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ORODHA YA AKRONIMI NA VIFUPISHO

AZISE - Asasi Zisizo za Serikali 
MKUKUTA - Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini Tanzania
UKIMWI - Upungufu wa Kinga Mwilini 
VVU - Virusi Vya Ukimwi 
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DIBAJI

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ilipitisha Sera ya Taifa ya Idadi ya Watu mwaka

1992. Tangu wakati huo, maendeleo mapya yamekuwa yakitokea kitaifa na kimataifa ambayo

yana athari ya moja kwa moja kwenye masuala ya Idadi ya Watu na Maendeleo. Hii imefanya

serikali ipitie upya Sera ya Taifa ya Idadi ya Watu ili kujumuisha maendeleo hayo mapya. Ndani

ya nchi, uchumi umebadilika sana kutoka ule uliokuwa ukipangwa na serikali kuu kuwa

uchumi wa soko unaozidi kutawaliwa na sekta binafsi, ambayo ina dhima kubwa katika

masuala ya idadi ya watu na maendeleo. Zaidi ya hayo, mnamo Juni 1999, serikali ilizindua dira

mpya ya maendeleo, yaani, Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025. 

Sera hii iliyodurusiwa, yaani Sera ya Taifa ya Idadi ya Watu ya mwaka 2006  ina lengo la

kuratibu na kuhusisha sera, mikakati na programu nyingine ili kuhakikisha maendeleo endelevu

ya watu na kukuza usawa wa kijinsia na uwezeshaji wa wanawake. Itatekelezwa kwa mkabala

jumuishi wa sekta mbalimbali kwa upana zaidi.  Aidha, Serikali itashirikiana na Asasi Zisizo za

Serikali (AZISE), sekta binafsi, jumuiya na mawakala wengine wanaotekeleza sera. Kwa

hakika, watu binafsi, vyama vya siasa na makundi mengine katika vyama vya kiraia

vinatarajiwa kuwa na dhima ya kuhakikisha kufikiwa kwa malengo na madhumuni ya sera. 

Madhumuni makuu ya dira ya maendeleo ya nchi ni kuwaondoa Watanzania kutoka kwenye

umaskini na kuinua ubora wa maisha ya watu. Kwa hiyo, Sera inatoa miongozo ya

kushughulikia masuala ya idadi ya watu kwa namna jumuishi. Hivyo, inatambua mahusiano

baina ya mienendo ya idadi ya watu na ubora wa maisha kwa upande mmoja na ulinzi wa

mazingira na maendeleo endelevu kwa upande mwingine. Utekelezaji wake utatoa upeo mpya

kwa programu za maendeleo kwa kuhakikisha kwamba masuala ya idadi ya watu

yanashughulikiwa kikamilifu. 

Ni matumaini yangu kwamba, kwa kuungwa mkono na kwa ushiriki kamilifu wa watu,

utekelezaji wa sera hii utafanikiwa. 

MHE.  JUMA A. NGASONGWA (MB)

WAZIRI

WIZARA YA MIPANGO, UCHUMI NA UWEZESHAJI
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USULI

Mnamo mwaka 1992, Sera ya Taifa ya Idadi ya Watu iliyo dhahiri ilikubaliwa rasmi. Kufuatia

hatua hiyo, iliandaliwa Programu ya Utekelezaji mnamo mwaka 1995. Kwa kiasi fulani, Sera ya

Taifa ya Idadi ya Watu ya mwaka 1992 ilijumuisha baadhi ya malengo na madhumuni ya sera

na mipango thabiti ya idadi ya watu.

Msisitizo wa Sera ya Taifa ya Idadi ya Watu ya mwaka 1992 ulikuwa ni kutoa kiunzi na

miongozo ya kujumuisha vigeu vya idadi ya watu katika mchakato wa maendeleo ili, hatimaye,

mienendo ya idadi ya watu iwiane na mienendo mingine ya kijamii na kiuchumi. Hii ni muhimu

katika kuharakisha na kufikia maendeleo endelevu na usawa nchini. Vilevile, sera hiyo ilitoa

miongozo iliyoamua vipaumbele katika programu ya idadi ya watu na maendeleo. Miongozo

hiyo ilibuniwa kuimarisha utayarishaji na utekelezaji wa mipango ya maendeleo ya kijamii na

kiuchumi.

Katika mchakato wa utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Idadi ya Watu ya mwaka 1992, kwa

kipindi cha miaka kumi, baadhi ya mafanikio yalipatikana na katika baadhi ya maeneo,

vipingamizi vilijitokeza. Hata hivyo, maendeleo mapya ambayo yamekuwa yakitokea kitaifa na

kimataifa yamelazimisha kudurusiwa kwa Sera ya Taifa ya Idadi ya Watu ya mwaka 1992.

Utekelezaji wa Sera mpya ya Taifa ya Idadi ya Watu ya mwaka 2006 utafanyika sambamba  na

Sera ya Idadi ya Watu ya Zanzibar ya mwaka 2003.
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SURA YA KWANZA

1.0 KANUNI

1.1 Kanuni za Kuongoza Utekelezaji wa Sera

1.1.1 Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Idadi ya Watu utaongozwa na kanuni zifuatazo.

i. Kuzingatia madhumuni na malengo ya Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 na

shabaha zilizowekwa katika Malengo ya Maendeleo ya Milenia, ambayo

miongoni mwa mambo mengine, yanasisitiza dhima ya soko katika kuamua

mgao na matumizi ya rasilimali

ii. Kutambua na kuheshimu kaida na mazoea chanya ya kiutamaduni nchini

iii. Kuzingatia usawa na mgaosawa wa kijinsia, haki za watoto na makundi

mengine yenye uwezekano wa kuathiriwa kwa urahisi

iv. Uvunaji wekevu wa rasilimali zisizojizalisha za nchi kwa kutilia maanani

mahitaji ya vizazi vijavyo na maendeleo endelevu

v. Kutambua na kuthamini dhima kuu ya serikali na ushiriki kamilifu wa AZISE,

sekta binafsi, jumuiya na watu binafsi katika masuala ya idadi ya watu na

maendeleo

vi. Kuzingatia tofauti za kimkoa na kiwilaya kuhusiana na kiwango cha

maendeleo ya kiuchumi na kijamii pamoja na maumbile ya kidemografia

vii Kutambua ukweli kwamba mtandao wa wadau katika uwanja wa idadi ya watu

unaendelea kupanuka na kuthamini dhima yao

viii. Kuunga mkono mafanikio yaliyopatikana kutokana na utekelezaji wa Sera ya

Taifa ya Idadi ya Watu ya mwaka 1992 na sera nyingine zinazoandamana nayo

1.1.2. Sera pia inathibitisha kanuni zifuatazo za Mkutano Mkuu wa Kimataifa wa Idadi ya

Watu na Maendeleo uliofanyika mwaka 1994 kama ilivyo katika Mpango wa Kazi. 

i. Watu wote wamezaliwa huru na sawa katika heshima na haki. Hivyo, kila mtu

ana haki ya maisha, uhuru, usalama, uwajibikaji na heshima.

ii. Watu ni rasilimali muhimu na ya thamani kubwa kwa taifa lolote, na kwa hiyo,

watu wote wapewe fursa kutumia uwezo wao wote. Hivyo, watu wote wana

haki ya elimu na afya.

iii. Familia ni kitovu cha jamii; hivyo iimarishwe. Vilevile, ina haki ya kupokea

ulinzi mpana na msaada.

iv. Wanandoa na watu wote wana haki ya msingi ya kuamua, kwa uhuru na kwa

kuwajibika, idadi na mpangilio wa  watoto wao na vilevile kupata taarifa,

elimu na njia za kufanya hivyo.

v. Kutambua hali ya sekta mbalimbali ya suala la idadi ya watu na haja kubwa ya

mkabala wa sekta mbalimbali kutekeleza sera kulingana na masharti
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SURA YA PILI

2.0 IDADI YA WATU NA MAENDELEO

2.1 Mazingira ya Kijamii na Kiuchumi

2.1.1 Msisitizo wa Sera ya uchumi ya Tanzania umekuwa ni kudumisha uimara wa

uchumi jumla, kwa ukuaji wa uchumi imara, kwa  kufuata sera adilifu ya hazina na

fedha. Hii imechochea ukuaji wa kuridhisha wa uchumi ambao umesaidiwa na

ufanisi katika uuzaji wa bidhaa nje na usimamizi imara wa uchumi. Mafanikio ya

kiuchumi pia yanasaidiwa na mazingira mazuri ya kisiasa. 

2.1.2 Ukuaji halisi wa Pato la Taifa la Ndani uliofikia wastani wa asilimia 4.5 katika 1996

– 2001 ulipanda hadi asilimia 6.2 mwaka 2002, asilimia 5.7 mwaka 2003, asilimia

6.7 mwaka 2004 na asilimia 6.8 mwaka 2005. Ukuaji huu unatokana na maboresho

katika karibu sekta zote za uchumi na vilevile usimamizi imara wa uchumi jumla.

Ukuaji wa pato kwa kichwa katika Pato la Ndani ulikuwa hasi katika nusu ya kwanza

ya miaka ya 1990; lakini umeongezeka sana na kufikia asilimia 4 kwa miaka ya hivi

karibuni. Ongezeko katika ukuaji wa pato kwa kichwa ulikwamishwa na kiwango

kikubwa cha ukuaji wa idadi ya watu kilichofikia wastani wa asilimia 2.9 katika

kipindi cha kati ya sensa ya mwaka 1988 na 2002.

2.1.3 Tangu mwaka 2002, juhudi za maendeleo nchini Tanzania zinaongozwa na Dira ya

Taifa ya Maendeleo 2025, ambayo ni tamko la hali ya baadaye inayopendelewa,

ambayo taifa inatarajia kufikia na hatua inayowezekana kuchukuliwa ili

kuifanikisha. Hii inahitaji uhamasishaji wa watu na rasilimali nyingine katika

kufanikisha malengo ya pamoja. Kwa hakika, Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025

ilibainisha aina hiyo ya mazingira ya kuwezesha yaliyo muhimu kwa taifa kushamiri

kiuchumi, kisiasa na kiutamaduni. 

2.1.4 Utekelezaji wa Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025, kupitia Mkakati wa Kukuza

Uchumi na Kupunguza Umaskini Tanzania (MKUKUTA), unahitaji kuhusishwa kwa

sekta za umma na binafsi katika kutekeleza nguzo kuu tatu, yaani, ukuaji wa uchumi

na kupunguza umaskini wa kipato, uboreshaji wa maisha ya jamii na ustawi wa jamii

na utawala bora na uwajibikaji. 
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2.2 Ukubwa wa Idadi ya Watu, Vijenzi na Msambao wake

2.2.1 Sensa ya Idadi ya Watu na Makazi ya mwaka 2002 ilionyesha kwamba idadi ya watu

Tanzania iliongezeka kutoka milioni 23.1 mnamo 1988 hadi milioni 34.4 mnamo

2002, ikiwa ni wastani wa kiwango cha ukuaji cha asilimia 2.9 kwa mwaka. Sehemu

ya watu wenye umri chini ya miaka 15 ilikuwa karibu asilimia 44, wakati wale

wenye umri wa miaka 65 na zaidi walikuwa asilimia 4; ikionyesha kwamba Tanzania

ina watu wengi vijana. Muundo huu wa kuwepo watu wengi vijana una maana ya

ukuaji mkubwa wa idadi ya watu katika siku zijazo, pale vijana wanapoingia katika

maisha yao ya uzazi bila kutilia maanani kama uwezo wa kuzaa unapungua au la.

Makisio ya idadi ya watu yanaonyesha kwamba Tanzania ina idadi ya watu milioni

37.9 mnamo 2006, na inatarajiwa kufikia milioni 63.5 mwaka 2025.

2.2.2 Sifa muhimu ya maelezo ya idadi ya watu ni msambao wake ndani ya nchi.

Uchanganuzi wa msambao wa idadi ya watu kimkoa uliofanywa katika sensa zote

zilizopita unaonyesha kuwa karibu theluthi mbili ya watu iko katika robo ya nchi.

Kwa mujibu wa Sensa ya Idadi ya Watu na Makazi ya mwaka 2002, msambao wa

watu hutofautiana kimkoa ambapo upo kati ya watu 12 kwa kilomita moja ya mraba

kwa mkoa wa Lindi, hadi watu 1,700 kwa kilomita moja ya mraba kwa mkoa wa

Mjini Magharibi (Zanzibar),  na hadi kufikia kiwango cha juu cha watu 1,793 kwa

kilometa moja za mraba kwa mkoa wa Dar es Salaam. Sehemu kubwa ya idadi ya

watu (asilimia 77 ya Watanzania wote) bado wanaishi vijijini. Hata hivyo, idadi ya

watu mijini imekuwa ikikua kwa kasi kwa zaidi ya asilimia 5 kwa mwaka katika

miongo mitatu iliyopita. Ukuaji huu wa kasi umesababishwa na uhamaji wa watu

kutoka vijijini kwenda mijini kuliko kwa kipengele kingine chochote. 

2.3 Vijenzi vya Ukuaji wa Idadi ya Watu 

2.3.1 Vijenzi vikuu vya ukuaji wa idadi ya watu katika nchi yoyote ni uzazi, vifo na

uhamaji. Nchini Tanzania, uzazi na vifo ni vipengele muhimu sana vinavyoathiri

ukuaji wa idadi ya watu katika ngazi ya Taifa. Sensa zilizopita zimeonyesha

kwamba kipengele cha uhamaji kimataifa hakijawa na umuhimu. Hata hivyo, kuna

maeneo mengine ya Tanzania ambapo uhamaji unaonyesha athari kubwa katika

ukuaji wa idadi ya watu, hususani maeneo yanayopokea wakimbizi.

