.

118. Katika mwaka 2005106, Mfuko uliendesha shughuli mbalimbali Tanzania Bara na

TanzaniaZanzibar. Hadi mwezi Juni 2006, Mfuko ulikamilisha shughuli zifuatazo: uandaaji wa

nyarakamuhimu zamwongozo wautekelezaji;kuajiri wafanyakazi, ununuziwamagatinavifaa

vya ofisini; kuendesha w arsha zatzinduzi wa kitaalamu katika vituo I 8 kwa ajili ya utekelezaji

katika mamlaka ya Serikali za milaa; na kuendesha kampeni za kuhamasisha utekelezaji wa

awamu ya pili ya TASAF katika ngaziza Serikali zamitaana jumuiya mbalimbali zakijamli-

Benki ya Posta

119. Mwaka 2}}6,amanazawatejazlliongezekakutoka sh. 58,179 milioni mwaka 2005 hadi

sh. 63,075 milioni, sawa na ongezeko la asilimia 7.8. Idadi ya wateja wenye amana katika Benki

iliongezeka kutoka 1,148,817 mwaka 2005, hadi 1,187,943 mwaka 2006, sawa na ongezeko

la asilimia 3.4. Ongezeko hilo lilitokana najuhudi za Benki kuhamasisha wananchi kuweka

akiba katika benki hiyo.

120. Mwaka2006,Benki iliendelea kuwekezakatika akaunti zamrtda maalum katika benki

nyingine, dhamana za Serikali na utoaji mikopo. Thamani ya uwekezaji ilifikia sh. 60,243

milioni kutoka sh. 52,907 milioni mwaka 2005, sawa na ongezeko la asilimia 12.2. Ongezeko

hilo lilichangiwa zaidina uwekezaji katika mikopo ya kibiashara ambayo ilichangia asilimia

38.6.

l2I. Mapato ya benki mwaka 2006 yalikuwa sh. 13,407 milioni ikilinganishwa na sh. 10,616

milioni mwaka 2005, sawa na ongezeko la asilimia 20.8. Aidha, Benki ilipata faidaya sh.924

milioni, ikilinganishwa na sh. 609 milioni mwaka 2005, sawa na ongezeko la asilimia 34.1.
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SI]RAYA 6

RASILIMALI WATU

Idadi ya Watu na Maendeleo

122. Sensa ya watu na makazi ya mwaka 2002 ilionyesha kuwa kiwango cha ukuaji wa
idadi ya watu nchini ni asilimia 2.9. Kutokana na ukuaji huo, idadi ya watu ilikadiriwa kuwa
38,669,144 mwaka 2006. Miongoni mwao, wanawake walikuwa 19,115,717. sawa na asilimia
51.0 na wanaume walikuwa 18,954,027 . Tanzania bara ilikadiriwa kuwa na watu 37 -526.206
wakati Zanzlbar ilikadiriwa kuwa na watu 1,143,538.

123. Mchanganuo unaonyesha kuwa, watu wenye umri chini ya miaka 5 walikuwa 6,882,600,
sawa na asilimia 17.8 ya watuwote. Watu wenye umri kati ya miaka 5 - 14 walikuwa 70,291,351 ,
sawa na asilimia 26.6 ya watu wote. Wenye umri kati ya miaka 15 - 24 walikuwa 7,568,913,
sawa na asilimia 19.6 ya watu wote. Watu walio na umri kati ya miaka 25 - 64 walikadiriwa
kuwa 12,533,487, sawa na asilimia 32.4 ya watu wote na watu wenye umri wa miaka 65 na
zaidiwallkadiriwa kuwa 1,393,387, sawa na asilimia 3.6 ya watu wote.

124. Mwaka 2006, hali ya mgawanyiko wa watu nchini inaonyesha kuwa mikoa iliyokuwa
na watu wengi zaidi ya milioni mbili ni Shinyanga (3,277,j84),Mwanza (3,16g,904), Dar
es Salaam (2,801,615), Mbeya (2,346,388), Kagera (2,2r0,2r7) na Tabora (2,004,115). Kwa
mikoa yaMwanza, Dar es Salaam na Mbeya, wingi wa watu huenda ulisababishwa na uhamiaji
wa ndani ya nchi, hasa vijana kuhamia mikoa yenye viwanda vingi, na kutoka vijijini kwenda
mijini kwa ajlli ya kutafuta ajira. Mikoa iliyoonyesha kuwa na watu chini ya milioni moja ni
Pwani (968,637) na Lindi (851,764) kwa TanzaniaBarana kwa mikoa yaTanzaniaVisiwani
idadi ilikuwa ifuatavyo: Kaskazini unguja (155,066), Kusini Unguja (103,191), Mjini
Magharibi (461,759), Kaskazini Pemba (216,174t) na Kusini pemba e07.348\.

125. Watu waliozaliwa mwaka 2006 walikadiriwa kttwa 1,629,218 nawaliokufa ni 585,876.
Kiwango cha uzazi kilikuwa watoto 42 kwa kila watu I ,000 wakati kiwango cha vifo kilikuwa
ni watu l5 kwa kila watu 1.000.

Nguvukazi na Ajira

126. Matokeo ya Utafiti wa Nguvukazi uliofanyika mwaka 2005106 yanaonyesha kuwa watu
wenye uwezo wa kufanya kazikatlkaTanzaniaBarawameongezeka kutoka milioni I 7.8 mwaka
2000101kuflkia milioni 20.6 mwaka 2005106, sawa na wastani wa ongezeko la watu 760,000
katika soko laajita kilamwaka. Kati ya hao milioni 20.6, waliokuwana kazikwatafsiri ya
kitaifa walikuwa milioni 18.3, wanaume milioni 9.0 na wanawake milioni 9.3 Tafsiri ya kitaifa
inazingatia mazingiraya ajirakatlkaTanzania ambapo sehemu kubwa ya watu wanafanyakazi
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za kujiajiri badala ya kuaj iriwa,nakazi nyingi ni za msimu katika sekta ya kilimo na sekta isiyo
rasmi.

127. Kati ya watu milioni 18.3 waliokuwa na kazi, asilimia 76.5 walikuwa katika kilimo
ikilinganishwa na asilimia 84.2 mwaka 2001, asilimia 9.3 walikuwa katika sekta isiyo rasmi

ikilinganishwa na asilimia 5.3 mwaka 2000101, asilimia 8.0 walikuwa katika sekta nyingine

binafsi ikilinganishwa na asilimia 2.4 mwaka 2000101, asilimia 2.4 walikuwa Serikalini
ikilinganishwa na asilimia 2.2 mwaka 2000101, asilimia 3.5 walikuwa katika shughuli za

nyumbani ikilinganishwa na asilimia 3.1 mwaka 2000101na asilimia 0.4 waliajiriwa katika
mashirika ya umma ikilinganishwa na asilimia 0.5 mwaka 2000101.

128. Uchambuziwa matokeo unabainisha kuwa mchango wa sekta rasmi ya umma (Serikali

na mashirika) umepungua sana katika kutoa nafasi za ajira. Badala yake, sekta ya kilimo, sekta

isiyo rasmi na sekta nyingine binafsi ndizo zinazoajiri watu wengi zaidi.

Ukosefu waAjira

Watu wasio na kazi walikuwa milioni 2.3, sawa na asilimia 11.0 kwa tafsiri ya kitaifa,
ikilinganishwa na asilimia 12.9 mwaka2000l0l. Wanaume walikuwa milioni 1.0 na wanawake

milioni 1.3. Katika Jiji la Dar es Salaam, asilimia 31.4 ya watu wenye uwezo wakufanyakazi
walikuwa hawana kazi ikilinganishwa na asilimia 46 mwaka 2000101, miji mingine asilimia

16.3 ikilinganishwa na asilimia 26.0 mwaka 2000i01 na vijijini asilimia 7.1 ikilinganishwa na

asilimia 8.0 mwaka 2000/01. Ukosefu wa ajira uliwaathiri zaidi wanawake wa mijini na vijana

wenye umri kati ya 14 -24.

Ukuzaji waAjira
129. Katlka mwaka 2007, mchakato wa kuchambua upya Sera yaTaifa ya Ajira wenye lengo

la kuchochea ukuzaji ajira nchini utaendelea. Lengo ni kupunguza kiwango cha umasikini na

kufikia malengo ya Dira ya Maendeleo ya Taifa 2025. MKUKUTAna Malengo ya Maendeleo

ya Millenia - 2015. Katika kupanua wigo wa ajira, hususan kwa vij ana, Serikali itawashirikisha

kikamilifu vijana katika kuanzisha na kutekeleza mipango, mikakati na programu mbalimbali

zaktkuza ajira. Vile vile, mafunzo ya ujasiriamali yatapewa kipaumbele pamoja na uendelezaji

wa miundombinu ya kiuchumi yenye mwelekeo wa kuwalutia wawekezaji wakubwa wa ndani

na nje, wa kati na wadogo katika kekta za uzalishaji na huduma.
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SIJRAYA 7

UENDELEZAJI WA SEKTA BINAFSI

Kituo cha Uwekezaji Tanzania

130. Mwaka 2006, Kituo cha UwekezajiTanzania kiliendelea kutoa huduma kwa uwekezaji

pamoja nakuzitangaza fursa mbalimbali zatwekezaji ndani na nje ya nchi.

131. Mwaka 2006, Kituo kilifanya uhamasishaji ndani na nje ya nchi ikiwa ni pamoja

na Malaysia, Urusi, Vietnam, China, Marekani, Japan, Korea ya Kusini, Canada, Uswisi,

Ujerumani, Uarabuni, Thailand, Uturuki na Afrika ya Kusini. Aidha, mikoa ya Mata na

Rur.uma ilifanyika mikutano ya kuhamasisha uwekezaji kwa kuzitangaza fursa za uwekezaji

zllizopo katika mikoa hiyo. Vile vile, Kituo kiliandaa mkutano kwa wajasiriamali wanaoibukia

kwa lengo la kuwapata wafanyabiashara wa ngazi ya kati nchini. Wafanyabiashara wa ndani

waliwezeshwa kushiriki katika kutafuta wawekezaji toka nje katika ziara alizofanya Rais wa

Jamhuri ya Muungano waTanzania, Mhe. Jakaya Kikwete nchini Marekani, Japan, China,

Korea ya Kusini, Uarabuni na Canada.

132. Mwaka2006,wawekezaji waliohudumiwa na kituo katika masuala mbalimbali ni kama

ifuataryo:Masualayakodi 4,055;uandikishajiwamakampunil3S;nalesenizabiashatal5T,
ikilinganishwana3,485;127 na 178, mwaka 2005 kwa mtiririko huo. Yibali2,644 vya kufanya

kazi nchini vya darajaB vilitolewa ikilinganishwana 1,974 mwaka 2005. Vievile vibali 213

vya kufanya kazi nchini vya daraja Avilitolewa, ikilinganishwa na vibali 148 mwaka 2005.

133. Mwaka 2006, Kituo kiliidhinisha miradi 679 yenye thamani ya sh. 7,052,'749.2 milionr

iliyotegemewa kutoa fixsaza ajira74,946, ikilinganishwa na miradi 550 yenye thamani ya sh.

l,876,O63milioni nafirsazaajira55,663 mwaka2005. Katiyamiradihiyo, mitadi454 ilikuwa

mipya na miradi 225 lllkuwa ya ukarabati na upanuzi wa shughuli zilizopo. Mgawanyo wa

umiliki wa miradi unaonyesha kuwa 345 ilikuwa ya wawekezajiwa ndani; 173 ya wawekezaji

wa nje na 161 ya ubia. Miradi iliyoidhinishwa ilivutia wawekezaji katika sekta zifuatazo: sekta

ya viwanda miradi lTg,utalti 205, ujenziwa majengo ya biashara I14, usafirishaji 85, kilimo

na ufugaji 34, tendelezaji wa rasilimali walu 21, mawasiliano 5, maliasili 9 , huduma 11,

taasisi za fedha 6, utangazqi na miundombinu ya kiuchumi miradi 2 klla moja.

134. Mgawanyo wa miradi iliyoandikishwa kimkoa unaonyesha kuwa Dar es Salaam

uliongoza kwa kuandikisha miradi 419, ukifuatiwa na Arusha miradi 111. Mikoa mingine

iliyoandikishwa miradi ni Mwanza 40,Tanga 18, Kilimanjaro 16, Pwani 13, Morogoro ll,
Marag,Mbeya na Iringa 7, Dodoma mitano, Manyara, Tabora Kagera na Shinyangamiradi 4

kila mmoja, Mtwara na Rukwa miradi 2 kila mmoja, Ruvuma na Kigoma mradi mmoja kila

mmoja. Mikoa ya Singida na Lindi haikupata mradi wowote.
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Uwekezaji wa Mitaji ya Kigeni ya Moja kwa Moja

135. Mwaka 2006,thamani ya mitaji ya kigeni ya moja kwa moja ilikuwa dolazaMarekani
474.5 mllioni, ikilinganishwa na dola za Marekani 447.6 mllioni mwaka 2005. Ongezeko hilo
lilichangiwa na uhamasishaji kwa wawekezaji wa nje. Aidha, mwaka 2006, nchi yarJingereza
iliendelea kuongoza katika miradi ya uwekezaji ikiwa na miradi 64; Kenya35; India na China
29 klla mmoja; Marekani 22; Canada 18; Afrika Kusini 16; Ujerumani na Australia 1l kila
nchi; na nchi nyinginezo ziliwekeza chini ya miradi kumi.

Jedwali Na. 7.1: Uwekezaji wa Mitaji ya Kigeni ya Moja kwa Moja, 1995-2006

Mwaka Thamani ya Mitaji iliyowekezwa
f Dnlq zo lVlqralroni Nililinni\

1995 1s0.86

r996 148.64

r997 157.8

r998 t72.2

t999 516.7

2000 463.4

2001 467.2

2002 387.68

2003 308.2

2004 330.6

2005 447.6

2006 474.5

Chanzo: BenkiKuu

Urekebishaji na Ubinafsishaji wa Mashirika ya Umma

l3 6. Mwaka 2006, mashirika 10 yalibinafsishwa katika ngazi ya makubaliano ya awali, mali
zisizo makampuni 22 zlli:uzwa, na mashirika 12 yalibinafsishwa katika ngaziyamkataba wa
malrzo- Aidha, Kampuni ya Ndege yaTanzania ilirudishwa katika miliki ya Serikali, na hivyo
kufanya mashirika yaliyobinafsishwa kuwa 335 na mali za mashirika kuwa 648. Mashirika
hayo yalibinafsishwa kwaWatanzania na wawekezaji kutoka nje kwa utaratibu wa kuuza hisa,
kuuza mali, na kukodisha. Aidha, mashirika yaliyobinafsishwa kwa Watanzaniakwa asilimia
mia moja ni 126 na kwa wawekezaji kutoka nje ya nchi ni mashirika 27. Hadi mwaka 2006,
Serikali llipata sh. 94,009,785,901 na dolazaMarekani 290,994,682 kutokana namavzoya
mashirika na mali zatJmma tangu kuanza kwa zoezila ubinafsishaii. Hadi Desemba 2006

8

Matarakimu yamerekebishwa kufuatia matokeo ya utafiti wa Mwenendo wan Mitaji
(Privatw Capital Flows andTourism Suney)

katika Sekta Binafsi na Utalii
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thamani ya mikataba yote ya ubinafsishaji ilikuwa sh. 150,423,512,375 na dola zaMarekani

471,801,160 na ahadi zatwekezajini sh. 53,981 ,730,416 na dola zaMarekani3,052,598,250'

Aidha, mwaka 2006, makubaliano ya kimsingi kuhusu ukodishaji wa Shirika la Reli Tanzania

kati ya Serikali yaTanzaniana Kampuni ya Rites kutoka India yalikamilika'

Uwezeshaj i Wananchi Kiuchumi

1 3 7. Mwaka 2006,Barazala Taifa la Uwezeshaj i liliundwa kwa lengo la kusimamia utekelezaj i

waSerayaTaifayalJwezeshajiKiuchumi. MadhumuniyaSerahiyonikuwawezeshaWatanzania

kushiriki kikamilifu katika uchumi wa nchi. Aidha Mfuko wa Dhamana wa Uwezeshaji

Wananchi Kiuchumi ulianzishwa. Lengo la Mfuko huo ni kuwawezesha wananchi wa kawaida

wanaoishi vijijini na mijini kukopa kwa masharti nafuu. Mfuko huu unalenga kuwanufaisha

waj asiriamali mmoj a mmoj a, vyama rya akiba na kukopa na vikundi vinavyotambulika kisheria,

vinavyojishughulisha na uzalishaji mali au biashara. Aidha, mafunzo maalum yalitolewa kwa

watendaji ngaziyawilaya ili kusimamiautekelezaji wa mfuko huu'

Mpango Maalum wa Kuharakisha Maendeleo ya Ttnztnit2020

138. Katika mwaka 2006, shughuli mbalimbali zilifanyika katika utekelezaji wa Mpango

wa Kuharakisha Maendeleo ya Tanzania (Tanzania Mini-Tiger Plan 2020). Shughuli hizo ni

pamoja na kuendeleza ujenzi wa Eneo Maalum la Uwekezaji linaloitwa Benjamin William

Mkapa, ambalo lipo Mabibo, Dar es salaam kwa kuweka miundombinu ya maji' umeme na

barabara.

l3g. Sheria ya kuunda mamlaka ya kushughulikia masuala ya Maeneo Maalum ya Uwekezaji

ilipitishwa na Bunge la Jamhuri ya Muungano katika mwaka 2006. Aidha, upembuzi yakinifu

kuhusu kuanzishwa ujenzi wa Kituo Maalum cha Habari na Mawasiliano ulikamilika kwa

kushirikiana na Chuo Kikuu cha Dar es salaam'

140. vile vile, Serikali ilisaini makubaliano ya pamoja na kampuni za "oji Paper" na

..Marubeni" kutoka Japan ili ktanzatafiIizamaeneo yanayofaa kutumika kwa ajili ya kupanda

miti ya kutengeneza karatasi na "wood chips" katika mikoa ya Mtwara na Lindi' Maeneo

sita ya vijiji rya Kilombero, Msijute, na Naliendele yaliyopo Mkoani Mtwara, na Pangatena,

Mahumbika na Rondo mkoani Lindi yaliainishwa kwa ajiliyamajaribio na miti ya mikaratusi

imepandwa.
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STIRAYA 8

MASUALAMTAMBUKA

Mazingira

141. Katika mwaka 2006, kanuni za utekelezaji wa Sheria ya Usimamizi wa Mazingira
ziliandaliwa ikijumuisha: Tathmini ya Athari kwa Mazingira; Wakaguzi wa Mazingira:' na

Usajili wa Wataalam wa Mazingira. Vilevile, Sheria ya Usimamizi waMazingira ilitafsiriwa
katika lugha ya Kiswahili. Programu kwa ajili ya kujenga uwezo wa utekelezaji wa Sheria ya
Hifadhi y a Mazingira iliandaliwa

142. Kwakupitia Mfuko wa Mazingira wa Dunia, miradi ya KupunguzaAthari yaMazingha
katika Utalii wa Pwani, na Mpango wa Kazi wa Bonde la Mto Kagera iliandaliwa. Aidha,

vikundi 15 vya mazingira kutoka mikoa ya linga, Morogoro, Dar es Salaam, Kigoma,
Mara, Mwanza na Kilimanjaro vilifadhiliwa na mfuko huu. Aidha, katika mwaka 2006, miti
44,630,000 ilipandwa, ikilinganishwa na miti 69,254,900 mwaka 2005.

1435. Mwaka 2006, maandalizi kwa ajili ya ktanza kutekeleza Programu ya Hifadhi ya

Mazingira ya Ziwa Tanganyika yalikamilika. Aidha, katika kutekeleza Programu ya Hifadhi
yaldazingira ya Ziwa Victoria, miti 3.1 milioni ilipandwa; utafiti ulifanyika katika mito ya

Kagera na Mara inayoingiza maji ziwani; samaki wa mbegu 1,000 walisambazwa wllayani
Igunga; na waluvi haramu 217 walikamatwa na vifaa 7,144.

144. Mwaka 2006, Serikali iliendelea kuratibu na kutekeleza mikataba ya kikanda na

kimataifa inayohusu hifadhi yamazingira. Katika kutekeleza Itifaki ya Kupambana na Kuenea

kwa Jangwa, mafunzo yalitolewa katika wilaya tisa. Aidha, Mfumo wa Taifa wa Usalama

wa Viumbehai na Miongozo yake uliandaliwa chini ya Itifaki ya Usalama wa Viumbehai
ya Cartagena. Maandalizi kwa ajili ya awamu ya pili ya Mradi wa Mfumo wa Taifa kuhusu

Usalama wa Viumbehai yalikamilika. Mkutano kuhusu usafirishaji wa vitu vinalyoharibu
ukanda wa ozoni ulifanyika Arusha, chini ya Itifaki ya Montreal. Vile vile, Mpango wa
Taifa wa kuteketeza Kemikali zinazochukua muda mrefu kuoza ulindaliwa chini ya Itifaki ya

Stockholm. Programu ya mafunzo ya kudhibiti taka-sumu iliandaliwa katika sekta za afya,

viwanda na usafirishaji chini ya Mkataba wa Basel wa Udhibiti wa Usafirishaji na Utupaji wa

taka-sumu.

UKIMWI
145. Mwaka 2006, takwimu zinaonyesha kuwa kiwango cha maambukizi kilikuwa asilimia
8.2. Kiwango cha chini cha maambukizi kilikuwa asilimia 3.5 katika mkoa wa Kigoma na

cha juu asilimia 18.2 katika mkoa wa Iringa. Kwa viwango hivyo vya maambukizi, inakisiwa

kuwa watu 1,816,326 walikuwa wanaishi na virusi vya UKIMWI nchini, katiyahao,672,778
wanaishi mijini na 1,143,548 vijijini. Vile vile, inakisiwa kuwa maambukizi mapya 146,391

yalitokea mwaka 2006. Kati ya hayo, maambukizi 98,139 yalitokea kwa wanawake na32,819
kwa wanaume wa umri wa miaka 15 na zaidi, wakati maambukizi 15,433 yalitokea kwa watoto

wa umri wa chini ya miaka 15.

146. Takwimu zinaonyesha kwamba kuanziamwaka 2000 hadi 2006, maambukizi mapya ya

virusi vya UKIMWI yamepungua kwa asilimia 16.65 katika maeneo ya mijini, na kuongezeka

kwa asilimia 14katikamaeneo ya vijijini.
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147. Mwaka2006, vituo 200 vilikuwa vinatoa dawa za kurefusha maisha kwa watu wanaoishi
na virusi vya UKIMWI. Aidha, Programu ya kutoa matunzo na matibabu kwa watu wanaoishi
na virusi vya UKIMWI iliandikisha watu 117,015, kati yao, watoto walio chini ya umri wa
miaka 15 walikuwa 11,493 na watu walio na umri zaidi ya miaka 15 walikuwa 105,522.

148. Mwaka 2006, shughuli ya uhamasishaji juu ya ushauri nasaha na upimaji wa hiari
iliendelea kuwa ndiyo msingi wa kushughulikia janga hili. Katika kipindi hicho asilimia
8.3 ya watu walijitokeza na kupata huduma ya ushauri nasaha na upimaji wa hiari. Aidha,
mafunzo mbalimbali yalitolewa kwa waganga na waugtJzi wa afya ili kuboresha programu
ya matunzo na matibabu kwa watu wanaoishi na virusi vya UKIMWI. Katika mafunzo hayo
msisitizo uliwekwa katika kutibu magonjwa yanayoambukizwa kwa njia ya ngono.

