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UTANGULIZI 
1. Taarifa hii inachambua mwenendo wa viashirio muhimu katika 
uchumi na maendeleo ya jamii katika mwaka 2003/04, inabainisha masuala 
muhimu ya kisera ya uchumi jumla yaliyojitokeza, na kutoa mwelekeo wa 
sera za jumla zitakazosukuma kasi ya ukuaji wa uchumi, kupunguza 
umaskini, na kuboresha maendeleo ya jamii katika miaka mitatu ijayo, 
2004/05 – 2006/07.  Sera za jumla za uchumi na maendeleo ya jamii 
zitaongoza uandaaji na utekelezaji wa Mpango wa Muda wa Kati na Bajeti 
katika kipindi cha mwaka 2004/05 – 2006/07. 
 
MAPITIO YA MWENENDO WA UCHUMI KATIKA MWAKA 
2003/04 
Ukuaji wa Pato la Taifa 
2. Baada ya miaka sita mfululizo ya ongezeko katika ukuaji wa Pato la 
Taifa, hadi kufikia asilimia 6.2 mwaka 2002, hali ya ukame iliyolikumba 
taifa msimu wa 2002/03, iliathiri uzalishaji katika sekta ya kilimo kwa 
kiwango kikubwa, na hivyo kusababisha kupunguza kasi ya ukuaji wa Pato 
la Taifa kufikia asilimia 5.6 mwaka 2003. Matokeo hayo ya ukuaji ni 
pungufu kidogo na lengo la asilimia 5.7 lililowekwa baada ya kuzingatia 
hali ya ukame huo.  Sekta ya kilimo ilikua kwa asilimia 4.0, ikilinganishwa 
na ukuaji wa asilimia 5.0 mwaka 2002.  Upungufu katika kasi ya ukuaji wa 
Pato la kisekta ulijitokeza katika sekta madini, biashara, mawasiliano na 
uchukuzi kutokana na sababu mbalimbali. Kasi ya ukuaji wa sekta ya 
madini ulipungua kufikia asilimia 14.3, ikilinganishwa na asilimia 15.0 
mwaka 2002, kutokana na kukamilika kwa miradi mikubwa ya madini 
mwaka uliotangulia. Sekta ya biashara (ikijumuisha utalii) iliathirika kiasi 
kutokana na mashaka ya usalama/ugaidi duniani, hali ambayo imechangia 
kupunguza ukuaji wa sekta kuwa asilia 6.5, ikilinganishwa na asilimia 7.0 
mwaka 2002.  Ukuaji katika sekta ya uzalishaji viwandani umeendelea 
kuongezeka mwaka hadi mwaka, kadri viwanda vinavyofufuliwa baada ya 
ubinafsishaji na kuongezeka kwa uwekezaji mpya katika sekta hiyo. Ukuaji 
wa sekta hiyo ulifikia asiliamia 8.6, ikilinganishwa na asilimia 8.0 mwaka 
2002. Jedwali Na. 2 na 3 katika Kiambatisho A linaonyesha mwenendo wa 
ukuaji wa Pato la Taifa kisekta mwaka 1999 – 2003 na matarajio kufikia 
mwaka 2007.  Jedwali Na. 1 ni muhtasari wa mwenendo wa viashirio 
muhimu katika uchumi jumla. 
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Kasi ya Upandaji Bei 
3. Mafanikio katika kutengamaza mwenendo wa uchumi nchini 
yanajidhihirisha katika kasi ndogo ya kasi ya upandaji bei, ambayo ilikuwa 
chini ya asilimia 4.5 kwa kipindi kikubwa cha mwaka 2003.  Kasi ya 
upandaji bei katika miezi ya Februari na Machi 2003, ilikuwa asilimia 4.2, 
kiasi ambacho hakijawahi kufikiwa katika miongo mitatu iliyopita. Hata 
hivyo, hali ya ukame iliyojitokeza, ilisababisha upungufu mkubwa wa 
chakula kipindi cha kuelekea mwisho wa mwaka;  iliyosababisha bei za 
vyakula kupanda, na hivyo kuongeza kasi ya upandaji bei kuanzia mwezi 
wa Oktoba 2003.  Kasi ya upandaji bei iliendelea kupanda hadi kufikia 
asilimia 4.8 mwezi Machi 2004.  Bei za mafuta ya petroli zilizoanza 
kupanda mwanzoni mwa mwaka 2004, kutokana na ongezeko la bei za 
mafuta ghafi katika soko la dunia, nazo zilichangia katika ongezeko hilo la 
kasi ya upandaji bei. Juhudi za serikali katika kufanikisha kupatikana 
chakula katika kipindi hicho cha upungufu imesaidia kwa kiasi kikubwa 
kudhibiti ongezeko la bei za vyakula. Mavuno yajayo yanatarajiwa 
kuongeza upatikanaji na usambazaji wa chakula nchini; hali 
itakayopunguza kasi ya upandaji huo kuelekea kwenye lengo la asilimia 4.0 
ifikapo Juni 2005. Athari za kuendelea kupanda kwa bei ya mafuta katika 
uchumi hazijabainika kikamilifu kwa sasa, lakini inategemewa kuwa hatua 
za kimataifa zitachukuliwa kutengemaza bei za mafuta ghafi. 
 
