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MFUKO WA UADILIFU, UWAJIBIKAJI NA UWAZI NI 
MSHIRIKA MUHIMU KATIKA KUIMARISHA  

UTAWALA BORA NCHINI. 
 
 

Jitihada za serikali za kuimarisha misingi ya utawala bora nchini 

zinazidi kupata nguvu kutoka kwa wadau mbalimbali hususani 

washirika wa kimaendeleo wa kimataifa (Development Patners).   

Tarehe 5 Juni 2006, Serikali ya Tanzania na Benki ya Dunia 

kupitia Shirika la Maendeleo la Kimataifa (IDA) zilikamilisha 

makubaliano  

ya utekelezaji wa mpango wa Uadilifu, Uwajibikaji na Uwazi na 

hatimaye kuanzishwa kwa Mfuko wa Uadilifu, Uwajibikaji na 

Uwazi.   

 

Makala haya yanalenga kuonyesha umuhimu wa Mfuko wa 

Uadilifu, Uwajibikaji na Uwazi katika kuimarisha Utawala Bora 

nchini.  

 

Kwa kuanzia Mfuko wa Uadilifu, Uwajibikaji na Uwazi ni Mfuko 

wa kusaidia Taasisi na Asasi zenye kujihusisha na masuala ya 

Utawala Bora ili ziweze kutekeleza na kufuatilia shughuli za 

kuboresha na kuimarisha Uadilifu, Uwajibikaji na Uwazi kwa 

lengo la kudumisha Utawala Bora nchini.  Mfuko huu 

ulizinduliwa rasmi na Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania Dr. Ali Mohamed Shein, tarehe 26 

Septemba 2007. 

 



Mfuko wa Uadilifu, Uwajibikaji na Uwazi umejikita zaidi katika 

suala la Utawala Bora kutokana na ukweli kuwa Utawala Bora ni 

nguzo muhimu katika kuchochea jitihada za wananchi za 

kujiletea maendeleo. Aidha, katika taarifa yake kwa mgeni rasmi 

katika uzinduzi wa Mfuko huo, Kamishna wa Maadili ambaye pia 

ni Mwenyekiti wa Mfuko huu Mh. Jaji Mstaafu Stephen Ihema 

alimnukuu Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mh. 

Jakaya Kikwete ambaye aliwahi kusema katika moja ya hotuba 

zake kuwa “Serikali inayoendeshwa kwa misingi ya Utawala Bora 

inazo sifa kubwa ambazo ni pamoja na Uwazi na Uwajibikaji.”  

Hii ni kutokana na ukweli kuwa uwajibikaji na uwazi wa viongozi 

wakati wa utekelezaji wa majukumu yao inaongeza imani ya 

wananchi kwa viongozi wao. 

 

Umuhimu wa Utawala Bora unaonekana pia kwenye Mkakati wa 

Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini Tanzania, yaani 

MKUKUTA.  Utawala Bora na Uwajibikaji ni moja wapo ya nguzo 

kuu tatu za MKUKUTA.  Nguzo mbili nyingine ni Ukuaji wa 

Uchumi na Kupunguza umaskini wa Kipato; na Kuimarisha 

ubora wa maisha na Ustawi wa Jamii.  

 

Akitoa hotuba yake katika uzinduzi wa Mfuko wa Uadilifu, 

Uwajibikaji na Uwazi, Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania Mh. Dr. Ali Mohamed Shein alisema 

kwamba uzinduzi wa Mfuko wa Uadilifu, Uwajibikaji na Uwazi  

ni hatua ya moja kwa moja ya utekelezaji wa Mkakati wa Kukuza 

Uchumi na Kupunguza Umaskini Tanzania, yaani MKUKUTA.  

 



Kimsingi Utawala Bora ndio nguzo mama ya MKUKUTA ambayo 

uimara wake ndio utakaopelekea malengo ya nguzo mbili 

nyingine ambazo ni Kupunguza Umaskini wa Kipato; na 

Kuimarisha Ubora wa Maisha na Ustawi wa Jamii kufikiwa.   

Akifafanua kuhusiana na suala hilo katika uzinduzi huo, 

Makamu wa Rais Dr. Ali Mohamed Shein alisema kuwa Utawala 

Bora katika MKUKUTA, ni mhimili wa nguzo hizo nyingine mbili.  

Alisema:-  

 

“Hii ni nguzo inayotoa wito wa kuwa wazi na kuwajibika, si kwa 

Serikali tu, bali pia kwa wote wanaohusika kuondoa rushwa 

nchini Kuhakikisha kuwa, watu wanapata taarifa na habari 

muhimu, Kuwa na mfumo wa sheria unaozingatia usawa, 

Kujenga uwezo wa watu; na kuuimarisha uongozi na usimamizi 

wa asasi, kuanzia ngazi ya wananchi hadi Serikali Kuu”  

 

Ikiwa Taasisi na Asasi zinazojishughulisha na Uwajibikaji, 

Uadilifu na Uwazi zitautumia vizuri Mfuko huu, utawezesha 

kupatikana kwa matokeo yanayotarajiwa chini ya nguzo ya 

MKUKUTA ya utawala na uwajibikaji ambayo ni pamoja na 

Utawala Bora na Utawala wa Sheria, Uwajibikaji wa Viongozi na 

watumishi wa umma, Demokrasia na kuvumiliana kisiasa na 

kijamii na mwisho ni amani, utulivu wa kisiasa, umoja wa kitaifa 

na mshikamano wa kijamii. 