2.3.2 Kiwango cha uzazi nchini Tanzania kinakadiriwa kuwa kimepungua kidogo kutoka

watoto 5.8 kwa kila mwanamke wakati wa kipindi cha umri wa kuzaa mnamo mwaka

1996 hadi watoto 5.7 kwa kila mwanamke mnamo mwaka 2004 (Utafiti wa Hali ya

Afya na Uzazi Tanzania mwaka 2004-05). Mnamo 2004, Tanzania Bara ilirekodi

wastani wa watoto 6.5 kwa kila mwanamke wa maeneo ya vijijini na 3.5 kwa
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maeneo ya mijini. Tofauti za wastani huo zenye kuhusiana na viwango vya elimu

zinaachana sana. Kiwango cha uzazi kwa wanawake wasio na elimu kilikuwa 6.9,

wenye elimu ya msingi ni 5.6 na wenye kiwango cha elimu ya sekondari na elimu ya

juu kilikuwa 3.2 (Utafiti wa Hali ya Afya na Uzazi Tanzania mwaka 2004-05). Kwa

upande wa Zanzibar, kiwango cha jumla cha uzazi kilishuka kutoka 6.9 mnamo 1996

hadi 5.3 mnamo 2004 (Utafiti wa Hali ya Afya na Uzazi Tanzania mwaka 2004-05). 

2.3.3 Kiwango cha juu cha uzazi nchini Tanzania ni matokeo ya sababu kadhaa ikiwa ni 

pamoja na hizi zifuatazo.

i. Kuolewa mapema na kwa karibu wanawake wote

ii. Umri wa wastani wa ndoa ya kwanza kwa wanawake wenye umri wa miaka

15 – 49 ni miaka 18; na kufikia umri wa miaka 20, zaidi ya asilimia 69

wanakuwa wameolewa walau mara moja (Uchunguzi wa Hali ya Uzazi na

Afya ya Mtoto mwaka 1999). Sheria ya Ndoa ya mwaka 1971 inataja umri wa

chini kabisa kisheria wa ndoa kuwa ni miaka 15 kwa wanawake na miaka 18

kwa wanaume.

iii. Kutokuwepo kanuni madhubuti za uzazi miongoni mwa wanawake wenye

umri wa kuzaa:

iv. Kiwango cha kuenea kwa njia za kisasa za kuzuia uzazi kinakadiriwa kuwa

asilimia 16 miongoni mwa wanawake wenye umri wa miaka 15 – 49

(Uchunguzi  wa Hali ya Uzazi na Afya ya Mtoto mwaka 1999). 

2.3.4 Vipengele vitano vingine vinachangia katika kiwango kikubwa cha uzazi; navyo 

vimekitwa katika mfumo wa amali za kijamii na kiutamaduni. 

i. Thamani ya mtoto kama chanzo cha nguvukazi majumbani na mashambani na

usalama wa kiuchumi na kijamii wa umri mkubwa kwa wazazi

ii. Kupendelea kupata mtoto wa kiume

iii. Hadhi ya chini ya kijamii na kielimu ya wanawake katika jamii inayowazuia

kufanya maamuzi kuhusu uzazi na matumizi ya huduma za uzazi wa mpango 

iv. Tofauti kubwa za umri baina ya wanandoa zinazokwamisha mawasiliano

kuhusu masuala yanayohusiana na afya ya uzazi

v. Dhima za kijamii, kiuchumi na kijinsia  
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2.3.5 Kiwango cha vifo kimepungua sana nchini Tanzania katika miongo kadhaa.

Vipengele vikuu vinavyochangia katika kupungua huku ni upatikanaji wa huduma

bora za afya pamoja na usafi wa mazingira. Kiwango cha vifo kinakadiriwa kuwa

kimepungua kutoka vifo 22 kwa kila  watu 1,000 mnamo 1967 hadi vifo 15 mnamo

mwaka 1988, na kuongezeka kidogo hadi 16 mnamo mwaka 2002.  Kiwango cha

vifo vya watoto wachanga kwa watoto 1,000 waliozaliwa hai inakadiriwa kushuka

kutoka 170 mnamo 1967, hadi 115 mnamo 1988, na kisha hadi vifo 95 mnamo 2002.

Huko Zanzibar, kiwango cha vifo vya watoto wachanga ni vifo 82 kwa kila watoto

1,000 waliozaliwa hai. Katika kipindi hicho, kiwango cha vifo vya watoto wa umri

wa chini ya miaka mitano kwa kila watoto 1,000 waliozaliwa hai kilipungua kutoka

260 mnamo 1967, 191 mnamo 1988 hadi 153 mnamo 2002. Kiwango cha vifo

kinachopungua kinaakisiwa katika viwango vya muda wa kuishi vinavyoongezeka

wakati wa kuzaliwa kutoka kiwango cha karibu miaka 40 mnamo 1967 hadi karibu

miaka 50 mnamo 1988, na kilikadiriwa kuwa karibu miaka 51 mnamo 2002. Pamoja

na kupungua huku, kiwango cha vifo bado ni cha juu kwa viwango vya dunia.

Kiwango cha vifo vya uzazi vya akina mama si cha juu tu, bali kinaendelea kuwa

tatizo kubwa nchini, kwani kiwango hicho kimeongezeka kutoka vifo 529 kwa kila

wanawake 100,000 mnamo 1996 (Utafiti wa Hali ya Afya na Uzazi Tanzania mwaka

1996) hadi 578 kwa kila wanawake 100,000 mnamo 2004 – 05 (Utafiti wa Hali ya

Afya na Uzazi Tanzania mwaka 2004-05). 

2.3.6 Uhamaji wa kutoka vijijini kwenda mijini umekuwa aina kuu ya uhamaji nchini

Tanzania kwa miaka mingi. Kuongezeka kwa uhamaji kutoka vijijini kwenda mijini

kumesababisha ongezeko la kiwango cha ukuaji miji, hususani katika miji mikubwa

kama Dar es Salaam, Mbeya, Mwanza, Arusha na Zanzibar. Sehemu ya idadi ya watu

inayoishi katika maeneo ya mijini imeongezeka kutoka asilimia 5 mnamo mwaka

1967 hadi asilimia 13 mnamo mwaka 1978; na kutoka asilimia 21 mnamo mwaka

1988 hadi asilimia 27 mnamo mwaka 2002. Kati ya miaka 1978 na 1988, idadi ya

wakazi wa mijini nchini Tanzania iliongezeka kwa asilimia 53. Kuna tofauti baina ya

mikoa kuhusiana na kiwango cha ukuaji miji: Dar es Salaam peke yake ilikuwa na

karibu asilimia 25 ya jumla ya wakazi wa mijini mnamo mwaka 1988. Kiwango cha

uhamaji wa watu kutoka vijijini kwenda mijini ambacho kilikuwa hakijawahi

kutokea kimeongeza mzigo kwa huduma za umma na miundombinu ya kijamii

ambazo tayari zimeishaelemewa. Uhamaji wa kutoka vijijini kwenda mijini pia

umechangia katika tofauti kwa ngazi za mkoa na wilaya kutokana na shinikizo la

idadi ya watu kwenye rasilimali. Tofauti hizo zinaweza kuonekana kwa urahisi

katika tofauti za msongamano wa watu kati ya wilaya, kata na vijiji. 
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2.4 Mahusiano ya Idadi ya Watu na Maendeleo

2.4.1  Kuna uhusiano wa karibu kati ya ukuaji wa idadi ya watu na maendeleo. Katika

muda mfupi, athari za ukuaji wa idadi ya watu zinaweza kuonekana kuwa ndogo.

Lakini zinaanzisha mchakato limbikizi, ambao athari yake hasi kwenye sura

mbalimbali za maendeleo zinaweza zikawa muhimu sana katika muda wa kati na

mrefu. Hii ni kwa sababu vigeu vya idadi ya watu vinaathiri maendeleo na ustawi wa

mtu mmoja mmoja, familia, jumuiya katika ngazi ndogo na katika ngazi ya wilaya,

mkoa na taifa zima katika ngazi ya jumla. Athari na miitikio ya shinikizo la idadi ya

watu zinahusiana katika ngazi zote. 

2.4.2 Ukuaji wa kasi wa idadi ya watu katika mazingira ya ukuaji mdogo kiuchumi

huelekea kuongeza matumizi, ukiwa unaondoa rasilimali kutoka kwenye akiba ya

vitegauchumi vya uzalishaji; na hivyo kuelekea kupunguza kasi ya ukuaji wa uzalishaji wa

taifa kupitia uundwaji mdogo wa mtaji. Matatizo yanayosababishwa na ukuaji wa

kasi wa idadi ya watu yana athari kubwa na yenye kuonekana katika bajeti za umma

kwa ajili ya afya, elimu na sekta nyingine za maendeleo ya rasilimali watu. 

2.4.3 Idadi ya watu na maendeleo yanaathiriana. Athari inaweza ikawa chanya au hasi

kutegemea vipengele na hali nyingine. Kwa upande wa Tanzania, vipengele

vilivyotajwa awali vya demografia vinaingiliana na kusababisha matatizo yafuatayo

walau katika muda mfupi.

i. Ukuaji haraka wa idadi ya vijana unahitaji ongezeko la matumizi

yaliyolengwa kwenye huduma za kijamii kama vile elimu, afya, maji na

makazi. 

ii. Ukuaji wa haraka wa nguvukazi unahitaji uwekezaji mkubwa katika

maendeleo ya rasilimali watu, na vilevile mikakati ya maendeleo

inayohakikisha fursa za uundaji wa ajira katika siku zijazo.

iii. Ukuaji wa haraka wa idadi ya watu katika muktadha wa kuondoa umaskini

hupunguza uwezekano wa kufikia ukuaji endelevu wa uchumi. 

2.5 Idadi ya Watu na Jinsia 

2.5.1 Sura za kijinsia za kaya na idadi ya watu kwa ujumla zina athari kubwa kwenye

sehemu nyingi za maendeleo ikiwa ni pamoja na  afya, elimu, umaskini, n.k. 

2.5.2 Sensa ya Idadi ya Watu na Makazi ya mwaka 2002 ilionyesha kuwa wanaume

wamefanikiwa zaidi kupata elimu kuliko wanawake. Wakati kiwango cha taifa cha

kujua kusoma na kuandika kilionekana kuwa asilimia 77, hii pia ni wastani wa kitaifa

wa kiwango cha kujua kusoma na kuandika kwa wanaume, wakati kwa wanawake ni

asilimia 65. 
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2.5.3 Sehemu kubwa ya kaya (hadi kufikia asilimia 32.7 ya kaya zote) zilikuwa na wakuu

wa kaya wanawake. Katika maeneo ya vijijini ni asilimia 32.4 ya kaya ziliongozwa

na wanawake; na katika maeneo ya mijini ni asilimia 33.6. Kimkoa, Mwanza ilikuwa

na sehemu kubwa ya kaya zinazoongozwa na wanawake (asilimia 45), ikifuatiwa na

Iringa (asilimia 42) wakati Ruvuma, yenye asilimia 24, ikiwa ya chini kabisa.

Ikiwekwa kwa namna tofauti kidogo, kwa kila kaya 100 zilizoongozwa na wanaume

nchini Tanzania mnamo 2002, kulikuwa na kaya 49 zilizoongozwa na wanawake.

Katika maeneo ya vijijini, kwa kila kaya 100 zinazoongozwa na wanaume kuna kaya

48 zinazoongozwa na wanawake, wakati kwa maeneo ya mijini kuna uwiano wa

kaya 51 zinazoongozwa na wanawake kwa kila kaya 100 zinazoongozwa na

wanaume. Ripoti ya Sensa ya Idadi ya Watu na Makazi ya mwaka 2002 pia

imeonyesha kuwa sehemu fulani ya kaya (ndogo iwavyo) zinaongozwa na watoto;

hii ikiwa ni athari ya janga la VVU na UKIMWI. 

2.5.4 Hadhi ya ndoa pia huelekea kuwa na athari (moja kwa moja au kwa namna isiyo ya

moja kwa moja) kwa hali nyingi za ustawi wa kijamii na kiuchumi za wanawake na

wanaume. Hadhi ya ndoa huathiri uzazi, matumizi ya vifaa vya uzazi wa mpango,

n.k. Sensa ya Idadi ya Watu na Makazi ya mwaka 2002, imeonyesha kwamba

asilimia 24 ya jumla ya wanawake walikuwa wameolewa wakati wanaume waliooa

walikuwa asilimia 21 ya jumla yao. Vilevile wanawake huolewa katika umri wa

mapema kuliko wanaume. Wakati  umri wa wastani wa nchi katika ndoa ya kwanza

ni miaka 23.3, ule wa wanaume ni miaka 25.8 wakati kwa wanawake ni miaka 21.1.

Katika maeneo ya vijijini, wanaume na wanawake huoa na kuolewa mapema zaidi

kuliko umri wa wastani wa Taifa wa ndoa ya kwanza. Lakini katika maeneo ya

mijini, hali ni kinyume. Watu huoa na kuolewa katika umri wa baadaye kuliko

wenzao wa vijijini. Umri wa wastani wa ndoa ya kwanza mijini ni wa juu kuliko

wastani wa kitaifa: kwa wanaume ikiwa ni miaka 28, na kwa wanawake miaka 23.3. 

Hata hivyo, unapotumia kipimo cha jumla cha ustawi, yaani, muda anaotarajiwa mtu

kuishi wakati wa kuzaliwa, Sensa ya mwaka 2002 imeonyesha kwamba wanawake

wanawazidi kidogo muda wa kuishi wanaume: wakiwa wanaishi miaka 52 wakati

wanaume wanaishi miaka 51. 
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SURA YA TATU

3.0 UMUHIMU WA SERA MPYA YA TAIFA YA IDADI YA WATU

Malengo na madhumuni ya Sera mpya ya Taifa ya Idadi ya Watu ni kutoa kiunzi na

miongozo kwa ujumuishaji wa vigeu vya idadi ya watu katika mchakato wa

maendeleo. Sera hiyo inatoa miongozo inayoamua vipaumbele katika programu za

idadi ya watu na maendeleo; na vilevile kuimarisha utayarishaji na utekelezaji wa

mipango ya maendeleo ya kijamii na kiuchumi. Tanzania iliikubali Sera ya Taifa ya

Idadi ya Watu dhahiri mnamo mwaka 1992 na yafuatayo ni mafanikio, vipingamizi

na mapungufu yake. 