Mapato na Matumizi ya Serikali 
4. Katika kipindi cha robo tatu ya mwaka wa fedha 2003/04 (Julai 2003 
– Machi 2004), mapato halisi ya ndani yalifikia sh. 1,089,262 milioni, 
ikilinganishwa na makisio ya sh. 1,050,866 milioni, ikiwa zaidi ya makisio 
ya kipindi hicho kwa asilimia 3.7, kutokana na ukusanyaji mzuri wa kodi ya 
mapato na kodi ya ongezeko la thamani (VAT) kulikochangiwa kwa kiasi 
kikubwa na kuongezeka kwa ufanisi katika idara husika za TRA.  Katika 
kipindi kama hicho mwaka wa fedha uliotangulia, mapato ya ndani yalifikia 
sh. 892,252.2 milioni. Ni dhahiri kuwa mapato ya ndani yamekuwa ya 
kuridhisha; na kwa mwenendo huu, kuna uwezekano mkubwa kwamba 
mapato yatavuka lengo la mwaka mzima wa 2003/04.  
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5. Jumla ya matumizi ya Serikali katika kipindi cha Julai 2003 – Machi 
2004 yalifikia  sh. 1,722,612 milioni, sawa na asilimia 91.2 ya makisio ya 
sh. 1,889,207 milioni kwa kipindi hicho. Kati ya fedha hizo, sh. 422,559 
milioni zilitumika katika miradi ya maendeleo, ikiwa sawa na asilimia 72 ya 
makisio ya sh. 587,930 milioni kwa kipindi hicho.  Matumizi ya kawaida 
katika kipindi hicho yalifikia sh. 1,300,053 milioni. Pamoja na kwamba 
kuna ongezeko katika matumizi ya Serikali ikilinganishwa na kipindi kama 
hicho mwaka 2002/03, kutofikiwa kwa malengo kulitokana na uchanga wa 
uzoefu katika utekelezaji wa Sheria ya Manunuzi ya 2001 pamoja na 
ucheleweshaji wa taarifa za matumizi. Kwa kutambua hayo, Serikali 
inafanya mapitio yenye lengo la kuboresha utekelezaji wa Sheria ya 
Manunuzi ya Umma ya mwaka 2001. Waraka wa Mfumo wa Makadirio ya 
Mapato na Matumizi ya Serikali kwa mwaka 2004/05 utakaotolewa na 
Wizara ya Fedha, utabainisha kwa kina, mwenendo katika mapato na 
matumizi ya Serikali.  
 
Deni la Taifa 
6. Hadi Desemba 2003, deni la taifa (ikijumuisha la ndani na nje) 
lilikuwa dola za Marekani 8,755.0 milioni, sehemu kubwa ikiwa ni deni la 
nje (asilimia 90.1). Deni la nje liliongezeka kufikia dola 7,890.7 milioni, 
kutoka dola 7,268.1 milioni mwaka 2002, kutokana hasa na malimbikizo ya 
riba kwa madeni ambayo hayajasamehewa (non-Paris Club) na kutolewa 
kwa madeni mapya. Serikali imeendelea kupata misamaha ya deni la nje 
kutoka kwa mashirika ya kimataifa ya fedha (WB, IMF na ADB) na nchi za 
Paris Club. Hata hivyo, nchi nyingi nje ya kundi la Paris Club bado 
hazijakubali maombi ya Serikali ya kutoa nafuu ya madeni yao kwa 
utaratibu wa Paris Club, na hivyo majadiliano yanaendelea. Kama 
inavyoelekezwa katika Mkakati wa Deni la Taifa uliozinduliwa Agosti 
2002, Serikali inaendelea kubadilisha madeni yake ya ndani, katika 
dhamana zinazouzika (Government securities) ili kurefusha kipindi cha 
kulipia madeni yake na hivyo kupunguza mzigo wa deni hilo katika bajeti 
ya serikali ya mwaka; na kuingiza dhamana na hatifungani (bonds) hizo 
katika soko la Hisa la Dar es Salaam ili kupanua biashara ya soko hilo.  
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Ujazi wa Fedha na Karadha 
7. Sera za fedha na karadha zimelenga katika kupunguza na 
kutengamaza kasi ndogo ya upandaji bei na kufanikisha ukuaji wa uchumi. 
Katika mwaka ulioishia Desemba 2003, ujazi wa fedha kwa maana pana 
(M2) uliongezeka kwa asilimia 14.1, ikilinganishwa na ongezeko la asilimia 
20.7 mwaka uliotangulia. Ujazi wa fedha katika kipindi hicho ulioongezeka 
kwa kiwango ambacho kilikuwa ndani ya lengo lililowekwa la asilimia 12.0 
- 15.0. Kupungua kwa kasi ya ujazi wa fedha kulitokana na juhudi za Benki 
Kuu kufuatilia na kutengamaza ujazi wa fedha unaowiana na malengo ya 
ukuaji wa uchumi.  Mwenendo wa karadha kwa sekta binafsi katika kipindi 
hicho unaonyesha ongezeko kubwa la asilimia 43.2, na hivyo kuongeza 
kiasi cha mikopo inayotolewa na mabenki kwa sekta hiyo kufikia asilimia 
98.4 ya mikopo yote. Mikopo iliyotolewa kwa serikali imepungua kwa kiasi 
kikubwa sana, kutoka asilimia 31.6 mwaka 2002 hadi asilimia 1.6 mwaka 
2003. Kuongezeka kwa ushindani kati ya mabenki kumechangia katika 
kuongeza karadha kwa sekta binafsi.  
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Sekta ya Nje 
8. Katika mwaka 2003, thamani ya mauzo ya bidhaa nje iliongezeka kwa 
asilimia 26.6 kufikia dola za Marekani 1,142.4 milioni, ikilinganishwa na 
dola 902.5 milioni mwaka 2002. Mchango mkubwa katika mauzo hayo 
ulitokana na bidhaa zisizo asilia ambazo mauzo yake yaliongezeka kwa 
asilimia 32.0 kufikia dola 919.7 milioni, ikilinganishwa na dola 696.5 
milioni mwaka 2002. Mauzo ya madini yameendelea kuchangia sehemu 
kubwa ya mauzo nje. Kwa mara ya kwanza baada ya zaidi ya miaka mitano 
mfululizo ya kupungua kwa mauzo nje ya bidhaa asilia, kulikuwa na 
ongezeko la asilia 8.1 kulikochangiwa na kuongezeka kwa bei na kiasi cha 
kahawa na pamba iliyouzwa mwaka 2003. Jedwali na. 4 linaonyesha 
mwenendo wa mauzo ya bidhaa nje. Thamani ya uagizaji kutoka nje 
iliongezeka kwa asilimia 30.5 kufikia dola 1,973.0 milioni, ikilinganishwa 
na dola 1,511.3 milioni mwaka 2002. Ongezeko hilo kubwa lilichangiwa na 
kuboreshwa kwa ukusanyaji taarifa za uingizaji wa bidhaa kutoka nje 
pamoja na ongezeko la uagizaji wa bidhaa za mitambo, malighafi za 
viwanda, na chakula. Jedwali Na. 5 linaonyesha mwenendo wa uagizaji wa 
bidhaa kutoka nje, na Jedwali na. 6 linaonyesha mchanganuo wa mizania ya 
malipo nje. 
 