Utawala Bora

149. Katika mwaka 2006, Serikali kupitia Wizara,Idara na Taasisi zinazojitegemea iliendelea
kutekeleza Mpango wa Kupambanana Rushwa. Aidha, Serikali iliendelea kutathmini hali ya
rushwa na kutengeneza mfumo ambao utashirikisha sekta binafsi katika mapambano dhidi ya
rushwa.
Uwajibikaji
150. Serikali iliendelea kuimarisha uadilifu katika utoaji wa huduma na ushirikishwaji wa
wananchi katika mchakato mzima wa kupanga, kufanya maamuzi na kutekeleza mipango ya
maendeleo. Aidha, Serikali iliendela kuhamasisha jamii kuhusu kuratibu na kutathmini ubora
wa huduma mbalimbali zinazotolewa na kuongeza kiwango cha upatikanaji wa habari kwa
umma.

Usafirishaji na Matumizi ya Madawa ya Kulevya
151. Serikali imeendelea kupambana na tatizo la usafirishaji na matumizi ya madawa ya
kulevya. Mafanikio yaliyopatikana hadi mwaka2006 ni: elimu ilitolewa kwa wananchi kuhusu
madhara yatokanayo na madawa ya kulevya; kushirikisha wadau mbalimbali katika kudhibiti
usaflrishaji na mai;,imizi ya madawa ya kulevya; kufanya operesheni pamoja na wasimamizi
mbalimbali wa sheria kupambana na matum izi y a madawa; na Mpango kamambe wa utekelezaj i
wa Sera ya Taifa ya Udhibiti wa Madawa ya Kulevya uliandaliwa.

Jinsia

I 52. Katika kipindi cha mwaka 2006107 programu ya kitaifa ya kutoa elimu ya jins ia llianza
kufanya kazi. Wawakilishi wa masuala ya kijinsia kutoka katika Wizara mbalimbali walipata
mafunzo. Aidha, mifumo mbalimbali ya kuainisha masuala ya jinsia kwenye sera mbalimbali
iliandaliwa. Nakala 2000 zaMpango wa Taifa wa Utekelezaji kwa ajili ya kupambana na ukatili
dhidi ya wanawake zllisambazwa kwa wadau.

Utandawazi wenye Haki
153. Katika mwaka 2006, Kamati ya Taifa ya Utandawazi iliboresha Mpango-Kazi wa
Utekelezaji wa Mapendekezo ya Tume ya Kimataifa ya Kijamii katika lJtandawazi. Kamati
Ilizingatiamatokeo ya tafiti zilizofanywana Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na Taasisi ya Tafiti
za Kljamii na Kiuchumi. Maeneo ya mpango-kazi yaliainishwa kwa kuzingatia matokeo ya
utafiti wa utambuzi wa kazi zilizokwishafanyika zinazohusiana na utandawazi; changamoto
mpya zautandawazi zinazotukablli; na ajira kwa vijana.
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SI]RAYA 9

MAPITIO YA UTEKELEZAJIWA MKAKATI WA KUKUT'AUCIJAMI NA
KUPUNGUZA UMASKINI TANZANIA (MKUKUTA)

Ukuaji wa Uchumi

154. Mwaka2006, ukuaji wa uchumi uliathiriwa na ukame uliotokea katika baadhi ya mikoa

nchini. Bei ya nishati muhimu ya mafila iliendelea kupanda katika soko la dunia na hir,yo

kupandisha gharama ya mafuta na nishati inayotumia mafuta nchini. Mztatizo hayo, pamoja

na mambo mengine, yaliathiri ukuaji wa sekta ya kilimo na uzalishaji wa umeme utokanao na

nguvu za maji. Ukuaji katika sekta ya kilimo ulifikia asilimia 4.1 ikilinganishwa na asilimia

5.1 mwaka2005.Aidha,pamojanakupunguakwaukuaji,mchangowasektayakilimokatika
ukuaji wa uchumi, uliendelea kuwa mkubwa ukilinganishwa na mchango wa sekta nyingine.

Kiwango cha Umaskini

155. Matokeo ya tafiti za mapato na mat'tmizi ya kaya za mwaka l99ll92 na 2000/01

yanaonyesha kuwa idadi ya watanzania waliomo katika viwango vya chini r,ya mahitaji ya

msingi vilipungua kutoka asilimia 38.9 mwaka l99ll2 hadi asilimia 35.4. Hali ya umaskini

vijijini imepungua kutoka asilimia 40.8 mwaka l99ll2 hadi asilimia 38.7 mwaka 2000/01.

Katika mkoa wa Dar es Salaam, urnaskini ulipungua kutoka asilimia 28.1hadi asilimia 17.6,

na maeneo mengine ya mijini umaskini ulipungua kutoka asilimia 28.7 hadi asilimia 26.0.

156. Kutokanana Ripoti ya Hali ya Utekelezaji wa MKUKUTA (MKUKUTA Status Report

2006),takwimu zinaonyesha kwamba wakulima wanaojihusisha na kilimo mseto wanachangia

asilimia 55 ya jumla ya uzalishaji. Aidha, matokeo ya sensa ya kilimo ya mwaka 2002103

yanaonyesha kwamba ni asilimia 3.0 ya ardhi ya wakulima wadogo ilikuwa inatumika kwa

kilimo cha umwagiliaji. Aidha, asilimia 3.0 ya wakulima wadogo ndio walipata mikopo ya

kuendeleza shughuli zao.

Kuboresha maisha na ustawi wa jamii

157. Katika mwaka 2006, taarifa zitokanazo na mfumo wa ufuatiliaji wa hali ya umaskini

zinaonyeshakwamba kumekuwepo namafanikio katika sektaya elimu kama inavyodhihirishwa

naviashiriakamavileuandikishajinakiwango cha kufaulumitihani, idadiyashule zilizojengwa,

vifaa na mazingira ya kufundishia. Idadi yawanafunziwanaoanza darasa lakwanza na idadi

ya wanaomaliza darasa la saba imeendelea kuongezeka. Kiwango cha kufaulu mtihani wa

Taifa wa kumaliza elimu ya msingi nacho kimeongezeka. Aidha, idadi ya shule za msingi na

sekondari iliongezeka. Hata hivyo ongezeko la shule halikwenda sambamba na ongezeko la

idadi ya walimu. Katika kutekeleza Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Sekondari, Mitaala ya

Elimu ya Sekondari iliboreshwa, kurejeshwa kwa michepuo na kuandaliwa upya mihtasari ya

masomo.

1 5 8. Matokeo ya Utafiti wa Afya na Idadi ya Watu (TanzaniaDemographic and Health Survey)

ya mwaka 2004105 yalionyesha kwamba viwango vya vifo \ya watoto wachanga vimepungua

kutoka watoto 99 mwaka 1999, hadi 68 mwaka 2005, kwa kila watoto 1,000 waliozaliwa hai.

Aidha, viwango vya vifo kwa watoto wenye umri chini ya miaka mitano vilipungua kutoka

l47,hadi 112 kwa kila watoto hai 1,000. Katika mwaka 2006, takriban watu 48,000 kati ya

100,000 walioathirika na ugonjwa wa ukimwi walipatiwa dawazakupunguza makali.
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Utawala bora na Uwajibikaji
159. Katika kudumisha amani na umoja wa kitaifa, Serikali iliendelea na juhudi zake za
kuliongezea uwezo jeshi la polisi. Aidha, elimu na uhamasishaji wa wananchi juu ya haki za
binadamu na utawala bora ilitolewa kupitia televisheni, radio na magazeti. Katika kusimamia
fedha za umma, Serikali iliendelea kuimarisha ofisi za ukaguzikatlkawizara, mikoa na Serikali
za milaa kwa kuzipatia vitendea kazi. Ofisi za manunuzi katika wizara na Serikali za mitaa
ziliimarishwa ili kuhakikisha kwamba taratibu za manunuzi zinafuatrrya.

160. Usajili wa vizazi na vifo ni kiashiria katika utawala bora, pia katika Mipango ya
Serikali kwa ajili ya kutoa huduma. Utafiti wa afya na idadi ya watu wa mwaka 2004105
unaonyesha kwamba kiwango cha usajili wa watoto wanaozaliwahasa nje yaDar es Salaam
kiko chini sana. Katika maeneo ya mijini kiwango cha usajili kilikuwa asilimia 20 na asilimia
3 kwa maeneo ya vijijini. Ni muhimu kupunguza gharama za usajili na kufungua ofisi za usajili
wa watoto wanaozaliwa na watanzania wengine vijijini ili wananchi wapate huduma hizo
kwa urahisi. Aidha, idadi ya wabunge wanawake kallka bunge la Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania iliongezeka na kufikia asilimia 30.4 mwaka 2005 kikiwa ni kiwango cha juu katika
nchi zaAfrika Mashariki. Katika mwaka 2006,mawaziriwanawake waliongezeka na kufikia 6
katika historia ya Tanzania, kati ya mawaziri 29 walioteuliwa.

161 . Katika kufikia lengo la usawa katika ugawaji wa raslimali za umma na kupambana na
rushwa, tafiti mbalimbali zinaonyesha k-wamba hali ya rushwa bado ni tarizo katlka sekta ya
umma. Katika mwaka 2006, Serikali imeendelea kupambana na rushwa kwa kuchukua hatua
zifuatazo: kuendeshakampeni yakupunguzarushwa chini ya Mkakati waTaifawa Kupambana
na rushwa; kuongeza idadi ya majaji wa Mahakama Kuu; kuanzisha vitengo lya habari kwa
kila wizara; kurekebisha sheria ya kupambana na rushwa; kuimarisha mfumo wa sheria na
kuhakikisha kuwa haki inatendeka kwa kila mtu na hasa makundi yaliyopo katika mazingira
hatarishi; kuhamasisha umma kuhusu haki za binadamu na wajibu wajamii; na kuridhia Mfumo
wa Afrika wa Nchi Kujipima zenyewe katika masuala ya utawala bora.
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SURA YA 10

SUALA MAALUM LAMAENDELEO
UMUHIMU WA UFUATILIAJI NA TATHMINI KATIKA KUFIKIA

MALENGO YA MKUKUTA

Utangulizi

162. Shughuli za tathmini na ufuatiliaji wa utekelezaji wa MKUKUTA hufanyika kwa
kutumia Mfumo wa Ufuatiliaji wa MKUKUTA, na mifumo ya ufuatiliaji ya kisekta na Serikali
zamitaa. Mchakato waufuatiliaji ni sehemumuhimukatikahatuazattekelezaji waMKUKUTA
unaobainisha hatua za utekelezaji katika kufikia malengo yaliyoainishwa. Mchakato huu
unajumuisha ukusanyaji wa takwimu na taarifa mbalimbali; uchambuzi wa takwimu; na
usambazaji wa taarifa na habari kwa wadau wote. Tathmini na ufuatiliaii hutumikakamazana
ya uongozi, uwajibikaji na uhamasishaji.

163. Dhana ya tathmini na ufuatialiaji inaonekana kuwa na maana inayoshabihiana, lakini
kazi zake zinatofautiana. Ufuatiliaji ni shughuli ya kila siku inayotumia utaratibu maalum wa
kukusanya takwimu kwa viashiria husika, na kutoa taarifa ya mwelekeo wa utekelezajiwa
sera, miradi ama programu na mar:umizi ya fedha na raslimali kwa wadau wote wakiwemo
viongozi wa Serikali, watunga sera, wabunge, na wananchi. Tathmini n ikazi ambayo hufanyika
kwa utaratibu maalum katika kupima utekelezaji wa sera ama mipango inayoendelea au
iliyokamilika ili kuchambua madhumuni ya kuwepo kwa mradi na ufanisi katika kufikia
malengo yaliyokusudiwa. Aidha, tathmini ni mchakato wa kujifunza na kuimarisha uwajibikaji
katika utendaji.

164. Katika miaka ya hivi karibu, mahitaji ya shughuli za tathmini na ufuatiliaji wa
programu na sera mbalimbali za maendeleo yamekuwa yakiongezeka. Ongezeko hilo
limetokana na kuanzishwa kwa sera na mikakati mbalimbali ya maendeleo kama vile Mkakati
wa Kitaifa wa Kuondoa Umaskini mwaka lggT,DirayaTaifaya Maendeleo 2025,Mkakati
wa Kupunguza Umaskini na Mpango wa Pamoja wa Kusimamia Misaada Tanzania. Mahitaji
haya yameongezeka zaidi mara baada ya kuandaliwa kwa MKUKUTA: ambao ni mkakati
madhubuti wa kutekeleza malengo yaliyoainishwa kwenye DirayaTaifayaMaendeleo 2025.

165. Ktanza kwa utekelezaji wa MKUKUTA mwaka 2005106, kulibadili mwelekeo wa
upangaji mipango ya maendeleo na utekelezaji, kutoka ule wa kisekta za kipaumbele na kwenda
kwenye ule wenye matokeo. Mabadiliko haya yameibua changamoto nyingi katika maeneo
mbalimbali kama vile kuandaa mipango na tullti, na utoaji ia taarifa. Katika kuhakikisha
kuwa wadau wote wanashiriki ipasalyo katika kutekeleza MKUKUTA mfumo madhubuti wa
tathmini na ufuatialiaji utasaidia katika ukusanyaji na uchambuzi wa takwimu na taarifa na
upashanaji habari. Mfumo wa Ufuatiliaji wa MKUKUTAumeandaliwa kukidhi matarajio ikiwa
ni pamoja na hali ya umaskini, ukuaji wa uchumi na masuala ya utawala bora na o*ujiUituil.

Mwenendo wa ufuatiliaji na Tathmini ya Hali ya umaskini Nchini
166' MarabaadayaTanzania kupata uhuru, Serikali ilianzakutekeleza mipango na sera
mbalimbali zilizolenga kutokomeza maadui wakuu watatu:- umaskini, ujinga na maradhi.
Katika kipindi hicho, shughuli za ufuatiliaji na tathmini zilifanyika kwa ufinyu kwa kuzingatia
sekta, programu na miradi. Hadi katikati ya miaka ya tisini, shughuli zaufuatiliajina tathlini
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ya masuala ya umaskini hazikuratibiwa kupitia mpango wa pamoja, isipokuwa zilifanyika kwa
dharura. Aidha, mawasiliano kati ya wazalishaji na watumiaji wa takwimu yalikuwa hafifu.

161. Mwishoni mwa miaka ya tisini, mikakati mbalimbali iliyoanzishwa na Serikali iliibua
mahitaji makubwa ya kuwepo kwa mfumo mpana wa ufuatiliaji na tathmini wa masuala ya
umaskini. Mikakati hiyo ni pamoja na Mkakati wa Kusimamia na Kuratibu Misaada Tanzania,

Mapitio ya Matumizi ya Serikali, Mkakati wa Kitaifa wa Kuondoa Umaskini, na Mkakati
wa Kwanza wa Kupunguza Umaskini. Mikakati hii ilijenga mazingira ya kuanzishwa kwa
mfumo mmoja wa kitaifa wa kusimamia shughuli za :ufuatialiaji na tathmini ya hali ya
umaskini. Kuandaliwa kwa viashiria vya kupimahaliya umaskini na ustawi wa jamii pamoja

na kuanzishwa kwa Benki ya Takwimu za Kiuchumi na Kijamii Tanzania kuliweka misingi ya
kuundwa kwa mfumo wa ufuatiliaji na tathmini umaskini.

Uzoefu katika Shughuli za Ufuatiliaji na Tathmini Hali ya Umaskini

168. Katika mwaka 2001, Serikali iliandaa Mfumo wa Taifa wa Ufuatiliaji Umaskini,
mfumo huu ulitoa mwongozo wa ukusanyaji na uchambuzi wa takwimu zinazohusiana na

mwenendo wa hali ya umaskini nchini. Mapitio na tafiti mbalimbali zimekuwa zikifanyika
kwa kuzingatia vipaumbelevyataarifazilizoainishwa katika mfumo huu. Taasisi zakitaalma,
utafiti na vyama vya hiari zimefanya kazi kwa kuzingalia mwongozo wa mfumo wa taifa wa
ufuatiliaji umaskini katika ukusanyaji na uchambuzi wa takwimu zinazohusiana na hali ya
umaskini. Taarifa ya hali ya umaskini na maendeleo ya watu ni muhimu kwa uchambtziwa
hali ya umaskini kitaifa. Taarifa hii ni matokeo ya mfumo wa Taifa wa Ufuatiliaji Umaskini.

169. Mchango wa tafiti mbalimbali ulidhihirika katika maandalizi ya MKUKUTA. Matokeo
ya Utafiti wa MatumiziyaKaya ya mwaka 2000/0lyaliweka misingi ya viashiria rya hali ya

umaskini. Uchambuzi wa Utafiti wa MatumiziyaKaya2}}Dl}l ulionyesha mwenendo wa hali
ya umaskini kwa viashiria vingi katika ngaziyamkoa.

170. Uchambuzi wa hali ya umaskini katika ngazi ya wilaya uliofanyika mwaka 2005,

ulitumia takwimu za Sensa ya Idadi ya Watu naMakazi ya mwaka 2002 na Tafiti ya Matumizi
ya Kaya 2000101. Uchambuzi huo uliainisha hali ya umasikini katika ngazi ya wilaya
katika maeneo ya kiwango cha mahitaji ya msingi; kiwango cha uandikishaji watoto shule

za msingi; kiwango cha vifo vya watoto chini ya umri wa miaka mitano; kiwango cha watu
wazima wanaojua kusoma na kuandika; na asilimia yakaya zinazopata maji katika mifumo
iliyoboreshwa.Taaifahii ilisaidia kuboresha upangaji wa mipango ya maendeleo katika ngazi

za wllaya na kitaifa. Aidha, matokeo yalitoa mwelekeo wa namna ya kugawa rasilimali hasa

fedha zabajetiya Serikali kwa kutumia kanuni maalumu inayozingatiavigezo mbalimbali rya
maendeleo katika ngaziya wilaya na kitaifa ikiwemo hali ya umaskini na idadi ya watu.

17I. Uchambuzi walaarifazilokanazo na shughuli zaufuatiliaji umeendelea kuibua masuala

muhimu na kutoa habari kwa wadau nchini. Matokeo ya uchambuzi wa takwimu zaUtafiIiwa
Idadi ya Watu na Afya wa mwaka 2004105 unaonyesha kuwa vifo lya watoto wachanga na

waliochini ya umri wa miaka mitano vimepungua kwa kiasi kikubwa. Wakati vifo vya watoto
wachanga vilipungua kutoka 99 mwaka 1999 hadi 68 mwaka 2004 kati ya watoto hai 1000,

vifo vya watoto walio chini ya umri wa miaka mitano vilipungua kutoka 147 mwaka 1999

hadi Il2 mwaka 2004kari ya watoto 1000. Aidha, huduma ya afiayatzazi ambayo hupimwa
kwa kuangalia uwiano kati ya idadi ya akina mama wanaojifungua kwa kupata huduma ya

wakunga wenye ujuzi imeboreka. Uchambnziwa takwimu unaonyesha kuwa idadi ya akina
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mama wanaojifungua kwa msaada wa wakunga wenye ujuzi unaotakiwa imeongezekahadi
kufikia asailimia 46 mwaka 2004 kutoka asilimia 36 mwaka 1999. Ongezeko hili ni dogo
ikilinganishwa na lengo lililoainishwa na MKUKUTA ambalo ni kufikia asilimia 80 mwaka
2010. Tarifa za ufuatiliaji kama hizi ni mchango muhimu na kichocheo katika kuboresha
huduma za afya nchini.

172. Tafiti zimeendelea kutoa taarifa muhimu katika mchakato wa kuandaa sera na kufanya
maamuzi kitaifa yenye uhusiano na vita dhidi ya umaskini; kama vile kuboresha uzalishaji
katika sekta ya kilimo, na upatikanaji wa mikopo kwa masharti nafuu kwa watu walio maskini.
Matokeo ya Utafiti wa Sensa ya Kilimo wa mwaka 200212003 yalionyesha kuwa ni asilimia
tatu ya eneo lote la wakulima wadogo wadogo liko chini ya kilimo caha umwagiliaji. Aidha, ni
asilimia taluya wakulima wadogo wadogo waliopata mikopo kwa ajili ya shughuli za kilimo.
Hatua mbalimbali sasa zinachukuliwa kuboresha sekta ya kilimo ikiwa ni pamoja na kuweka
rrkazo katika kilimo cha umwagiliaji na utoaji wa mikopo na pembejeo kwa wakulima wadogo
wadogo.

173. Katika miaka ya hivi karibuni, Serikali imeendelea na juhudi zakiserana kiprogramu
zinazolenga kuboresha upatikanaji wa mikopo na mitaji kwa sekta binafsi. Hii imesababisha
kuongezeka kwa ushindani baina ya mabenki na taasisi za fedha katika kuvutia wateja na kutoa
mikopo.

174. Mwenendo wa viashiria katika utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Shule za
Msingi (MMEM) unaonyesha kuwa ongezeko la wanafunzi walioandikishwa halikwenda
sambamba na ongezeko la mahitaji mengine kama vile walimu na vyumba vya madarasa. Kwa
kuzingatia hilo, Serikali ilichukua hatua madhubuti za kukabiliana na hali hiyo kwa kusomesha
walimu wengi na kuwaajiri wapya pamoja na kujenga madarasa ili kuziba pengo lililopo.
Taarifa zaufuatlliajikamahizi na nyingine za kisekta zimekuwa zikiratibiwa chini ya mfumo
mmoja wakilaifa-yaani Mfumo wa Ufuatiliaji MKUKUTA.

175. Matokeo ya tafiti mbalimbali yameboresha utoaji wa maamuzi muhimu yakiwemo
ya kuandaa sera, bajeti na mfumo wa utekelezaji. Tafiti zimeboresha hususan maam:uzi ya
uchangiaji wa fedha za wahisani katika bajeti tangu mwaka 2000. Wahisani wengi huchangia
fedhazao moja kwa moja katika bajeti. Hii ni kutokana na kuimarika kwa shughuli za:ufuatiliaji
na tathmini kulikobainisha mapungufu na hivyo kupendekeza maboresho.

176. Aidha, Mwongozo wa Mpango wa Muda wa Kati wa matumizi ya Serikali unatumia
taarifa zitokanazo na tafiti mbalimbali. Mahusiano kati ya vipaumbele vilivyoainishwa
kwenye MKUKUTAnabajeti ya Serikali yameboreshwazaidikwa njiaya mfumo wa uandaaji
mahitaji.

Il7. Ufuatiliaji wa MKUKUTA unapata taaifa kutoka katika ripoti mbalimbali kama
vile taarifa ya Hali Uchumi wa Taifa na Ripoti ya Hali ya Umaskini na Maendeleo ya watu.
Aidha, RIMKU huunganisha taaifazolezautekelezaji zitolewazo katika ngaziyataasisi, na
kutoa hali ya utekelezaji kwa mwaka. Mahusiano kati ya Mfumo wa Ufuatiliaji MKUKUTA
na Mifumo ya ufuatiliaji katika ngazi za taasisi zikiwemo wizara, na mamlaka za Serikali za
mitaa ni muhimu kuboreshwa na kuimarishwa. Viashiria vilivyoainishwa ndani ya Mfumo wa
Ufuatiliaji MKUKUTA vinahitaji takwimu kutoka vyanzo mbalimbali kama vile tafiti, mapitio,
na takwimu zinazokusanywa kila siku. Taarifa ya Mipango Mkakati na Bajeti zinatakiwa kutoa
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taarifazautekelezajizarobo mwaka; taaifayamwaka; nataarifayamiaka mitatu. Taarifahizi
kwa pamoja zitasaidia katika kuchangia kutoa Taarifa yaUtekelezaji wa MKUKUTA.

178. Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini ya MKUKUTA unawakilisha badiliko kubwa la
mtazamo na mwelekeo katika kufanya shughuli zaufuatlliaji na tathmini. Msisitizo upo katika
kufuatilia hali ya umaskini wa kipato na ukuaji uchumi; maisha bora na ustawi wa jamii; na

utawala bora na uwajibikaji. Lengo ni kuona mahusiano katiya maeneo hayaya MKUKUTA,
na hivyo kuboresha uandaaji wa sera na mipango mbalimbali na kuharakisha utoaji maamuzi.
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STIRAYA 11

KILIMO NA USHIRIKA
KILIMO

Ukuaji wa Sekta

179. Mwaka2006,sektayakilimoilikuakwaasilimia4.l ikilinganishwanaukuajiwaasilimia
5.1 mwaka 2005. Kupungua kwa ukuaji huu kulitokana na hali ya ukame katika maeneo

mengi nchini msirlru wa mvua wa2005106, ambao uliathiri uzalishaji wamazao mbalimbali

ya chakula na biashara na upatikanaji wa malisho ya mifugo. Ukuaji wa sekta ndogo za kilimo
katika mwaka 2006 ulikuwa kama ifuatavyo: uvuvi asilimia 5.0; mazao ya kilimo asilimia 4.0;

mifugo asilimia 4.1; na misitu na uwindaji asilimia 4.7,lkllinganishwa na ukuaji wa asilimia

7 .3; 5 .2; 4.2; na 3.6 mwaka 2005 kwa mtiririko huo. Aidha, mchango wa sekta ya kilimo katika

Pato la Taifa ulikuwa asilimia 44.7 ikllinsanishwa na asilimia 45.6 mwaka2005.

Mrzao ya Chakula

180. Mwaka 2006, uzalishaji kwa baadhi ya mazao ya chakula ulipungua. Mazao ambayo

uzalishaji ulipungua mkubwa zaidi ni ndizi, mihogo, na mpunga. Hata hivyo, kulikuwa na

ongezeko katika uzalishaji wa baadhi ya mazao, kama ngano, mtama/ulezt na maharagel

mikunde.

Jedwali. 11.1: Uzalishaji wa Mazao ya Chakula kwa mwaka 2005 na 2006

(000)

103

Zao 2005 2006
Badiliko 7o

2005106

Mahindi 3,131 3.423.025 9.33

Mpunga 1.077 805.067 -25.25

Ngano 44 109.531 148.93

Mtamalulezi l2l 941.536 30.59

Muhogo 2,851 2,052.767 -28.00

Maharase/mikunde 650 t,049.919 61.53

Ndizi 2,007 I,169.15 I -4t.15

Viazi vitamu 1,300 r.396.3s4 7.41

Chanzo: Wizara ya Kilimo, Chakula na UShirika.
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Mazao ya Biashara
181. Mwaka2006, uzalishaji wa baadhi yamazao ya biashara uliongezeka ikilinganishwa na
mwaka 2005.Mazao ambayo uzalishaji wake uliongezekani sukari, chai, kahawa na mkonge.
Mazao ambayo uzalishaji wake ulipungua ni pamba, pareto, korosho na tumbaku.

Jedwali Na. 11.2: uzalishaji wa Mazao Mbalimbali ya Biashara 200s -2006
Tani ('000)

Zao 200s 2006
Badiliko (7o)

2005tfi6
Pamba 378,000 130.565 -65.46
Tumbaku 56,500 50,617 -t0.41
Sukari 263,311 290,863 1o.46
Chai 30.000 3r.348 4.49
Pa"reto 2,s00 2,046 -l 8.16
Kahawa 34,334 4\ 5?'4 32.63
Mkonge 21,794 30,847 r0.98
Korosho 90.385 88.213 -) 40

Chanzo:Wrzaraya Kilimo, Chakula na UShirika

Uwekezaji katika Sekta ya Kitimo
182. Mwaka2006, idadi ya wawekezaji binafsi katika sekta ya kilimo iliongezeka hadi203,
kutoka 169 mwaka 2005, sawa na ongezeko la asilimia 20. I .

Jedwali Na. 11.3: Idadi ya Wawekezaji katika Sekta ya Kilimo
MWAKA 2001 2002 2003 2004 2005 2006

Idadi t'1 93 r15 t45 169 203

Badiliko 7o 20.78 23.66 26.o8 ro.)) 20.1

Chanzo: Kituo cha Uw ekezaji Tanzania

Kilimo cha Umwagiliaji

183. Katika mwaka 2006, hekta 278,388 za kilimo cha umwagiliaji ziliendelezwa,
ikilinganishwa na hekta 264,388 mwaka 2005. Ongezeko hilo lilitokana na ujenziwa mabanio
ya skimu 4 kwenye Ukanda wa Kijani wa ZiwaNyasa, mattrmizi ya teknolojia za umwagiliaji
kwenye UkandawaZiwaYictorianamafunzo ya matumiziyavifaambalimbali vyaumwagiliaji
kwa wakulima katika wilaya zarlemela,Nyamagana, Mugn, Maswa, Tarime, na Bukoba.

Ughani na Mafunzo

184. Mwaka 2006, mafunzo mbalimbali yalitolewa kwa wataalamu na wakulima ikiwa ni
pamoja na wakulima 56 kupewa mafunzo yawanyamakazi kupitia vyuo \ya Mlingano Tanga
na Uyole, wakuliwa 50 kutoka MATI Uyole na 50 kutoka MAII Ilonga walipatiwa mafunzo
kuhusu uandaaji wa mboji na jinsi ya kutumia katika uzalishaji mboga.

Shughuli zaUtafiti
185. Mwaka 2006, vituo vya utafiti viliendelea na utafiti wa mazao na kufanya tathmini ya
aina za mbegu bora. Tafiti hizi zilihusisha mazao ya jamii ya nafaka, mikunde, mbega za
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Mazao uzalsnalU
Kipimo

2003 20tJ4 2005 ZIJU6 baoltK0
Asilimia

I\ IA1VIA IA
Ng'ombe

Mbuzi/Kondoo

Nguruwe

Kuku

Tani

Tani

Tani

Tani

182,500

74,500

23,OOO

61,500

184,000

75,800

26,000

63,000
a/a ann

204,520

78,093

27,000

68,896

2to,370

78,579

29925

69,420
lac tol

2.86

o.62

10.83

0;76
t(a

MaZlWa

Ng'ombe asilia

Ng,ombe

Lita (000)

Lita (000)

620,700

359,800
oan {nn

813,700

366,300
I tan nm

920,000

466,400
I aa( Inn

94t,8r5
470,97r

I Lt) 19,6

2.3'7

0.9
to

Mayai ya

kuku Idadi (000) 790,000 910,000 1,800,000 2.145,000 t9.t6

NG(,ZT
Ng'ombe

Mbuzi

Kondoo
ITTil'T A

Idadi

Idadi

Idadi
ri^l:

1,400,000

800,000

460,000
I 11n ill

1,600,000

1,200,000

650,000

1,500,000

1,500,000

700,000
a 7no onn

t,363,'72r

t,216;740

861,770
t aa) ,41

-9.08

- 18.88

23.tI
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Chanzo: Wizara ya Maendeleo ya Mifugo
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mafuta na mazao ya mizizi yenye tija. Aidha, kulifanyika tathmini ya aina za mbegu bora za

mazao ya j amii ya nafaka, mikunde na mbegu za mafvta zenye rrwezo wa kustahimili ukame

na visumbufu \ya mimea.

Mfuko wa Pembejeo

186. Katika mwaka 2006, Mfuko wa Taifa wa Pembejeo ulitoa mikopo 137 yenye thamani ya

sh.4,836.2 milioni ikilinganishwa na mikopo 44 yenye thamani ya sh. 1,278.2 milioni mwaka

2005. Kati ya hiyo, mikopo 75 yenye thamani ya sh.2,936.8 milioni ilikuwa kwa ajili ya

pembejeo za kilimo na madawa ya mifugo, mikopo 60 yenye thamani ya sh. 1,892'4 milioni
ilikuwa kwa ajili ya umrnuzi wa matrekta mapya, na mikopo miwili yenye thamani ya sh. 7

milioni ilikuwa kwa ajili ya kukarabati matrekta.

Mifugo

187. Mwaka 2006, sekta ya mifugo iliathiriwa na ukame ambao ulisababisha upungufu

mkubwa wa malisho na vyakula vya mifugo. Idadi ya ng'ombe ilikadiriwa kuwa 18.5 milioni,

mblrrzi 13.5 milioni, kuku 30 milioni, na kondoo 3.5 milioni. Aidha, Sera Mpya yaTaifaya
Mifugo ilipitishwa. Uzalishaji wa mazao ya mifugo ulikuwa kama inavyoonekana katika

iedwali lifuatalo:

Jedwali 11.4: Uzalishaji wa Mazao Yatokanayo wa Mifugo 2003 - 2006

USHIRIKA NA MASOKO

UShirika

l88.Mwaka2006,idadiyavyamavyauShirikaviliqrosajiliwailiongezekahadiT'051kutoka
5,730 mwaka 2005, sawa na ongezeko la asilimia 23.0. Aidha, wanachama waliongezeka

kutoka 704,160 mwaka 2005 hadi 1,086,76I, sawa na ongezeko la asilimia 54. Idadi yaryama

vya uShirika vilivyokaguliwa ilipungua kutoka Wama 3,040 mwaka2005 hadi 1,973 mwaka

2006.

189. Mwaka 2006, Vyama vya UShirika vya Kuweka na Kukopa vilikuwa na wanachama
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558,733 ikilinganishwanawanachama254,65l mwaka2005. Mitaji yavyamahivyo iliongezeka
na kufikia sh.69.2 bilioni ikilinganishwa na sh. 44.6 bilioni mwaka 2005. Aidha, vyama hivyo
vilitoa mikopo yenye thamani ya sh. 106.3 bilioni mwaka 2006, ikilinganishwa na sh. 54.1
bilioni mwaka 2005.

Mwenendo wa Bei zaMazao
190. Mwenendo wa beizamazao ulikuwa kama ifuatalyo: wastani wa bei kwa kilo 100
za mahindi ulipanda kutoka sh. 16,774 mwaka 2005 hadi Sh. 26,767 mwaka 2006, sawa na
ongezeko la asilimia 59.5. Bei ya maharage iliongezeka kutoka sh.47,637 kwa kilo 100
mwaka 2005 hadi sh. 72,7 50 mwaka 2006, sawa na ongezeko la asilimia 52.7 . Bei ya mchele
iliongezeka kutoka sh. 51,461 mwaka 2005, hadi sh. 76,830 mwaka 2006 kwa kilo 100, sawa
na ongezeko la asilimia 49. Bei ya kilo ya kahawa ainayaarabica mwaka2005 ilikuwa sh. 800
ikilinganishwa na sh. 1,450 mwaka 2006 ikiwa ni ongezeko la asilimia 81.3. Mwaka 2005 bei
ya kahawa ainaya robusta ilikuwa sh.240, ikilinganishwa na sh. 500 mwaka 2006, ikiwa ni
ongezeko la asilimia 108.3. Bei ya pamba ilishuka kutoka Sh. 250 mwaka 2005 hadi 5h.220
kwa kilo mwaka 2006 ikiwa ni upungufu wa silimia 12. Bei ya korosho ilishuka kutoka wastani
wa sh. 750 mwaka 2005, hadi sh. 600 kwa kilo mwaka 2006, sawa na upungufu wa asilimia
6.7. Bei ya tumbaku ya mvuke iliongezeka kutoka sh. 918 mwaka 2005, hadi sh. 983 kwa kilo
mwaka 2006, sawa na ongezeko la asilimia 7.0 na bei ya chai iliongezeka kutoka sh. 90 kwa
kilo mwaka 2005,hadi sh. 93 mwaka 2006, sawa na onsezeko la asilimia 3.3.
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UZALISHA-II WA MIWA NA SUKARI NCHINI

Jedwali Na. 35

Badiliko (7o)

04/05-05/06 - 0.03 0.27 0.07 0.09 0.15 0.05 0.10

Orgezeko (Vo)

77n8-05tO6 0.53 7.24 0.98 2.08 0.791.23 231.67

Chanzo: Shirika la Maendeleo la Sukari

I Msimu ni Kati ya Julai na Juni
2 Bei ya Mimea ni ile iliyo na asilimia 10.5 za Sycrose

3 Ni pamoja na Sukari iliyopelekwaZanzibar
4 NikwaTanzaniabara
.. Takwimu hazikupatikana

107

{simut Miwa Sukari

Wakulima
Jumla

)00 Tani)
Bei2

Sh./Tani)

iyozalishwa
Tani

ilivotumika3

Umma
000 Thni)

Binafsi
000 Tani)

Jumla

Tani

.ilo kwa
ila mtuo

977n8
978n9
9'19t80
980/81
98U82
98U83
983t84
984/85
985/86
986t8'.7

987/88
988/89
989t90
990t9r
991t92
992t93
993t94
994/95
995t96
996t97
997t98
998t99
999tOO

1000/01
t00U02
t00u03

t003/04
!004/05
)no5/n6

1008
l169
1180

854
1 135

1090

t372
I 148

1003
991
997
787
963

1068
967

1098
I t(r)
914
997
vfl
808
948
907

1050
l134
r402
16'72
1594

1.545

ll6
197

210
193
203
113

160
105

104
'72

102
9l
98

116
tt4
ltJ

362
370
3'.72

347
r76
320
341
284
389
411

670
752

956

r124
1366
1390
1047
1338
1203

t532
1253
tr07
1063
1099

878
1061

1 184
1081

t37l
1467
1284
t369
1298
984

1268
1248
1334
t523
1813
2342
2346

2.501

96.20
96.20

101.20
106.20
t37.30
170.00
238.00
323.70
352.30
463.00
600.00
750.00

7748.45
2525.90
3476.85
5267.67

6200.00
8600.00
8900.00
9500.00

10500.00
12500.00
12500.00
14000.00
14700.00
15000.00
16800.00
20568.00

22.383.00 zi

32979
r4267
22530
t466'7
24326
01996
31525
08102
oo287

94815
t01266
96227

111236
t I 8560
r08480
t2t4t4
123949
to4624
r 16810
t 16100
ll6100
t13622
11692'7

t35534
r64498
190120
223839
229617
53.317

1t1546
t27712
112282
115961
120629
93179

108369
11t433
95379

tog462
96271

126777
190750
212585
20u'78
204126
139829
238424
268910
n5700
271790
lol2'72
100r27
122534
t42398
167300
290717
328005

343.292

6.69

7.42
6.34
6.3'7

6.44
4.84
5.48
5.48
4.56
5.09
4.35
5.29
5.4'7

5.93
6.07
6.11

5.38
5.38

).f 4
5.70
5.87
6.70

r0.00
r0.10
r0.42
10.90
10.90

t2
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PAMBA ILIYONUNULIWA NA MAUZO NCHINI
Jedwali Na. 36

Badiuko (%)
200st06-

Ongezeko (Vo)

77t78-05t06* 1.13

Chmzo: Bodi ya Mauzo ya PmbaI Msimu ni kari ya Juni na Mer

'? NijumlayaARnaBR
- Takwimuhazikutayrishwa
.. Takwimuhzikupatikana

108

Msimu'
Pmba yenye mbegu Pamba ilivoondolewa mbesu

Uzalishaji
Kiasi (tani)

Bei ya wastui
1Sh</Kiln\

Kiasi (tmi)
Mauzo nchini

Kiasi (tan Bei ya wastani

AR BR Jumlr BR AR BR Jumlr AR BR
t976t',77

1977t78

19',78t79

1979t80
1980/8 1

1981t82
1982/83
1983/84

r984t8s
1985/86

1986/8',7

1987/88

1988/89
1989/90

1990t9r
t991/92
1992/93

1993/94
1994t95

1995t96
1996t97

1997/98
1998/99
1999/OO

zUWOI
2001/o2
2002t03
2003t04
2004t05
2005to6

176894
153292
152267

t62087
166233

126799
124559

13615 I
r52355
97384

210454
252t',7',|

184524
t12333
r48124
26841

281984
t25434
125434
221148
2517 5l
202217
105853

100500
123558

148 180
187908

139756
341589

376.591

17800

14790
t4248
18367

8344
6127
3351
4647

41.90

8515
4t 15

2738

4',720

572
1017

22000-

74

't8l
213

194694

168082

1665 15

I 80454
t7457'7
132926

1279t0
140'198

156845

105899
214s69
2549t5
189244
r12905
149141

26873
303984

125434
125434

221148
251751
202217
105853
100500

123558
148180

188689
139969

341589

376.59r

3.20
3.70
4.70
6.00

8.40
13.00

16.90

19.45
22.35

28.00
41.00
70.00

60.00
120.00

120.00
207.00

170.00
180.00
185.00

123.00
180.00

165.00
180.00

280.00
250.00
))n o

2.O0

2.30
2.40

3.00

1

1.15

r.20
1.30

1.50
i.70
2.50
3.70
4.50
7.00
9.10
9.10

.00

10.00
11.00

14.00
28.00
28.00

50
100

61549
46555

51072
52546
54189
42439
4052r
4t'7',|9

50858
29715
55108

6705',7

6t552
37652

48880
90706
85784
42695

42695
84782
85r62
6',7780

35480
33686
41415
49668
62983
46843

114496
1r6 rr*

6074

5821
4696

3931
2962

2153
2381
2175
1154

1',77',75

2338
659

1880
192
341

11

2

'72
zol

67623
52376

55768

5@77
5715 1

44592
42902
43954
52012

57446
677 16

63432
37844
49221

90'7t7
85784
42695
42695
84782
85187
67780
35480
33686
414t5
49415

63245
46915

114496
126.228

74904

8i46
14422
14253

l',l284
t5634
14070

12660
11771

t6236
13247
11389

13247

I 1084
13r84

300000

14301
4405

9487
12186

12340
r3750
r3750
15480
15420
15867

26000
52250
52250
81350

175000
225000
300000
325000

542916

'7230

9370
8810

1 1040
1 1040
1t730
11730

12038
17400
37350

37350
67250

140000

190000
240000

255000
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TIALI YA UCHUMI WA TAIFA KATIKA MWAKA 2OO6

Badiliko (7o)

2004/05-05, 0.01 0.53 -0.03 0.01 _0.54 _0.79 -0.78 _0.02 t266.53

Ongezeko (Vo)

1976n7-05, -0.3 -O.4 -0.2 _0.3 79.0 37.2 29.3 19.5 8332.8

Chmzo: Bodi ya Kahawa

+ Kahawa iliyosafishwa

1 Msimu ni kati ya Julai na Juni

2 Niyamuda

.. Takwimuhazikupatikana
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KAHAWA ILIYONUNULIWA NA MAUZO NCHINI
Jedwali Na.

Msimur

1975n6

1976n7

1977t78

1978t79

1979/80

1980/8 1

t98l/82

1982t83

1983/84

1984/85

1985/86

1986t87

1987/88

1988/89

1989/90

l990t9l

1991t92

r992t93

1993/94

1994/9s

199st96

r996/97

1997t98

1998t99

1999t00

2000/01

2001/02

2002/03

2003t04

2004/05

')0(\atn6

Iliyonunuliwa (Tmi) Rci /Sh &iln\ Mauzo nchini*

ARABICA ROBUSTI ruMLA ARA BICA RORIISTr' KIASI IHAMAN
(shs'000)Laini Nsu Laini Nsumt Masand,

41847

35263

38222

33853

30850

52301

36090

38852

36436

36270

41042

39060

328M

41230

34945

31304

37065

36901

ZOJOI

27137

35142

32933

r9789

23605

18171

37176

38000/
I

312941

20716

23870
l

z41t6l

2724

2424

2851

2551

2968

3223

3753

22r6

1729

t974

2820

2702

2514

2280

1702

14t6

1926

2128

2448

1542

2096

1279

1894

2590

3593

3805

3500

4766

1850

888

1362

10792

10995

12023

12946

14216

t1?37

10947

r2778

1 1509

10836

1 1285

16975

10389

11620

16427

1 1403

8996

12217

7577

7t57

9710

9279

9165

13523

1078

17007

12000

34368

161 38

9133

RR<A

55359

48682

53096

49350

48034

66761

50790

53796

49674

49080

55t47

58737

45707

55130

53074

44123

47987

51246

36386

35836

46948

4349r

30848

39718

3284?

s7988

53500

76428

38704

33891

34334

15.00

15.00

10.89

9.07

It.42

12.36

14.90

15.t7

22.87

29.68

45.80

50.75

66.00

90.00

165.00

165.00

230.00

316.00

923.00

1965.00

1229.30

,nou
1486.6

1800

,5q? 5

1200

10.90

11.00

t7.50

14.t6

13.32

10.50

10.50

10.55

16.35

15.07

20.90

29.00

37.70

51.00

66.50

66.50

100.00

123.00

904.00

1481.10

1301.60

1Ofl

1894.8

1200

1976

L)t

8.90

8.90

5.27

4.64

s.55

4.50

5.93

10.55

lb.Jf

15.07

20.90

29.00

37.W

51.00

55.00

60.50

70.00

100.00

700.30

1453.60

1 169.00

ro+o.oo

476.47

600

1235

aai

t517

t625

758

587

336

687

997

1020

1730

895

1408

tt46
1122

tz20

783

783

I 140

765

38704 
|

3l8e l 
I???nn

6641

95 16

6300

8232

5541

7012

13072

20170

25716

3641 8

94117

96626

120638

229322

144998

15 1088

2558.76

128200

466701

62566

'7970,4)46



HALI YA UCHUMI WA TAIFA KATIKA MWAKA 2OO6

ENEO LILILOPANDWA MKONGE NA KATANI ILNOPATIKANA
Jedwali Na. 39

Msimu'

Eneo (Hekta) Katani iliyopatikana Mauzo nchini.