3.1 Mafanikio, Vipingamizi na Mapungufu

3.1.1 Mafanikio

Mafanikio ya sera dhahiri na thabiti zilizopita za idadi ya watu ni pamoja na

yafuatayo.

Kuongezeka kwa mwamko wa masuala ya idadi ya watu

i. Uzazi, vifo vya watoto wachanga na watoto vimepungua kwa muda; wakati

wastani wa muda anaotarajiwa mtu kuishi wakati wa kuzaliwa umekuwa

ukipanda.

ii. Mwamko kuhusu VVU na UKIMWI umefikia zaidi ya asilimia 95 miongoni

mwa wanaume na wanawake wenye umri wa zaidi ya miaka 15.

iii. Mwamko zaidi wa uhusiano na mahusiano kati ya idadi ya watu, rasilimali,

mazingira na maendeleo katika ngazi zote

iv. Kupanuka na/au kuanzishwa kwa mafunzo ya idadi ya watu katika asasi za

elimu ya juu nchini

v. Idadi na uwezo ulioongezeka wa AZISE na mashirika ya dini yanayojihusisha

na shughuli zinazohusiana na idadi ya watu ikiwa ni pamoja na utetezi,

uhamasishaji wa jamii, utoaji wa huduma na kujenga uwezo

vi. Kiwango cha kuenea kwa njia za kisasa za uzazi wa mpango kiliongezeka kutoka

karibu asilimia 18.4 mnamo 1996 hadi asilimia 26 mnamo 2004 (Utafiti wa Hali

ya Afya na Uzazi Tanzania 2004 – 2005) kutokana na maarifa zaidi.

vii. Kuongezeka kuhusishwa na kuungwa mkono sera na watunga sheria kuhusu

masuala ya idadi ya watu kupitia uundwaji na utendaji wa Chama cha

Wabunge wa Tanzania cha Idadi ya Watu na Maendeleo, Kundi la Wabunge

linalojihusisha na VVU na UKIMWI,  Mawaziri Wanawake na Wabunge wa

Afrika (Kitengo cha Tanzania)
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viii. Ujumuishwaji wa  Elimu ya Maisha ya Familia katika mitaala ya shule za

sekondari na Vyuo vya Ualimu

ix. Ujumuishwaji wa elimu ya VVU na UKIMWI katika mitaala ya shule za

msingi na sekondari na Vyuo vya Ualimu

x. Kuanzishwa kwa Tume ya Taifa ya Kudhibiti Ukimwi na kuikubali Sera ya

Taifa kuhusu VVU na UKIMWI

xi. Kubuni na kutekeleza Kiunzi cha Taifa cha Mikakati ya Sekta Mbalimbali na

Mkakati wa Sekta ya Afya kwa VVU na UKIMWI 2003 -2007

xii. Kubuni Miongozo ya Sera ya Taifa kuhusu Huduma za Afya ya Uzazi na Mtoto

xiii. Mpango wa Kazi wa Taifa 2001-2025 wa kuharakisha usitishaji wa Ukeketaji

na mazoea ya kijadi yenye madhara

xiv. Kuongeza mgao wa rasilimali kwa utafiti, mafunzo na ukusanyaji wa data

xv. Mkakati wa Afya ya Uzazi kwa Vijana wadogo

xvi. Kuandaa programu ya utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Idadi ya Watu, uhamasishaji wa

rasilimali za ndani na nje kwa utekelezaji wa programu za  idadi ya watu

xvii. Kubuni Sera ya Jinsia na Maendeleo ya Wanawake

xviii. Kiunzi kilichoboreshwa kwa utekelezaji wa uingizaji wa masuala ya jinsia

katika sekta mbalimbali

3.1.2 Vipingamizi na mapungufu

Vipingamizi na mapungufu yaliyojitokeza wakati wa utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Idadi

ya Watu ya mwaka 1992 na sera thabiti ya idadi ya watu ni pamoja na yafuatayo.

i. Rasilimali watu yenye mafunzo isiyotosheleza katika ngazi zote za

utekelezaji

ii. Rasilimali zisizotosheleza za fedha na vifaa

iii. Kutotosheleza kwa data zenye kuhusiana na umri na idadi ya watu

zilizotenganishwa kijinsia

iv. Kutoanzishwa kwa uratibu wa sera iliyopangwa na mipango ya utekelezaji

v. Sera ambazo, kwa kiasi kikubwa, hushughulikia shughuli za uzazi wa

mpango na mpangilio wa watoto ziliathiri ushiriki mdogo wa wahusika

katika masuala mengine ya afya ya uzazi 

vi. Kuweka msisitizo zaidi kwenye kufikia shabaha za kidemografia badala ya

mahitaji ya watu binafsi (wake kwa waume)

vii. Utambuzi usioridhisha wa  uhusiano baina ya umaskini, idadi ya watu,

mazingira, jinsia na maendeleo

viii. Utetezi usioridhisha wa kuhakikisha kuungwa mkono kunakohitajika katika

masuala ya idadi ya watu na maendeleo

ix. Uwezo na rasilimali zisizotosheleza za AZISE zinazojihusisha na shughuli

zenye kuhusiana na idadi ya watu
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3.2 Mambo Mapya na Changamoto Zinazoendelea

3.2.1 Tangu kukubaliwa kwa Sera ya Taifa ya Idadi ya Watu mwaka 1992, kumekuwepo

na maendeleo mapya yanayotokana na maendeleo yaliyojitokeza kitaifa na

kimataifa. Hizi ni pamoja na Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025, Dira ya Maendeleo

Zanzibar 2020, Mkakati wa Kupunguza Umaskini, Marekebisho ya Kisekta, Elimu

ya Msingi kwa Watoto Wote 2001, Sera ya Maendeleo Vijijini, Mkakati wa

Maendeleo Vijijini, na Mkakati wa Taifa wa Kutokomeza Umaskini. Kimataifa,

maendeleo mapya ni haya yafuatayo.

i. Mkutano wa Mazingira na Maendeleo wa  Rio 1992

ii. Mkutano wa Kimataifa wa Idadi ya Watu na Maendeleo wa Cairo 1994

iii. Mkutano wa Nne wa Dunia wa Wanawake, 1995

iv. Mkutano Mkuu wa Dunia wa Maendeleo ya Jamii, Copenhagen 1995

v. Mkutano Mkuu wa Jiji la Istanbul 1996

vi. Mkutano wa Dunia wa Chakula 1997

vii. Kuanzishwa na kukubaliwa kwa Malengo ya Maendeleo ya Milenia

viii. Mkutano Mkuu Maalumu wa Baraza la Umoja wa Mataifa kuhusu VVU na

UKIMWI 2001

ix. Mkutano Mkuu wa Dunia wa Maendeleo Endelevu 2002

3.2.2 Maendeleo mapya yaliyotajwa hapo juu yameibua mabadiliko katika mikabala na

mielekeo ya sera ili kushughulikia masuala haya tisa yafuatayo.

i Masuala ya idadi ya watu kiujumla zaidi katika mipango ya maendeleo na    

vilevile kutambua dhima za washirika wengine - vyama vya kiraia, AZISE na

sekta binafsi

ii. Ushiriki wa vyama vya kiraia, AZISE na sekta binafsi

iii. Umasikini katika maana yake pana, ikiwa ni pamoja na kutokuwa na usawa

katika matumizi na mgawo wa rasilimali kati ya wanawake na wanaume

na/au makundi mengine mbalimbali ya kijamii

iv. Sheria za kibaguzi na mazoea ya kijadi yenye madhara dhidi ya  wanawake

na wanaume

v. Masuala yanayohusiana na afya ya uzazi na haki za uzazi

vi. Mahusiano kati ya idadi ya watu na maendeleo endelevu

vii. Mahitaji ya msingi ya makundi mbalimbali katika jamii

viii. Matatizo ya makosa ya jinai, umaskini, ukosefu wa ajira, miundombinu duni,

n.k. yanayohusiana na viwango vya ukuaji miji

ix. Janga la VVU na UKIMWI  kwa mtazamo wa sekta mbalimbali na serikali

kuhamasisha rasilimali
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3.2.3 Changamoto nyingine ambazo zimeibua haja ya kupitiwa kwa sera ni pamoja na hizi
zifuatazo.
i. Aina na viwango vilivyoongezeka vya vurugu zenye misingi ya kijinsia,

mazoea ya kijadi yenye madhara ikiwa ni pamoja na ukeketaji, dhuluma za
kijinsi, kuacha na kutelekeza watoto

ii. Haja ya elimu inayotakiwa bora na nafuu na mafunzo katika ngazi zote
iii. Kuenea sana kwa magonjwa yanayoenezwa kwa njia ya Ngono, VVU na UKIMWI
iv. Viwango vya juu vya mimba kwa vijana wadogo na kuzaa mapema kwenye

umri mdogo
v. Mimba na uzazi wa mara kwa mara 
vi. Ukosefu wa ajira unaoongezeka kutokana na utendaji duni wa kiuchumi

ukiwa sambamba na ongezeko kubwa la nguvukazi
vii. Vifo vinavyoendelea vya uzazi vya akinamama, watoto wachanga na watoto 
viii. Ukuaji wa haraka na usiopangwa wa miji
ix. Hadhi ya chini wanayopewa wanawake katika jamii
x. Programu zisizoridhisha za kushughulikia mahitaji mahsusi ya  afya ya uzazi

ya makundi mahsusi ya watu
xi. Matukio yaliyoongezeka ya matumizi ya madawa ya kulevya
xii. Mahitaji yanayoongezeka ya makundi yenye matatizo, ikiwa ni pamoja na yatima

3.3 Matatizo Makuu kuhusiana na Idadi ya Watu na Maendeleo
3.3.1 Matatizo makuu ya sera ya idadi ya watu yanajumuisha maeneo yafuatayo: masuala

ya idadi ya watu na mipango ya maendeleo; usawa, mgaosawa, na haki ya kijamii;
afya ya uzazi; maliasili; uzalishaji chakula; taarifa na kanzi ya data na utetezi. Kwa
kuzingatia haya, kuna haja ya kufanya yafuatayo.
i. Kuhamasisha na kugawa rasilimali zaidi kwa miundombinu, kujua kusoma na

kuandika, huduma za afya na elimu, kwa lengo la kuongeza ubora, ufikikaji
na upatikanaji

ii. Kutumia kikamilifu na kiuendelevu maliasili na mazingira ili kupanua
uchumi

iii. Kupanua uzalishaji wa kilimo kukidhi mahitaji yanayoongezeka ya chakula na
lishe

iv. Kuhakikisha upatikanaji wa wakati na mpana wa data zilizotenganishwa za
jinsia,  na taarifa ya upangaji mipango razini na madhubuti, na vilevile kwa
ubunifu na utekelezaji wa programu katika ngazi zote

v. Kuingiza jinsia katika mipango na programu za maendeleo
vi. Kubuni programu  zinazoongeza ushiriki kamilifu wa makundi maalumu

katika jamii
vii. Kuingiza masuala ya VVU na UKIMWI katika mipango ya idadi ya watu na

maendeleo
viii. Kugawa rasilimali na kutayarisha vifaa vya Taarifa, Elimu na Mawasiliano

kwa ajili ya utetezi
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SURA YA NNE

4.0 MALENGO, MADHUMUNI, MASUALANAMIELEKEO YASERA

4.1 Malengo ya Sera

Lengo kuu la Sera ya idadi ya watu ni kuiwezesha Tanzania kufikia kiwango cha

maisha kilichoboreshwa na kufanikisha ubora wa maisha ya watu wake. Vipengele

muhimu vya ubora wa maisha ni pamoja na afya na elimu bora; chakula cha kutosha

na makazi bora mazingira imara; mgaosawa; ubora wa kijinsia, na usalama wa watu

binafsi. Aidha,  Sera ina lengo la kuelekeza ubunifu wa Sera za Kisekta, na mikakati

na mipango mingine inayohakikisha maendeleo ya watu. Malengo mahsusi ya sera

hii ni kufanikisha  yafuatayo.

i. Maendeleo endelevu na kuondoa umaskini

ii. Kuongeza na kuboresha upatikanaji na ufikiaji wa huduma bora za kijamii

iii. Kuwa na mgaosawa, usawa wa kijinsia, uwezeshaji wa wanawake, haki ya

kijamii na maendeleo kwa watu wote

iv. Mpangilio mzuri  baina ya idadi ya watu, matumizi ya rasilimali na

mazingira

Kwa msingi wa matatizo yaliyoelezwa katika Sura ya Tatu, mambo yanayotazamwa

katika sehemu 4.2 – 4.13 hapa chini yamebainishwa kama maeneo ya kipaumbele

yatakayoshughulikiwa na sera hii.