Ukuaji wa Sekta Binafsi, Uwekezaji, na Marekebisho ya Mashirika ya 
Umma 
9. Serikali inaendelea kuchukua hatua mbalimbali za kuwezesha ukuaji 
na maendeleo ya sekta binafsi ikiwa pamoja na kuanzisha kitengo maalum  
(Better Regulation Unit, BRU) kinachoratibu utekelezaji wa mpango wa 
kuboresha/kuimarisha mazingira ya shughuli za sekta binafsi (Business 
Environment Strengthening in Tanzania, BEST), ikijumuisha biashara na 
uzalishaji mali mdogo na wa kati. Kitengo hicho pia kitaratibu shughuli ya 
utayarishaji wa Mkakati wa Kuendeleza Sekta Binafsi (Private Sector 
Development Strategy) utakaobainisha na kuelekeza utekelezaji wa 
mipango mbalimbali ya kuendeleza sekta binafsi. 
 
10. Kituo cha Uwekezaji (TIC) kimeendelea kuvutia wawekezaji nchini 
kwa kuongeza ufanisi katika huduma zake, ikiwa ni pamoja na kupunguza 
muda wa kukamilisha maombi, kuweka taarifa katika mtandao wa 
kompyuta kufuatilia shughuli za uwekezaji nchini (investor-tracking 
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system) na kuboreshwa kwa mazingira ya uwekezaji nchini kwa ujumla. 
Katika kipindi cha Januari – Desemba 2003, Kituo kiliidhinisha miradi 372 
yenye thamani ya sh. 1,669.4 bilioni (sawa na dola za Marekani 1.6 bilioni), 
inayokadiriwa kutoa nafasi za ajira 198,458, ikilinganishwa na miradi 311 
yenye thamani ya sh. 1,091.8 milioni iliyoidhinishwa mwaka 2002. Sekta 
ya Viwanda ilipata miradi mingi zaidi, ikiwa na miradi 127 (34%). Sekta 
nyingine zilizovutia wawekezaji wengi zaidi ni pamoja na sekta ya utalii 
iliyopata miradi 81 (22%), sekta ya ujenzi miradi 48 (13%), sekta ya 
usafirishaji miradi 28 (8%), sekta ya maliasili miradi 21 (6%) na sekta ya 
kilimo miradi 20 (5%).  Katika mwaka 2003, thamani ya mitaji ya kigeni ya 
moja kwa moja (FDI) iliongezeka kwa asilimia 3.1 kufikia dola za 
Marekani 247.8, ikilinganishwa na dola 240.4 milioni mwaka 2002. 
 
11. Hadi kufikia Desemba 2003, mali za umma 617 zilikuwa 
zimebinafsishwa, yakiwamo mashirika/kampuni 289. Katika mwaka 2003 
peke yake, mali za umma 101 zilibinafsishwa, yakiwamo 
mashirika/kampuni 26. Mali zilizobinafsishwa mwaka 2003 ni pamoja na 
Kiwanda cha Karatasi (SPM), mahoteli ya TAHI (Manyara, Ngorongoro, 
Seronera na Lobo), Hoteli ya Kilimanjaro, na ukodishaji wa DAWASA.  
Pamoja na mafanikio yaliyopatikana katika ubinafsishaji, bado kuna 
changamoto ya kuwapata wawekezaji wenye sifa na mitaji ya kutosha 
kuchukua mali zilizobaki, pamoja na mzigo wa madeni na wafanyakazi  
kwa baadhi ya mashirika yanayobinafsishwa. Aidha, baada ya ubinafsishaji 
wa mashirika na makampuni mengi ya umma, na kuingia katika uchumi wa 
soko huria, ili kulinda walaji na kutoa fursa sawa kwa wadau wote wa soko 
hilo, Serikali imeunda mamlaka za udhibiti na usimamizi kadhaa kwa 
madhumuni hayo. Mamlaka hizo ni EWURA (nishati na maji), SUMATRA 
(usafirishaji nchi kavu na majini), TCRA (mawasiliano), TGARA (ndege za 
serikali), na TCAA (ndege za kiraia).  
 
Maendeleo ya Jamii na Mkakati wa Kupunguza Umaskini 
12. Taarifa ya utekelezaji wa Mkakati wa Kupunguza Umaskini ya 
mwaka 2002/03 imehitimisha awamu ya kwanza ya miaka mitatu ya 
utekelezaji wa mkakati huo. Taarifa hiyo inabainisha mafanikio na 
changamoto katika sekta mbalimbali na mapendekezo ya hatua za 
kuchukuliwa kipindi kijacho. Hata hivyo, katika matayarisho ya awamu ya 
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pili ya mkakati huo, mapitio ya kina yanafanywa na wadau mbalimbali ili 
kuhuisha mikakati na sera zote zinazoelekezwa katika kupambana na 
umaskini, ikiwa ni pamoja na kujizatiti zaidi katika utekelezaji wa mipango 
mbalimbali husika. Mapitio hayo yanatarajiwa kukamilika kabla ya mwisho 
wa mwaka 2004. Matarajio ni kwamba awamu ya pili ya Mkakati wa 
Kupunguza Umaskini itaandaliwa vizuri zaidi na kulenga katika maeneo 
yenye kuleta matokeo dhahiri. Taarifa za jumla katika utekelezaji wa 
mkakati huo, zinaonyesha kuboreshwa na kuimarika kwa huduma 
mbalimbali katika sekta za kipaumbele katika kupunguza umaskini 
kutokana na Serikali kuelekeza sehemu kubwa ya rasilimali za umma katika 
sekta hizo mwaka hadi mwaka. Baadhi ya mafanikio hayo ni pamoja na 
ongezeko la asilimia 50 katika uandikishaji watoto elimu ya msingi, 
walioongezeka kutoka milioni 4.4 mwaka 2000 hadi milioni 6.6 mwaka 
2003.  Kwa sehemu kubwa, ongezeko hilo limetokana na serikali kuondoa 
karo na michango mbalimbali katika shule za msingi pamoja na kupanua 
idadi ya madarasa. Chanjo kwa watoto wadogo (DPT) na surua imekuwa 
inaongezeka mwaka hadi mwaka hadi kufikia kiwango cha asilimmia 90. 
Takwimu thabiti za kupima maendeleo katika vigezo na viashirio 
mbalimbali vya maendeleo ya jamii zitapatikana kutokana na juhudi 
zinazofanywa na Serikali kuimarisha ukusanyaji, usambazaji na utunzaji wa 
takwimu za kiutawala, katika ngazi mbalimbali kutoka kijiji, kata, wilaya, 
mkoa hadi taifa. 
 