Uliokomaa Usiokomaa Jumla
Kiasi
(tani)

Bei kwa
Mkulima
(shs/fani)

Kiasi
(tani)

Thamani
(Sh. milioni)

1977t78
l9'78t79
1979t80
1980/81
t98U82
1982t83
1983t84
1984i85
1985/86

t986t87
1987/88
1988i89
1989t90
r990t9l
199U92
1992t93
1993t94
r994t95
t995t96
t996t97
1997t98
1998t99
1999/00

2000/01
200lto2
2002t03
2003|M
2004t05
2005t06

71626
107371
106866

99771
82257

853 14

69799
6230'7

67606
67606
32932
47651
48826
49374
49374
49374
54485
52953
5201 8

50459
48745

151869

34645
34645
34645
39462
29493
450'9
26384

38626
32589
26024
21642
t7998
t5720
13121

11796
13606

13606
20866
30584
33'780

36240
36240
362r'0
24608
25'15'7

27153
28507
29997

33997
7942

11473
tt473
1061 1

12204
14500
13500

r50252
t39960
132890

121413
100255
101034

82920
74103
812t2
81212
53798
78235
82606
85614
85614
85614
79093
78710
79171
78961

78742
1 85666

42587
461 18

461 18

50073
41697
59579
39649

91873
81384
85978
13'753
60635
46187

38255
32247

3015 1

33170
33268
32265

33743
36001
24309
2122r
29002
247t6
28902
25022
22r80
23229
41084
23542
23641
23280
26758
27794
30934

2414
2549
3 135

3149
3784
4797
6410
tzt-)

r6099
19472
38750
64604
94003
89633
89203

107079
163540
216026
370807

3680'17
JJt t)/
450000
540000
6t7342
810000

25t04
32023
35'730
r9687
3085 I
22384
12573
t3075
19842
t@77
20635
22661
25563
1 0398
17644
18067
17694
18206
18719
18606

188 19

6'712
16033
'7569

4947
6300
6374
82t3

1076'7

5'7;7

95.6
125.4

68.0
117.4

94.9
70.0
88.3

200.0
407.O

862.0
1464.0
u03.0

932.0
t582.2
t5t7.6
4031.0
2629.0
2549.0
3374.O

2146.O

5617.8
2786.0
t671.0
2835.0
4027.O
5070.0

8.6

Badiliko (7o)

2004105-05/06 -47.57o -6.9Vo -33.5Vo ll.3Vo 3l.2Vo 3l.1Vo -99.8Vo

Ongezeko (7o)
'77n8-05tO6 126.9Va -65.O7o - I 1-O"/a -66.37o 3264O.57a -5'7.19o -85.l%o

Chanzo: Bodi ya Katani
+ Katani ainayaLine fibre, Tow naFlumeTow
1 Msimu ni kati ya Julai na Juni
.. Takwimu hazikupatikana

111
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Badiliko (7o)

05106-04105 0.22 -0.13 0.00 0.19 0.0? _0.06 _0.13 0.11 _0i3 0i5 _no8

Qngezeko (Vo)

77n8-05106 2.49 0.97 1.24 2.29 131.84 140.35 131.29 -0.06 -0.61 16s.40 63.26

Chmzo: Bodi ya Tirmbaku Tmzmia

+ Mauzo ya Tumbaku Moshi ni pamoja na Tumbaku Hewa

1 Msimu ni kati ya April na Machi

- Takwimuhazilunatikma

112

TUMBAKU ILTYONUNULIWA NA MAUZO NCHINI
Na.40

Msimu'

a ftAni)

Mvuke Moshi Hewa Jumla Mvuke Moshi Hewa Thamani (shs.mil )

Mvuke Moshi

975n6
976n7
1977t78

1978n9

1979/80

1980/8 I

1981/82

1982t83

1983/84

1984/85

1985/86

1986/87

1987/88

1988/89

1989t90

1990t91

1991t92

199493

1993/94

1994t95

1995t96

1996/97

1997t98

r998t99

1999/00

2000/01

7001/02

2M2t03

240y04

2004t05

?oo5/06

r 1939.00

14764.00

14451

14403

13005

12972

12164

9576

9009

10554

lzt13
15009

11111

10187

8461

10718

r8754

18756

21838

18269

23415

27101

42041

32041

18232

18231

25905

23074

30124

41394

<t Loa

2259.W

3678.00

2653

2654

4195

3670

4060

3987

1963

2726

4r5

142?

1802

1355

3342

5733

4566

4566

3953

4362

5183

8279

9054

5482

6202

6578

1799

4798

3422

5983

5 tr9

23.01

33.0(

33

30

34

33

40

52

40

36

21

14

8

t2

5

8

2

2

6

19

74
a^

t4221.00

18475.00

r7087

17234

16675

t6264

13615

11012

133r6

12549

r6445

12921

I 1554

1 1808

16459

)1\)1

23324

25797

22650

28598

35380

51095

37957

24434

24809

277U

27872

43547

47451

56 ?16?1

7.W

7.40

7.40

7.40

8.80

10.50

12.60

18.00

18.00

25.20

37.90

49.25

63.00

75.60

93.04

117.00

264.6L

313.95

343.97

564.58

561.00

632.ffi

7t4.W

530.00

603.00

s43.00

5 19.00

563.00

725.M

918.00

oRl no

3.00

4.50

5.20

5.20

6.25

6.25

7.70

11.50

11.50

16.10

23.30

30.30

39.00

48.75

76.49

91.00

r57.65

221.28

253.00

353.30

455.00

551.00

477.OO

454.@

566.00

556.00

428.00

547.00

680.00

782.N
??< nn

4.80

4.80

4.80

6.50

6.50

6.80

10.00

10.00

14.00

20.30

26.40

34.00

37.32

40.25

61.00

106.54

234.20

286.00

373.22

729

3170.00

2617.00

3694

3254

2829

2981

3515

4048

357r

4417

2302

4040

4069

4383

8027

3845

5364

5372

316/.

18260

13 19

2914

2647

979

2176

1595

2325

2245

3t44
a LeK

574.00

922.00

433

1212

1197

958

685

462

583

333

28r

256

259

537

1057

531

172

209

285

4360

183

86

tl7
69

3392

348

45

136

252

1Ka

44.90

35.00

56.10

54.90

51.80

57.70

61.60

99.00

I 14.50

179.80

126.30

452.40

651.90

1074.t0

2554.50

4319.40

7457.90

7463.N

4540.60

10309.00

1785.00

t236.O0

1890.00

2077.00

5669.00

4996.00

59,10.00

6862.00

688 1.00

9.00

13.50

6.10

13.30

19.30

43.40

10.80

3 1.10

19.30

t3.20

13.80

32.50

45.10

88.20

392.00

301.30

t14.40

255.00

1 120.00

1984.00

1331.00

1332.O0

1320.00

2435.00

427

1q)
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MAUAYA PARETOYALIYONUNULIWA NA MAUZOYA BIDHAA ZA PARETO NCHINI

Msimu'

Maua valivonnnnliwa (tani)
^t.-.^ 

N^lini. Fiaci / Mauzo Nchini: Thamani (Sh.'00O)

Kaskazini Kusini Iumla Bei'? Utonvu
(Crude Er

Poda

:tract)

Dawa Utomvu
(Crude Er

Poda

trac0
Dawa

Dru Mack)

1975t76

10aAn1

506.00

t1a n
32140.00

10// M

3946.M
21 1Km

4.00

4no
0.6 12.O

,a n
152.0

o7n n

I I 1.00

07m
103.00

tK? nn

148.00

1to nn

977t78

978n9

979t80

980/81

981t82

982t83

983t84

984t85

985/86

986t87

987/88

988/89

989t90

990t91

99v92

992t93

.993t94

994t95

995t96

.996t97

.997t98
'.998t99

t999/00

1000/01

\001t02
to02to3

1003/04

1004/05

)on5/n6

173

50

26

59

70

19

8

l2
lz
6

8

8

16

43

60

l0
10

6

6

o

3

36

111

85

90

n

2379

1550

1598

1943

1817

1569

1419

1534

t340

l2l9
1406

1305

1582

Ittfb

2425

2034

450

450

430

262

430

500

571

t463

t699

979

75r

910

tRno

2552

1600

l6u
20n2

1887

1601

1438

1542

1352

1231

1412

1313

1590

t672

2468

2094

460

480

438

zoz

430

500

571

1466

1735

1090

842

1000

,R00

4.00

4.00

6.00

7.50

10.00

10.00

14.00

19.50

21.10

29.50

35.40

47.80

60.00

120.00

230.00

230.00

250.00

250.00

300.00

300.00

300.00

320.OO

320.00

400.00

420.W

380.00

360

360

160

1.4

1.1

0.7

1.7

2.1

0.'l

1.0

2.1

0.5

0.3

1.0

0.6

0.8

0.8

0.3

1.0

0.0

0.0

0.0

0.0

5.0

8.0

2.O

89.0

95.0

156.0

224.0

180.0

175.0

223.O

151.0

215.0

183.0

140.0

106.0

139.0

59.0

38.0

70.o

40.0

28.40

90.0

1609.0

270.0

216.O

303.0

254.O

241.0

175.0

373.0

207.0

358.0

321.0

239.O

253.O

253.0

59.0

332.OO

338.00

322.00

184.00

1280.00

500.00

764.00

3563.00

978.00

lo92

3900.00

3021.00

6681.00

1 1654.00

18390.00

26500.00

17500.00

2112.O

106920.0

880.00

1298.00

2829.00

4870.00

4596.00

4700.00

5936.00

7100.00

12900.00

17535.00

16600.00

15389.00

22907.00

26120.00

19040.00

39900.00

22800.00

16160

99891.0

555.00

224.N

550.00

885.00

998.00

1330.00

1329.00

1585.00

1419.00

3663.00

4100.00

5436.00

1636.00

23 15.00

672.O0

Badiliko (7o)

Ongezeko (Vo)

Ch@o: Bodi ya Peto TMmia

I MsimunikatiyaJulainaJuni

2 Bei ni kwa maua ya d@ja la tano

- Takwimu heikupatikda i
* Takwimu hizi hadi December 30 2006, Msimu bado unaendelea
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KOROSHO ZILIZONUNULIWA NA MAUZO NCHINI
Jedwali Na. 42

Badiliko (%)

03/04-04/05 -0.09 -0.23 -0.11 0.62 0.62 0.16 0.88

Ongezeko (Vo)

77/78-04t05 0.r0 -0.r9 0.04 65r.17 630.58 348.20 121.13

Chanzo: Bodi ya Mauzo ya Korosho
I Msimu ni kati ya Oktoba mpaka Septemba
- Takwimu hazikupatikana
x Takwimu hakuna

rt4

Msimu'
Zilizonunuliwa (Tani) Bei (shs/kilo) Mauzo Nchini

Gredi
ya Juu

Gredi
va Chini Jumla

Gredi ya
Juu

Gredi ya

Chini
Kiasi
(Ke)

Thamani
(sh.'000)

1977t78
|978n9
t979/80
t980/81
t981t82
t982t83
r983/84
r984/85
r985/86
t986/87
t987t88
t988/89
t989/90
1990t91

t99U92
t992t93
1993t94
1994t95

t99s/96
1996t97

t997t98
t998t99
1999/00

1000/01
,.001102

to02l03
t003/M

\004105

54238
4419C

38 r02
47792
4t221
3072r
4617',l

31842
16066
r5324
23274
18602
16829
27426
41238
39323
46603
63403
81729
63033
9991s

10@42
12120'7

122283
64886
79300
6s000
59425

14245
12878
33t4
8766
31 10

224s
2t29

690

2835
1224

r0t 3

673

234
1444
603',7

6887
4789

14394
15700

15000

11575

OU4U3

57068

41416
56558
44331
32966
48306
32532
r8901
16548

2428'1

19275
17059
28874
41238
39323
46603
63403
81729
63033
99915

106442
t2120'7
122283
79280
9500{
80000
71000

1. t5
1.70

1.80

3.00
5.00
5.00
7.00
9.80

11.75

18.20

30.00
40.00
84.00

110.00

137.00
160.00

200.00
330.00
380.00
300.00
330.00
460.00
600.00
250.00
300.00
360.00
462.00
750.00

0.9:
1.4(

1.5(

2.0(
3.5(

3.5(

4.9(
6.9(
8.3(

12.8:
20.0(
27.0(
56.0(
73.0(
89.0(

r00.0(
185.0(

18(

29(
37(
60(

200u3

2462t
22044
36205

134082
27501(,
152752
161703
151804

5071
934

2928
5630

6061000
'101301',1

3876(
69798
6249:

t59121

14208C

2244,tC

49797C

88775C

654511

3043
233
878

2r22
2521376
4733786
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SIJRAYA 12

MALIASILI NA UTALII

Ukuaji wa Sekta

191. Sekta ya maliasili inajumuisha sekta ndogo zawanyamapori, misitu na nyuki, uvuvi na

malikale. Sektandogoyamisitunauwindajiilikuakwaasilimia 4.Tmwaka2006,ikilinganishwa
na asilimia 3.6 mwaka 2005. Aidha, sekta ndogo ya uvuvi ilikua kwa asilimia 5.0 mwaka

2006, ikilinganishwa na asilimia 7.3 mwaka 2005. Lengo kuu katika sekta ni kuhakikisha

kuwa kunakuwepo uhifadhi na matumizi endelevu ya maliasili kwa kuwashirikisha wananchi,

kusimamia na kuhifadhi mazinsira.

Misitu na Nyuki

192. KaIikamwaka2006, miche 32,215 ilisambazwa, ikilinganishwanamiche 12,852 mwaka

2005 . Aidha, pamoj a na kukusanya mbegu za miti, sampuli za mbega za miche na vipandikizi
zilikunvakatika vitalu vya Morogoro, Iringa na Lushoto. Miti 120,000,000 ilipandwa katika

mwaka 2006, ikilinganishwa na miti 141,267,300 mwaka 2005. Upungufu huo ulisababishwa

na ukame ambao uliathiri Wanzo vya maji.

193. Kufuatia ukiukwaji wa sheria kuhusiana na biashara ya mazao ya misitu, Serikali

ililazimika kusimamisha kwa muda biashara ya magogo, misandali, mkaa na "sleepers"

kusafirishwa nje ya nchi. Katika mwaka 2006, magogo yenye mila za$azo 5,117.063

yalivunwa, ikilinganishwa na magogo yenye mita zaujazo 5,867.48 mwaka 2005.

194. Katika mwaka 2006, sekta ndogo ya misitu na nyuki ilikusanya sh. 8.33 bilioni,
ikilinganishwa na sh. 10.54 bilioni mwaka 2005, sawa na upungufu wa asilimia 21.0.

195. Mwaka 2006 mauzo ya mazao ya nyuki nje ya nchi yalifikia tani 330.59 za nia zenye

thamani ya sh. 1.86 bilioni na tani 315.83 za asali zenye thamani ya shilingi 491.95 milioni.
Aidha, katika mwaka 2006, mashamba ya ufugaji nyuki ya mfano yaliendelezrva katika wilaya
zaHandeni,Kondoana Manyoni na vifaavya ufugaji nyuki kununuliwa na kusambazwakatika

kanda saba zauenez|

Wanyamapori

196. Katika mwaka 2006, mapato yatokanayo na matumizi endelevu ya rasilimali za

wanyamapori hadi sh. 15.3 bilioni,kutoka sh. 72.7 sawanaongezeko la asilimia 26.0. Ongezeko

hilo lilichangiwa na kuongezeka kwa mauzo ya meno ya viboko na faini kwa wahalifu.

Jedwali Na: 12.1 Makusanyo yatokanayo na Matumizi ya Rasilimali za Wanyamapori

Chanzo 2005 0sh.s) 2006 (Tsh.s)
ungezeKo/

Upungufu (Tsh.
0ngezeKo/
Upungufu

( a^\

vrbal vya Kusannsna nyara nje ya

-^h:
9,380,500 12.953,450 3,572,950 40

Vibali vya kukamata Wanyamapori 92,867,556.8 70.06r.877.76 (22,805,6't9) (20)

Hati za Kumiliki nyara 1,681,070 2,r72,344.00 49t,274 30

Uwindaii wa Kitalii 12,0r3,236,t97 rr,676847.W 3.166.664.903 (2.8)

lt7
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Ada Nyinginezo 2,244.000 8,309,508.000 6,065,508 270

Leseni za biashara ya nyara 7,155,000 8,287,500 1,132,500 20

Jumla 12,126,564,323 15,281,685,780 3,L55,121,456 26

Chanzo: ldara ya Wanyamaporr

197 . Katlkakulinda rasilimali zawanyamapori dhidi ya ujangili na matumizi yasiyo endelevu,
doria 18,924 zllifanylka ndani na nje ya mapori ya akiba, hifadhi zataifana maeneo ya udhibiti
wa wanyamapori. Mwaka 2006, siku za doria 54,230 zilitumika kuendesha doria ndani na nje
ya mapori ya akiba 33 na mapori tengefu 41, ambapo watuhumiwa 1,583 walikamatwa kwa
makosa mbali mbali na kuchukuliwa hatua za kisheria.

198. Mwaka 2006 kesi 1,061 zilifunguliwa, ikilinganishwa na kesi 522 mwaka 2005, sawa
na ongezeko la asilimia 103.3. Kati ya kesi hizo, kesi 626 zllimalizika na kutolewamaam.uzi,
ambapo majangili 580 walihukumiwa, ikilinganishwa na majangiri 144 mwaka 2005 na kesi
435 zinaendelea katika mahakama mbalimbali nchini.

199. Utantibu wa halmashauri za miji na wilaya kupata asilimia 25 yamapato ya uwindaji wa
kitalii uliendelea. Katika mwaka2006, sh. I .96 bilioni zilitolewa kwa halmashauri zawrlaya
4l ambazo zinapakana na maeneo ya uwindaji wa kitalii pamoja na taasisi zisizo za
kiSerikali. Shirika la Hifadhi zaTaifa lilichangia sh. 84,943,000 kugharimiaujenziwa
madarasa manne ya shule za msingi, zahanatimoja, shule za sekondari tano na kukamilisha
nyumba mbili za waalimu.

Uvuvi

200. Ukuaji wa sekta ndogo ya ur,uvi katika mwaka2006 ulikuwa asilimia 5.0, ikilinganishwa
na asilimia 7.3 mwaka 2005. Kushuka kwa ukuaji wa sekta ndogo ya uvuvi kulitokana na meli
nyingi za uvuvi kuchelewa kuingia baharini kulikosababishwa na migogoro kaliyamabahaia
na wamiliki wa meli. Kiwango cha upatikanaji wa samaki kinakisiwa kufikia tani 750,000
lakini uvunaji wake kwa mwaka unakadiriwa kufikia tani 350,000 nyingi zikitoka kwenye maji
baridi (tani 300,000) na maji chumvi (tani 50,000).

201. Mwaka2006, mapato yatokanayo na sekta ndogo ya ur.uvi yalikuwa sh. 9.852 bilioni,
ikilinganishwa na sh. 9.845 bilioni mwaka 2005. Aidha , matrzo ya mazao ya ur,.uvi nje ya nchi
yalikuwa kilo 44,495,623.40 na samaki hai wa mapambo 21,741 ambazo zilikuwa na thamani
ya sh. 170.2 bilioni, yaliyoingiza sh. 6.2 bilioni kama ushuru.

202. Katlka mwaka 2006, uvuvi wa kamba miti ulikuwa kilo 313,077 ikilinganishwa na kilo
467 ,037 mwaka 2005, sawa na upungufu wa asilimia 33. Upungufu huu ulitokana na kupungua
kwa kamba miti na mgogoro kati ya wafanyakazina wenye vyombo lya uvuvi.

Jedwali Na. 12.2: Mavuno na Thamani ya Samaki na Kamba

Mwaka Meli
Kamba Samaki Jumla Jumla

Uzito (Kg) Thamani (Tsh.s) Uzito (Kg) Thamani Tsh.s Uzito (Kg) Thamani Tsh.s

2003 25 o?1 140 838,043,1 00 1,320,056 6,468,274,400 2.251,215 7,306,317,500

2004 25 661,162 5,950,458,000 862,357 862,357,000 1,523,519 6,812,815,000
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203. Serikali iliendelea kudhibiti ubora wa mazao ya uvuvi yanayozalishwa na kuuzwa ndam

na nje ya nchi. Kagvi 1,512 zllifanywa kwenye viwanda vinavyosindika minofu ya samaki

na maghala yanayohifadhimazao ya uluvi. Uchunguzi wa kimaabara ulifanywa kwa sampuli

l,164zamazao yauvuvi ili kutambua vimeleaharibifu. Vile vile, wadau 51 walipatiwa mafiinzo

kuhusu naflrna ya kusafirisha mazao ya uluvi nje ya nchi. Ili kudhibiti ubora na usalama wa

mazao ya uruvi, jumla ya mialo 19 ilijengwa katika ukanda wa Ziwa Victoria, pamoja na

kukamilisha ujenzi wa maabara.

204. Katlkamwaka 2006, doria 1,724 zllifanyika katika Bahari ya Hindi, dotia 6,877 katika

Ziwa Victoria na doria 749 katlka maeneo mengine yamaziwa na mabwawa.

Utalii
205. Mwaka2006,watalii 644,124 waliingia nchini, ikilinganishwa na 612,754 mwaka 2005,

sawa na ongezeko la asilimia 5. I . Mapato yaliyopatikana kutokana na utalii ni dola za Marekani

862.0 milioni mwaka 2006 ikilinganishwa na dola za Marekani 823.5 milioni mwaka 2005,

sawa na ongezeko la asilimia 4.7.

206. Katika mwaka 2006, Bodi ya Utalii iliendelea kttangazavivutio vya utalii kwa kushiriki

maonyesho yafuatayo:- WTM - London, Top Resse - Paris, International Leisure and Travel -
Moscow, Zimbabwe Tourism Fair - Harare, International Travel and Tourism Show - Canada,

JATA- Tokyo, Korea Tourism Fair - Seoul na EIBTM - Barcelona.

207. Zoezi la kuainisha na kubainisha vivutio na maeneo ya uwekezaji katika sekta ya utalii

lilifanyika. Maeneo ya fukwe yaliainishwa kwa ajili ya uendelezaji utalii katika wllaya za

Mkuranga na Bagamoyo. Ukaguzi wa biashara zahoteli ulifanyika kwenye hoteli za kitalii
zilizoko katika mikoa ya Tanga, Dodoma, Dar es Salaam, Arusha, Kilimanjaro, Mwanza,

Manyara. Mara na Pwani.

r19
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Jedwali Na 12.3: watalii waliotembelea Hifadhi zaTaifa na Ngorongoro 2006

Chanzo: Mamlaka ya Hifadhi za Taifa

Utalii wa Mambo ya Kale

208. Katika mwaka 2006 idadi ya wageni waliotembelea vivutio vya mambo ya Kale
waliongezeka na kuiingizia Serikali mapato ya sh. 236,198,502.54 ikilinganishwa na sh.
208,238,838.50 mwaka 2005. Aidha, maombi ya kuwezesha mji mkongwe wa Kilwa Kivinje
kujumuisha Kilwa Kisiwani na Songo Mnara katika urithi wa dunia yaliwasilishwa katika
Shirika la Kimataifa la Elimu, Sayansi na Utamaduni.

r20

Na Hifadhi Wageni Watanzania Wageni wakazi Jurnla ya
Watalii Mapato (Tshs.)