4.2 Ujumuishaji wa Vigeu vya idadi ya watu katika Mipango ya Maendeleo 

4.2.1 Masuala

Ujumuishaji wa vigeu vya idadi ya watu katika mipango ya maendeleo na sera bado 

haujatambuliwa kikamilifu. Hii ni kutokana na vipengele kadhaa ikiwa ni pamoja na 

yafuatayo.

i. Utambuzi usioridhisha wa uhusiano baina ya vigeu vya idadi ya watu na

maendeleo

ii. Uwezo mdogo katika ngazi za  kitaifa, kisekta na kiwilaya wa ujumuishaji

thabiti wa vigeu vya idadi ya watu katika mipango ya maendeleo

iii. Kutotosheleza kwa data za kijinsia zilizotenganishwa za sasa na jumuishi

iv. Kutotambuliwa, na hivyo, kutoongozwa kwa uhusishaji wa sekta binafsi,

jumuiya na kaya za sehemu husika katika mambo yanayofungamana na idadi

ya watu na maendeleo
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4.2.2 Madhumuni ya Sera

i. Kuwianisha idadi ya watu na ukuaji wa uchumi

ii. Kukuza uzalishaji wa data za kijinsia zilizotenganishwa

iii. Kuhamasisha rasilimali zinazohitajika kwa utekelezaji wa Sera ya Taifa ya

Idadi ya Watu

iv. Kuongeza ushiriki wa sekta binafsi na watu katika juhudi za maendeleo

v. Kukuza raghba ya kisiasa na kujifunganisha na masuala ya idadi ya watu na

maendeleo 

4.2.3 Mwelekeo wa Sera

i. Kuongeza mwamko kwa viongozi na jumuiya kuhusu uhusiano kati ya idadi

ya watu, rasilimali, mazingira, kuondoa umaskini, na maendeleo endelevu

ii. Kujenga uwezo wa wapangaji mipango katika ngazi zote kuingiza masuala ya

idadi ya watu katika mipango ya maendeleo kwa mtazamo wa kijinsia

iii. Kuhamasisha sekta binafsi na jumuiya ya sehemu husika kujihusisha

kimatendo katika kuanzisha, kutekeleza na kugharimia programu za idadi ya

watu

iv. Kuimarisha juhudi katika ukusanyaji, uchakataji, uchanganuzi na usambazaji

wa data za kijinsia zilizotenganishwa

v. Kukuza na kuimarisha vyanzo vingine vya data na taarifa za idadi ya watu

4.3 Ukuaji wa Idadi ya Watu na Ajira

4.3.1 Masuala

Nguvukazi ya Tanzania inafafanuliwa kama watu wenye kujishughulisha kiuchumi

wa umri wa miaka 10 hadi 64. Matokeo ya Utafiti wa Nguvukazi Jumuishi wa 2000/1

yanaashiria kwamba nguvukazi inayojishughulisha ni milioni 17.8. Makisio

yanaonyesha kwamba kati ya watu 659,000 na 750,000 wamekuwa wakiingia katika

nguvukazi kila mwaka. Uchanganuzi wa ajira unaonyesha kwamba sekta ya kilimo,

sekta isiyo rasmi na sekta binafsi rasmi zinaajiri watu zaidi. Kwa kipindi kirefu

kinachokuja, sekta ya kilimo itaendelea kuwa mwajiri mkubwa ukilinganisha na

sekta nyingine. Watu wasioajiriwa kwa kipindi hicho walikuwa milioni 2.3, na karibu

nusu yao walikuwa wakiishi katika maeneo ya mijini. Ukosefu wa ajira kwa jiji la 

Dar es Salaam peke yake ulikuwa asilimia 46.5, wakati katika maeneo mengine ya

mijini ulikuwa asilimia 25.5; na katika maeneo ya vijijini ulikuwa asilimia 8.4. 
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Matokeo ya utafiti yamedhihirisha pia kwamba ukosefu wa ajira ni tatizo kubwa

miongoni mwa vijana. Vijana wa kike wana uwezekano wa kukumbwa kwa urahisi

zaidi na tatizo hili kuliko wa kiume.

4.3.2 Madhumuni ya Sera

Kuunda mazingira mazuri kwa ajili ya kuongezeka kwa fursa za ajira katika maeneo

ya vijijini na mijini

4.3.3 Mwelekeo wa Sera

i. Kuunda mazingira yenye kuwezesha kwa ajili ya uwekezaji katika sekta zote, 

hususani katika maeneo ya vijijini

ii. Kukuza fursa za kujiajiri katika sekta isiyo rasmi

iii. Kutoa taarifa za soko la ajira kwa waajiri na kwa watafuta ajira

iv. Kukuza muundo endelevu wa kifamilia

v. Kukuza utekelezaji wa Shughuli za Biashara Ndogo na za Kati katika maeneo

ya vijijini

4.4 Matatizo ya Makundi Maalumu katika Jamii

4.4.1 Masuala

Watoto, vijana, wazee na watu wenye ulemavu ni miongoni mwa makundi katika

jamii yanayohitaji programu maalumu ya kuwezesha ushiriki wao kikamilifu katika

maendeleo ya kijamii na kiuchumi. Wakimbizi, kama kundi jingine maalumu katika

jamii, wanahitaji uangalifu maalumu na hatua za kuziwahi athari zozote hasi nchini.

Watoto

Katika sera hii, watoto wanafafanuliwa kama wale walio na umri wa chini ya

miaka 15. Kundi hili ni asilimia 44.24 ya watu wa Tanzania (Sensa ya Idadi ya

Watu na Makazi ya 2002)

i. Mazoea ya kiutamaduni yaliyopitwa na wakati na kuvunjika kwa familia na

kaida za jamii vimewafanya watoto wakabiliane na matatizo kama vile

utapiamlo, ajira ya watoto, kutupwa, ukahaba na kudhulumiwa kijinsi.

ii. Aidha, janga la VVU na UKIMWI limesababisha ongezeko la idadi ya

watoto yatima na watoto wa mitaani.
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Vijana

Katika sera hii, vijana wanafafanuliwa kama wale wenye umri wa kati ya miaka

15 – 24 Hili kundi ni asilimia 19.58 ya watu wa Tanzania (Sensa ya Idadi ya Watu na

Makazi ya 2002)

i. Tija na uzalishaji mdogo, upungufu wa mahitaji ya msingi na ukosefu wa ajira

na huduma za kisasa katika maeneo ya vijijini vimewalazimisha vijana

kuhamia mijini kwa matumaini ya kukidhi matarajio yao lakini wengi wao

wameishia kukatishwa tamaa wanaposhindwa kuyapata.

ii. Hiki ndicho kikundi chenye uwezekano wa kukumbwa kwa urahisi zaidi na

janga la VVU na UKIMWI.

Wazee

Kwa mujibu wa Sensa ya Idadi ya Watu na Makazi ya 2002, wazee wenye umri wa

miaka 65 na zaidi walikuwa asilimia 4 ya watu wa Tanzania. Tatizo linalowakabili

wazee wengi ni pamoja na upweke, mapato ya chini, kupungua kwa heshima kwao

na kutopatikana kwa huduma za afya; na katika maeneo mengine wanasumbuliwa

kwa misingi ya imani za kichawi.

Watu wenye ulemavu

Sehemu ya watu wenye ulemavu wa kimwili na wa kiakili ni asilimia 8 (Sensa ya 2002).

Miongoni mwa matatizo yanayowakabili watu hawa ni pamoja na unyanyapaa, ubaguzi

na ukosefu wa mafunzo, ajira na vifaa vya kusaidia kama vile baiskeli za walemavu, vitabu

kwa ajili ya vipofu, magongo ya kutembelea na viungo bandia.

Wakimbizi

Tangu mwanzoni mwa miaka ya 1960, Tanzania imekuwa mwenyeji wa idadi kubwa

ya wakimbizi kutoka nchi nyingine za Kiafrika. Idadi kubwa ya wakimbizi iliingia

nchini mnamo mwaka 1994 kufuatia mapigano ya kiraia katika baadhi ya nchi za

Maziwa Makuu. Miongoni mwa matatizo yanayohusiana na wakimbizi ni ukataji

misitu, ongezeko la makosa ya jinai, kutokea kwa magonjwa ya milipuko na

kuzorota kwa huduma za kijamii na usalama wa ndani.

4.4.2 Madhumuni ya Sera

i. Kuongeza malezi sahihi kwa watoto na vijana

ii. Kuwawezesha vijana kupata rasilimali

iii. Kukuza ushiriki wa vijana katika ufanyaji maamuzi

iv. Kukuza ustawi wa wazee wenye ulemavu na makundi mengine yote yenye matatizo

v. Kutetea kujihusisha kwa jumuiya ya kimataifa kushughulikia matatizo ya 

wakimbizi na watu walioondolewa makwao
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4.4.3 Mwelekeo wa Sera

Watoto

i. Kuhimiza ushiriki wa sekta binafsi katika juhudi za maendeleo ya watoto

ii. Kukuza haki za watoto

iii. Kukuza ubia na programu zenye kulengwa kwa yatima na watoto wa mitaani

Vijana

i. Kukuza ushiriki wa vijana katika ufanyaji maamuzi na kuratibu programu za

maendeleo kwa vijana kujitegemea na kupata rasilimali

ii. Kuhimiza ushiriki wa sekta binafsi katika juhudi za maendeleo ya vijana

iii. Kukuza haki za vijana

Wazee

i. Kuhimiza sekta binafsi, AZISE na mashirika ya kidini kuwekeza katika

utoaji wa huduma za kijamii, hususani huduma za afya kwa wazee

ii. Kuanzisha hatua za usalama wa kijamii zinazoshughulikia matatizo ya wazee

iii. Kuhimiza mitandao ya misaada ya kijadi iliyokitwa katika jumuiya kwa

wazee

iv. Kutetea uanzishwaji wa shughuli za kuzalisha mapato kwa wazee

Watu wenye ulemavu

i. Kuhimiza sekta binafsi, AZISE na mashirika ya kidini kuwekeza katika

utoaji wa huduma za kijamii na kiuchumi kwa watu wenye ulemavu

ii. Kuongeza ubunifu wa stadi na upatikanaji wa fursa kwa watu wenye ulemavu

iii. Kuanzisha hatua za usalama wa kijamii zinazoshughulikia matatizo ya watu

wenye ulemavu

Wakimbizi

i. Kutetea kuhusika kwa jumuiya ya kimataifa kushughulikia matatizo ya

wakimbizi

4.5 Mgaosawa, usawa wa kijinsia na Uwezeshaji wa Wanawake

4.5.1 Jinsia inahusu dhima na majukumu yaliyoundwa kijamii ya wanawake na wanaume

katika utamaduni au mahali fulani. Dhima hizo zinaathiriwa na mtazamo na

matarajio yanayotokana na vipengele vya kiutamaduni, kisiasa, kimazingira,

kiuchumi, kijamii na kidini; na vilevile mapendeleo ya kidesturi, kisheria, kitabaka

na kibinafsi au kiasasi.
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Mgaosawa kijinsia ni haki katika kugawa manufaa na majukumu. Ni fursa sawa,

kutendewa sawa mbele ya sheria na ufikiaji na udhibiti sawa wa rasilimali na

huduma za jamii. Usawa kijinsia ni kugawana madaraka miongoni mwa wanawake

na wanaume, si katika kiwango cha mtu binafsi, bali kimsingi, katika ngazi ya

kiasasi. Inataka kuwepo kwa haki, majukumu na wajibu sawa na si kufanana.

4.5.2 Masuala

Dhima za kijinsia za kijadi zilizozoeleka zinawakinza wasichana na wanawake

kupata fursa.

i. Dhima za wanawake za kiuchumi, kijamii na kinyumbani zinahusu zaidi

kuzaa watoto; hali inayohatarisha afya zao.

ii. Mimba za utotoni na kuzaa miongoni mwa wasichana wadogo huwa kunazuia

mafanikio yao ya kielimu, upatikanaji wa stadi na matarajio ya kazi.

iii. Muundo wa kijamii wa jamii unaongeza mzigo wa kazi kwa wanawake.

iv. Ushiriki na mchango wa wanawake katika maendeleo vimekwamishwa na

mazoea ya kibaguzi. Wanawake wana uwezo mdogo wa kupata na kudhibiti

mali na urithi; na vilevile ushiriki katika elimu rasmi na sekta za ajira.

v. Ukeketaji, vurugu zenye misingi ya kijinsia na dhuluma za kijinsi ni vikwazo

dhidi ya maendeleo ya kijamii.

4.5.3 Madhumuni ya Sera

i. Kukuza mgaosawa, usawa wa kijinsia na uwezeshaji wa wanawake katika

ngazi zote

ii. Kubadilisha amali za kiuchumi, kijamii na kiutamaduni na mitazamo

inayokwamisha usawa na mgaosawa kijinsia

4.5.4 Mwelekeo wa Sera

i. Kuongeza mwamko wa jamii juu ya umuhimu wa elimu kwa watoto wote

ii. Kukuza ushiriki wa wanawake katika ufanyaji maamuzi, ikiwa ni pamoja na

mambo ya kisiasa katika ngazi zote

iii. Kukuza fursa za ajira kwa wanawake na usalama wa ajira

iv. Kuondoa aina zote za ubaguzi na vurugu zenye misingi ya kijinsia

v. Kuunda mazingira mazuri ya kupunguza mzigo wa kazi kwa wanawake

vi. Kuhakikisha uingizwaji wa masuala ya wanawake katika mipango na sera za

maendeleo

vii. Kuunda mazingira mazuri kwa wadau mbalimbali kuendesha shughuli za

utetezi kuhusu masuala ya jinsia na idadi ya watu
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4.6 Afya ya Uzazi

4.6.1 Afya ya uzazi ni hali ya ustawi kamili kimwili, kiakili na kijamii, na si tu hali ya

kutokuwepo maradhi au udhaifu, katika mambo yote yanayohusu mfumo wa uzazi

ikiwa ni pamoja na kazi na michakato yake. Hii ina maana ya haki ya kuwa na

maisha ya ngono ya kuridhisha na salama, uwezo wa kuzaa salama na uhuru wa

kuamua lini na mara ngapi ufanye hivyo. Afya ya uzazi na mtoto nchini Tanzania

inajumuisha mambo yafuatayo: huduma za ujauzito, huduma za wakati wa

kujifungua, huduma za dharura za uzazi, huduma za mtoto mchanga, huduma za

baada ya kujifungua, huduma za baada ya kutoa mimba, uzazi wa mpango; kinga na

usimamizi wa magonjwa yanayosambazwa kwa njia ya ngono, VVU na UKIMWI,

saratani, magonjwa ya utotoni, magonjwa yanayochanjwa; lishe, na vilevile kinga na

usimamizi wa fistula na maradhi mengine yanayotokana na matatizo ya mimba na

uzazi.