MASUALA MUHIMU YA KISERA YALIYOJITOKEZA MWAKA 
2003/04  
13. Kasi ya ukuaji wa uchumi katika mwaka 2003 ilipungua kutokana 
kwa sehemu kubwa, na kushuka kwa kasi ya ukuaji wa sekta ya kilimo 
iliyoathiriwa na ukame wa msimu wa 2002/03.  Suala linalojitokeza ni jinsi 
ambavyo ukuaji wa uchumi wetu unaendelea kutegemea mwenendo wa 
sekta ya kilimo, ambao nao unategemea uwepo wa mvua ya kutosha.  
Changamoto iliyopo ni kuongeza juhudi katika kilimo cha umwagiliaji, 
katika mashamba madogo na makubwa, hususan, katika maeneo yasiyopata 
mvua za kutosha, lakini yana mito na mabonde yenye maji ya kutosha. Kwa 
kuzingatia umuhimu wa sekta hii, Serikali itaendelea kuboresha huduma za 
ughani na tafiti za kilimo, ikiwa ni pamoja na kuhakikisha upatikanaji wa 
pembejeo muhimu kwa wakulima, zikiwemo mbolea na mbegu bora, na 
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kuwezesha kupatikana kwa mikopo na dhamana kwa wakulima wakubwa 
na wadogo. Aidha, uboreshaji wa mtandao wa barabara kuu na za vijijini 
utachangia ongezeko katika uzalishaji.  Ni muhimu pia kuimarisha uwezo 
wa kuhifadhi akiba ya chakula cha dharura ili kukidhi mahitaji ya chakula 
kunapotokea upungufu mkubwa utokanao na majanga yasiyotabirika. 
 
14. Pamoja na kuwa na utaratibu mzuri wa kuandaa bajeti ya mwaka na 
ya upeo wa muda wa kati (MTEF), bado Serikali imekuwa na mahitaji 
ziada nje ya , hivyo kuwa vigumu kutekeleza bajeti nzima kama 
ilivyopangwa na kuidhinishwa na Bunge.  Ukiacha dharura muhimu 
zisizotabirika, itabidi Serikali ijizatiti zaidi katika utaratibu wa kupanga na 
kutekeleza bajeti kama ilivyoidhinishwa.  Utekelezaji wa miradi mingi ya 
maendeleo umeathirika kwa sababu mara nyingi mahitaji ya ziada nje ya 
bajeti hutumia fedha zilizotengwa kwa ajili ya maendeleo; hali ambayo 
imejenga dhana kuwa matumizi ya maendeleo (hususan fedha za ndani) 
hayana umuhimu kama matumizi ya kawaida.   Aidha, nidhamu na ufanisi 
endelevu katika matumizi ya rasilimali itawezesha serikali kupanua upeo 
wa  mikopo ya ndani kwa ajili ya miradi ya maendeleo.  Hatuwezi 
kuendelea kutegemea kwa kiasi kikubwa fedha za wafadhili kutekeleza 
miradi yote ya maendeleo.  
 
15. Taarifa za Benki Kuu zinaonyesha kuwa mikopo inayotolewa na 
mabenki ya biashara kwa sekta binafsi imeongezeka sana (kiasilimia); 
lakini ukweli ni kwamba bado viwango vya mikopo hiyo ni vidogo, 
ikilinganishwa na uwezo wa mabenki hayo kukopesha.  Sekta muhimu za 
uzalishaji, kama kilimo, hazipati mikopo ya kutosha.  Baada ya kurekebisha 
Sheria ya Ardhi, kwa madhumuni ya kuipa thamani ya kuwezesha kutumika 
kama rehani katika mabenki, matumaini ni kwamba mikopo kwa sekta ya 
kilimo, na hasa kwa wakulima vijijini itaongezeka. Pia, marekebisho 
yanayoendelea katika sekta ya fedha yanatarajiwa kupunguza viwango vya 
riba kwa mikopo katika mabenki ya biashara na kuongeza riba kwa amana, 
ili kuhamasiha uwekaji wa akiba. Aidha, inabidi Benki Kuu ikamilishe 
utayarishaji wa taratibu na kanuni zinazohitajika kuongoza utoaji wa 
mikopo midogo midogo kwa wakulima na wajasiriamali wadogo na wa kati 
(regulatory and supervisory framework for microfinance institutions). 
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16. Mauzo ya bidhaa nje yanaonekana kuongezeka kwa kiasi kikubwa; 
hali ambayo imechangiwa zaidi na kuongezeka kwa mauzo ya dhahabu, 
samaki na bidhaa zake na bidhaa nyingine zisizo asilia. Hata hivyo, 
kuongezeka kwa mauzo ya dhahabu nje, bado hakujaiongezea Serikali 
mapato yake kwa kiasi cha kutosha, kwani makampuni makubwa 
yanayomiliki migodi ya dhahabu bado yana mikataba inayowapa nafuu ya 
kodi, ili walipie gharama za uwekezaji kutokana na mitaji waliyoipata nje 
ya nchi. Kwa hiyo, ili kuongeza manufaa yanayotokana na mauzo nje, kuna 
umuhimu katika kuongeza viwango vya ubora na wingi  wa uzalishaji wa 
bidhaa nyingine, ikiwa ni pamoja na mpira (natural rubber) na za asilia 
kama kahawa na pamba ambazo bei ya soko la dunia imeanza kupanda.  
Aidha, kadri inavyowezekana, tulenge katika kuongeza thamani ya mauzo 
nje kwa kuyasindika hapa nchini. Katika mkakati wa kuongeza mauzo nje, 
ni muhimu kwa nchi yetu kujipanga vyema ili kukabiliana na changamoto 
na fursa zinazotokana na utandawazi na masoko ya kikanda kama EAC na 
SADC.  Aidha, changamoto na fursa nyingine ni mipango ya AGOA 
(Marekani) na EBA (Jumuiya ya Ulaya). 
 