{rusha )a <<. 27,86: 72: 53,t4: r,904,937,O0t
2 iombe 601 5l 15! 8l! 160,166,81(
J Katavi l,rci 1.06t 5: ) ))i r91,833,22(
4 Climaniaro 36.54( I,83! 6'' 38,44( 26,600,169,523

5 Ctulo 35 11 4t 10,349,00c
6 Ziwa Manyara 94,95: 37,83', 721 r33,5 l! 4,016,747,18\
7 vlahale r,19t 44 r,29t 425.468.05(
8 vlikumi 8.382 14,64i 5.671 28.701 542,210,4tf
9 Ruaha t3,l6t 7.522 1,671 223& 764,504,86t
t0 Rubondo JJ, 11 44t 41.43r.56(
ll laadani |,l9t 83: 321 2,364 71,619,53(
12 ierengeti 130,78t r34,851 1.54t 26'7.184 2r,291,206,104
l3 larangire 70.48i 31,9r1 7l( 103.1 I 4,222,908,07t
I4 Jdzungwa r,48t 1.48t 33( ? 1n: 94,042,19t

JUMLA 384,83{ 260,08i 12.055 656,97i 60,337,593,49i



KTTTTfl tfifin/t,l1 ,.amttr2 tnnt/n1 ).m1l'la tn allat< tfl{t5/o.( ,nnK,li'f

Amboni 0 0 5,672 6,45',7 5,501 7 505 4,77r

Tongoni 0 0 0 0 98 382 306

Isimila r,203 1,390 t,437 2.480 1,883 ? 570 2,424

Kalenga 485 IJL '709 670 bJ) 1,341 I,rl2

Ngome Kongwe
0 0 0 0 0 0 368

Mbozi Kimondo 1.376 2,822 7 511 9,662 0 0 256

Kaole 3,208 7,026 6,879 r 1<R 3.827 11,907 18.575

Caravan Serai 0 0 0 r,369 0 5,246 t0,793

Kunduchi 0 0 0 0 0 r39 325

Engaruka 26 219 209 53 340 265 730

Kilwa Kisiwani 301 444 r,339 546 0 0 t,439

Kolo Kondoa 368 409 242 253 56r 0 419

Olduvai 42,805 38,101 39.942 s? ??5 35,645 66,239 57,861

Kwihara 253 319 232 288 0 0 393

Makumbusno ya
f, tr,-,1 \r,,----- 310 537 861 684 r,039 0 0

uiiii ? ooR o t05 I 
'?R

) <6q I Ra4 ) *1)

HALI YA UCHUMI

Jedwali Na. 12.4: Wageni waliotembelea Vituo Wa Mambo ya l(ale

t2l

WA TAIFA KATIKA MWAKA 2006

Chanzo: Wizara ya Maliasili na Utalii

Utafiti wa Mambo ya Kale

Z0g. Tafirimbili kuu zamalikale zilifanyika mkoani Morogoro katika milima ya Uluguru kwa

Chifu Kingalu na Kinole kuonyesha uhusiano wa kihistoria na kiuchumi kati ya maeneo ya

pwani naBara. Utafiti mwingine ulifanyika Mweka Moshi kwenye mireshe iliyotumiwa na

Wachaga na Wapare.

JedwaliNa.12..bl Mwenendo wa ldadiya WataliiWaliotembelea Makumbusho ya Taifa (995 - 2006)
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MUHTASARI WA MAUZO YA MAZAO YA UVUVI NCHI ZA NJE . 1996-2006

LI 5IA

Mwaka Uzito

Ks

Thamani Ushuru

T.shT.sh US$

1996

t991

1998

1999

2000

2001

2002

2003

2004

2005

2006

25,544,863.0

32,098,151.0

46,660,954.0

28,928,780.8

4r,125,2t5.8

4t,640,238.9

32,953,'787.4

42,352,738.r

46,026,817.4

5'7,310,093;7

44.495.623.4

24,831 ,660,718.5

41,879,810,576.2

54,836,980,435.0

44,112,630,O55.1

5 1,173,638,1 15.5

82,999,69r,956.1

88,940,963,07 1.8

132,862,40r,3'73.8

112,922,686,607 .3

162,619,492,949.r

170.1 84.661.003.1

61,782,880. l

'10,165,111.2

83,s23,090.0

6t,'189,85'7.7

64,535,1 14.8

95,451,3't4.6

94,244,093.3

t29,606,515.4

112,761,795.1

r4r,59'7362.2

138,1 20,145. I

1,513,450,669.0

2,512,'741,838.5

3,290,218,972.2

2,68'7 ,065,028;7

3,071,388,241.3

5,244,333,6'72.0

4,98r,373,636.9

7 ,'789,955,962;7

1,190,356,143.1

9,142,768,083.8

6.236.615.t'79.2

JUMLA 439;73'.r,263.: 967.970.616,861 .5 1,053,576,739.5 53.660.268,021 .4

Chanzo: Idara ya Uvuvi

JEDWALI 518

Chmzo: Idara ya Uvuvi

MWELEKEO WA MAUZO YA SANGARA NJE YA NCHI .1996-2006

Mwaka Uzito

Ke

Thamani Ushuru

T.shT.sh us$

r996

t997

1998

1999

2000

2001

2002

2003

2004

2005

2006

20,296,t24.4

23,0'75,904.6

36,386,241.0

23,157,461.9

30,831,841.0

31 ,385,651.5

24,888,81 1.0

31,560,981.4

30,312,898.3

53,675,413.7

39.472,977.1

19,338,404,278;7

33,1 25,889,87 1 .5

43,258,023,811.9

37,554,505,909.0

36,40t,237 ,005.8

6'1 ,1'79,219,502.2

'72,028,O8't ,135.2

r03,854,5 17,039.8

82,356,866,789.0

148,785,948,008.6

156,160,190,326.6

52,277,681.3

54,821,414.1

65,'727,795.0

5r,992,152.5

45,903,212.8

17,212,250;7

76,314,520.4

102,314,'745;7

76,261,406.4

129,r84,492.6

126.829,665.7

t,185,728,96t.9

t,981,549,609.2

2,595,481,43r.8

2,257,832,543.O

2,184,070,656.4

4,O22,462,279.7

6,t22,922,418.2

5,t'7 t,324,343.0

8,419,301,9'70.4

5.491.786.878.8

JUMLA 345,644,366.4 800.042.949.678.2 858,899,937. I 39.438.461.092.4
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ST]RAYA 13

MADINI
Ukuaji wa Sekta

210. Mwaka 2006, sekta ya madini ilikua kwa asilimia 16.4, ikilinganishwa na ukuaji wa
asilimia 15.7 mwaka 2005. Mchango wa sekta ya madini katika Pato la Taifa uliongezekahadi
asilimia 3.8, ikilinganishwa na asilimia 3.5 mwaka 2005. Thamani ya mauzo ya madini nje
ilikuwa dola za Marekani 823.9 milioni, ikilinganishwa na dola za Marekani i27.5 mllioni
mwaka 2005, sawa na ongezeko la asilimia 15.8. Hii imetokana hasa na ongezeko la bei ya
dhahabu katika soko ya dunia.

Utafutaji Madini
2ll. Mwaka 2006, leseni 265 za utafutaji na uchimbaji wa madini nchini zilitolewa,
ikilinganishwa na leseni 944 mwaka 2005 , kati ya hizo, leseni 246 zilikuwa za fiafiitaji na 19
za uchimbaji.

UCHIMBAJI NA AUZ,AJI MADINI

Almasi

212. Mwaka2006,karatizaalmasi 2'T2,204zilizalishwa,ikilinganishwanakarati 219,639.48
mwaka 2005, sawa na ongezeko la asilimia 23.9. Ongezeko hili lilitokana na mahitaji makubwa
ya almasi ndogondogo kwa matumizi ya viwandani. Aidha, thamani ya mauzo ya almasi nje
ilikuwa dolazaMarekani2l.g milioni, ikilinganishwanadolazaMarekani 22.4mllionimwaka
2005, sawa na upungufu wa asilimia 8.2.

Dhahabu

213. Mwaka2006, uzalishaji wa dhahabu ulikuwa kilo 39,750, ikilinganishwa na kilo 52,236
mwaka 2005, sawa na upungufu wa asilimia 23.9. Tofauli hiyo ilitokana na kupungua kwa
kiasi cha dhahabu katika miamba iliyochimbwa. Hata hivyo, thamani ya manzo ya dhahabu
nje ilikuwa dola za Marekani 173.2 mllioni, ikilinganishwa na dola zaMarekani 655.5 milioni
mwaka 2005, sawa na ongezeko la asilimia 18.0. Ongezeko hili lilitokana na kuongezeka kwa
bei ya dhahabu katika soko la dunia.

Vito vya Thamani

214. Mwaka 2006, kllo 2,493,211 za vito vya thamani zllizalishwa, ikilinganishwa na kilo
1,936,618 mwaka 2005, sawa na ongezeko la asilimia 28.7. Aidha, thamani yamavzo ya vito
r'ya thamani nje ilikuwa dola za Marekani 10.23 milioni, ikilinganishwa na dola za Marekani
40.5 milioni mwaka 2005, sawa na upungufu wa asilimia 74.7. tJpungtfu huo ulitokana na
kushuka kwa bei zabaadhiya vito katika soko.

Makaa ya Mawe

215. Mwaka2006, uzalishaji wa makaa ya mawe ulikuwa tani 17,940 ikilinganishwa na tani
74,800 mwaka 2005, sawa na upungufu wa asilimia 76.0. Upungufu huu ulitokana na uchaka\u
wa mitambo ya Kampuni ya Makaa ya Mawe ya Kiwira.
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ST]RAYA 14

VIWANDA NA BIASHARA

Ukuaji wa Sekta

216. Mwaka2006, sekta ya viwanda ilikua kwa asilimia 8.6, ikilinganishwa na asilimia 9.0
mwaka 2005. Kupungua huko kwa ukuaji wa sekta ya viwanda kulitokana na kupanda kwa
gharama za umeme na mafuta ya kuendeshea mitambo na usafirishaji ambalyo vilichangia
pia kuongezeka kwa gharama za uzalishaji katika sekta ya viwanda. Aidha, mchango wake
katika Pato la Taifa uliongezeka hadi asilimia 9.2,ikilinganishwa na asilimia 9.0 mwaka 2005.

Kuongezeka kwa mchango wa sekta katika Pato la Taifa ulichangiwa na kuongezeka kwa
uzalishaji wa bidhaa kama vile saruji, vinywaji, mabati, nondo, vyombo/vifaa vya plastiki na

nguo.

217. Mwa/r.a 2006, Mamlaka ya Kusimamia Programu ya Ukanda wa KuzalishaBidhaa za

Kuuza\e (EPZA) iliundwa. Aidha, maeneo yaliyopendekezwa kwa utekelezaji wa programu
hiyo yapo katika mikoa ya Dar es Salaam, Pwani, Mwanza, Arusha, Kilimanjaro, Morogoro,
Lindi, Ruvuma, Kigoma, Tanga, Mtwara, Mara na Kagera.

218. Katika mwaka 2006, Serikali iliendelea kutekeleza Sera ya Kuimarisha na Kuendeleza

Viwanda Vidogo Vidogo na Biashara (SME Policy), ikiwa ni pamoja na kuwapa uwezo

wajasiriamali. Serikali kwa kupitia Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo Vidogo (SIDO),
ilitoa mafunzo kwa wajasiriamali 5,478 na wakufunzi 184. Aidha, Shirika lilitoa mikopo
yenye thamani ya sh. 2.506 bilioni kwa vikundi rya wajasiriamali mbalimbali.

Gharama za Uzalishaji

219. Mwaka 2006, gharama za uzalishaji katika sekta ya viwanda zilikuwa sh. 2,177,611

milioni ikilinganishwa na sh. I,957,'157 milioni mwaka 2005, sawa na ongezeko la asilimia
11.2. Ongezeko hili lilisababishwa hasa na kupanda kwa gharama za umeme na mafuta ya
kuendeshea mitambo na usafirishaji. Aidha, miundombinu hafifu hasa reli na barabara

ziliendelea kuchangia kupanda kwa gharama zaluzalishaji.

Uzalishaji katika baadhi ya Viwanda Nchini

220. Mwaka2006, uzalishaji wa bati uliongezeka kutoka tani29,137 mwaka 2005, hadi tani
29,898, sawa na ongezeko la asilimia 0.54. Uzalishaji wa rangi uliongezeka kutoka lita 16,608

milioni mwaka 2005, hadi lita 18,402 milioni mwaka 2006, sawa na ongezeko la asilimia
13.0. Uzalishaji wa chuma na bidhaa za chvmauliongezeka kutoka tani 41,299 mwaka 2005,

hadi tani 44,482 mwaka 2006, sawa na ongezeko la asilimia 7 .7. Uzalishaji wa Aluminiamu
uliongezeka kutoka tani 183 mwaka 2005, hadi tani 185 mwaka 2006, sawa na ongezeko la

asilimia 1 .0. Uzalishaji wa saruji uliongezeka kutoka Iani 1,37 5 milioni mwaka 2005, hadi tani
1,422 mllioni mwaka 2006, sawa na ongezeko la asilimia 3.4.

22I. Mwaka 2006, uzalishaji wa nguo ulifikia mita za mraba 108,461 milioni, kutoka mita
zamraba 102,532 milioni mwaka 2005, sawa na ongezeko la asilimia 5.7. Aidha, uzalishaji
wa kamba zakatani ulikuwa tani 5,854, ikilinganishwa na tani 5,943 mwaka 2005, sawa na

upungufu wa asilimia 1.5. Uzalishaji wa nyaru za uvuvi ulipungua hadi tani 124 mwaka2006
ikilinganishwa na tani 274 mwaka 2005, sawa na upungufu ya asilimia 54.7.

r39
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222. Mwaka 2006, uzalishaji wa unga wa ngano ulikuwa tani 421,973, ikilinganishwa na
tani 368,019 mwaka 2005, sawa na ongezeko la asilimia 14.6.IJzalishaji wa biskuti na tambi
ulikuwatani l0,565mwaka2006ikilinganishwanatanil0,gl2mwaka2005,sawanaupungufu
wa asilimia 3.2.Uzalishaji wa sukari ulipungua kutoka tani268,l72 mwaka 2005, hadi kufikia
tani 164,773 mwaka 2006, sawa na asilimia 39.0. Upungufu wa uzalishaji wa sukari ulitokana
na ukame ulioathiri kilimo cha miwa.

223. Mwaka 2006, uzalishaji wa bia ulikuwa lita za njazo 274,953,000 ikilinganishwa na
lita 216,604,000 mwaka 2005, sawa na ongezeko la asilimia 26.9. Uzalishaji wa kibuku
ulikuwa lita 11,559,000 mwaka 2006, ikilinganishwa nalita 11,106,000 mwaka 2005, sawa
na ongezeko la asilimia 4.0. Uzalishaji wa Konyagi ulifikia lita 4,982,000 mwaka 2006,
ikilinganishwa nalita 4,489,000 mwaka 2005, sawa na ongezeko la asilimia 11.0. Mwaka
2006,sigara4,800,000milioni zllizalishwa,ikilinganishwanasigaru4,445,000milionimwaka
2005, sawa na ongezeko la asilimia 8.0.

Biashara ya Ndani

224. Mwaka2006, sekta ya biashara ya jumla na rejareja na mahoteli ilikua kwa asilimia 8.4
ikilinganishwa ukuaji wa asilimia 8.2 mwaka 2005. Aidha, mchango wa sekta hii katika Pato
la Taifa ulikuwa asilimia 17.5 ikilinganishwa asilimia 17.2 mwaka 2005.

225 . Mwaka 2006, usaj ili wa maj ina ya biashar a, alama zabiashara na hataza ulionekana kama
inavyooneshwa kwenye jedwali hapa chini. Mwaka 2006, Wakala wa Usajili wa Makampuni
(BRELA) walikusanya sh.123,441,600 ikilinganishwa na sh. 116,119,300 mwaka 2005.

Jedwali 14.1: Usajili wa Biashara

Chanzo: Wakala wa Usajili wa Makampuni

Maonyesho ya Biashara ya Kimataifa ya Dar-Es-Salaam

226. Karlka mwaka 2006, washiriki wa Maonyesho ya Biashara ya Kimataifa ya Dar es
Salaam walikuwa 1,548, ikilinganishwa na2,559 mwaka 2005. Mgawanyiko wa washiriki hao
ni kama inavyoonyeshwa katika Jedwali Na. 14.2 hapa chini..

Jedwali: 14.2: Washiriki wa Maonyesho ya Biashara ya Kimataila ya Dar es Salaam

Waonyeshaji 2000 2001 2002 2003 2004 2005 2006
wawaKtttsnt wa Kiserikali toka
nta 13 14 11 10 14 7 15

Nchi zilizoshiriki 28 30 JJ 22 28 18 25

Makampuni toka nje ya nchi 300 315 331 350 365 254 108

Washiriki wa Ndani 1.145 1,250 1,405 1,500 1,780 2,300 1,400

Jumla 1,486 1,609 1,780 1,882 2,187 2,559 1,548
Chanzo: Bodi ya Biashara ya Nje

140



HALI YA UCHUMI WA TAIFA KATIKA MWAKA 2006

MATUMIZI YA SARUJI NCHINI
Jedwali Na. 58

Mwaka 
I 

Kutoka Nje

r974
1975

r976
r977
1978
lgt9
1980

198 I
t982
1983

t984
1985

1986

r987
1988

1989

1990

1991
1992
1993
1994
t995
1996
1991

1998

1999
2000
2007
2002
2003
2004
2005
2006*

64613
57043
58460
54185
73242
48375

30555

49325
2754r
42428
16895

ttr34r
42028
1383

9016
2145
2544
2800
3080
3600
3160
4000
1309

2804
14388

1 1418

7281
56395

149079
r66446
125007

t20200
9t.25r

-4.1

36.4

28.5

-0.1

3.9

9.4
6.3

-5.8

.0

35.5

5.3

-5.1

8.7

-7.3

15.8

1.5

12.6t3

9.9

-0.6

11.5

26.0
15.9

3.8

6.3
4.0

Chanzo: Ofisi ya Taifa Takwimu
* Takwimu zaawali

t4r

UuzaJl nJe UtengenezaJl

30

0
1861

4r39
22714
7976

11110

7751
16010

20639
18974
16424
6558
I1146
65765
29035

131469

67766
63065

102282

53706
72092

10481 1

100165

50718
29091

30497

535t7
31203
34396
31655

40430
98

296400
266000
243639
246500
250065

29889r
30581 1

389953

33353r
246919
368644
315957

434898
49826r
590927

59479r
663900

r022580
611388
748850
686200
739156
125755
621159
777620
832602
833092
900430

1026082
rt86434
1280851

1375222
r,421,460

360983

323043
300238

297146
300593

339290
325256
43t527
345062
268708
36656s
470874
470368
488498
534238
567901
534975
951614
6t7403
650168

617272
671064
622253

523798
741290
8t4923
809882
903308

1 137958

1318484

1368203
r454992

10.5

-7.r
-1.0
1.2

t2.9

20.0
22.r
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SIJRA YA 15

UJENZI NA MAENDELBO YAARDHI

Ujenzi

221. Katlka mwaka 2006, sekta ya:ujenzi ilikua kwa asilimia 10.0, ikilinganishwa na ukuaji
wa asilimia 10.3 mwaka 2005. Ukuaji huu uliendelea kuchangiwa na matengenezo na ukarabati
wa barabara na madaraja, ujenzi wa nyumba za kuishi, uendelezaji wa ardhi na ujenzi wa
majengo ya shule za msingi na sekondari. Mchango wa sekta hii katika Pato la Taifa ulikuwa
asilimia 5.8, ikilinganishwa na asilimia 5.6 mwaka 2005.

228. Katlka mwaka 2006, matengenezo ya kawaida yabarubara kuu ya kilometa 9,934.3 na
madaraja l,ll7 yallkamilishwa, ikilinganishwa na kilometa 5,968.4 na madarqa 906 mwaka
2005. Pia, barabara za mlkoa zenye urefu wa kilometa 17,198.4 zllifanyiwa matengenezo,
ikilingalishwa na kilometa 10,062 mwaka 2005.

Mtandao wa Barabara

229. Katlka mwaka 2006, jumla ya kilometa 4,613.5 zabarabarakuu zilikuwa na hali nzuri,
ikilinganishwa na kilometa 5,646.1mwaka 2005, sawa na upungufu wa asimilia 18.3. Kilometa
3,603 .4 zilikuwa na hali ya wastani, ikilinganishwa na kilomet a 3,178.1 mwaka 2005. Aidha,
kilometa 2,051.8 zilikuwa na hali mbaya ikilinganishwa na kilometa 1,724.1 mwaka 2005,
sawa na upungu.fir wa asilimia 82.0

230. Mwaka 2006, barabara za mikoa zenye urefu wa kilometa 7,034.4 zilikuwa na hali
nzuri, ikilinganishwa na kilometa 9,118.4 mwaka 2005, sawa na upungufu wa asllimia 22.9.
Kilometa 7,553.7 zilikuwa na hali ya wastani ikilinganishwa na 6,436.9 mwaka 2005. Aidha,
kilometa 4,387.8 zilikuwa na hali mbaya ikilinganishwa na kilometa 4,760.6 mwaka 2005,
sawa na uboreshaji wa asilimia 35.6.

Jedwali Na: L5.1. Hali ya Mtandao wa Barabara hadi Desemba2006

Aina ya Barabara flali nzuri
km

Hali va
wastdni

Hali
Mbava

Jumla ya km za aina
vq lrqrq|".qrq

Barabara Kuu

Lami 2.837.48 r,213.27 203.52 4254.3

Zrsizo naLami 1.776.07 2,390.16 I,848.31 6014.5

Jumla ndogo 4,613.55 3,603.4 2,051.83 10,268.8

Barabara za Mikoa

Lami 271.78 45.84 9.82 327.45

Zrsrzo naLami 6,762.67 7,507.87 4,378.04 18,629.94

Jumla ndogo 7,034.4s 7,553.71 4,387.8 18,957.39

Jumla Kuu 11,648.00 10,838.62 6,439.69 28.891.72

Chanzo: W izar a ya Miundombinu
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Makandarasi

231. Mwaka 2006, Bodi ya Makandarasi ilisajili makandarasi 4,432 lkilinganishwa na

makandarasi 3,958 mwaka2005, sawa na ongezeko la asilimia l2.0.Katiyahao,122 walikuwa
wageni na waliobaki ni wazalendo. Aidha, kati ya makandarasi waliosajiliwa, 3,478 ni wa

madarajaya sita na saba. Tangu utaratibu wa kusajili makandarasi uanze mwaka 1,999, jumla

ya makandarasi 8,396 walisajiliwa hadi mwaka 2006, ikilinganishwa na makandarasi 7,688

mwaka 2005.

Uratibu wa Kazi za Makandarasi

232. Mwaka2006, Bodi iliendesha kozi 45 zakuwajengea uwezo wa kiutendaji makandarasi

wazalendo katika mikoa y aTanzaniaBara. Jumla ya makandarasi I ,61 5 walinufaika na mafunzo

hayo tangu yalipoanza mwaka 2001.

233. Mwaka2006,Bodi ilikagua miradi yaujenzi 1,096. Aidha, makandarasi 205 walifutiwa
usajili kutokana na kutozingatia sheria na kanuni za usajili.

234. Mwaka 2006, Bodi ilikagua jumla ya miradi 1096, kati ya miradi hiyo asilimia 62

haikupatikana na makosa na asilimia 38 ilipatikana na mapungufu mbalimbali nyakiwemo

kutokutumia Makandarasi waliosajiliwa, kutozingatia usalama kazini. Aidha,makandarasi 205

walifutiwa usajili kutokana na kutozingatia sheria na kanuni za usajili.