4.6.2 Masuala

i. Mahudhurio katika huduma za ujauzito ni ya juu, ambapo asilimia 98 ya

wanawake wajawazito hufika katika vyombo vya afya walau mara moja

wakati wa ujauzito. Hata hivyo, wengi wao huchelewa kuanza kuhudhuria

kliniki; kwa wastani hufika kliniki kwa mara ya kwanza wakati mimba

ikiwa ya miezi karibu 5 – 6.

ii. Ubora wa huduma za afya ya uzazi zinazotolewa si wa kuridhisha kwani

vituo vingi vinakosa vyombo muhimu, vifaa na huduma za maabara, kama

vile, uchunguzi wa kaswende, utoaji ushauri na upimaji wa VVU na

ukadiriaji wa uekundu wa damu.

iii. Miundombinu ya vyombo vingi vya afya ni ya hali duni na kuna nafasi

isiyotosheleza. Hivyo vinahitaji ukarabati au kujengwa upya kuhakikisha

usalama na faragha kwa wateja, na kuwezesha utoaji wa huduma bora. 

iv. Kiasi cha wanaojifungua majumbani ni cha juu (asilimia 53 kwa mujibu wa

Utafiti wa Hali ya Afya na Uzazi Tanzania, 2004-05); na kiwango cha vifo

vya uzazi vya akinamama nacho ni cha juu (578 kwa kila uzazi hai 100,000,

Utafiti wa Hali ya Afya na Uzazi Tanzania, 2004-05). Hii huchangiwa na

vipengele vingi, ikiwa ni pamoja na ufikikaji duni, mfumo duni wa rufaa na

upungufu wa wafanyakazi wenye ujuzi katika vituo vingi vya afya,

hususani vijijini.

v. Kuna idadi isiyotosheleza ya vyombo vya afya vinavyotoa huduma za

dharura za uzazi, na huduma za baada ya utoaji mimba. Zaidi ya hayo, kuna

ugavi usiotosheleza na usio wa hakika wa dawa na vifaa muhimu kwa ajili

ya huduma za dharura za uzazi na huduma za baada ya utoaji mimba.
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vi. Matumizi ya mbinu za kisasa za uzazi wa mpango bado ni duni (asilimia 20

tu). Pia kuna programu chache za uzazi wa mpango zilizokitwa katika

jamii. Kwa mujibu wa Utafiti wa Hali ya Afya na Uzazi Tanzania, 2004-05,

mahitaji yasiyokidhiwa ya uzazi wa mpango ni kiasi cha juu cha asilimia 22.

vii Huduma za baada ya kujifungua zinatolewa katika vyombo vichache

kutokana na kutokuwepo mwamko wa wateja na watoa huduma kuhusu

umuhimu wake. Ni asilimia 5 tu  ya wanaojifungua huhudhuria huduma za

baada ya kujifungua.

viii. Kuenea kwa ukeketaji ni kwa kiwango cha juu (asilimia 15, Utafiti wa Hali

ya Afya na Uzazi Tanzania, 2004-05). Kiasi kinatofautiana kimkoa kutoka

chini ya asilimia 1 huko Kigoma hadi asilimia 68 huko Dodoma, na karibu

asilimia 81 huko Manyara. Asilimia ya wanawake wanaokeketwa wafikapo

umri wa mwaka 1 ni kubwa katika maeneo ya mijini (asilimia 34) kuliko

maeneo ya vijijini (asilimia 28); na kiasi cha ukeketaji katika umri wa miaka

13 au baadaye ni asilimia 19 na 31 kwa mijini na vijijini, kwa mfuatano huo. Karibu

asilimia 9 ya ukeketaji hufanyika katika umri wa kati ya miaka 15 – 19,

asilimia 14 kati ya miaka 20 – 24, asilimia 15 kati ya miaka 25 – 29, na

karibu asilimia 26 kati ya umri wa miaka 30 – 39, asilimia 19 kati ya umri

wa miaka 40 – 44 na asilimia 23 katika umri wa miaka 45 – 49.

ix. Viwango vya maradhi na vifo vya watoto wachanga na watoto bado ni vya

juu. Sababu kuu za vifo vya watoto wachanga ni pamoja na magonjwa ya

kuhara, utapiamlo, malaria, ukosefu wa damu mwilini, maambukizi ya njia

ya pumzi na VVU na UKIMWI. Kwa mujibu wa Programu ya Kudhibiti

Malaria (2000), karibu watoto 80,000 wa umri wa chini ya miaka mitano

wanakufa kwa malaria kila mwaka. Programu ya Malaria (2003)

inaonyesha kwamba ni asilimia 26 tu ya watoto wa umri wa chini ya miaka

mitano wanatumia vyandarua vilivyotiwa dawa.

x. Chanjo kwa jumla imeenea kwa kiwango cha juu. Nia ni kufikia asilimia 90

ya chanjo zote kwa watoto chini ya umri wa mwaka mmoja na kufikia kila

wilaya kwa kuwa na utoaji wa Chanjo ya Dondakoo, Kifaduro, Pepopunda

na Homa ya Manjano kwa asilimia 90 katika wilaya zote; na ikiwezekana,

kufikia kila wilaya kwa chanjo zote. Kutolewa kwa Chanjo ya Kifua Kikuu

ni asilimia 88, Polio ni asilimia 89 na surua ni asilimia 89 (Mpango wa

Taifa wa Chanjo – 2001). Juhudi za mara kwa mara za kuongeza ubora wa

chanjo zinaendelea.

xi. Kuna programu zisizotosheleza za kushughulikia mahitaji ya afya ya uzazi

kwa makundi mahsusi ya watu, hususani vijana na wazee. Matokeo yake

wanashindwa kupata taarifa na huduma sahihi.

xii. Kuna ushiriki na msaada mdogo kwa wanaume katika masuala ya afya ya

uzazi.
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4.6.3 Madhumuni ya Sera

i. Kukuza mwamko wa umma kuhusu afya ya ngono na uzazi; na haki 

kwa vijana, wanaume na wanawake

ii. Kukuza na kupanua ubora wa huduma za afya ya uzazi; na ushauri 

kwa vijana, wanaume na wanawake

iii. Kukuza matunzo ya afya na huduma kwa watoto wachanga na watoto

ili kupunguza magonjwa na vifo vya watoto wachanga na watoto

4.6.4 Mwelekeo wa Sera

i. Kukuza na kupanua upeo wa utetezi wa afya ya uzazi na progamu za

Taarifa, Elimu na Mawasiliano

ii. Kukuza ushiriki na kujihusisha kwa jumuiya katika kutoa huduma za afya

ya uzazi

iii. Kuimarisha mfumo bora wa utoaji wa huduma za afya ya uzazi, ikiwa ni

pamoja na mfumo wa kuhakikisha usalama wa vifaa vya afya ya uzazi

iv. Kuanzisha huduma mahsusi za afya ya uzazi kwa ajili ya vijana na wazee

v. Kutoa huduma za afya ya uzazi pana kushughulikia matatizo ambayo

hayajashughulikiwa, ikiwa ni pamoja na matatizo ya uzazi miongoni mwa

wanaume na wanawake, saratani za mfumo wa uzazi, huduma za baada ya

kuzaa, matatizo ya baada ya kutoa mimba na fistula

vi. Kuboresha ueneaji wa chanjo na kuimarisha usimamizi wa magonjwa ya

utotoni

vii. Kukuza hatua za kuondoa mazoea ya kijadi yenye madhara, hususani

ukeketaji

viii. Kuwahimiza wanaume kushiriki katika Programu za Afya ya Uzazi

ix. Ubia wa sekta za umma na binafsi kwa ueneaji madhubuti na thabiti wa

vyombo na huduma za afya zilizolengwa hasa katika ufikikaji bora

4.7 Magonjwa yanayoenezwa kwa Njia ya Ngono, VVU na UKIMWI

4.7.1 Masuala

i. Tanzania ni miongoni mwa nchi zenye viwango vya juu vya kuenea kwa

VVU na UKIMWI duniani. Inakadiriwa pia kwamba karibu watu milioni

1.81 walikuwa wanaishi na VVU na UKIMWI kufikia 2003 (Ripoti ya 18

ya Ufuatiliaji ya Programu ya Taifa ya Kudhibiti UKIMWI). Jumla

(limbikizi) ya idadi ya matukio ya VVU na UKIMWI yaliyoripotiwa tangu

matukio 3 ya mwaka 1983 imefikia watu 176,102. Katika jumla hii

limbikizi, matukio 18,929 yaliripotiwa katika mwaka wa 2003 peke yake.

Idadi ya matukio ya UKIMWI yaliyoripotiwa mwaka 2003 ilikuwa ya juu

kuliko ile iliyoripotiwa katika miaka mingine yoyote iliyopita.
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ii. Hali hii imetishia kufupisha miaka anayotarajiwa mtu kuishi.  Mlipuko huu

umekuwa na athari nyingine kubwa kwenye maendeleo ya kiuchumi na

kijamii ya nchi; kwani unaendelea kuathiri watu wenye umri wa kuzalisha

na kuzaa katika jamii, hususani wa umri wa miaka 20 – 49. Ruwaza ya

maradhi huonyesha maambukizi ya mapema kwa wanawake wa umri

mdogo na kuongezeka kwa wanawake wa umri wa miaka 25 – 34, wakati

kwa wanaume matukio mengi hutokea baadaye kidogo maishani na

kuongezeka katika miaka 30 – 39.

iii. Tokeo jingine ni kuongezeka kwa idadi ya watoto yatima ambao kwa

wakati huu wanakadiriwa kuwa zaidi ya 800,000.

iv. Kutokana na kuongezeka kwa kiwango cha maambukizi ya VVU, kuna

uwezekano mkubwa wa kuathiriwa kwa muda wa watu kuishi na ubora wa

maisha ya vijana nchini Tanzania, hususani wale wa umri wa chini ya miaka

15, ambao ni karibu asilimia 44 ya watu wote. Kundi moja maalumu la

watu ni vijana wadogo (umri wa miaka 10 – 19) ambao ni karibu asilimia

22 ya watu wote. Kundi hili lina uwezekano wa kuambukizwa kirahisi

VVU kutokana na sababu mbalimbali, ambazo ni pamoja na kushindwa

kupata taarifa na huduma za afya ya uzazi; na vilevile masuala ya kijamii,

kiuchumi na kijinsia.

v. Umaskini ni kipengele kingine muhimu katika uwezekano wa

kuambukizwa kwa urahisi VVU vijana wadogo, hususani msichana mdogo.

Viwango vya juu vya maambukizi ya VVU kwa kundi hili vitakuwa na

athari kwa tija ya nchi kukabiliana na umaskini na malengo mengine ya

kitaifa na ya kiulimwengu kwa muda mrefu ujao.

vi. Usimamizi wa magonjwa yanayoenezwa kwa njia ya ngono ni hafifu,

kwani inatolewa na karibu asilimia 50 tu ya vyombo vya afya. Aidha ni

asilimia 22 tu ya vyombo vya afya vinashughulikia uchunguzi wa kaswende

wakati wa ujauzito.

4.7.2 Madhumuni ya Sera

i. Kukuza maendeleo na utekelezaji wa hatua za sekta mbalimbali za

kukabiliana na VVU na UKIMWI

ii. Kukuza tiba na huduma jumuishi ya Magonjwa yanayoenezwa kwa Njia ya

Ngono, VVU na UKIMWI 

iii. Kukuza na kusaidia juhudi miongoni mwa jumuiya kuwahudumia watu

waishio na VVU na UKIMWI na yatima
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4.7.3 Mwelekeo wa Sera

i. Kukuza utekelezaji wa mipango ya kisekta ya VVU na UKIMWI

ii. Kusaidia ushiriki wa sekta binafsi, AZISE na mashirika ya kidini katika

utekelezaji wa hatua za kukabili VVU na UKIMWI

iii. Kuongeza ufikiwaji wa watu wanaoishi na VVU na UKIMWI kupata tiba

bora iliyopo  na huduma, ikiwa ni pamoja na dawa za kurefusha maisha

iv. Kuimarisha mfumo wa huduma za afya, kutoa na kufuatilia huduma kwa

Magonjwa yanayoenezwa kwa Njia ya Ngono, VVU na UKIMWI, ikiwa ni

pamoja na dawa za kurefusha maisha

v. Kukuza hatua zinazohakikisha matunzo na huduma nzuri kwa yatima

4.8 Uhifadhi wa Mazingira kwa Maendeleo Endelevu

4.8.1 Maliasili 

Tanzania imejaliwa kuwa na maliasili nyingi za aina mbalimbali, ikiwa ni pamoja na

ardhi yenye rutuba, wanyamapori, rasilimali za majini, madini, ardhioevu na

mawanda. Karibu asilimia 50 ya ardhi yote ya Tanzania imefunikwa na misitu na

mapori, asilimia 40 ya   mbuga na vichaka na ni asilimia 6 – 8 tu inayolimwa.

Rasilimali za maji ni pamoja na maziwa Viktoria, Tanganyika na Nyasa, na maziwa

mengine madogo madogo ndani ya nchi; ukanda wa pwani, mito, vinamasi, mabonde

tambarare yanayounda rasilimali ya ardhioevu. Rasilimali ya bahari ni pamoja na

samaki, miamba tumbawe, fukwe za mchanga, mikoko, nyasi za baharini, rasilimali

ya chumvi na bioanuwai nyingine. Wanyamapori ni sehemu muhimu ya majaliwa ya

rasilimali ya Tanzania; karibu asilimia 25 ya ardhi yote ni maeneo yanayolindwa,

ikiwa ni pamoja na hifadhi za misitu. Maeneo haya yanayolindwa huunda maeneo

makuu ya utalii. Rasilimali kuu za nishati ni viumbe hai katika eneo (biomasi), nguvu

za maji na makaa ya mawe. Kuna uwezekano pia wa kuwepo gesi ya asili, nishati ya

jua na nishati ya upepo.