17. Pamoja na mafanikio yaliyopatikana katika urekebishaji wa mashirika 
ya umma na ubinafsishaji, na uendelezaji wa sekta binafsi, kumekuwa na 
changamoto kadhaa katika utekelezaji, kama malalamiko ya mafao kidogo, 
kukiuka mikataba ya mauzo na kuwa na sheria na taratibu zisizorandana. 
Hivyo, wakati tukijiandaa kubinafsisha mashirika makubwa yaliyobaki, ni 
vyema mafao ya wafanyakazi wanaoachishwa yakabainishwa mapema na 
jinsi ya kuyalipia.  Vilevile, juhudi zaidi zinahitajika kuoanisha na 
kuendeleza sheria na taratibu zitakazowezesha kusukuma kwa kasi zaidi 
maendeleo ya sekta binafsi na ongezeko la mauzo nje. 
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MISINGI NA MALENGO YA SERA ZA UCHUMI JUMLA NA 
MAENDELEO YA JAMII KATIKA KIPINDI CHA MUDA WA 
KATI (2004/05 – 2006/07) 
Misingi ya Matarajio 

18.  Maandalizi ya sera na malengo ya uchumi jumla na maendeleo ya 
jamii kwa kipindi cha muda wa kati (2004/05-2006/07) yamezingatia 
mambo yafuatayo: 
• Ukame ulioathiri uzalishaji katika sekta ya kilimo msimu wa 2002/03 

hautarajiwi kuendelea, na hivyo uzalishaji wa sekta ya kilimo 
unatarajiwa kuongezeka na kuinua kasi ya ukuaji wa sekta hiyo 
kutokana na utekelezaji thabiti wa mipango ya kitaifa na kiwilaya ya 
kuendeleza kilimo. Kasi ya ukuaji wa sekta nyingine unatarajiwa 
kuongezeka k.m. viwanda, biashara (ikijumuisha utalii), uchukuzi na 
mawasiliano kufuatia hatua mbalimbali zilizochukuliwa na serikali, 
k.m. kuanzishwa kwa EPZ, ujenzi wa barabara, uwezeshaji katika 
uwekezaji na uzalishaji. 

• Tutaendelea kutengemaza mazingiza ya uchumi jumla (macroeconomic 
stability), na hivyo kuwezesha ongezeko katika viwango vya uwekezaji 
nchini. 

• Muda mfupi ujao, baada ya mavuno ya chakula kwa msimu wa 
2003/04, kasi ya upandaji bei itaanza kuteremka.   

• Hatua mbalimbali zilizochukuliwa na Serikali katika kuongeza mapato, 
ikiwa ni pamoja na kuhuisha sheria husika, na misamaha ya deni la nje, 
kunatarijiwa kuongeza uwezo wa Serikali kutekeleza mipango yake 
muhimu, ikiwa ni pamoja na kuongeza kiwango cha matumizi ya 
maendeleo. 

• Akiba ya fedha za nje inatarajiwa kuongezeka, kutokana na kuongeza 
mauzo nje na matarajio ya misaada zaidi. 

• Mwenendo wa thamani ya shilingi ikilinganishwa na dola ya Marekani, 
itaendelea kudhibitiwa na mwenendo wa soko. 

 
Malengo ya Sera za Uchumi Jumla na Maendeleo ya Jamii 

19.  Shabaha na malengo ya sera za jumla za uchumi yanaendelea kuwa ni 
kujenga uchumi ulio imara, unaokua na tengemavu. Katika jitihada za 
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kufanikisha hayo, malengo ya sera za uchumi jumla na maendeleo katika 
kipindi cha mwaka 2004/05 – 2006/07 yatakuwa yafuatayo: 
• Pato la Taifa halisi linakadiriwa kukua kwa asilimia 6.3 mwaka 2004, 

asilimia 6.5 mwaka 2005, asilimia 6.9 mwaka 2006, na asilimia 7.4 
mwaka 2007; 

• Kasi ya upandaji bei itapungua hadi kufikia asilimia 4.0 ifikapo Juni 
2005 na baadaye kupungua kwa kulingana na viwango 
vitakavyokuwepo katika nchi tunazofanya nazo biashara kubwa; 

• Kuongeza mapato ya ndani yatakayofikia uwiano na Pato la Taifa, kwa 
bei za miaka husika, wa asilimia 15.1 mwaka 2004/05, hadi asilimia 
16.2 ifikapo mwaka 2006/07; 

• Kudhibiti ongezeko la ujazi wa fedha (kwa tafsiri pana, M2) 
litakalowiana na malengo ya ukuaji wa uchumi, na kasi ya upandaji bei; 
na 

• Kuwa na akiba ya fedha ya kigeni itakayoweza kukidhi mahitaji ya 
uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje kwa kipindi kisichopungua 
miezi sita. 

 
HITIMISHO 
Ni wajibu wa kila Wizara, Idara, Mkoa, Wilaya na Serikali za Mitaa 
kuzingatia mwelekeo wa misingi na malengo uliotolewa katika utayarishaji 
na utekelezaji wa mipango na bajeti katika miaka mitatu ijayo, katika 
kufanikisha juhudi za kutengemaza uchumi, kuongeza kasi ya ukuaji wa 
uchumi, na kuboresha maendeleo ya jamii. 
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Jedwali Na. 1:  MUHTASARI WA VIASHIRIA MUHIMU VYA MWENENDO WA UCHUMI  
 
 1996 1997 1998 1999 2000 2001 2002 2003 

Ukuaji wa Pato Halisi - % 4.2 3.3 4.0 4.7 4.9 5.7    6.2 5.6 

Kasi ya Upandaji bei (wastani kwa mwaka)  - % 21.0 16.1 12.9 7.8 6.0 5.2     4.5 4.4 

Thamani ya Shilingi  (Tshs/USD) – wastani wa mwaka 580.0 612.1 664.7 744.8 808.4 876.4 966.6 1038.6 

Thamani ya Shilinga (Tshs/USD) –  mwisho wa mwaka 595.6 624.6 668.0 797.3 803.3 916.3 976.3 1063.6 