Jedwali Na 15.2: Miradi lliyokaguliwa katiya mwaka 200:t-2006 Pamoja na Makosa Yaliyopatikana

Mapungufu

l.lr.li vr Mefrr Asilimiq vq mqfr

2003 2004 2005 2006 2003 2004 2005 2006

Miradi
iliyokaguliwa 615 759 785 1096

Hakuna
Mkandarasi

41 59 73 t27 6 8 9 9

Upungufu wa vifaa
vya kinga 82 105 132 t51 l2 t4 16.8 11.6

Hakuna Banso t] 2l 47 45 2.5 3 6 4

Hakuna uzio 7 J 6 4 I 0.4 0.8 0.36

Kazi zaidiya
daraja

4 2 1l 39 0.5 0.3 t.4 3.5

Kuzuia
wafanyakazi

0 2 2 0 0 0.3 0.25 0

Hakusaiili mradi 89 8

Hakuna Rejista ya
Ajali 37 0 4.1 0

Hakuna Makosa 346 540 418 674 51 71 61 39

Zenye Makosa 329 219 307 422 49 29 39 39
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Bodi ya Wabunifu Majengo na Wakadiriaji Majenzi
235. Mwaka2006, Bodi ilisajili Wabunifu Majengo wapya 16 na WakadiriajiMajenzi wapya
l3 ambapo walivuka lengo la kusajili wataalamu 20kwaasilimia 45. Hadi mwaka 2006, Bodi
ilisajili Wabunifu Majengo na Wakadiriaji Majenzi 355 sawa ongezeko la wataalamu 28,
ikilinganishwa na mwaka 2005. Aidha, Bodi iliwasajili wataalamu wenye sifazakati 38, sawa
na ongezeko la wataalamu 33, ikilinganisha na mwaka 2005.
236. Mwaka 2006, Bodi ilisajili Makampuni ya ubunifu Majengo 13 na Makampuni ya
Ukadiriaji Majenzi 3. Hadi 2006, makampuni 153 yalisajiliwa, 10 kati ya hayo yakiwa ni
makampuni ya kigeni. Usajili uliruka lengo la kusajili makampuni ya kitaalamu 145 kwa
asilimia 6, sawa na ongezeko la aslimia 11.6 ikilinganishwa na mwaka 2005.

Ukaguzi wa Sehemu zaMajenzi
237. Mwaka 2006, Bodi ilitembelea mikoa l8 ya Tanzania Bara na kukagua sehemu za
majenzi 389. Mikoa iliyotembelewa na idadi ya miradi yaulenzi katika mabano ni pamoja na
Dar es Salaam (162), Rukwa (minne), ruvuma (saba), rringa (23),Mwanza (57),Kagera (12),
Mara (14) na Shinyanga (mitatu). Aidha, mikoa mingine iliyokaguliwa ni pamoja na Dodoma
(tisa), Morogoro (10), Lindi (mitatu), Mtwara (ll), pwani (sita), Tanga (nane), Arusha (2g),
Kilimanjaro (13) na Manyara (miwili). Hadi mwishoni mwa mwaka 2006. Sehemu zamaienzi
2,651 zlllkuwa zimekaguliwa tangu mwaka 1998.

Maendeleo ya Ardhi
238. Mwaka 2006, hali za kumiliki ardhi 5,618 zilisajiliwa na maombi 129 yalikataliwa
ikilinganishwanahati 4,860 zilizosajiliwa na maombi 119 yaliyokataliwa mwaka 2005. Aidha,
mpango wa kutoa hatiza kimila ili kuwawezesha wananchi kupata miliki za viwanja mijini na
vijijini uliendelea kutekelezwa ambapo vijiji 508 vilipata r,yeti vya ardhi na wananchi binafsi
1,600 walipatahati za kimila.

239. Mwaka 2006, Serikali iliendelea kuboresha uhifadhi wa kumbukumbu. za ardhi. Jumla
ya taatifa za viwanja 311,020 kutoka halmashauri zote nchini na kumbukumbu za wamiliki
wa viwanja katika miji ya Mwanza, Arusha, Moshi, Morogoro na Mbeya ziliainishwa na
kuingizwa kwenye mtandao mpana wa kompyuta. Aidha, jumla ya mashauri 2,698 yakesi za
ardhi na nyumba yalisikilizwa, ikilinganishwa na mashauri2,560 mwaka 2005.

240. Mwaka2006, ramani za msingi 37 katlkaKanda yaZiwazllitengenezwa katika uwiano
wa 1:5,000 na katika Miji ya Shinyanga na Musoma zllitengenezwa kwa uwiano wa 1:2,500.
Vile vile, jumla ya viwanja 20,173 na mashamba 706 vilipimwa nchi nzima. Mradi wa Kupima
Viwanja 20,000 Jijini Dar es salaam uliendelea kutekelezwa na viwanja 5,622 vilipimwa na
kukamilika katika maeneo ya Gezaulole,A4wongozo, Kibada na Kinyerezi. Pia, Mradi wa
Kupima Viwanja ulianza kutekelezwa katika mikoa yaMwanza, Morogoro na Mbeya. Aidha,
ukaguzi wa mipaka ya kimataifa ulifanyika kati ya Tan zanianaKenya pamoja na kufyeka mkuza
kwenye mpaka waTanzania na Uganda. Mpaka katiyaTanzania na Malawi ulishughulikiwa
kwa kudhibiti mto Songwe.

Maendeleo ya Makazi
241. Mwaka 2006, Kitengo cha Mikopo ya
kiliidhinisha mikopo 677 yenye thamani ya
yenye thamani ya sh.1.3 bilioni mwaka 2005.

Ujenzi wa Nyumba kwa Watumishi wa Umma
sh. 1.7 bilioni, ikilinganishwa na mikopo 313
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Aina

Daraja

I II III IV V VI VII JumIa

V'laz wag Jum

Majengo 24 31 55 I2 q 66 224 zz-) 1283 1872

Maienzi l1 20 31 11 20 49 1aA 39s 1014 t744

Umeme 7 8 l5 2 2 t9 58 28 259 383

Mitambo 5 J 8 1 5 9 4 35 63

Makandarasi
0 39 39 39

I il III

Waz wag Jum Waz wag Jum Waz wag Jum
Makandaras
maalrrmrr

42 2l 63 JI 0 31 237 t, 237 33r

Jumla 4432
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242. Katlka kusimamia matumizi bora ya ardhi, Tume ya Ardhi iliwezesha halimashauri za

Kisarawe, Chunya, Lindi, Nachingwea, Njombe, Mbarali, Makete, Kilosa, Kilolo na Iringa
na vijiji 100 katika mikoa ya Mbeya, Iringa, Dodoma, Singida, Morogoro, Pwani na Lindi
kuandaa mipango bora ya matumizi ya ardhi.

243. Mwaka 2006, Shirika la Nyumba la Taifa liliendelea na ujenzi wa nyumba 117 kwa
makadirio ya gharama ya sh. 7.3 bilioni, kwa ajili ya makazi kwa mikoa ya Dar es salaam

(Boko nyumba 23, Mbezi Beach nyumba 3, Mbweni J.K.T nyumba 63), Arusha (Kijenge

nyumba moja na Mwandamo nyumba 3) na Dodoma (Mpwapwa Road) nyumba 24. Kati ya

nyumba hizo, nyumba 3 zilikamilika sawa na asilimia 2.6 ya idadi ya nyumba zllizopangwa
kujengwa na 66 ziliendelea kujengwa kwa gharama ya sh. 2.1 bilioni.

244. Mwaka 2006, Shirika kwa kushirikiana na wadau wengine walijenga majengo 25 ya

biashara, ikilinganishwa na majengo 24 mwaka 2005. Kati yahayo, majengo 21 yalijengwa na

wabia kwa gharamaya sh. 53.2 bilioni na majengo manne yalijengwa na Shirika kwa gharama

ya sh. 19.5 bilioni.

Jedwari Na. 28. Makandarasi Waliosajiliwa kwa Taaluma Mbalimbali mpaka Desemba2006

Waz. Wazalendo, Wag. Wageni, Jum: Jumla
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ST]RAYA 16

MAWASILIANO NA UCHUKU ZI
Ukuaji wa Sekta
245. Sekta ya mawasiliano na uchukuzi ilikua kwa asilimia 7.5 mwaka 2006, ikilinganishwa
na ukuaji wa asilimia 6.4 mwaka 2005. Ongezeko la ukuaji limetokana na kuongezeka kwa
uwekezaji katika huduma za mawasiliano, hususan simu za mikononi. Sehemu kubwa ya
mafanikio haya yamechangiwa na uwekezajiwa sekta binafsi. Mwaka 2006,mchango wa sekta
ya mawasiliano na uchukuzikatika Pato la Taifa ulikuwa ni asilimia 5.4. sawa na iliwokuwa
mwaka 2005.

UCHUKUZI

Usafiri wa Barabara

246. Katlka mwaka 2006, Serikali iliendelea kuimarisha usafiri kwa njia ya barabara kuu,
batabara za mikoa na za vtlijini ambazo zinatoa mchango mkubwa katika kuchochea ukuaji
wa sekta nyingine za kiuchumi na kijamii. Uchukuzi wa mizigo kupitia barabara ni zaidi ya
asilimia T0yamizigo yote inayosafirishwa. Kati ya hiyo, asilimia64nimizigo ya nchi jirani;
wakati abiria wanaosafiri kwa njiayabarabarani zaidi ya asilimia 90.

247. Mwaka2006, kulikuwa naajalizabarabaranilT,6TT, ikilinganishwanaajali 16,388
mwaka 2005, sawana ongezeko la asilimia7 .3.Ongezeko hilo lilitokananamatatizombalimbali
yakiwemo udhaifu katika udhibiti wa utoaji huduma, kupanda kwa gharama za uendeshaji na
miundo mbinu hafifu katika baadhi ya maeneo ya nchi. Ili kukabilian anamaratizohayo Serikali
kwa kupitia Mamlaka ya Udhibiti wa Uchukuzi wa nchi Kavu na Majini (SUMATRA)liimarisha
huduma kwa kufungua ofisi za kanda ili ziweze kutoa huduma kwa ufanisi.

Usafiri waAbiria Mijini
248. Mwaka2006, idadi ya mabasi ya abiia iliongezeka kwa baadhi ya miji mikuu ya mikoa.
Katika jiji la Dar es Salaam, mabasi ya abiria yaliongezeka na kufikia 8,972 kutoka 7,000
mwaka 2005, sawa na ongezeko la asilimia 28.2. Ongezeko hilo lilitokana na kuongezeka kwa
mahitaji ya huduma zamabasikatika jiji na ushindani wa watoa huduma kutoka sekta binafsi.
Kwa miji mingi ya mikoani, magai yaliendelea kuongezeka. Mfano, Arusha yaliongezeka
kutoka mabasi 837 mwaka 2005 hadi 892 mwaka 2006. Mji waMwanza,mabasi yaliongezeka
kutoka 886 mwaka 2005 hadi 892 mwaka 2006. Hali ya idadi ya mabasi mijini ni kama inavyo
onyeshwa kwenye Jedwali Na. 16. 1 .
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Jedwali Na 16.1: Idadi ya Mabasi ya Abiria Mijini

Miji Idadi Ya Mabasi
2003 2004 200s 2006

Dodoma 150 110 220 t54
Arusha 1.1 18 r045 831 892

Moshi 220 720 143 170

Lindi J 11 18 l)

Tansa 120 t69 136 105

Morogoro 3t2 300 300 400

Pwani 130 143 t45
Dar es Salaam 5.801 6.600 7,000 8912

Mtwara 35 29 l4 28

Songea 52 76 78 tlr
Irinsa 97 113 r54 160

Mbeya J)f 475 544 420

Sinsida 9 t7 t4
Tabora 15 37 44 l6
Kiqoma 66 472 501 538

Bukoba t9 2l 10 t6
Musoma 49 47 48 48

Mwanza 660 776 886 892

Manvara 47 59 61

Rukwa t3 3Z +J 20
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Chanzo: Ofisi ya Takwimu ya Taifa

Usafiri wa Reli

Shiriku la Reli Tanzunia

249 . Mwaka 2006, Shirika la Reli Tanzania lilisafirisha mizigo tani 7'7 5 ,281, ikilinganishwa
na tani 1,169,000 mwaka 2005, sawa na upungufu wa asilimia 33.7 .Katiyahizo,Iani 173,516

ilikuwa ya nchi jirani za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Rwanda, Burundi na Uganda.

Vile vile, Shirika lilisafirisha jumlayaabiria594,089, ikilinganishwanaabiria6T4,029 mwaka

2005, sawa na upungufu wa asilimia 11.9. Upungufu huu, ulitokana na treni ya abiiakuanzia
safari zake Dodoma badala ya Dar es Salaam kama ilivyokuwa hapo awali. Aidha, Shirika

lilipata Sh. 46.2 bilioni, ikilinganishwa na Sh. 62.4bllioni mwaka 2005, sawa na upungufu wa

asilimia 26.0.

Mamlaka ya Reli ya Tanzaniu na Zambia

250. Mwaka2006,MamlakayaReliyaTanzanianaZambiailisafirishamizigoyatani60l,229
ikilinganishwa na tani 632,478 mwaka 2005, sawa na upungufu wa asilimia 4.9. Mamlaka

ilisafirisha jumla ya abiria 889,740 ikilinganishwa na abiia 933,439 mwaka 2005, sawa na

upungufu wa asilimia 4.7.Hatahivyo, mapato ya Mamlaka yalikuwa dolazaMarekani 33.64
milioni ikilinganishwa na dola za Marekani 30.4 milioni mwaka 2005.

Usafiri waAnga

251. Mwaka 2006, safari za anga ziliongezeka na kufikia 25,078 kutoka 23,788 mwaka
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2005, sawa na ongezeko la asilimia 5.4. Idadi ya abiiawa ndani na nje iliongezekanakufikia
2,450,523 ikilinganishwa na abiria 2,162,538 mwaka 2005, sawa na ongezeko la asilimia
13.3. Aidha, Mamlaka ya Uthibiti wa Usalama wa Anga Nchini ilitoa jumla ya leseni 41 kwa
makampuni 30 ya ndani na 11 ya nje.

Kampuni ya Ndege Tanzania

252. Mwaka2006, Kampuni ya ndege Tanzaniailiendelea kuhudumia vituo nane ambavyo ni
Dar es salaam, Zanzibar, Kilimanjaro, Mwanza, Mtwara, Johannesburg, Entebbe naHahaya.
Mwaka 2006, Kampuni ilisafirisha abiria 224,445 ikilinganishwa na abiria 261,104 mwaka
2005, sawa na upungufu wa asilimia 16.3. Upungufu huo ulitokana na kutoelewana kwa wana
hisa, kulikoifanya Serikali mwishoni mwaka 2006 kununuahisazilizokuwaza Shirika laNdeee
laAfrika ya Kusini ndani ya Kampuni, hivyo kumiliki Kampuni hii kwa asilimia mia moja

253. Mwaka2006, Kampuni ilishindwa kuongeza kiwango cha ndege kuondoka kwa wakati
kwa kuwa na wastani wa asilimia 80 ikilineanishwa na asilimia 86 mwaka 2005.

Usafiri wa Majini

Uchukuzi Baharini

254. Mwaka 2006, Bandari ya Dar es Salaam ilihudumia shehena ya tani 6,320 milioni,
ikilinganishwanatani4,30T milionizilizohudumiwamwaka2005, sawa na ongezeko la asilimia
46.7 .Mchanganuowashehenailiyohudumiwaunaonyeshakuwa kontena273,l28 zilihudumiwa
na Kitengo cha Kontena chini ya mwendeshaji binafsi mwaka 2006, ikilinganishwa na kontena
256,923 mwaka 2005, sawa na ongezeko la asilimia 5.9. Katika kipindi cha mwaka 2006 meli
4,154 zillhtdumiwa ikilinganishwa na meli 3,895 mwaka 2005, sawa na ongezeko la asilimia
6.7. Aidha, abiria waliohudumiwa katika bandari yaDar es Salaam walikuwa 664,000 mwaka
2006, ikilinganishwa na abiria 1,072,000 mwaka 2005.

255. Mwaka2006, Bandari ya Tanga ilihudumia meli 281 zenye shehenayatani 519,000
ikilinganishwa na meli 2I5 zenye shehena yatani 289,000 mwaka 2005. Aidha, bandari ya
Mtwara ilihudumia meli 110 zenye shehenayatani 153,000 mwaka 2006, ikilinganishwa na
meli 107 zenye shehenayatani60,500 mwaka 2005. Abiria 9,400 walihudumiwa mwaka2006
ikilinganishw a na abiria 28,000 mwaka 2005.

Usafiri katika Maziwa

256. Katlkamwaka2006,tani2}l,604zamizigozilisafirishwaikilinganishwanatani2l3,35g
mwaka 2005, sawa na upungufu wa asilimia 5.5. Kampuni ya Huduma za Meli ilisafirishaabiia
543,359 mwaka 2006 ikilinganisha na 477,520 mwaka 2005, sawa na ongezeko la asilimia
13.8. Aidha, Kampuni iliweza kupata mapato ya Sh. 8.1 bilioni kutokana na usafirirshaji wa
abiria na mizigo kwa mwaka 2006.

Jedwali Na.16.2 Utendaji wa Kampuni ya Huduma za Meli (2002-2006)

Ilfendqii 2006 2005 2004 2003 2002

Abiria 543.359 477.520 483.619 347.564 363.rrl
Mizigo 201,604 2r3.358 167,r7'7 t43,751 141,022

Chanzo: Kampuni ya Huduma za Meli
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Kampuni ya Meli ya China na Tanzania (SINOTASIIIP)

257. Mwaka 2006, meli za kampuni ya SINOTASHIP zilifanya safari 22 ikilinganishwa
na safari 21 mwaka 2005. Safari haziktongezeka sana kutokana na kuuzwa kwa meli moja
katika robo ya nne ya mwaka 2006. Aidha, jumla ya tani 240,244 za shehena zilisafirishwa
ikilinganishwanatani 216,149 mwaka 2005, sawa na ongezeko la 11.1.

25 8. Mwak a 2006,mapato ya Kampuni yalikuwa dola za Marekani 8,800,022 ikilinganishwa
na dola za Marekani 12,185,717, sawa na upungufu wa asilimia 27.8. Upungufu huu ulitokana
na kuongezeka kwa gharama za uendeshaji wa meli hususan bei ya mafuta na gharama za

matengenezo yamara kwa mara kwa meli za Kampuni.

Huduma za Mawasiliano

Shbika la Posta

259. KaIlka mwaka 2006,barua 16.0 milioni zilitumwa na kusambazwa kupitia mtandao wa

Posta ndani ya nchi ikilinganishwa na barua 17.7 milioni zllizoturnwa mwaka 2005, sawa na

upungufu wa asilimia 5.7 . Barua7.2 milioni zilitumwa nje ya nchi, ikilinganishwanabarua7 .9

milioni zilizotumwamwaka 2005, sawa na upungufu wa asilimia 8.9. Kukua kwa teknolojia ya

mawasiliano na upashanaji habari kumechangia katika upungufu huo.

260. Mwaka2006,jumlayavifirushivilivyotumwanchinivilikuwa2T,023,ikilinganishwana
44,409 mwaka 2005, sawa na upungufu wa asilimia 39.2.HaIahivyo, vifurushi vililyotumwa
njeyanchiviliongezeka kutokavifurushi 6,6l2mwaka2005hadi8,326 mwaka2006 sawana

ongezeko la asilimia 25.9.

261. Mwaka2006,baruazllizosajiliwaposta (rejesta) zilizotumwanchini zilikuwa 839,577,

ikilinganishwa na rejesta 428,497 mwaka 2005, sawa na ongezeko la asilimia 95.9; wakati,

rejesta zllizotumwanje ya nchi zilikuwa 49,231mwaka 2006 ikilinganishwa na rejesta 60,356

mwaka 2005, sawa na upungufu wa asilimia 18.4. Hawala za Posta zilizotumwa zilipungua
kutoka 212,129 mwaka 2005, hadi 192,773 mwaka 2006, sawa na upungufu wa asilimia 9.1.

262. Mwaka 2006, nyaraka na vipeto lya haraka vilivyosarnbazrva ndani ya nchi vilkuwa29l,69l
ikilinganishwa na267,571mwaka 2005, sawa na ongezeko la asilimia 9.0. Hata hivyo, nyaraka na

vipeto vya kimataifa viliptrngua kutoka 25,699 mwaka 2005, hadi 20,856 mwaka 2006.

263. Mwaka 2006, utumaji fedha kwa njia ya haraka uliongezeka kutoka 337,408 mwaka

2005 hadi 402,314 mwaka 2006, sawa na ongezeko la asilimia 19.2. Aidha, utumaji wataarifa
zaharaka ulipungua kutoka maagizo 19,667 mwaka 2005 hadi 19,022 mwaka 2006, sawa na

upungufu wa asilimia 3.3.

Huduma za Simu

Mumlaka ya Mawasiliuno Tunzunia (TCRA)

264. Mwaka 2006, wateja wa simu walifikia 6,240,270 ikilinganishwa na wateja 4,046,270

mwaka 2005, sawa na ongezeko la asilimia 54.4. Ongezeko hili limetokana na kuongezeka kwa

uwekezaji wa makampuni ya simu za mkononi.
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Jedwali Na.l6.3: Idadi ya Wateja wa Sirnu 2002-2006

Kampuni Idadi va Wateia
2002 2003 2004 200s 2006

ZANTEL 3s,000 68,000 85.000 303.000 355,993
MobiteVTiso 190.000 20r,000 258.000 363.841 760.874

Vodacom (T) Ltd. 430,000 700,000 955.749 I,380,018 2,975,580

Celtel (T) Ltd. 150.000 320,000 450,000 2,302,4r'l 2,t48,336

Jumla 80s.000 1.298.000 r.663.749 4.046.270 6.240.783

Kampuniya Simu Tanzuniu (TTCL)
265. Mwaka 2006, Kampuni ya Simu Tanzania ilikuwa na wateja waliounganishwa katika
huduma ya "fixed * wireless voice" wapatao 159,543 ikilinganinishwa na l5L,j16 mwaka
2005, sawa na ongezeko la asilimia 4.4. Aidha, idadi ya wateja wa huduma za"daIa" (wireless
data + broadband) iliongezeka kutoka wateja 926 mwezi Februari 2006, hadi 5,569 mwezi
Desemba 2006, sawa na ongezeko la asilimia 501.4.
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ST]RAYA 17

TEKNOLOJIA YA HABARI NA MAWASILIANO

266. Katlka mwaka 2006, Serikali iliendelea kuboresha, kuratibu, na kusimamia Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (TEKNOHAMA) nchini. Aidha, Serikali iliendelea kuratibu utekelezaji
wa makubaliano ya kitaifa na kimataifa kuhusu uendelezaji wa TEKNOHAMA.

Mkongo wa Taifa wa Teknolojia ya Habari na Mawasiliano

267. Tanzania bado inaendelea kutumia mkongo wa mawasiliano ambao umejengwa kwa
njia za "micro-wave". lJwezo wa mkongo huo haukidhi mahitaji ya watumiaji na gharama
ya mahtmizi yake ni kubwa. Katika mwaka 2006, Serikali iliendelea na taratibu za kujenga
mkongo unaotumia vigae vya glasi (optic fibre) mbao gharama za kuujenga na gharama za
matumizi yake ni nafuu. Mkongo huu utaunganisha makao makuu ya wilaya zote zaTanzania
Bara. Aidha, Serikali iliendelea kufanya mazungvmzo na wadau mbalimbali ili kubaini na
kukubaliana na wadau hao kuhusu usimamizi wa mkongo wataifapindi utakapokamilika.

Matumizi ya Wavuti na Anwani Pepe

Matumizi ya Wavuti

268. Katika mwaka 2006, makampuni 30 yalikuwa yakitoa huduma zawavrtti, ikilinganishwa
na23 mwaka 2005, sawa ongezeko la asilimia 30.4. Hudumazawatuti ziliendelea kurahisisha
mawasiliano ya ndani na nje ya nchi. Hata hivyo, gharama za huduma za mawasiliano ya
wavuti ziliendelea kuwa juu ikilinganishwa na nchi nyingine kutokana na kukosekana kwa
miundombinu.