4.8.2 Masuala

i. Msingi wa maliasili unaendelea kupungua. Sababu za kupungua huku ni

pamoja na ukataji miti, mifugo inayozidi malisho, uchafuzi, kupotea kwa

bioanuwai, mazoea mabaya ya kilimo na mwamko mdogo kuhusu

mazingira. Vipengele vingine vinavyochangia ni pamoja na ukuaji wa idadi

ya watu na rasilimali ya fedha isiyotosheleza. Kutojumuishwa vya kutosha

kwa masuala ya mazingira katika mchakato wa kibinadamu, kiteknolojia na

kimipango pia kunachangia katika kupungua kwa msingi wa maliasili.

ii. Maji, kama rasilimali, ni muhimu katika kuhakikisha maendeleo ya

kiuchumi na kijamii endelevu na kwa kutunza ubora wa mazingira. 
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Tanzania inayo rasilimali kubwa ya maji; lakini rasilimali hiyo imesambaa

kwa namna isiyolingana katika wakati, nafasi na kiasi; na yenye kutofautiana

sana katika ubora na kusababisha vikwazo na mapungufu kwa maendeleo.

Maji salama ya kunywa na mazoea mazuri ya usafi ni masharti muhimu kwa

afya ya binadamu.

iii. Huduma za ugavi wa maji nchini ni za chini. Kuenea kwake katika mwaka

2003 kulikuwa asilimia 53 kwa watu wa vijijini na asilimia 73 kwa watu wa

mijini. Ingawa vipimo vya kitakwimu vimekitwa katika uwezo wa uwekwaji,

inakadiriwa kwamba zaidi ya asilimia 30 ya miradi ya maji vijijini haifanyi

kazi vizuri kutokana na mipango duni ya uendeshaji na matunzo. Hali hizi

zinasababishwa na kuvuja kwingi kutokana na ukuukuu, ukosefu wa matunzo

mazuri na ya mara kwa mara ya mifumo ya ugavi wa maji; na vilevile

gharama kubwa za uendeshaji kwa kutumia umeme na mafuta kusukuma maji.

Zaidi ya hayo, baadhi ya huduma za ugavi maji mijini hazitiwi dawa vizuri

kwa sababu ya mitambo mibovu ya utiaji dawa.

iv. Matatizo makubwa yanayoathiri huduma za maji na usafi nchini Tanzania ni

pamoja na fedha zisizotosha za kujenga mifumo mipya na matunzo ya

mifumo iliyopo ya maji safi na majitaka, kuharibiwa kwa vyanzo vya maji na

kutokuzwa kwa kiasi cha kuridhisha kwa mbinu za kuvuna maji. Makazi

yasiyopangwa na kusongamana mijini vinachangia katika kutopatikana kwa

kiasi cha kuridhisha cha maji safi na salama na huduma za utupaji wa

majitaka na takangumu.

4.8.3 Madhumuni ya Sera

i. Kuongeza upangaji mipango jumuishi, matumizi endelevu na usimamizi 

imara wa maliasili

ii. Kuongeza mgao wa kimgaosawa wa maji safi na salama katika maeneo ya 

vijijini na mijini

iii. Kuongeza fahiwa ya umiliki na utamaduni wa kutunza miundombinu

4.8.4 Mwelekeo wa Sera

i. Kukuza mkabala jumuishi wa upangaji mipango na usimamizi wa maliasili

ii. Kujumuisha tafakuri za kimazingira katika programu na mipango ya

maendeleo

iii. Kuzuia na kudhibiti uharibifu wa mazingira

iv. Kujenga mifumo mipya na ya kuaminika ya maji na usafi

v. Kukarabati na kutunza miundombinu iliyopo

vi. Kutafuta na kutumia vyanzo vipya na kukuza matumizi endelevu ya rasilimali

iliyopo
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vii. Kukuza matumizi ya mamlaka na udhibiti pamoja na vyombo vya uchumi

kwa usimamizi wa mazingira na maliasili

viii. Kukuza matumizi ya vyanzo vingine vya nishati kupunguza shinikizo kwenye

vyanzo vya nishati ya viumbe hai (biomasi)

4.9 Kilimo, Chakula na Lishe

4.9.1 Kilimo kinabakia kuwa sekta moja muhimu katika uchumi kutokana na mchango

wake kwa Pato la Taifa la Ndani, utoaji wa ajira na kupunguza umaskini. Hata hivyo,

katika miaka yote ya utendaji wake, sekta hii imekuwa ikibadilikabadilika lakini

mara zote imebakia chini ya viwango ambavyo vingependelewa.

4.9.2 Masuala

i. Uzalishaji wa kilimo umekuwa ukibadilikabadilika kutokana na vipengele

kadhaa, ikiwa ni pamoja na sehemu yake kubwa kuwa kilimo cha

wakulima wadogowadogo kinachotegemea mvua ambayo yenyewe si ya

kuaminika.

ii. Kuna matumizi madogo tu ya kilimo cha umwagiliaji. Tanzania ina vyanzo

vingi vya maji ambavyo havitumiwi kwa umwagiliaji. Wakulima

wadogowadogo hawajawezeshwa kwa kupewa stadi na vyombo ambavyo

vingewawezesha kuongeza tija na uzalishaji.

iii. Nchi haijaweza kuzalisha chakula cha kutosha kwa matumizi. Hii

inadhihirishwa na kutokea kwa njaa nchini muda hadi muda katika miongo

kadhaa.

iv. Utapiamlo miongoni mwa watoto chini ya miaka mitano bado uko juu; na

hakuna mabadiliko muhimu katika viwango vya utapiamlo

vilivyochunguzwa katika muongo uliopita. Kwa mujibu wa Uchunguzi wa

Hali ya Uzazi na Afya ya Mtoto, 1999, karibu asilimia 44 ya watoto

wamedumaa, asilimia 5 wamedhoofu na asilimia 29 wana uzito wa chini.

Asilimia 95 ya watoto wananyonyeshwa; wastani wa muda wa

kunyonyeshwa ukiwa miezi 21. Hata hivyo, wastani wa muda wa kunyonya

tu ni mwezi mmoja tu, ukiakisi kuanzishwa mapema kwa vyakula vingine

kwa mtoto kunakochangia kuleta magonjwa ya kuhara na utapiamlo.

v. Kukosekana au viwango vya chini vya mwamko na elimu ya lishe kwa

sehemu kubwa ya watu
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4.9.3 Madhumuni ya Sera

i. Kuongeza uzalishaji wa chakula na kuhakikisha kuwepo uhakika wa chakula

ii. Kuongeza miradi ya umwagiliaji

iii. Kupunguza kabisa upotevu wa kabla na baada ya mavuno na kuboresha

uhifadhi wa chakula

iv. Kuboresha hadhi ya lishe ya wanawake, wanaume na watoto

4.9.4 Mwelekeo wa Sera

i. Kuhakikisha kuwepo uhakika wa chakula katika ngazi za taifa na kaya

ii. Kukuza mazoea ya kisasa ya kilimo; ikiwa ni pamoja na umwagiliaji na

kuboresha teknolojia na miundombinu sahihi ya kilimo

iii. Kutoa mikopo kwa wakulima wadogowadogo

iv. Kuhakikisha upatikanaji na umiliki wa ardhi kwa wakulima wadogowadogo

v. Kuongeza elimu ya chakula na lishe kwa jamii

vi. Kuondoa vipingamizi vya kiutamaduni ili kuboresha hadhi ya lishe

vii. Kudhibiti upungufu wa viinilishe na viinilishe vya protini

viii. Kukuza usindikaji wa mazao ya kilimo ili kuongeza thamani kwa mazao ya

kilimo na kupunguza upotevu unaotokea baada ya mavuno

ix. Kusaidia utafiti wa kubuni teknolojia nafuu zinazopunguza mzigo wa kazi

kwa wanawake

4.10 Umaskini nchini Tanzania

4.10.1 Masuala

i. Kwa mujibu wa uchanganuzi wa Utafiti wa Bajeti ya Kaya, 2000/01 na Utafiti

wa Nguvukazi Jumuishi,  2000/01, Tanzania bado ina sehemu kubwa ya watu

wanaoishi chini ya kiwango cha umaskini. Sehemu ya watu wasioweza

kumudu mahitaji ya msingi ya chakula ni asilimia 19 ya watu wote. Hata

hivyo, sehemu ya watu wenye mapato yasiyotosheleza mahitaji ya msingi

(yaani chakula, nyumba, mavazi, elimu ya msingi kwa watoto na huduma

muhimu za afya) ni asilimia 36. Hali hii inapolinganishwa na ile katika Utafiti

wa Bajeti ya Kaya, 2000/01, kumekuwa na maendeleo kidogo

yanayojidhihirisha katika maeneo ya mijini, hususani jiji la Dar es Salaam;

lakini hali katika maeneo ya vijijini imebakia karibu vilevile.

ii. Uchanganuzi zaidi unadhihirisha kwamba asilimia 17 ya maskini wote

wanaishi katika maeneo ya vijijini, ukilinganisha na asilimia 13 katika

maeneo ya mijini. Kuna uhusiano wa karibu kati ya hadhi ya umaskini na

kiwango cha elimu cha kiongozi wa kaya. Asilimia 51 ya maskini walikutwa

katika kaya zenye viongozi ambao hawakupata elimu ya msingi kwenda juu.
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Zaidi ya hayo, uchanganuzi unaonyesha kwamba kaya zinazotegemea kilimo,

hususani kilimo cha kujikimu, zina viwango vya juu vya umaskini. Kiwango

hiki huongezeka miongoni mwa kaya zenye wanakaya wengi na ambao

viongozi wao hawana shughuli za uchumi wala elimu ya msingi.

iii. Kuhusiana na upatikanaji wa huduma za msingi za kijamii, uchanganuzi

unabaini kwamba watu maskini wanadhurika zaidi. Sehemu ya wanafunzi wa

shule za msingi kutoka kaya maskini ni ndogo sana na imekuwa ikishuka

katika miaka ya 1990. Upatikanaji wa huduma za afya kwa watu maskini pia

unashuka kutokana na msingi wao mdogo wa rasilimali. Aidha, watu wengi

hutumia maji yasiyo salama na asilimia 54 ya kaya maskini hutegemea

vyanzo visivyolindwa vya maji ukilinganisha na asilimia 40 tu ya kaya

zinazojiweza.

4.10.2 Madhumuni ya Sera

i. Kuondoa umaskini wa kutupwa

ii. Kuboresha upatikanaji wa huduma za kijamii

4.10.3 Mwelekeo wa Sera

i. Kudumisha uimara wa uchumi kwa kuhakikisha umadhubuti wa soko,

msaada wa bajeti kwa utoaji wa huduma za kijamii na upanuzi wa hatua za

kuwapendelea maskini katika sekta tofauti

ii. Kukuza maendeleo ya sekta ya maeneo ya vijijini na ukuaji wa bidhaa za

kuuzwa nje

iii. Kukuza maendeleo ya sekta binafsi

iv. Kuboresha thamani ya uwezo wa binadamu kwa kutoa elimu inayofaa

v. Kuwawezesha watu kuongeza msingi wao wa kiuchumi

4.11 Elimu

4.11.1 Masuala

i. Uandikishaji wa wanafunzi wa shule za msingi umekuwa ukibadilikabadilika.

Uandikishaji wa jumla umeshuka kutoka asilimia 90 mnamo 1982 hadi

asilimia 74 mnamo miaka ya 1990; na ulipanda tena kufikia asilimia 109.9

mnamo 2005 kufuatia kuanzishwa kwa Programu ya Maendeleo ya Elimu ya

Msingi. Kiwango cha uhitimu wa shule za msingi pia ni cha chini

ikilinganishwa na shabaha ya Taifa. Mnamo 2004 kilikuwa asilimia 72.

ii. Uwezo wa Tanzania wa elimu bado unatoa fursa chache kwa vijana baada ya
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kumaliza elimu ya msingi. Mpito hadi shule ya sekondari (2004) ni asilimia

36.1 tu ya wanafunzi wote waliomaliza darasa la VII. Asilimia 63.9

inayobaki ya waliomaliza shule za msingi mwaka 2004 hawakuweza kwenda

shule za sekondari. Asilimia 63.9 ya wanafunzi waliomaliza shule za msingi

ambao hawaendi shule za sekondari wanalazimishwa kuingia katika maisha

ya utu uzima wakiwa wangali wadogo sana. Kuhusiana na uwiano wa

kijinsia, idadi ya wasichana na wavulana ni karibu sawa katika ngazi ya

msingi; lakini kuna wavulana wengi kuliko wasichana katika ngazi ya

sekondari na ya elimu ya juu.

iii. Elimu ya watu wazima iliyofikia kilele chake katika miaka ya mwanzo ya

1970 imeshuka hadi chini kabisa mnamo 2003. Hii, pamoja na mielekeo

isiyopendezeka katika ngazi ya shule za msingi, imechangia katika kiwango

kinachoongezeka cha kutojua kusoma na kuandika.