Mauzo ya Bidhaa nje (mil. US$) - FOB 763.8 752.6 588.5 543.3 663.3 776.4 902.5 1142.4 

Uagizaji wa Bidhaa toka nje (mil. USD) - FOB 1212.6 1148.0 1382.2 1415.4 1367.6 1560.3 1511.3 1973.0 

Uwiano wa Mauzo ya Bidhaa Nje na Uagizaji  - % 63.0 65.6 42.6 39.7 49.6 52.0 58.7 57.9 

Urari wa  Biashara ya Bidhaa, Huduma na Uhamishomali  -265.1 -403.4 -905.4 -829.5 -498.6 -480.0 -251.1 -337.2 

Uwianao wa Uwekezaji kwa Pato la Taifa ratio - % 16.5 14.7 16.0 15.4 17.6 17.0 18.9 18.5 

Uwekezaji wa Moja kwa Moja  (FDI) - mil. USD 148.5 157.8 172.2 516.7 463.4 327.2 240.4 247.8 

Akiba ya Fedha za Kigeni Thamani ya miezi ya uagizaji) 2.4 3.8 3.0 4.1 5.6 6.3 8.3 8.9 

         

 1996/97 1997/98 1998/99 1999/00 2000/01 2001/02 2002/03 2003/041 

Uwiano Mapato ya Ndani kwa Pato la Taifa (%) 13.5 12.6 12.5 11.3 12.2 12.1 12.8 13.4 

Uwiano wa Matumizi yote kwa Pato la Taifa2   (%) 17.3 17.4 17.6 18.3 20.6 19.1 23.4 24.9 

Nakisi (Bila ya misaada) - % of GDPmp -1.7 -2.3 -2.3 -5.8 -4.6 -5.6 -8.2 -11.2 

Nakisi (Pamoja na misaada) - % of GDPmp 3.3 0.2 0.8 -1.6 -1.2 -1.1 -1.7 -4.0 

Ukuaji wa Ujazi wa Fedha (M2) - % 11.6 11.0 11.1 15.0 12.5 12.3 13.0 14.2 

Wastani wa Riba ya amana  - % 11.0 10.0 7.9 7.1 4.2 3.5 3.1 3.9 

Wastani wa Riba kwa mikopo  - % 26.5 24.0 24.5 22.1 19.6 16.4 15. 7 13.8 

Jumla ya mikopo (deni la nje) Iliyopokelewa (mil. USD) 6600.3 6435.8 6580.3 6538.3 6312.2 6559.7 6413.4 6730.8 

Jumla ya madeni yote (mil. USD)3 7578.5 7384.6 7669.7 7624.8 7482.1 7464.0 7268.17 7890.7 

Chanzo:  Ofisi ya Taifa ya Takwimu,  Ofisi ya Rais – Mipango na Ubinafsishaji, Benki Kuu ya Tanzania 

                                                 
1 Kama ilivyokuwa mwisho wa Desemba 2003 
 
2  Pamoja na malipo ya deni (mkopo + riba) 
 
3 Pamoja na riba kwa madeni yaliyotolewa 
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Jedwali Na. 2:  PATO LA TAIFA KISEKTA (Kwa bei za mwaka 1992)         
Sh. milioni 

 1997 
Halisi 

1998 
Halisi 

1999 
Halisi 

2000 
  Halisi 

2001 
Halisi 

2002 
Halisi 

2003 
Halisi. 

2004 
Makadirio 

2005 
Makadirio

2006 
   Makadirio

2007 
Makadirio 

  

Kilimo 726098 739942 770509 796513 840275 882090 917395 962947 1013327 1067891 1131831

Uchimbaji madini na mawe 24097 30700 33488 38144 43293 49787 56907 64176 71244 78031 85404

Bidhaa za Viwandani 117489 126887 131491 137809 144647 156219 169653 185237 202832 223615 249153

Umeme na maji 24514 25870 26874 28454 29297 30204 31669 32792 33756 35410 37837

Ujenzi 74361 65187 70866 76818 83494 92678 102872 111986 120435 131256 141027

Uuzaji wa Jumla, Rejareja na Mahoteli 229010 239830 254114 270567 288718 308928 329009 354034 381886 414726 452776

Mawasiliano na Uchukuzi 60079 79755 84403 89515 95154 101244 106357 113374 121376 131369 142770

Fedha, Bima, Mali na Huduma za kibiahara 149762 158089 164568 172291 177911 186485 194710 207068 220472 235714 253257

Uendeshaji Serikali na Huduma nyingine 115007 118114 122207 126567 130987 1136307 141880 148974 156423 164244 172948

To ushuru wa huduma za mabenki -72327 -78548 -81229 -82359 -84418 -86781 -89819 -95520 -101703 -108734 -116827

Jumla ya Pato la Taifa 1448089 1505826 1577291 1654319 1749358 1857158 1960633 2085068 2220048 2373522 2550176
 

    Mwaka wa Fedha 1996/97 1997/98 1998/99 1999/00 2000/01 2001/02 2002/03 2003/04 2004/05 2004/06 2004/07

Jumla ya Pato la Taifa 1424900 1476958 1541559 1615805 1701053 1803258 1908904 2022850 2152558 2296785 2461849

Chanzo:  Ofisi ya Taifa ya Takwimu,  Ofisi ya Rais – Mipango na Ubinafsishaji 
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Jedwali Na. 3:  UKUAJI WA PATO LA TAIFA KISEKTA (Kwa bei za mwaka 1992)          

 1997 
Halisi 

1998 
Halisi 

1999 
Halisi 

2000 
Halisi 

2001 
Halisi 

2002 
Halisi 

2003 
Halisi 

2004 
akadirio 

2005 
Makadirio 

2006 
akadirio 

2007 
Makadirio 

  

Kilimo 2.4 % 1.9 % 4.1 % 3.4 % 5.5 % 5.0 % 4.0 % 5.0 % 5.2 % 5.4 % 6.0 %

Uchimbaji madini na mawe 17.1 % 27.4 % 9.1 % 13.9 % 13.5 % 15.0 % 14.3 % 12.8 % 11.0 % 9.5 % 9.4 %

Bidhaa za Viwandani 5.0 % 8.0 % 3.6 % 4.8 % 5.0 % 8.0 % 8.6 % 9.2 % 9.5 % 10.2 % 11.4 %