269. ldadi ya tovuti zilizosajiliwa iliongezeka kutoka 309 mwaka 2005 hadi 400 mwaka 2006
ikiwa ni sawa na ongezeko la asilimia 29.5. Ongezeko la idadi ya tovuti limeendelea kutoa
fursa kwa wananchi wanaowezakutumia teknolojia ya mawasiliano kupata habari zakljamli.

Jedwali Na. 17.L: Idadi ya Watoa huduma za Wavuti na Tovuti zilizosajiliwa 2001-2006

Mwaka Watoa Huduma za Wavuti Tovuti
Idadi Onsezeko (7o\ Idadi Onpezeko (Vo)

2001 l7 70
2002 20 17.65 90 28.51
2003 22 10.00 98 8.89
2004 z) 4.55 113 15.31
2005 z) 309 t73.45
2006 30 30.43 400 29.45

Chanzo: Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA).

Anwani Pepe

270. Mwaka 2006, utaratibu wa kusajili anwani pepe zinazotttmia jina la nchi yetu (.tz cc
TLD) kama ulivyoanzishwa na Mamlaka ya Mawaslliano Tanzania mwaka 2005, umekuwa
ukiendelea kutumika. Taasisi isiyo ya KiSerikali iitwayo Tanzania National Information Center
(tzNIC) ilizinduliwa Mei 2006. Makazi ya taasisi hiyo yapo jijini Dar es Salaam ambayo
jukumu lake kubwa ni kugawa na kusajili anwani pepe kwa watumiaji.
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Radio na Televisheni

27I . Katikamwaka 2006, Serikali iliendelea kuimarisha mfumo wa utoaji leseni zattangazaji
ya vituo vya utangazaji vya kijamii wenye lengo la kufikisha huduma hizo vijijini na

kuwawezesha wananchi walio wengi kupata taaifa mbalimbali. Hadi mwaka 2006, kulikuwa
na vituo 47 vya redio na vituo 29 lya televisheni nchini, idadi hiyo ni sawa na ongezeko la
asilimia 42.4 kwa vituo rya radio na asilimia 93.3 kwa vituo vya Televisheni, ikilinganishwa
na vituo vilivyosajiliwa mwaka 2005. Jedwali 17 .2linaonyesha leseni zilizotolewa kwa vituo
vya radio na televisheni.

Jedwali Na. 17.2: Leseni zilizotolewa kwa Vituo vya Radio na Televisheni, 1995 - 2006

Chanzo: Mamlaka ya Mawasiliano Tarzania (TCRA).
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Mwaka Radio Televisheni

ldadi ()naczcko (4n\ Idadi f|noozekn (4n\
995 5 4

996 8 60.0 A

991 8 4

998 9 12.5 6 50.0

999 12 JJ.3 9 50.0

2U00 l6 JJ.J t3 44.4

2001 22 J t.) l3

2002 z1 22. I l5 15.4

2003 29 7.4 l5
2004 '33 13.8 l5
2005 33 15

2006 47 42.4 29 93.3
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ST]RA YA 18

NISHATI

Mfumo wa Nishati

272. Nishati ni nyenzo muhimu katika kukuza uchumi na kupambana na umasikini. Hata
hivyo takwimu zinaonyesha kuwa Watanzania wapatao asilimia 90 wanategemea nishati
itokanayo namazao ya misitu kama vile kuni na mkaa, nishati hii huchangia katika uharibifu
wamazingira. Serikali iliendelea kuhamasisha uendelezajiwa matumizi ya nishati mbadala na
jadidifu. Lengo ni kuhakikisha upatikanaji na usambazaji wa teknolojia muafaka ili ziweze
kutumika kuleta maendeleo kwa wananchi.

Umeme

273. Mwaka 2006, umeme uliotengenezwa katika gridi ya Taifa ulikuwa saa za Gigawati
1,453.77, ikilinganishwa na saa za Gigawati 1,787.42 uliotengenezwa mwaka 2005, sawa na
upungufu wa asilimia 18.7. Upungufu huo ulisababishwa na ukame ulioathiri utengenezaji wa
umeme katika mitambo iliyopo Mtera na Kidatu.

274. Mwaka2006, umeme uliotengenezwa kutoka vyanzo vingine uliongezeka kutoka saa
za Gigawati 1271.00 mwaka 2005, hadi saa za Gigawati 2045.20, sawa na asilimia 60.9.
Yyanzo hiryo ni pamoja na Uganda, IPTL, Kiwira Coal Mine, GTS Songas, Kilombero Ilovo,
Zambia, na TANWAT. Hata hivyo, katika mwaka 2006,uwezo wa Taifa kutengeneza umeme
katika grid uliendelea kuwa ni Megawati 680.42.

275. Mwaka 2006,mauzo ya umeme kwa watumiaji mbalimbali yalikuwa nisaazaGigawati
2,668, ikilinganishwanasaazaGigawati 2,604 mwaka2005, sawa na ongezeko la asilimia 0.99.
Mwaka 2006, matumizi ya umeme majumbani yalipungua kutoka saa za Gigawati 900 hadi
871. Upungufu huo ulitokana na wadaiwa sugu kukatiwa umeme na kupungua kwa uzalishaji
wa umeme. Mwaka 2006, matumizi ya umeme katika biashara na viwanda yalikuwa ni saa za
Gigawati 1,593, ikilinganishwa na saa za Gigawati 1,519, sawa na ongezeko la asilimia 4.8.
Matumizi ya umeme Zanzlbar mwaka 2006 yalikuwa ni saa za Gigawati 204, ikllinganishwa
na saa za Gigawati I 85 mwaka 2005, sawa na ongezeko la asilimia 10.2. Aidha, mwaka 2006
umeme uliopotea ulikuwa ni saa za Gigawati 830.17, ikilinganishwa na saa za Gigawati 544
mwaka 2005. Upoter,.u huo ulitokana nawizi na uchakar,u wa miundombinu.

Nishati Mmbadala

276. Maeneo yanayopewa kipaumbele katika nishati mbadala yanajumuisha nishati ya jua;
upepo; maporomoko ya maji; na tungamotaka.
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Petroli

277 . Mwaka2006,bei ya mafuta ya petroli kwenye soko la dunia iliendelea kupanda na hivyo

kuathiri bei zabidhaa za mafuta katika soko la ndani. Mwaka 2006, wastani wa bei ya mafuta

ya petroli katika soko la dunia ulikuwa dola za Marekani 68.4 kwa pipa, ikilinganishwa na

wastani dola za Marekani 53.5 mwaka 2005. Aidha, katika mwaka 2006 wastani wabei za

bidha za mafuta katika vituo mbalimbali ulikuwa sh. 7294 kwa lita ya petroli, sh.1,288 kwa

litayadizelinash.g44.3kwalitayamafutayataa,ikilinganishwanawastaniwash. 1,078.3,

sh. 1028.3 na sh. 893.3 mwaka 2005, kwa mtiririko huo. Kupanda kwa bei ya bei zamafuta

kulitokana na kupanda kwa bei katika soko la dunia, gharama za usafirishaji na kuendelea

kushuka kwa thamani ya shilingi yaTanzania.
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UWEZO WA MITAMBOYA UMEME NA KIASI CHA UMEME ULIOIENGENEZWA KWA VITUO

Chanzo: Shirika la Umeme Tmzania (TANESCO)
MW Megawatt
GWH Gigawau-Hour (Saa za cigawaft) = Million KWH* Takwimuzamuda

# kma vile Uganda, TANWAT, Zmbia, GTS Songas, IPTL, Kiwira, na Kilombero_Ilovo

168

KITUO
2tx 106

wezo

MW

u[o@nge-
nezwa

Jwezo

M\A

ulotenge-
nezwa
GWH MW

uI0Lenge
nezwa
(twH

uwezo unoenge-
nezwa

uwezo ulotenge-
nezwa
GWH

Kidatu (Morogoro)
Mtera
Hale (Tmga)
Pmgmi falls
New Pmgani
Nyumba ya Mungu (V
Kihansi
Kikuletwa (Moshi)
Tosamaganga (Iringa)
Uwemba

Jumla - Hydrc
Arusha Themal
Ubungo Diesel
Ubungo GTS
Dodoma (Zuzu)
Dodoma town
Mpwapwa
Iringa Tosmaganga
Mbeya Iyunga
Tukuyu Mbeya
Musoma
Mwanza Nyakato
Mwanza south
Shinyanga
Singida
Tabom

Jumla - Themrl

204.C

80.c
21.C

t'7.5
66.0

8.0
180.0

576.;

34.4
120.0

-
13.9

2.6
12.5
0.0

rc.;
201.0

1191.5
479.8

69.'.l

0.0
231.1

25.8
'121.1

27rs.i

0.1

0.2
0.1

0.1

0.0
0.0
0.0

0.i
0.7

204.(
80.(
21.C

t'|.4
66.C

8.C

180.c

576.;

14.4
80.0

13.;

2.6
12.5
0.0

rc.t

I 148.t
531.t

67.4

222.1
35.(

542.9

2545.;

1.5

33.2
1.2

r.i

0.0
0.1
0.0

';
?R6

204.(
80.(
2t.(
t'7.:
66.(

8.(
180.{

s76.i

34.4
80.c

'7.4

B.;

2.6
t2.s
0.0

rc.;
161.0

'118.1

236.3
58.6

21o.9
28.7

758.0

2010.;

I 1.8
101.3

6.1

5.;

0.1
3.3
0.0

9.;
13'7.1

204.(
80.(
21.(

68.i
8.(

r80.c

561.;

14.4

'7.4

B.;

2.6
12.5
0.0

rc.;

683.3
233.2
5l.l

t'70.6
23.2

616.6

1778.0

TRANSFERRI
1.7

0.;

0.0
0.9
0.0

2.;
9.4

| 2o4.o

| 80.0
| 21.0

l*o| ,,33

I

| *t.o

34.;

io'o 
t?)

13.9

2.6
12.5
0.0

rc.;
81.0

| 488.r

I e6.r
62.(

266.3
)12

500.8

-

14363

4.i
iAs

6.2

1.1

o.;
0.0

4.;
t6.9

2721 2541 't31 47'7 b42.1 1453

MATAWIMENGINE
Bukoba
Musoma
Mwanza
Shinyanga
Singida
Tabora
Dodoma
Chamwino
Arusha
Babati (Ansha)
Kiabakari
Kigoma
Kilwa /Masoko
Kondoa
Ubungo (D'Salaam)
Lindi
Mafia
Mpwapwa
Nachingwea
Mtwtra
Njombe
Njomberuwemba
Songea
Sumbawmga
Mpanda
Mbeya
Tukuyu /\4wakaleli
Tunduma
Ikwiriri
Tunduru
Masasi
Liwale
Ngara
Riharamnlo

2.56
0.0
0.0
0.0
0.0
0.0
0.0
0.0
0.0
0.0
0.0
4.1
1.1

0.0
0.0
2.3
0.8
0.0
0.0
4.8
1.3

0.8
5.7
2-1
1.9
0.0
0.0
0.0
0.8
0.7
4.5
0.8
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0.t
0.(
0.(
0.(
0.(
0.(
0.i
0.c
0.c
0.c

13.9

1.2

0.c
0.c
4.8
2.3
0.0
0.0

10.0
2.6

12.5
0.5
3.3
0.0
0.0
0.0
1.2
1.6

13.4
0.3

2.5(
0.c
0.c
0.c
0.c
o.c
0.c
0.0
0.0
0.0
0.0
4.1
l_l
0.0
0.0
2.3
0.8
0.0
0.0
4.8
1.3
0.8
5.7
2.r
1.9
0.0
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0.8
0.7
4.5
0.8

0.31
0.(
0.(
0.(
0.c
0.c
0.c
0.c
0.c
0.c
0.c

11.9

l-l

0.0
0.0
5.8
2.6
0.0
0.0

t2.2
4.3
2.5

13.5

0.2
3.5
0.0
0.0
0.0
1.4
1.8

14.5
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0.t
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MAUZO YA I]MEME KWA WATUMIAJI MBALIMBALI

(Mi1l KwH)

Mwaka

Tanzania Bara

Zanzlba Jumla Umeme

unaonotea

Jumla ya

Taaza

Mitaani

Matumizi yr

nvumbani Viwandani tensenezwa

974

9'15

976

977

978

979

980

981

982

983

984

985

986

.987

.988

r989

r990

t99l

1992

t993

t994

t995

t996

t997

r998

1999

2000

2001

2002

2003

2004

2005

:006*

5

5

5

5

6

4

o

6

4

4

4

5

5

4

5

5

5

8

11

ll
10

ll
7

3

8

2

2

4

0.1

0.2

0.1

0.03

0.09

75

86

86

93

tt2
131

t5'7

168

778

t15
187

198

234

269

311

330

J)U

460

l(rt)

527

546

660

927

1023

1059

tt26
ttgz
1048

rt20
1058

t162.7

1186.5

871.00

379

395

399

418

470

518

) /-)

51'7

526

485

503

581

629

632

691

753

897

932

866

834

850

8'76

809

635

740

566

61.4

836

823

1 190

1232.3

t312.7
t592.91

0

0

0

0

0

0

0

39

29

29

30

39

42

49

54

64

52

57

52

45

54

84

86

89

104

ll)

105

ln
133

t45
160.9

185.6

204.OO

459

486

490

516

588

653
'738

790

tJt

693
'724

823

910

954

1061

lt52
1304

t457

1435

t4l7
1460

163l

1829

1'.750

191 I
r809

1913

2015

2076.r

2393.2

2556

2684.83

2668

'77

72

99

103

95

100

)9
33

93

163

200

229

236

318

5tl

357

325

366

4t'I
f)l

351

246

193

222

253

516

571
'727

71.4

792

840.s

982.0'.1

9U.O0

536

tJ6

589

619

683

753

797

823

830

856

924

to52
1146

1272

1378

1509

t629
1823

1852

1968

181 1

1877

2022

t972
2164

2325

2484

2742

2790.r

3185.2

3396.s

3666.9

3592

Chanzo: Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO)

NtW Megawatt

GWH Gigawatt-Hour (Saa za Gigawatt) = Million KWH
xTakwimu za awali (Provisional)
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SIJRAYA 19

MAJI

Utangulizi

278. Mwaka2006, utafiti kuhusu uendelezaji na usimamizi wa matumiziyamaji ulifanyika
katika maeneo ya mabonde tisa ambayo ni ZiwaVictoria (33), Rufiji (10), Mito na Vijito ndani
ya nchi (154), Wami Ruvu (174), Pangarri (38), Ziwa Nyasa (4), Mto Ruruma (19), Ziwa
Rukwa (44) na Ziw a Tanganylka (27 ).

279. Mwaka 2006, ukaguzi ulifanyika katika mitambo 8 ya kusafisha maji taka katika
machimbo ya madini; mitambo 87 viwandani na kwenye makazi ya watu; na mitambo 5 ya
Mamlaka zaMaji Mijini ili kuhakikisha kuwa Wanzo rya maji katika mabonde 4 ya Wami
Ruvu; Ziwa Victoria; ZiwaTanganyika; na Mto Pangani havichafuliwi.

280. Mwaka 2006, vibali 99 vya matumizi ya maji vilitolewa. Aidha, maombi ya vibali 4l
kwa matumiziyamaji katika Mto Pangani yalishughulikiwa. Vile vile, Kamisheni ya Pamoja
ya Maji ya Mto Ruwma kati ya Serikali zaTanzania na Msumbiji ilianzishwa kwa lengo la
kuhakikisha rasilimali ya maji katika bonde la Mto Ruruma inaendelezwa.

281. Mwaka2006,sampuli zamajil,2T6kutokavyanzombalimbalivyamfumowamabomba
na visima zilichunguzwa na matokeo ya vipimo yalionyesha maji hayo yalikuwa safi na
salama.

Huduma ya Maji Vijijini
282. Mwaka2006,Kamati zaMajizaVijijini zlliongezekahadill,0TT,kutoka 10,701mwaka
2005. Idadi ya vijiji vyenye mifuko ya maji iliongezeka hadi 10,120 mwaka 2006, kutoka vijiji
10,009 mwaka 2005. Aidha, sh. 1,999,429,759 zllikusanywa na vijiji vyenye mifuko yamaji.

283. Mwaka 2006 visima 429 vilichimbwa ikilinganishwa na 398 mwaka 2005, sawa na
ongezeko asilimia 7 .2. Pia, idadi ya bodi za maji zllizosajiliwa ziliongezeka kutoka 67 mwaka
2005 106, hadi 7 5 mwaka 20061 07 .

Huduma ya Maji Mijini
284. Idadi ya watu waliopata huduma ya maji safi mijini iliongezeka kutoka asilimia 74
mwaka 2005 hadi asilimia 76 mwaka2006.HaIa hivyo, uzalishaji wa maji ulipungua kutoka
mita zaujazo 101,337,870 mwaka 2005, hadi mita 93,306,183.06 mwaka 2006 kutokana na
ukame na mgao wa umeme.

285. Ufungaji mita za maji kwa wateja uliongezeka kutoka asilimia 78 mwaka 2005, hadi
asilimia 80 mwaka 2006, hivyo kupunguza kiwango cha matumiziyamqiambayo hayakuwa
yakijulikana kipimo chake kutoka asilimia 50 mwaka 2005 hadi asilimia 37.5 mwaka 2006.
Ukusanyajiwamaduhulikatikamamlakazamaji lguliongezekakutokash.lg.2bilionimwaka
2005, hadi sh.22.6 bilioni mwaka 2006.
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HUDUMA YA MAJI VIJUINI KWA MWAKA 2006
JedwaliT'l

Na. Mkoa Kamati za
viiiii

Mifuko ya Vrjiji Akiba ya mifuko
vaViiiii

I

L

J

4

5

6

7

8

9

l0

ll
t2

13

l4

l5

16

t7

18

t9

20

Tabora

Iringa

Singida

Morogoro

Lindi

Pwani

Dodoma

Kilimanjaro

Mbeya

Mtwara

Tanga

Mara

Shinyanga

Kagera

Ruvuma

Arusha

Manyara

Rukwa

Mwanza

Kisoma

459

429

359

t2t6

383

417

376

363

525

551

r32

321

3732

381

218

284

244

256

548

217

310

356

351

440

330

4r7

380

319

479

252

6I

388

3632

1946

204

t54

202

r75

522

191

65,016,709

78,618,260

253,739,479

115,507,500

84,570,254

41,127,263

180,332,7t6

232,233,681

59,536,349

45,398,496

48,464,627

62,662,354

207,345,520

43,225,903

35,896,780

163,448,260

45,877,581

10,762,443

54,883,619

45.195.863

Jumla 10.905 tt.4t1 I 1.109 1.873.843.657
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Chanzo:Wizara ya Maji

t74

UZALISHA.II WA MA.II NA MAKUSANYO YA MADUHUL INI MWA
Jedwali 78

Na. Mamlaka za

Maii
Uzalishaii Jumla ya Mahitaii Mapato (Tsh.

I Arusha t3.t82.16f 15.82s.20C 2.917.930,3rr

z Dodoma 6,615,981 7.560.00t 2.478.113.358

J Mbeya 8,339,345 10.583.00r r.476.851.019

4 Morogoro 8.293,50C 11.040.00( 1.8r8.644.621

5 Moshi 1.435.r45 8.487.60( 2.070.591.18(

6 Mwanza 12.6t3.31 19.217,52( 3.408.188.55(

7 Mtwara 1"569.974 4.008.00c 623.867.9rt

8 Tabora 4.57t.19i 8.370,00c r.250.133.45t

9 Iansa 10.454.10t ro,454.r09 2.393.509.654

10 Bukoba r.714.275 2.s69,00c 412.569.39(

11 lrin qa 4.090.391 5.100,00c 856.553.21

t2 Kisoma 4.293.754 9.646.00C 414.329.51t

l3 Sonsea 634.764 2.843.12( 37"t.505.44(

t4 Babati 629.s55 1.043.42( 151.098.31

l5 Lindi 533.35s 1.800.00( r09.993,35i

l6 Musoma 2.903.t58 8.640.00( 540,070,88r

I7 Shinvansa 2.860.015 5.397.00( 7t9.995.33i

18 Sinsida 1.053.06t 2.136.00t 273.955.86:

19 Sumbawansa 1.5 18.5 l: 2.888.00( 20s.207.060.0c

Jumla 93.306.18: 137.607.971 22.559,114.46r



JUMLA VISIMA VILIVYOLICHIMBWA NCHINI MWAKA 2006

Jedwali 79
Na. Mkoa Jumla

I
2
aJ

4

5

6

I

8

9

10

11

12

l3
t4
15

t6
t7

Arusha

Pwani

Dar es Salaam

Dodoma

Iringa

Lindi
Mwanza

Mara

Morogoro

Mtwara

Mbeya

Tabora

Sumbawanga

Shinyanga

Kilimanjaro

Tanga

Singida

5

2I
184

5

11

5

38

2

25

27

10

42

2

J

5

10
a
J

Jumla 398

Chanzo: Wizalra ya Maji
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ST]RAYA 20

ELIMU NAMAFUNZO
Utangulizi:
286. Mwaka 2006, Serikali iliendelea kuboresha elimu ya awali, msingi, sekondari, na
mafunzo, na elimu ya juu. Aidha, mwaka 2006 ulikuwa mwisho wa utekelezaji wa awamu
yakwanza ya Mpango wa Maendeleo wa Elimu ya Msingi (MMEM I). Sanjari na elimu ya
msingi, uandikishaji katika elimu ya awali, sekondari, ualimu na elimu ya juu uliongezeka.Pia,
ushirikishwaji wa wadau mbalimbali wa sekta ya elimu uliimarishwa.

Elimu yaAwali

287. Kiwango cha uandikishaji wa wanafunzi wapya katika ngazihli ya elimu kiliongezeka
kutoka wanafunzi 638,591 mwaka 2005 hadi 669,137 mwaka 2006, sawa na ongezeko la
asilimia 4.6.Katlka ongezeko hili, wasichana walikuwa 17,723 na wavulana walikuwa 12,823.
Mwaka 2006, walimu wa shule zaawaliwaliongezeka hadi l4,sgl,ikilinganishwa nawalimu
1 1,148 mwaka 2005, sawa na ongezeko la asllimia 23 .6.

288. Mwaka2006, uwiano wa mwalimu nawanafmzi katika ngazihiiya elimu ulikuwa 1:48
kwa shule za Serikali wakati kwa shule zilizosajiliwaambazo si za Serikali uwiano ulikuwa
l:l5.Pia,kiwangochajumlachauandikishaji kiliongezekakwaasilimia0.gnakufikiaasilimia
30.0 mwaka 2006 kutoka asilimia 29.I ya mwaka 2005. Kiwango halisi cha uandikishaji
kiliongezeka kwa asilimia 2.8 kutoka asilimia 25.7 mwaka 2005 hadi asilimia 28.5 mwaka
2006.

289. Matatizo yaliyojitokezakatlkangazihli ya elimu ni upungufu wa waalimu wenye sifa,
madarasa, vitendea kazi na nyenzo za lcttjifunzia. Hata hivyo, Serikali iliendelea kuboresha
ngazihii ya elimu.