4.11.2 Madhumuni ya Sera

i. Kuhamasisha sekta binafsi, AZISE na mashirika ya kidini kuwekeza katika

utoaji wa elimu 

ii. Kukuza utoaji wa elimu kimgaosawa, na wa kuweza kugharimiwa na bora

kwa wavulana na wasichana

4.11.3 Mwelekeo wa Sera

i Kuhimiza ushiriki wa jamii katika utoaji wa elimu bora

ii. Kuwezesha ushiriki wa sekta binafsi, AZISE na mashirika ya kidini kuwekeza

katika utoaji wa elimu

iii. Kukuza mgaosawa wa fursa za elimu ili kurekebisha upogo kijinsia na

kimkoa

iv. Kuboresha mazingira ya kufundisha na kujifunza

v. Kutoa elimu ya msingi kwa watoto wote wa umri wa kwenda shule

vi. Kupunguza kiwango cha kutojua kusoma na kuandika kwa watu wazima

4.12 Ukusanyaji, Uchakataji, Uhifadhi, Usambazaji wa Data, Mafunzo  na Utafiti

4.12.1 Masuala

i. Katika miaka mingi ya hivi karibuni, Tanzania imeshuhudia kuzidi

kutambuliwa kwa haja ya data za kitakwimu sahihi, pana na za wakati huo

zaidi. Msukumo wa kuboresha shughuli za ukusanyaji data za Serikali

umetoka kwa Wizara moja moja ambazo zimezidi kubaini kuwa uchunguzi

wa kina wenye changanuzi za kiidadi na kithamani, ni muhimu kwa
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mchakato wa ufanyaji maamuzi wa kitaifa na upangaji mipango madhubuti;

lakini watumiaji wa data hawaweki rasilimali za kutosha kwa zoezi la

ukusanyaji data. Sensa za idadi ya watu zimebakia kuwa vyanzo vikuu vya

data za idadi ya watu. Hata hivyo, zimesaidiwa na tafiti za kitaifa zikiwemo

Utafiti wa Hali ya Afya na Uzazi Tanzania, 1973, Tafiti za Hali ya Afya na

Uzazi Tanzania zilizofanywa 1991/92, 1996 na 2004/05 na Uchunguzi wa

Hali ya Uzazi na Afya ya Mtoto, 1999. Katika tafiti hizi makisio ya

demografia yanayohusiana mahsusi na uzazi na vifo, na vilevile uzazi wa

mpango na data zinazohusiana na afya zilipatikana.

ii. Kwa muda mrefu sasa mipango ya maendeleo nchini Tanzania imeathiriwa

kwa namna hasi na tatizo linaloendelea la ukosefu wa data za kutosha, za

kuaminika na za wakati unaohusika. Mpaka sasa nchi haina uwezo wa

kutosha wa kukusanya, kuchakata, kuchanganua, kuhifadhi na kusambaza

data. Mifumo iliyopo ya uzalishaji na usimamizi wa data nchini ni hafifu.

Rasilimali inayogawiwa kwa ajili ya ukusanyaji na usimamizi wa data mara

nyingi zimekuwa hazitoshi na hii imeelekea kuendeleza tatizo la data. Wakati

utafiti ni kazi muhimu katika uzalishaji wa data zinazohitajika kwa upangaji

mipango, hii imekuwa ni mojawapo ya maeneo yaliyonyimwa rasilimali.

Zaidi ya hayo, utafiti mdogo unaofanywa hauratibiwi vizuri wala matokeo

yake hayawekewi kumbukumbu na kusambazwa kwa namna ya kuridhisha.

iii. Mafunzo katika mitaala ya demografia na idadi ya watu yalianzishwa katika

asasi za elimu ya juu mwishoni mwa miaka ya 1980. Chuo Kikuu cha Dar es

Salaam, Chuo Kikuu cha Mzumbe, Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine na

Taasisi ya Mipango ya Maendeleo Vijijini, Dodoma vimekuwa vikitoa kozi za

demografia na idadi ya watu katika ngazi mbalimbali; na hivi karibuni

vimejumuisha mada ya jinsia. Hata hivyo, fedha zilizotolewa kwa programu

hizi za mafunzo hazitoshelezi.

4.12.2 Madhumuni ya Sera

i. Kuboresha ukusanyaji, uchakataji, uchanganuzi, uhifadhi na usambazaji wa

data za idadi ya watu

ii. Kuboresha utafiti na mafunzo katika masuala ya idadi ya watu

4.12.3 Mwelekeo wa Sera

i. Kuimarisha juhudi katika ukusanyaji, uchakataji, uchanganuzi, uwekaji

kumbukumbu na usambazaji kwa wakati unaohusika wa taarifa za idadi ya

watu

28



ii. Kukuza matumizi ya taarifa ya idadi ya watu katika upangaji mipango

iii. Kutoa programu ya mafunzo kwa wafanyakazi kwenye nyanja za ukusanyaji,

uchanganuzi wa data na utafiti katika idadi ya watu na maendeleo

iv. Kukuza mafunzo ya stadi mahali pa kazi katika masuala ya idadi ya watu

4.13 Utetezi na Taarifa, Elimu na Mawasiliano

4.13.1 Masuala

Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Idadi ya Watu ya 1992 haukuwa na mafanikio

muhimu, hususani katika maeneo ya usawa wa kijinsia na uwezeshaji wa wanawake,

na ujumuishaji wa vigeu vya idadi ya watu katika mipango ya maendeleo. Hii ni kwa

kuwa utetezi haukusisitizwa.Utetezi na Taarifa, Elimu na Mawasiliano yanahitaji

kutumiwa na waigizaji ili kuathiri mabadiliko ya mitazamo na kukuza mabadiliko ya

tabia katika masuala ya idadi ya watu na si suala la mwamko peke yake.

4.13.2 Madhumuni ya Sera

Kuunda mazingira yenye kuwezesha yatakayorahisisha kukubaliwa kwa masuala ya

idadi ya watu

4.13.3 Mwelekeo wa Sera

i. Kuratibu juhudi za utetezi wa idadi ya watu zinazofanywa na Serikali na

Washirika wa maendeleo ili kuhakikisha uthabiti katika utekelezaji wa Sera ya

Taifa ya Idadi ya Watu

ii. Kukuza mjadala kuhusu masuala ya idadi ya watu miongoni mwa waunda sera

na wafanya maamuzi

iii. Kuimarisha ushiriki wa AZISE katika kutetea masuala ya idadi ya watu

iv. Kuanzisha kiunzi cha kiasasi kuratibu Taarifa, Elimu na Mawasiliano ya idadi

ya watu na shughuli za utetezi kupitia watu binafsi, makundi na  vyombo vya

habari 

v. Kuongeza ubora wa utetezi na hatua za Taarifa, Elimu na Mawasiliano kwa

kujenga uwezo na kubuni vifaa vya Taarifa, Elimu na Mawasiliano vyenye

kukubalika kiutamaduni
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SURA YA TANO

5.0 MIPANGO YA KIASASI NA DHIMA ZA SEKTA

5.1 Mipango ya Kiasasi 

Kwa kiasi kikubwa, Serikali, vyama vya kiraia na sekta binafsi ndivyo vitatekeleza

Sera ya Taifa ya Idadi ya Watu. Juhudi zitafanywa kuimarisha baadhi ya mawakala

watekelezaji kwa njia ya kuwajengea uwezo. Mahsusi kabisa, mawakala watekelezaji wa

serikali watakuwa ni pamoja na wafuatao: Baraza la Tanzania la Idadi ya Watu na

Maendeleo, Kamati ya Kiufundi ya Taifa ya Idadi ya Watu na Ofisi za masuala ya

Idadi ya Watu katika Wizara zote zenye kuhusika na katika ngazi za mikoa na wilaya.

Mawakala watekelezaji na dhima  zao ni kama inavyoonyeshwa hapa chini.

5.1.1 Baraza la Tanzania la Idadi ya Watu na Maendeleo

Baraza la Tanzania la Idadi ya Watu na Maendeleo litakuwa mratibu mkuu na

chombo cha ushauri wa  utekelezaji wa sera. Wajumbe wake watakuwa ni Makatibu

Wakuu wa Wizara zinazohusika; na Mwenyekiti wao atakuwa ni Waziri mwenye

dhamana ya Mipango Jumla. Wajumbe wengine watakuwa ni watendaji wa asasi

zinazohusika, yaani,  Chama cha Wabunge wa Tanzania cha Masuala ya Idadi ya

Watu na Maendeleo, AZISE, Kundi la Wabunge la Masuala ya VVU na UKIMWI na

Tume ya Taifa ya Kudhibiti UKIMWI. Baraza la Tanzania la Idadi ya Watu na

Maendeleo litakutana walau mara moja kwa mwaka. Baraza hilo litakuwa na

shughuli zifuatazo. 

i. Kushauri kuhusu mikakati ya utekelezaji wa Sera

ii. Kuratibu, kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Idadi ya

Watu 

iii. Kuidhinisha programu za muda mrefu za idadi ya watu na ripoti za

utekelezaji wa sera za kila baada ya miaka miwili

iv. Kushauri kuhusu udurusu wa sera na kupendekeza uthibitisho wa sera ya idadi

ya watu iliyodurusiwa

5.1.2 Kamati ya Kiufundi ya Taifa ya Idadi ya Watu

Kamati ya Kiufundi ya Taifa ya Idadi ya Watu ambayo imekuwepo tangu mwaka

1983, ni kamati ya ufundi ya sekta na taaluma mbalimbali. Kamati, miongoni mwa

mambo mengine, itatoa msaada wa kiufundi kwa wizara inayohusika na mipango

katika ubunifu na utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Idadi ya Watu. Italishauri Baraza
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kuhusu mambo yote yanayohusu idadi ya watu na maendeleo. Kamati itakuwa na

wafanyakazi waandamizi wa kiufundi kutoka asasi wadau, na itafanya mkutano

walau mara moja kila robo mwaka. Pia kamati ina mamlaka ya kuunda kamati

ndogondogo mahali na wakati inapotokea haja. 

Kamati itatoa ushauri katika maeneo yafuatayo. 

i. Ukusanyaji na uchanganuzi wa kazi zote za utafiti kuhusu idadi ya watu na

maendeleo zilizofanywa Tanzania, manufaa yake na usambazaji wa taarifa

zilizopatikana kwenda kwenye ofisi za mipango katika sekta na wilaya

mbalimbali

ii. Kuandaa na kufanya utafiti kwa malengo ya mipango  ya maendeleo

iii. Utunzaji na uendeshaji madhubuti wa kanzi ya data za idadi ya watu

iv. Mifano ya mipango ya idadi ya watu na maendeleo ya baina ya  sekta

v. Programu za mafunzo, ikiwa ni pamoja na warsha kuhusu ujumuishaji wa

masuala ya idadi ya watu katika mipango ya maendeleo

vi. Uratibu wa utekelezaji wa programu za idadi ya watu na maendeleo 

5.2 Dhima na Majukumu ya Wadau 

Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Idadi Watu unahitaji mkabala wa sekta mbalimbali.

Kwa msingi huu, wizara za Serikali na asasi nyingine zitahusika. Dhima na kazi za

wizara hizo zinaorodheshwa katika sehemu  5.2.1 – 5.2.21. 

5.2.1 Wizara ya Mipango, Uchumi na Uwezeshaji/Wizara ya Fedha na Masuala ya

Kiuchumi (SMZ)

i. Kuratibu, kufuatilia na kutathmini shughuli na programu zote za idadi ya watu

ii. Kuandaa na kutoa miongozo ya kujumuisha matatizo ya idadi ya watu katika

mipango ya maendeleo katika ngazi ya taifa, mikoa na serikali za mitaa

iii. Kushirikiana na wadau wengine katika mambo yanayohusu idadi ya watu na

maendeleo endelevu

iv. Kukusanya, kusambaza na kukuza matumizi ya data za idadi ya watu 

v. Kuratibu AZISE zinazoshughulika na masuala ya idadi ya watu 

vi. Kushirikiana na wadau wengine katika kuhamasisha rasilimali kwa ajili ya

utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Idadi ya Watu 

vii. Kuandaa programu zinazokuza haki za kijamii na kupunguza umaskini kwa

ukuaji endelevu  wa uchumi

viii Kufanya utafiti wa mikakati ya kuondoa umaskini
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5.2.2 Ofisi ya Makamu wa Rais 

i. Kukuza utafiti kuhusu uhifadhi wa mazingira 

ii. Kuibua mwamko na kuhisisha umma kuhusu matatizo ya mazingira kupitia

vyombo vya habari binafsi na vya umma

5.2.3 Ofisi ya Waziri Mkuu, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa

i. Kuhakikisha kwamba Sera inasambazwa na kueleweka katika ngazi ya wilaya 

ii. Kuhakikisha kwamba masuala ya idadi ya watu yanajumuishwa kikamilifu

katika mipango na programu za  maendeleo za wilaya

iii. Kuhakikisha kwamba masuala ya mazingira yanajumuishwa katika elimu

rasmi na isiyo rasmi katika ngazi zote

5.2.4 Ofisi ya Waziri Mkuu
i. Kuratibu juhudi za sekta mbalimbali kwa uzuiaji na udhibiti wa VVU na

UKIMWI
ii. Kuratibu uhamasishaji wa rasilimali kwa hatua za kukabiliana na VVU na