Umeme na maji 2.2 % 5.5 % 3.9 % 5.9 % 3.0 % 3.1 % 4.9 % 3.5 % 2.9 % 4.9 % 6.9 %

Ujenzi 35.5 % -12.3 % 8.7 % 8.4 % 8.7 % 11.0 % 11.0 % 8.9 % 7.5 % 9.0 % 7.4 %

Uuzaji wa Jumla, Rejareja na Mahoteli 5.0 % 4.7 % 6.0 % 6.5 % 6.7 % 7.0 % 6.5 % 7.6 % 7.9 % 8.6 % 9.2 %

Mawasiliano na Uchukuzi -16.1 % 32.8 % 5.8 % 6.1 % 6.3 % 6.4 % 5.1 % 6.6 % 7.1 % 8.2 % 8.7 %

Fedha, Bima, Mali na Huduma za kibiahara 7.7 % 5.6 % 4.1 % 4.7 % 3.3 % 4.8 % 4.4 % 6.3 % 6.5 % 6.9 % 7.4 %

Uendeshaji Serikali na Huduma nyingine 3.2 % 2.7 % 3.5 % 3.6 % 3.5 % 4.1 % 4.1 % 5.0 % 5.0 % 5.0 % 5.3 %

Jumla ya Pato la Taifa 3.3 % 4.0 % 4.7 % 4.9 % 5.7 % 6.2 % 5.6 % 6.3 % 6.5 % 6.9 % 7.4 %

 

    Mwaka wa Fedha 1996/97 1997/98 1998/99 1999/00 2000/01 2001/02 2002/03 2003/04 2004/05 2005/06 2005/07

Jumla ya Pato la Taifa 3.7% 3.7% 4.4% 4.8% 5.3% 6.0% 5.9% 6.0% 6.4% 6.7% 7.2%

Chanzo:  Ofisi ya Taifa ya Takwimu,  Ofisi ya Rais – Mipango na Ubinafsishaji 
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Jedwali Na. 4:  MAUZO YA BIDHAA ASILIA NA ZISIZO ASILIA NJE         
US Dola milioni 

 1999 2000 2001 2002 2003 
Badiliko  

(%) 
2002-2003 

Bidhaa Asilia:   

Kahawa   
    Thamani     (US$ milioni) 76.63 83.7 57.05 35.2 50.0 42.0% 
    Kiasi (‘000 Tani) 39.02 54.5 48.39 36.4 46.0 26.4% 
    Bei     (US$ /Tani) 1963.80 1537.3 1179.06 968.4 1087.0 12.2% 
Pamba   

    Thamani     (US$ milioni) 28.46 38 33.7 28.6 46.6 62.9% 
    Kiasi (‘000 Tani) 26.31 36.8 36.82 33.3 46.9 40.8% 
    Bei     (US$ /Tani) 1081.80 1031.3 915.26 859.4 992.8 15.5% 

Katani   
    Thamani     (US$ milioni) 7.26 5.6 6.68 6.6 6.6 0.0% 
    Kiasi (‘000 Tani) 15.47 13.3 13.86 12.7 12.8 0.01% 

    Bei     (US$ /Tani) 469.17 420.8 482 516.4 517.8 0.0% 
Chai   

    Thamani     (US$ milioni) 24.65 32.7 29.03 29.6 24.8 -16.2% 
    Kiasi (‘000 Tani) 21.40 22.6 22.96 24.3 20.9 -14.0% 
    Bei     (US$ /Tani) 1151.74 1450 1264.45 1217.8 1188.2 -2.4% 

Tumbaku   
    Thamani     (US$ milioni) 43.44 38.4 35.69 55.5 42.2 -24.0% 
    Kiasi (‘000 Tani) 21.35 19.2 18.72 24.3 20.3 -16.5% 

    Bei     (US$ /Tani) 2034.44 1997.8 1906.17 2188.6 2076.1 -5.1% 
Korosho   
    Thamani     (US$ milioni) 100.89 84.4 56.58 46.6 42.2 -9.4% 
    Kiasi (‘000 Tani) 102.04 102.4 95.04 79.0 69.2 -12.4% 
    Bei     (US$ /Tani) 988.78 824.5 595.38 589.7 609.5 3.4% 
Karafuu   

    Thamani     (US$ milioni) 19.86 10 12.32 4.0 10.3 157.5% 
    Kiasi (‘000 Tani) 6.21 2.9 2.45 1.0 5.6 460% 
    Bei     (US$ /Tani) 3200.34 3443.6 5026.85 4164.4 1858.8 -55.4% 

Jumla ndogo (US$ milioni) 301.18 292.8 231.05 206.1 222.7 8.1% 

Bidhaa zisizo Asilia (US$ milioni):   

Madini: 73.26 178.2 302.23 383.8 548.3 42.9% 
    Dhahabu 34.77 112.7 254.07 341.1 499.0 46.3% 

    Almasi 20.05 42.2 27.08 22.0 28.6 30.0% 
    Madini mengineyo 18.44 23.3 21.08 20.7 20.7 0.0 
Bidhaa za Viwanda: 30.05 43.4 56.17 65.9 99.9 51.6% 
    Nyuzi za Pamba 1.81 3.5 2.5    - - - 
    Kahawa iliyosindikwa 0.81 0.9 0.72    - - - 
    Tumbaku iliyosindikwa 0.82 0.1 0.13    - - - 

    Bidhaa za Katani (Nyuzi na Kamaba) 5.12 4.5 2.54    - - - 
    Bidhaa nyinginezo za Viwanda 21.49 34.4 50.28    - - - 
Samaki na mazo ya Samaki 56.75 76.3 96.77 116.8 136.2 16.6% 
Mauwa 8.88 9.7 11.01 10.9 13.7 25.7% 
Bidhaa nyinginezo 72.74 62.9 79.34 119.2 121.6 2.0% 
Jumla ndogo 241.67 370.5 545.52 696.5 919.7 32.0% 
Jumla Kubwa                      (US$ milioni) 542.85 663.3 776.37 902.5 1142.4 26.6% 
Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania, Ofisisya Rais – Mipango na Ubinafsishaji
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Kielelezo 1:   MCHANGANUO (Kiasilimia) WA MAUZO NJE MWAKA 2003 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Jedwali Na. 5:  UAGIZAJI WA BIDHAA TOKA NJE         