 

Taasisi na Asasi nyingi nchini zinazojishughulisha na 

Uwajibikaji, Uadilifu na Uwazi zinakabiliwa na changamoto 

nyingi katika kutekeleza majukumu yao ikiwa ni pamoja na 



kukosa msaada ili kujijengea uwezo wa kutekeleza na kufuatilia 

shughuli za kuboresha na kuimarisha Uadilifu, Uwajibikaji na 

Uwazi kwa lengo la kudumisha Utawala Bora nchini.  Hivyo 

kuwepo kwa Mfuko huu utakuwa ni ukombozi mkubwa kwa 

Taasisi na Asasi hizo kufikia lengo hilo kwa maslahi na ustawi wa 

jamii ya Tanzania. 

 

Mpaka sasa zipo shughuli kadha wa kadha ambazo 

zimeshafanyika tangu kuanzishwa kwa Mfuko wa Uadilifu, 

Uwajibikaji na Uwazi.  Akisoma risala ya kumkaribisha Mgeni 

rasmi katika uzinduzi wa Mfuko huo, Kamishna wa Maadili 

ambaye pia ni Mwenyekiti wa Mfuko huo Mh. Jaji Mstaafu 

Stephen Ihema alizitaja baadhi ya shughuli zilizofanyika ambazo 

ni pamoja na kuandaa Mpango Kazi, Mpango wa Bajeti, na 

Taratibu za Kuendesha Mfuko yaani (Operations and Financial 

Management Manual for FEAT).  Taratibu hizo ni pamoja na 

Mwongozo wa Kuwasilisha Fomu ya Maombi, Muundo wa 

Mkataba wa Ruzuku/Ufadhili na Taarifa/Ripoti ya Mwisho wa 

Mradi uliofadhiliwa.   

 

Aidha, kazi nyingine ambayo imefanyika ni kuutangaza Mfuko 

kwa wadau kupitia njia mbalimbali, mathalan, katika kipindi cha 

mwaka 2007/2008, Mfuko wa Uadilifu, Uwajibikaji na Uwazi 

ulichapisha Kalenda zilizobeba ujumbe unaohusu Mfuko  ambazo 

zilitolewa kwa Taasisi za Umma, Binafsi pamoja na wananchi 

mbalimbali.  Katika jitihada hizo hizo, Mfuko umekamilisha 

kuandaa makala “Documentary” inayoelezea pamoja na mambo 



mengine, madhumuni ya uanzishwaji na walengwa wa Mfuko huu 

ambayo inarushwa kupitia kituo cha Luninga cha TBC1.  

 

Jitihada za kuutangaza Mfuko zimefanikiwa kwa kiasi kikubwa,  

kwani katika kipindi kifupi tangu kuzinduliwa na kutangazwa 

kwa Mfuko huo mwitikio wa Taasisi na Asasi mbalimbali 

zinazosimamia na kujishughulisha na uwajibikaji, uadilifu na 

uwazi kuwasilisha maombi ya ruzuku kwa Meneja wa Mfuko wa 

Uadilifu, Uwajibikaji na Uwazi umekuwa ni mkubwa kuliko 

ilivyotazamiwa.  

 

Awamu ya kwanza ya kuwasilisha mombi ya ruzuku ilianza mara 

baada ya uzinduzi wa Mfuko tarehe 29 Septemba 2007 mpaka 

tarehe 31 Disemba, 2007.  Katika kipindi hicho, Mfuko ulipokea 

jumla ya maombi 177 kutoka kwenye Asasi na Taasisi mbalimbali 

ambapo Kamati ya Uendeshaji ilikaa na kuyafanyia uchambuzi 

maombi hayo na hatimaye maombi 11 yalifuzu kupata ruzuku 

wakati maombi mengine 166 hayakufanikiwa kupata ruzuku 

kutokana na kasoro mbalimbali zilizobainika na kurudishwa kwa 

waombaji ili warekebishe kasoro hizo.    

 

Hata hivyo kuna haja ya Taasisi pamoja na Asasi hizo kuzingatia 

vigezo mbalimbali vilivyowekwa na Mfuko ili kuepuka usumbufu 

unaoweza kutokea ikiwamo pamoja na kukataliwa kwa maombi 

yao.  Kimsingi lengo la kuwekwa vigezo hivyo sio kuweka ugumu 

wa kupata ruzuku bali ni kuhakikisha kuwa waombaji 

wanazingatia taratibu zilizowekwa na Mfuko sambamba na hilo 



ni kuendeleza dhana ya uwazi katika matumizi ya fedha za 

umma. 

 

Awamu ya kwanza ya kuwasilisha maombi ilikamilika tangu 

tarehe 31 Disemba 2007, lakini Mfuko bado utaendelea kupokea 

maombi ya ruzuku katika kipindi cha miaka mitatu hadi minne 

ijayo na taarifa za kuanza kutolewa kwa ruzuku zitakuwa 

zinatolewa kupitia vyombo vya habari.  

 

Mfuko unapenda kutoa wito kwa Taasisi na Asasi 

zinazojishughulisha na masuala ya Utawala Bora kuendelea 

kuwasiliana na Ofisi ya Meneja wa Mfuko katika Ofisi ya Rais, 

Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma, Mtaa wa Ohio Dar 

es Salaam, au katika Ofisi za Kanda za Sekretarieti ya Maadili ya 

Viongozi wa Umma Arusha, Dodoma, Mtwara, Mbeya, Tabora na 

Mwanza.  

 

Kwa maelezo zaidi wasiliana na:- 

Meneja Mradi, 

Ofisi ya Rais, 

Sekretarieti ya Maadili ya  

Viongozi wa Umma, 

S.L.P 13341, 

Simu: 022 2111810/11 

Faksi: 022 2119217 

DAR ES SALAAM 
 