Elimu ya Msingi

290. Kutokana na utekelezaji wa awamu yakwanzaya Mpango wa Maendeleo wa Elimu ya
Msingi (MMEM I) iliyoisha mwishoni mwa mwaka 2006, uandikishaji wa watoto wenye umri
wa kwenda shule, idadi ya shule na madarasa yaliboreshwa.

29I. Idadi ya shule za msingi iliongezeka kutoka 14,257 mwaka 2005, hadi 14,700 mwaka
2006. Shule za Serikali zlliongezeka kutoka 14,053 mwaka 2005, hadi 14,440 mwaka 2006.
Wanafunzi waliongezeka hadi7,959,884 mwaka 2006, kutoka 7.541,208 mwaka 2005. sawa
na ongezeko la asilimia 5.3. Kati ya hao, wasichana walikuwa 3,908,208, sawa na asilimia 49.1
na warulana walikuwa 4,051,676, sawa na asilimia 50.9. Kiwango cha uandikishaji darasa la
kwanza kilishuka kwa asilimia 2.8 kutoka wanafunzi 1,348,437 mwaka 2}l5,hadiwanafunzi
1,316,727 mwaka 2006. Sababu kubwa ya kushuka kwa kiwango cha uandikishaji ni kutokana
na kupungua kwa watoto wenye umri wa kwenda shule.

292. Kiwango cha jumla cha uandikishaji wa wanafunzi kiliongezekakwaasilimia 2.8 kutoka
asilimia 109.9 mwaka 2005 hadi asilimia 112.7 mwaka 2006. Kiwango halisi cha uandikishaji
wa wanafunzi pia kimeongezeka kwa asilimia 1.3 kutoka asilimia 94.8 mwaka 2005 hadi
96.1 mwaka 2006. Wastani wa uwiano wa mwalimu na wanafunzi umeboreka kiasi na kufikia
l:52 mwaka 2006 kutoka 1:56 mwaka 2005. Kiwango cha kukatisha masomo mwaka 2006
kiliendelea kubaki kuwa asilimia3.4,kama ilivyokuwa mwaka 2005.
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Elimu ya Sekondari

293. Mwaka2006,jumla ya shule za sekondari ilikuwa 2,289.Katiyahizo, shule za Serikali
zilikuwa 1,690 ambazo ziliongezeka kutoka 1,202 mwaka 2005.Idadi ya wanafunzi katika
shule za sekondari za Serikali (kidato cha I hadi cha VI) iliongezeka h adi 67 5,672 mwaka 2006,
kutoka 524,325 mwaka 2005. Kati ya hao, wasichana walikuwa 317,544, sawa na asilimia
47.0 na wavulana walikuwa 358,128, sawa na asilimia 53.0 ambapo mwaka 2005, wasichana
walikuwa 244,571, sawa na asilimia 46.6,na walulana walikuwa 279.754. sawa na asilimia
53.4.

294. Kutokana na utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Elimu ya Sekondari (MMES)
idadi ya wanafunziwaliojiunga kidato cha kwanzamwaka2006 iliongezeka. Wanafunziwapya
243,399 walijiunga kidato chakwanza mwaka 2006 ikilinganishwa na 180,239 mwaka 2005,
sawa na ongezeko la asilimia 25.9.

295. Uwianokatiyamwalimunawanafunziulikuwal:2gmwaka2006ikilinganishwanal:22
mwaka 2005. Sababu ya kuongezekakwauwiano ilitokana na ongezeko kubwa lawanafunzi
lisilo sanjari na ongezeko la waalimu. Kiwango cha jumla cha uandikishaji wanafunzi wa kidato
cha kwanza hadi cha nne kwa mwaka 2006 kiliongezekahadi asilimia 20.2,lkilinganishwa na
asilimia 15.9 mwaka 2005. Kiwango halisi cha uandikishaji kidato chakwanza hadi cha nne
kiliongezeka kutoka asilimia 10.3 mwaka 2005, hadi 13.4 mwaka 2006. Kwa kidato cha tano
hadi cha sita, kiwango cha jumla cha uandikishaji kiliongezekana kufikia asilimia 3.2 mwaka
2006 kutoka asilimia 2.4 mwaka 2005; halikadhalika, kiwango halisi cha uandikishaji kwa
kidato cha tano hadi cha sita kilioneezeka kutoka asilimia 0.6 mwaka 2005. hadi asilimia 1.0

mwaka 2006.

Elimu ya Ualimu

296. Idadiyawanafinzi katika vyuo vya ualimu vya Serikali iliongezeka kutoka wanafunzi
24,563 mwaka 2005, hadi 26,681mwaka 2006. Kati yahao, wanawake walikuwa 11,759 na
wanaume 12,804 mwaka 2005 na wanawake walikuwa 12,608 na wanaume 14,073 mwaka
2006. Mwaka2006, wanafunzi wa ualimu wa stashahada waliongezeka kutoka 6,282 mwaka
2005, hadi 7,4lI.Wanafunzi wa ualimu daraja"A" walipungua kutoka 16,758 mwaka 2005,
hadi 11,609 mwaka 2006.Hata hivyo, walimu wanafi)nzi waliongezeka kutoka 1,523 mwaka
2005 hadi 7.661 mwaka 2006. Uwiano wa mwalimu na wanafunzi katika wuo wa ualimu
ulikuwa l:24 mwaka 2006 sawa na iliwokuwa mwaka 2005.

297. Idadiyawanafunzi katika vyuo \T/a elimu ya ualimu visivyo vya Serikali iliongezeka na

kufikia 2,740 mwaka2006 kutoka 2,133 mwaka2005. Kati ya hao, wanawake walikuwa 1,583

na wanaume walikuwa 1,157, ikilinganishwa na wanawake 1,197 na wanaume 964 mwaka
200s.

Ufundi Stadi

298. Idadi yawanafunzi katika \rJruo vya ufirndi stadi wa kozi ndefu ilipungua kutoka 7,790
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mwaka 2005, hadi 7,512 mwaka 2006. Mwaka 2006, wanafunzi wanawake walikuwa 1,720,

na wanaume 5,192 lkllinganishwa na wanafunzi wanawake l,'797 na wanaume 5,993 mwaka
2005. Wanafunzi wanawake 4,123 na wanaume 5,823 walihudhuria mafunzo ya kozi fupi
mwaka 2006, ikilinganishwa nawanafunzi wanawake 4,163 nawanaume 5,839 mwaka2005.

Ufundi na Elimu ya Juu

299. Idadiyawanafunzi katika vyuo \ya ufundi vya Serikali iliongezeka kutoka wanafunzi
2,242 mwaka 2004105 hadi 2,466 mwaka 2005106. Uwiano kati ya mwalimu na wanafunzi
katika vyuo hivi ulikuwa 1:09 mwaka 2005 na 1:11 mwaka 2006.

3 00. Idadi ya wanafunzi katika lyuo vikuu vya umma iliongezeka na kufikia wan afurzi 3 5,606
mwaka 2005106 kutoka 34,113 mwaka 2004105.Idadi ya wanafunzi wa kike ilipungua kutoka
11,329 mwaka 2004105 hadi 11,110 mwaka 2005106.Idadi ya wanafunzi katika vyuo vikuu
binafsi pia iliongezeka kutoka 3,554 mwaka 2004105 hadi wanafunzi 5,275 mwaka 2005106.
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MUHTASARI WA TAKWIMU ZA ELIMU

.ledwali Na.83 :::: =:;= ii:

Idadi ya Shule 1 1488 11594 12152 12815 13533 14053 14440

Idadiyawalimulol244|032291|2109i146601197.13132409148607
Wmafunzi dtrasa la I (000) '.79 1139 1628 14'76 1361 1338 1303

Wmafunzi drasa IaVII (000) 53g 470 521 5l'1 532 515 690

wmafmzi wote (00o) 4316 4839 5960 6532 '7042 '147'1 7880

SHULE ZA MSINGI ZA BINAFSI
Idadi ya shule

Idadi ya walimu
wanafmzi duasa la I
Wanafunzi daasa la VII
Wmafunzi wote

SIITJLE ZA SEKONDARI ZA SERIKALI
Idadi ya Shule
Idadi yaWalimu
Wmafunzi kidato cha I
Wmafmzi kidato cha IV
Wmafunzi kidato chaV
Wmafmzi kidato chavl
Wanafunzi vidato vyote

SHULE ZA SEKONDARI ZA BINAFSI
Idadi ya Shule
Idadi ya Walimu
Wanafunzi kidato cha I
Wmafunzi kidato cha IV
Wmafunzi kidato cha V
Wmafunzi kidato chavl
Wmatunzi vidato vyote ( I- VI)

ELIMUYAWALIMU
Idadi yaVyuo
Idadi ya vyuo vya serikali
Idadi ya vyuo vya binafsi
Idadi yaWalimu
Idadi ya Wmafmzi kwa vyuo vya serikali

Idadi ya Wmafunzi kwa vYuo Binafsi

Idadi yaWmafunzi

ELIMUYAUFUNDI
Idadi ya Vyuo
Idadi ya Walimu
Idadi yaWmafuzi

VYUO VIKW NCHINI
Wmafmzi wa Thuania
Mwaka wa kwuza
Mwaka wa mwisho
Miaka yote - Jumla
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1220 3946 5465

379 1619 2642
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6869 10418 13399
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25456 29i88 2904s 3s853 36385 4(485 42584

6654 7rg8 7711 '7780 8353 9710 18211
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149762 165800 187343 200720 264888 355188 490492

4O9 425 434 483 543 599

6309 6681 6503 '1434 7341 7407

36305 41593 46891 48'152 45n6 46968

)waz 20681 21650 u476 29248 29'796

5892 6418 6430 884? 9183 9569

5116 5534 4859 6229 7046 7956

123899 138875 144721 16'1711 169137 185180

45 52 53

34 34 31

il i8 22

947 1009 939

30892 24015 19084

1',159 2209 2'140

32651 262',24 21824
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4l
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r5561
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48 4r
41 34

7'7
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1827'7 27700
533 790

18810 28490

2000/01 z(r,UW 200u03 2003t04 20&u0s 200s/06 2006107

A44443
198 191 164 251 - 16S
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11444

2000/01
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1600
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2001102
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1',t866

1256

2002103
5952
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18466
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2003104
8070
4027
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Idadi ya walimu

Chruo: Wizra ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi

- Takwimu hzikuPatikma
* Takwimu za wmafunzi wa SUA hazikujumuishwa
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SIJRAYA 21

{F'YA

Utangulizi

301' Mwaka 2006, Serikali ikishirikiana na wadau mbalimbali, iliendelea kuboresha na
kuimarisha utoaji wa huduma za afya. Juhudi ziliwekwa katika kudhibiti magonjwa ya
milipuko, kwa kuielimisha jamii kujikinga na maradhi.

302' Katika kuimarisha mapambano dhidi ya magonjwa, msisitizo uliwekwa katika udhibiti
wa magonjwa ya kuambukiza ya malaria, kifua kikuu na UKIMWI. Vifo ,uya wanawake
kutokana nauzazi vilipungua hadi vifo 578 kwa wanawake 100,000 mwaka 2004105.

Vituo vya Kutolea Huduma vaAfya
303' Mwaka2006'vituovyakutoleahudumazaafyaviliongezekakufikia5,3Tg,\ikilinganishwa
na 5,284 mwaka 2005, sawa na ongezeko la asilimia t.S. fati ya hir,yo, Serikali ilikuwa na
hospitali 87, vituo vya afya 331 na zahanati 3,038 na mashirika yu .r--u hospitali nane, vituovya afya l0 na zahanati 145. Sekta binafsi na mashirika ya kujitolea hospitali 124, vituo vya
afya I40, na zahanati | ,499.

Elimu yaAfya kwa Wananchi
304' Katika mwaka 2006 Kitengo cha Hudum a za Afya Mazingira kilianzisha Mpango waUboreshaji Afya na Usafi wa Mazingira katika vijiji viiano katika mikoa ya rringa, Mtwara,
Mara, RukwanaDat es Salaam. Lengo la mpango huu ni kuzihamasisha halmashauri kuweza
kuandaa na kutekeleza mipango ya afya 

^u)ingiru 
toka ngazi za vijiji,kata na wilaya. Aidha,

mashindano ya afya na usafi wa mazingira yaliendelea tai"it<a ngazi zote.Miongozo minne yaudhibiti salama wa taka za hospitali iliandaliwa, ambayo ni; mwongo zo waKitaifa wa Seraya udhibiti Taka zitokanaz,o \a Huduma za Afya; Mwongozo wa Kitaifa wa viwango vyaKutolea huduma za Afya; Mpango wa Usimamizi wa Shughuli za Udhibiti Taka za hospitali,
na Mwongozo wa Kufundisha wafany akazi waAfya juu ya udhibiti bora wa taka zitokanazo
na nuouma va atva.

305' Katika kudhibiti milipuko ya magonjwa na uingiaji wa bidhaa za ainambalimbali kamavile vyakula, kemikali, kibailojia, mionzi, madawa n.k, vituo vya a$za mipakani viliongezeka
krrtoka vituo 28 mwaka 2004 kufikia 42 mwaka2006 sawa na ongezeko la asilimia 50. Aidha,mwongozo wa kutoa elimu ya afya kwa wasafiri na jamii inayoirnguka maeneo ya bandari,viwanja vya ndege na mipakani uliandaliwa.

Afya ya Uzazina Mtoto
306' Mwaka 2006, huduma maalum kwa wanawak e wajawazirona watoto wenye umri chiniya miaka mitano ziliendelea kutolewa nchi nzimabila malipo katika vihro vyote vya kutoleahuduma vya Serikali. Huduma hizo ni kwa wanawak e wajiwazito. huduma za kujifungua nabaada ya kujifungua, chanjo, matibabu kwa watoto wenye umri chini ya miaka mitano nauzazi wa mpango' Aidha, Mpango wa kupunguza vifo vya wanawak e wajawazitona watotowachanga 2006 - 2010 uliandaliwa.
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Chakula na Lishe

301 . Katika mwaka 2006, Taasisi ya Chakula na Lishe kwa kushirikiana na wakufunzi
451 katika wilaya 23 zinazozalisha chumvi hapa nchini, walitoa mafunzo yahusuyo tatizo la
upungufu wa madini joto mwilini, uzuiaji wa tatizo na namna ya kuchanganya chumvi na
madini joto kwa kutumia pampu rahisi za mkono. Mafunzo hayo yalitolewa kwa wazalishaji
chumvi wadogo wadogo wapatao 3,791. Sambamba na mafunzo hayo, pampu za mkono 5,000
zllisambazwa pamoja na kilo 5,000 za madini joto.

308. Aidha taasisi kwa kushirikianana halmashauri zawllaya iliendelea na huduma ya kutoa
matone ya Vitamin A na dawa za minyoo kwa watoto wenye umri kati yamiezi sita na miaka
mitano. Katika zoezila utoaji matone ya Vitamin A lililofanyika kitaifa mwezi Juni, 2006,
watoto 6,121,819 ambao ni asilimia 95 ya walengwa, walipata matone ya Vitamini A. Wakati
huo huo, watoto 5,265,576 ambao ni sawa na asilimia 92 yawalengwa wote, walipatiwa dawa
za minyoo.

Mfuko waAfya ya Jamii

309. Uhamasishaji na utoaji wa mafunzo juu ya mfuko wa afya ya jamii ulifanyika katika
wilaya 92 zaTanzaniaBara. Aidha, halmashauri 12 zimezindua Mfuko huo na kati ya hizo 34
zilikusanya fedha za michango ya wanachama na kulipwa tele kwa tele. Mwaka 2006, sh. 400
milioni zllichangwa na kaya katika halmashauri 16 zihzowasilisha madai yao ya tele kwa tele,
ikilinganishwa na sh. 300 milioni zllizochangwa mwaka 2005, ikiwa sawa na ongezeko la
asilimia 33.

Huduma za Ustawi wa Jamii
310. Katika mwaka 2006, mwongozowakitaifa wa uanzishaji na uendeshaji makao ya watoto
yatima na walio katika mazingira hatarishi uliandaliwa. Mwongozo huu unatoa vigezo vya
utoaji huduma kwa watoto hao. Aidha mafunzo ya kuwatambua watoto yatima na wenye
ulemavu yametolewa kwa halmashauri 38 na vituo 14 vya kuhudumia watoto vimesajiliwa
na vinahudumia watoto 600. Jumla ya vituo vyote ni 486 na vinahudumia jumla ya watoto
20.829.
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Jedwali Na.85 A
WALIOFAULU MAFUNZO YA AFYA

67890123456

Wafamasia (PH) 16 19 20 18 tt tg t4 21 20 49 45
Wauguzi
Nursing and Midwifery
Adv.Diploma in Midwifery
Adv.Diploma in Public Health
Advanced Mental Health
Advanced Opthalmic Nursing
Adv. Theatre Management
Advanced Paedatric Nursing
Advanced Nurse Tutor
Nursing Diploma
Certificate Midwives
Certificate for Trained Nurses
Certificate in Public Health
Allied Health
Assistant Medical OfFrcer
Assistant Dental Offi cer
AMO Opthalamology
AMO Radiology
AMO Anaethesiology
Health Officers
Assistant Health Officers
Health Records Technicians
Clinical officers (Medical Assist.)
Assist. Clinical Officers
Dental Therapists (Dental AssisD
Certif . Laboratory Technicians
Health Officers - Vector Control
Phsiotherapists
Diploma in Radiology
Ceftificate in Radiology
Orthopaedic Technicians
Phamaceutical Assistants
Optomefty Technicians
Laboratory Assistant
Dental Laboratory Technologist
Dematovenereology
Pharmaceutical Technology

24276

a1

20
13
1a

l1
a/

125 2t9
386 383
542 508
61 69

tz-
8-
1a

t<

204 345
304 409
425 493
102 131

103

14

5

l3
11

l
l3
9

t4
l0
12

25

288
415
534
219

68
t-l

16

554

21

113

l0
13

7

18

9
25

'l

40
20521

4-
-9514
-9-12
-8315
- t< _ ?<

403 360 454 391
408 515 429 498
522 469 560 508
197 222 184 156

)\ )\

38 39
170
t40

-15
-15
-16
_25
536 513
s06 452
557 4'73

2t9 460

ll1

-

ll0 '74 108
-127
446
4-4
-16

59 81 83
140 131 42
1'7 l8 20
249 434 486
340 215 233
24 22 21
19 78 103
'7_o
987
7810
il1412
8 11 7
t9 14 14
1l -1 

7

118 165 248 152 129'?::'t:
1l
56

50
l5

495

2',7

99

2-4-5I
78 81 85 - 55 .73

1542-6060
15 13 18 16 15 15
528 640 643 635 453 t264

0
t6 19 21 26 22 2.1

108 115 110 66 8'7 78
-10-10612
91312121220
9-1816
18 16 20 18 18 18
11 - 8 11
18 t6 20 18 21 33t: ,? t: tr_ 8l ';l4

14

18

20

4
l3
't2

t4Advanced Diploma Medical Laborar

Chanzo : Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii* Ni pamoja na madaktari wa meno
- Takwimuhazikupatikana
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MATUMIZIYA VYOMBO VYA AFYA

IDADIYAWAGONJWA

Jedwali Na. 86

1985

1986

1987

1988

1989

1990

199r

1992

1993

t994

49357

5212r

55040

57580

60790

64006

66818

69753

72688

75623

Wagonjwa wa Nje

Zahatati

67706

69873

72109

75100

78160

81208

8368 l
86229

88777

91325

678592s

9530361

10003245

101 12305

10321654

13697988

17218371

19695356

22935688

23552460

24900276

26979135.58

r83',16

19938

21633

23700

25600

27500

29405

31442

33479

35516

545921

927606

1052326

1134242

t242354

r874346

2511624

3258520

36596rs

3't58027

3973085

4304787.391

r995

t996

1997

1998

1999

2000

2001

2002

2003

2004

2005

2006

355483

604023

'71t222

750465

812891

989101

tl6'7139

1328395

r491909

r532028

1619700

1754924.949

Chanzo: Wizara yaAfya na Ustawi wa Jamii

* Jumla ya waliolazwa Hospitali,Zahanati na Vituo vya Afya Vijijini

- Takwimuhazikupatikana
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ST]RAYA 22

MAENDELEO YA JAMII

Elimu na Mafunzo

31 1. Vyuo vya mafunzo ya maendeleo ya jamii huendesha mafunzo katika ngazi za cheti na

stashahada. Mwaka 2006 wanafunzi 383 walihitimu mafunzo yalutaalamu wa maendeleo ya
jamii katika ngaziya cheti. Kati yahao,248 walikuwa wanawake na 135 wanaume, sawa na

ongezeko la asilimia 6.2 ikilinganishwa na wahitimu 226. Kati ya hao, wanawake walikuwa
128 na wanaume 98 mwaka 2005.

312. Katika ngazi ya stashahada, wataalam 298 wa maendeleo ya jamii walihitimu; kati yao,

200 walikuwa wanawake na 98 wanaume, sawa na ongezeko la asilimia 366 ikilinganishwa na

wahitimu 64kari yao, wanawake 39 na wanaume 25 mwaka2005.

3 I 3 . Mwaka 2006, vyuo vya naendeleo ya wananchi vilitoa mafunzo katika nyanj a mbalimbali

kwa wananchi25,486, kati yao 11,637 rvalikuwa wanawake, na 13,849 wanaume.

Uwezeshaji kiuchumi kwa wanawake

314. Katika mwaka 2006, Serikali ikishirikiana na Mashirika Yasiyo ya KiSerikali ilikuwa
ikiendesha mafunzo ya ujasiriamali kwa wanawake. Wanawake 500 walifundishwa elimu ya

ujasiriamali ili waweze kuanzisha miradi midogo midogo na ya kati. Vile vile wanawake

190 waliwezeshwa kushiriki katika maonyesho ya Kibiashara ya Kimataifa Dar es Salaam,

ikilinganishwa na wanawake 127 mwaka2005, sawa na ongezeko la asilimia 49.6.

Maendeleo ya Mtoto

315. Kufikia mwaka 2006, Serikali kwa kushirikiana na Shirika laKazi Duniani na Mashirika
yasiyo ya KiSerikali iliwaondoa watoto 16,314 kutoka katika ajira mbaya ya watoto kati ya

watoto 5'7,731ambao tayari walishallingiza katika ajira hiyo kutoka katika wilaya 11. Katika
mwaka 2006, maofisa maendeleo ya jamii katika Halmashauri 40 na wakufunzi 15 kutoka

vyuo 15 vya maendeleo ya wananchi walipata mafunzo kuhusu utunzaji wa watoto wachanga

na maendeleo.

Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya KiSerikali

316. Kufikia mwaka 2006, Mashirika yasiyo ya KiSerikali 1,266 yalisajiliwa. Kati ya

Mashirika hayo, 909 yalipewa vyeti vya usajili, wakati 357 yalitekeleza masharti ya usajili.

Jedwali Na 22.1: MashirikaYasiyo ya KiSerikali Yaliyosajiliwa na Kutimiza
Masharti kufikia Desemba 2006

Ngazi Usajili Utimizaji Masharti ya Usajili Jumla

Kitaifa 525 264 789

Kimkoa 133 3+ 167

Kiwilaya 213 236

Kimataifa 38 36 74

Total 909 357 1266

Chanzo: Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsi na Watoto

200



Kimepigwa Chapa na Topcom Printers, Dar es Salaam - Tanzania