UKIMWI
iii. Kuwezesha utekelezaji wa Mkakati wa Sekta Mbalimbali wa VVU na

UKIMWI 
iv. Kuratibu masuala, shughuli na mambo yote yanayohusu majanga na usi-

mamizi wa majanga

5.2.5 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 

i. Kuratibu utekelezaji wa programu za afya ya uzazi 

ii. Kushirikiana na asasi nyingine za umma na binafsi katika kutoa huduma za

afya ya uzazi 

iii. Kuweka viwango na miongozo ya utoaji huduma na kwa watoa huduma za afya

iv. Kutoa mafunzo kwa wafanyakazi wa afya katika ngazi zote, na vilevile

kuhakikisha kwamba elimu ya afya inaingizwa kwenye mitaala ya asasi

zinazotoa mafunzo ya afya

v. Kufanya utafiti kwa kushirikiana na asasi au mawakala wengine kuhusu

masuala ya afya ya uzazi

vi. Kuratibu na kutekeleza vipengele vya kiafya vya programu za Magonjwa

yanayoenezwa kwa Njia ya Ngono, VVU na UKIMWI 

vii. Kwa njia ya Mfumo wa Taarifa za Afya, kukusanya na kutumia data na

taarifa za kijinsia zilizotenganishwa

viii. Kutoa usimamizi wa ufuatiliaji na wa usaidizi wa programu za afya ya uzazi
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5.2.6 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi

i. Kujumuisha Elimu ya Maisha ya Familia katika shule zote za binafsi na za

umma za msingi na sekondari, na vyuo vya ualimu

ii. Kusaidia ushiriki wa jumuiya, asasi na sekta binafsi katika utoaji wa elimu

kimgaosawa na bora

iii. Kuimarisha utetezi na uhamasishaji wa kijamii wa mgaosawa, usawa wa

kijinsia na kuwawezesha wanawake 

iv. Kuhakikisha utoaji wa elimu ya msingi kwa watoto wote 

v. Kuimarisha programu za kujua kusoma na kuandika 

5.2.7 Wizara ya Kilimo, Chakula na Ushirika

i. Kuhakikisha kwamba vigeu vya idadi ya watu vinajumuishwa katika  programu za

mafunzo ya wafanyakazi wa ugani ili kuwapa stadi muhimu, kuwawezesha

kuhusisha ukuaji wa idadi ya watu na viwango vya uzalishaji na matumizi ya

chakula, na shughuli nyingine za maendeleo katika ngazi za mahali husika

ii. Kukuza matumizi ya vifaa bora vya kilimo, mbinu na mazoea ya kilimo cha

kisasa na usindikaji bora wa chakula, na vyombo vya uhifadhi 

iii. Kuhakikisha uhakika wa chakula kwa taifa 

5.2.8 Wizara ya Kazi, Ajira na Maendeleo ya Vijana

i. Kukuza programu za vijana kwa ajili ya kuwafanya kuwa wazazi wenye

kuwajibika 

ii. Kukuza kwa ushirikiano na asasi nyingine, fursa za ajira, hususani kwa vijana

na watu wenye ulemavu 

iii. Kuanzisha sheria pana za ajira zitakazohimiza mahusiano shirikishi ya ajira

katika  sekta za umma na binafsi

iv. Kuimarisha mabaraza ya vijana na kamati za maendeleo

v. Kukuza ustawi wa wazee na makundi yenye matatizo 

5.2.9 Wizara ya Habari, Utamaduni na Michezo

i. Kuhimiza vyombo vya mawasiliano ya kijamii na mabaraza ya thieta za kisasa

kuhusu dhamira zenye kuhusiana na idadi ya watu na maendeleo

5.2.10 Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia na Watoto 

i. Kutetea mgaosawa, usawa wa kijinsia, uwezeshaji wa wanawake na haki za

watoto 

ii. Kuelimisha wanawake kuhusu umuhimu wa kunyonyesha, uzazi salama na

uzazi wa mpango
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iii. Kuhakikisha kwamba umuhimu maalumu unawekwa kwa programmu

zinazoelekezwa katika kuondoa mazoea ya kijamii na kiutamaduni na ya

kiubaguzi dhidi ya wasichana, wazee na watu wenye ulemavu 

iv. Kushirikana na wadau wengine katika kuwaelimisha wanawake, wanaume na

watoto kuhusu haki zao

v. Kuhakikisha kuwa jinsia inaingizwa katika sera, progamu na mipango 

vi. Kubainisha sheria zenye kubagua

vii. Kuwahisisha wanawake, wanaume na watoto kuhusu uondoaji wa mazoea ya

kijamii na kiutamaduni yenye madhara

viii. Kuhakikisha kwamba maafisa wa maendeleo ya jamii wanapatiwa utaalamu

unaohitajika 

5.2.11 Wizara ya Maji

i. Kuhakikisha upatikanaji wa maji safi na salama kwa watu wote 

5.2.12 Wizara ya Fedha 

i. Kuhamasisha rasilimali za ndani na za nje ya  nchi ili kusaidia programu na

shughuli za idadi ya watu 

ii. Kugawa rasilimali za fedha kwa shughuli na progamu za idadi ya watu 

5.2.13 Wizara ya Mambo ya Ndani 

i. Kuratibu masuala ya uhamaji 

ii. Kusimamia na kuratibu masuala ya wakimbizi 

5.2.14 Wizara ya Usalama wa Raia

i. Kudumisha uzingatifu wa sheria na utulivu 

ii. Kupunguza viwango vya uhalifu 

5.2.15 Wizara ya Sheria na Mambo ya Katiba 

i. Kushirikiana na Wizara nyingine zote kuhakikisha kuwa sheria ambazo

haziendani na Sera ya Taifa ya Idadi ya Watu ama zinapitiwa au kufutwa, na

vilevile kuwezesha utungaji wa sheria mpya  zinazohusu masuala ya idadi ya

watu, afya ya uzazi, mazingira na masuala mengine ya idadi ya watu

ii. Kuhakikisha utekelezaji wa sheria za nchi
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5.2.16 Wizara ya Nishati na Madini 
i. Kukuza matumizi na utafiti juu ya rasilimali za nishati zinazojizalisha
ii. Kuibua mwamko wa jamii kuhusu hatari za uharibifu wa mazingira katika

vipengele vinavyohusiana na utoaji wa nishati kama vile umeme na kuni

5.2.17 Asasi za Elimu ya Juu
i. Kutoa mafunzo kuhusu idadi ya watu na maendeleo
ii. Kufanya utafiti kuhusu masuala yote yenye kuhusiana na idadi ya watu na

maendeleo 
iii. Kutoa ushauri wa kitaalamu na  huduma za ushauri kuhusu masuala ya idadi

ya watu na maendeleo
iv. Kujumuisha masuala ya jinsia katika mitaala iliyopo 

5.2.18 Vyombo vya Habari 
i. Kukuza mwamko kuhusu masuala ya idadi ya watu, sera na programu

kuhusiana na maendeleo 
ii. Kukuza matumizi ya huduma za afya ya uzazi
iii. Kuarifu na kuelimisha umma kuhusu matatizo ya idadi ya watu, kama vile,

dhuluma za kijinsi, VVU na UKIMWI, vurugu za majumbani, kuacha na
kutelekeza watoto na vijana wadogo  

5.2.19 AZISE na Sekta Binafsi 
i. Kutoa huduma za afya ya uzazi 
ii. Kutoa huduma za ushauri, hususani kwa vijana, wazee, watu wenye ulemavu

na watu wenye mahitaji maalumu
iii. Kusaidia juhudi za Serikali katika mipango, fedha, utekelezaji, ufuatiliaji na

tathmini ya programu za idadi ya watu
iv. Kutoa msaada wa kiufundi na kifedha katika kubuni programu na miradi

iliyokitwa katika maendeleo ya idadi ya watu 

5.2.20 Vyama vya Siasa
i. Kusaidia ujumuishaji wa masuala ya idadi ya watu katika ajenda ya kijamii na

maendeleo 
ii. Kuhisisha umma kuhusu masuala ya idadi ya watu na kuhamasisha msaada

kwa ajili ya programu za idadi ya watu

5.2.21 Asasi za Kidini 
i. Kutoa mwongozo wa kiroho na kuweka viwango vya amali za jamii za

uadilifu
ii. Kutoa, kubuni na kutekeleza miradi inayosaidia juhudi zinazofanywa na

wengine 
iii. Kusaidia juhudi za serikali katika programu zenye kuhusiana na idadi ya watu

kwenye maeneo yao
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SURA YA SITA

6.0 UPANGAJI MIPANGO, UFUATILIAJI NA TATHMINI 

6.1 Utangulizi 

Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Idadi ya Watu unahitaji ushiriki madhubuti wa sekta

mbalimbali ili kuhakikisha kwamba idadi ya watu na maendeleo zinasaidiana na

kuunganika kikamilifu. Dhima shirikishi ya Wizara za kisekta, Idara, Mawakala,

sekta binafsi na vyama vya kiraia ni muhimu katika kufanikisha madhumuni

yaliyotajwa ya Sera ya Taifa ya Idadi ya Watu. Athari inayotarajiwa ya sera nzuri ya

idadi ya watu inaakisiwa kwenye ukuaji wa kasi na uchumi endelevu  na maendeleo

ya taifa, ambayo kwa upande wake, huwezesha utoaji wa  huduma za msingi za

kijamii kwa watu. Kwa sababu hii sera ya idadi ya watu na maendeleo ya kijamii na

kiuchumi hayatenganishiki na, kwa hakika, yanaathiriana. 

6.2 Urazini wa Upangaji Mipango, Ufuatiliaji na Tathmini

Ufuatiliaji na tathmini ni sehemu muhimu katika mchakato wa utekelezaji wa Sera

ya Taifa ya Idadi ya Watu.  Hizi zinafuatilia maendeleo ya utekelezaji ambayo

yanawawezesha wadau kufanya maamuzi mazuri ili kufanikisha madhumuni

yaliyotajwa na kuonyesha matokeo ya uwajibikaji. Kwa hiyo, kazi yao inapaswa

kuwa sehemu kamili ya mchakato wote wa  utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Idadi ya

Watu. 

6.3 Kiunzi cha Upangaji Mipango, Ufuatiliaji na Tathmini 

Sera ya Taifa ya Idadi ya Watu inalenga kufanikisha madhumuni, malengo na

shabaha zilizowekwa. Sera pia imebainisha maeneo ya kipaumbele ya

kushughulikiwa ili kufanikisha malengo, madhumuni na shabaha za sera zilizotajwa.

Baadhi ya hizi zinaweza kufanikishwa katika muda mrefu, baadhi katika muda wa

kati na nyingine katika muda mfupi. Kama hali ilivyo wakati wote, ufanikishaji wa

malengo, madhumuni na shabaha za sera za muda mrefu na muda wa kati

unategemea sana mambo yanavyofanyika katika muda mfupi. Vilevile, kama sera ni

ya sekta mbalimbali katika upeo na maudhui, utekelezaji wake utafanyika kwa

kutekeleza sera na programu nyingine kadhaa za sekta, zikiwa ni pamoja na zile za

afya, chakula, ajira, jinsia, upunguzaji umaskini, VVU na UKIMWI, n.k. kwa

kuyataja machache tu. Kwa maneno mengine, utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Idadi

ya Watu utahusu wahusika kadhaa katika sekta mbalimbali. Ili kuhakikisha kuwa

mawakala wahusika wote wanatenda inavyopasa, uratibu wa juhudi za malengo ya

asasi husika, ufuatiliaji wa utekelezaji wa hatua mbalimbali na tathmini ya utendaji

ni muhimu mno. 
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6.4 Maeneo ya kazi ya kipaumbele ya ufuatiliaji na tathmini 

i. Ujumuishaji wa vigeu vya idadi ya watu katika mipango ya maendeleo

ii. Ajira

iii. Matatizo ya makundi maalumu katika jamii 

iv. Mgaosawa, usawa wa kijinsia na uwezeshaji wa wanawake

v. Afya ya ngono na uzazi

vi. Magonjwa yanayoenezwa kwa Njia ya Ngono, VVU na UKIMWI

vii. Uhifadhi wa mazingira 

viii. Kilimo, chakula na lishe 

ix. Umaskini

x. Elimu 

xi. Usimamizi wa data 

xii. Utetezi na Taarifa, Elimu na Mawasiliano 

6.5 Viashirio vya Ufuatiliaji na Tathmini

Kwa msingi wa maeneo ya kazi ya kipaumbele yaliyotajwa hapo juu, utekelezaji wa

Mpango wa Kazi utabuniwa. Ubunifu wa mpango wa kazi pia utajumuisha ubunifu

wa viashirio vitakavyotumika kufuatilia maendeleo ya Sera ya Taifa ya Idadi ya

Watu. Viashirio vinavyohitajika pia vitabuniwa kwa msingi wa maeneo ya

kipaumbele ya sera ya ufuatiliaji na tathimini. Kwa kuwa utekelezaji wa Sera ya

Taifa ya Idadi ya Watu unahusu na utahusu wahusika wengi, kila mmoja wao atabuni

na kutumia viashirio vya utumiaji vinavyohitajika kwa ufuatiliaji wa maendeleo

kwenye maeneo ya mamlaka ya mhusika. Kwa mfano, kuhusiana na  uondoaji

umaskini, asasi inayoratibu yenye mamlaka (kwa wakati huu Wizara ya Mipango,

Uchumi na Uwezeshaji) inatarajiwa kubuni viashirio vya ufuatiliaji kwa eneo hilo.

Kwa bahati nzuri, viashirio vya ufuatiliaji vinavyohitajika kwa maeneo mengi ya

kazi ya kipaumbele tayari vipo. Ila tu mapitio na uboreshaji yanaweza kuhitajika

kadiri hali na vipaumbele vitakavyoamua. 

Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Idadi ya Watu ina wahusika wengi wenye dhima na

uwezo vinavyotofautiana. Hawa washirika watekelezaji wanahitaji mpango wa

kiasasi wa uratibu na wa kutumia taarifa  pamoja. Lengo la mwisho la matokeo ya

ufuatiliaji na tathmini ni kuhakikisha ufanisi, uthabiti na uendelevu wa mchakato wa

mipango na utekelezaji. Kwa msingi wa ushiriki, wadau (Wizara za kisekta, Idara,

Mawakala, sekta binafsi, vyama vya kiraia na washirika wa maendeleo) watakuwa

sehemu kamili ya michakato ya upangaji mipango, ufuatiliaji na tathmini. 
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Katika vipindi vinavyolingana, ukusanyaji, uchanganuzi na uwekaji kumbukumbu

wa data vitafanywa na kusambazwa kwa wadau kwa ajili ya kutumia taarifa pamoja,

kujifunza na kuboresha. Mpango mkuu na mchakato wa ufuatiliaji wa umasikini ni

sehemu kamili ya ufuatiliaji wa Sera ya Taifa ya Idadi ya Watu. 
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