US Dola milioni 
Aina ya Bidhaa 1999 2000 2001 2002 2003 

Badiliko 
(%)  

2002-2003 
Bidhaa za Ukuzaji 
Rasilimali: 770.1 638.7 739.7 721.1 852.4 18.2% 

     Vifaa vya Usafirishaji 297.0 228.7 189.8 218.3 263.2 20.6% 

     Vifaa vya Ujenzi 132.0 128.9 144 134.7 168.3 24.99% 

     Mitambo 341.1 281.1 406 368.3 420.9 14.3% 

   

Bidhaa za Kati: 240.9 319.7 440.8 423.0 679.7 60.7% 

     Mafuta 107.9 142.9 220.7 194.8 403.4 107.1% 

      o/w: Mafuta ghafi 77.9 131.9 0.0 0.0 0.0 0.0 
              Mafuta 
yaliyosafishwa 30.0 11.0 220.7 194.8 403.4 107.1% 

     Mbolea 13.5 16.8 15.5 20.1 28.5 41.8% 

     Malighafi ya Viwanda 119.5 160.0 204.6 208.0 247.7 19.1% 

   
Bidhaa za Matumizi ya 
Kawaida: 552.4 576.7 534.2 516.6 636.0 23.1% 
Chakula na bidhaa za 
vyakula 176.4 183.0 169.4 147.3 183.1 24.3% 

     Bidhaa nyinginezo 376.0 393.7 364.8 369.3 452.9 22.6% 

Jumla Kubwa (C.I.F) 1664.3 1535.1 1714.8 1660.8 2168.2 30.6% 

Jumla Kubwa (F.O.B) 1497.9 1366.3 1560.5 1511.3 1973.0 30.5% 

Chanzo:  Benki Kuu ya Tanzania 

 

Madini
48.0%

    Korosho
3.7% 

    Karafuu
0.9%

    Tumaku 
3.7% 

    Katani

0.6%

    Chai 
2.2%     Pamba

4.1%    Kahawa
4.4%    Bidhaa nyinginezo

10.6%

    Samaki na Bidhaa 
11.9% 

    Bidhaa za Viwanda 
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1.2% 
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Jedwali Na. 6:  MIZANIA YA MALIPO NJE  
US Dola milioni 

1996 1997 1998 1999 2000 2001 2002 2003 

Halisi Halisi Halisi Halisi Halisi Halisi Halisi Maka-
dirio 

  
Urari wa Biashara ya Bidhaa -448.8 -395.4 -793.7 -954.6 -703.1 -783.9 -608.7 -830.6 
    Zilizouzwa nje (fob) 763.8 752.6 588.5 543.3 663.2 776.4 902.5 1142.4 
    Zilizonunuliwa toka nje (fob) 1212.6 1148.0 1382.2 1497.9 1366.3 1560.3 1511.3 1973.0 

  
Urari wa Huduma -278.8 -317.9 -463.1 -158 -86.8 -34.5 -46.7 -89.3 
    Mapato 537.1 482.4 538.8 622.0 643.8 679.3 665.8 685.2 
    Malipo 815.9 800.2 101.9 780.0 730.6 713.8 712.5 774.5 

  
Urari wa Mapato ya Vitega Uchumi -72.0 -121.8 -105.0 -99.3 -130.0 -85.2 -16.3 -43.7 
    Yaliyoingia 41.5 43.0 44.4 49.0 50.4 55.3 74.3 87.1 
    Yaliyotoka 113.5 164.8 149.4 148.3 180.4 140.5 90.6 130.8 

  

Urari wa Uhamisho wa Kawaida 338.4 431.5 427.3 336.6 390.8 399.4 420.7 626.4 
     Iliyoingia 370.7 499.3 454.2 445.6 463.7 469.5 472.9 689.5 

         Serikalini 236.0 433.6 421.0 411.4 427.8 418.4 427.7 629.6 
            Misamaha ya HIPC 4 0.0 0.0 0.0 0.0 40.6 71.3 68.8 68.2 
         Sekta zingine 134.7 65.7 33.2 34.2 35.9 51.1 45.2 69.9 

     Iliyotoka 32.3 67.7 26.9 109.0 72.9 70.0 52.3 63.0 

Urari wa Biashara ya Bidhaa, 
Huduma na Uhamishomali -461.2 -403.6 -905.4 -829.5 -498.6 -480.0 -251.1 -337.2 

  
Urari wa Uhamisho wa Mitaji 191.0 270.9 252.4 270.6 330.4 365.2 354.1 677.7 
       Iliyoingia 191.0 270.9 252.4 270.6 330.4 365.2 354.1 677.7 
       Iliyotoka 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

  
Urari katika uwekezaji 0.3 236.3 -166.1 613.3 572.5 98.2 295.9 129.3 
       Uwekezaji katika miradi 148.5 157.8 172.2 516.7 463.4 327.2 240.4 247.8 
       Uwekezaji katika hisa 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
       Uwekezaji aina nyingine -148.2 78.5 -338.3 96.6 109.1 -229.0 55.5 -118.5 

  
Makosa na Masahihisho 38.8 -303.6 313.3 -

163 30
-439.5 34.1 -68.8 -67.0 

  

Urari wa Malipo Yote -231.2 -199.8 -505.8 -109.0 -35.1 17.5 330.1 402.8 
  

Kujaza nakisi katika Urari wa Malipo 231.2 199.8 505.8 109.0 35.1 17.5 -330.1 -402.8 

    Akiba ya Fedha za Kigeni -182.0 21.8 -175.5 -197.3 -186.6 -372.4 -508.8 

    Mikopo (IMF na mingineyo) 77.4 11.0 51.3 49.4 15.6 26.0 -2.9 
    Kusiko kwa Kawaida5 304.4 473.0 233.2 183.0 153.5 16.3 108.9 

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania 
 

                                                 
4 Kutoka Mashirika ya Fedha ya Kimataifa (WB, IMF na ADB) 
 
5 Inajumuisha malimbikizo ya deni la nje (deni pamoja na riba) misamaha ya deni la nje na 

kuongeza muda wa malipo.  


