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I: MUHTASARI WA MAFANIKIO YA UCHUMI JUMLA 
 

1. Katika kipindi cha miaka ya karibuni, kumekuwepo na mafanikio makubwa 
katika mwenendo wa uchumi jumla ambayo yalichangiwa hasa na hatua madhubuti 
zilizochukuliwa na serikali katika kurekebisha sera na mfumo wa uchumi.  Mwaka 
2005, Pato Halisi la Taifa liliongezeka kidogo na kufikia asilimia 6.8, kutoka 
asilimia 6.7 mwaka 2004. Ukiondoa sekta ya kilimo ambayo ukuaji wake ulishuka 
kidogo kutokana na ukame, ukuaji katika sekta nyingine uliongezeka. Kasi ya 
upandaji bei ilikuwa asilimia 4.3 mwaka 2005 ikilinganishwa na asilimia 4.2 mwaka 
2004. Aidha, kuendelea kwa ukame katika robo ya mwisho ya mwaka 2005 ambao 
uliathiri uzalishaji wa chakula na umeme, sambamba na kupanda kwa bei ya mafuta 
ya petroli, kasi ya upandaji bei iliendelea kupanda na kufikia asilimia 6.5 ilipofika 
Machi, 2006.  
 

2. Mapato ya ndani yamekuwa yakiongezeka na hasa kutokana na kodi ya 
ongezeko la thamani na kodi ya mapato. Kuongezeka kwa mapato kulitokana pia na 
kuimarika kwa mfumo wa usimamizi wa ukusanyaji wa kodi. Katika nusu ya 
kwanza ya mwaka 2005/2006, matumizi ya Serikali yalizidi kiwango kilichopangwa 
kutokana na kuahirishwa kwa Uchaguzi Mkuu wa Oktoba 2005 na ruzuku 
iliyotolewa kwenda TANESCO ili kukabili tatizo la umeme. 
 

3. Katika mwaka ulioishia  Desemba 2005, ujazi wa fedha kwa tafsiri pana 
zaidi  (M3) uliongezeka hadi asilimia 38.0 ikiwa ni kiwango cha juu  ikilinganishwa 
na asilimia 19.3 mwaka 2004. Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana (M2) uliongezeka 
kwa asilimia 36.9 ikilinganishwa na asilimia 19.2 Desemba 2004.  Ongezeko katika 
ugavi wa fedha kwa M2 na M3 ulitokana  hasa na  kuongezeka kwa mikopo kwenda 
sekta binafsi  pamoja na kuongezeka kwa matumizi ya Serikali (kama 
ilivyoianishwa katika aya ya 2 hapo juu) ambapo ilibidi kuongeza mikopo kutoka 
Benki.  
 

4. Mikopo iliyotolewa na benki za biashara kwenda sekta binafsi iliongezeka 
hadi asilimia 34.4 mwaka ulioishia Desemba, 2005 ikilinganishwa  na asilimia 32.9 
kipindi kama hicho mwaka uliotangulia. Ongezeko hilo lilichangiwa na: kuongezeka 
kwa idadi ya wateja wanaokopesheka katika soko la ndani, kuongezeka kwa 
ushindani katika sekta ya benki, kuwepo kwa mpango maalumu wa kuwadhamini 
wafanyabiashara wanaouza bidhaa nje ya nchi na juhudi zinazofanywa na serikali za 
kuboresha mazingira ya biashara nchini. Aidha, tofauti kati ya viwango vya riba ya 
mikopo na amana bado ni kubwa, hivyo kudhihirisha udhaifu wa kimuundo na 
mashaka walionayo benki kuhusu uwezo wa wateja kurejesha mikopo. 
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5. Kutokana na utafiti uliofanywa na Benki Kuu kwa kushirikiana na Ofisi ya 
Taifa ya Takwimu na Kituo cha Uwekezaji Tanzania, takwimu za sekta ya nje kwa 
kipindi cha 2001-2005 zilipitiwa upya, na hivyo kuboresha takwimu za biashara ya 
nje. Kutokana na mpangilio huo mpya, mwenendo wa sekta ya nje umeonyesha 
kuwa mwaka 2005 uuzaji nje wa bidhaa asilia na zisizo asilia uliongezeka  ambapo 
thamani ya bidhaa zilizouzwa nje iliongezeka na kufikia dola 1,676.3 milion, 
ikilinganishwa na dola  1,473.1 milion mwaka2004, sawa na ongezeko la asilimia  
13.8.  Thamani ya uagizaji bidhaa toka nje iliongezeka kwa asilimia 13.8, kutoka 
dola 2,339.7 milion mwaka 2004, hadi dola 2,661.8 milion mwaka 2005. Ongezeko 
hilo lilitokana na kuongezeka kwa uagizaji wa bidhaa za mitaji na za kati, kufuatia 
kukua kwa viwanda, uchimbaji madini na shughuli za utalii. 
 
6. Kwa lengo la kuboresha mazingira ya biashara nchini, Serikali iliendelea 
kukiimarisha Kituo cha Uwekezaji ili kuhamasisha wawekezaji kutoka nje na wa 
ndani. Aidha, utekelezaji wa Program ya Kuimarisha Mazingira ya Biashara 
Tanzania (MKUMBITA) uliendelea kwa lengo la kujenga mazingira bora na 
endelevu ya kuendeleza sekta binafsi kwa kuboresha na kuimarisha utawala, taratibu 
na sheria za biashara.  Wakati mchakato wa ubinafsishaji unakaribia kumalizika, 
Serikali imeanzisha Mawakala wa Udhibiti ambao watasimamia na kuhakiki 
utendaji wa makampuni yaliyobinafsishwa.  Jedwali Na.1 linaonyesha muhtasari wa 
mwenendo wa baadhi ya viashiria muhimu vya uchumi  jumla kwa kipindi cha 1996 
– 2005.  
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Jedwali Na. 1: Muhtasari wa Mwenendo wa Baadhi ya  Viashiria  
Muhimu vya Uchumi Jumla 

 1997 1998 1999 2000 2001 2002 2003 2004 2005p 

Ukuaji Halisi wa Pato la 
Taifa- % 3.3 4 4.7 4.9 5.7 6.2 5.7 6.7 6.8 

Kasi ya Upandaji Bei ( 
wastani kwa mwaka)  -% 16.1 12.9 7.8 6 5.2 1.0 3.5  4.3 

Thamani ya shilingi. 
(Tshs/USD) –wastani wa 
mwaka 

612.1 664.7 744.8 808.4 876.4 966.6 1038.6 1089.3 1128.8 

Thamani ya shilingi. 
(Tshs/USD) – mwisho 
wa mwaka  

624.6 668 797.3 803.3 916.3 976.3 1063.6 1042.9 1165.5 

Mauzo ya Bidhaa Nje  
(mil. US$) - FOB 752.6 588.5 543.3 663.3 851.3 979.6 1216.1 1473.1 1676.3 

Uagizaji wa Bidhaa Toka 
Nje (mil. US$) - FOB 1148 1382.2 1415.4 1367.6 1560.3 1511.3 1933.5 2339.7 2661.8 

Uwiano wa Mauzo ya 
Bidhaa Nje na Uagizaji  
% 

65.6 42.6 39.7 49.6 54.6 64.8 62.9 63 63 

Urari wa Biashara ya 
Bidhaa, Huduma na 
Uhamisho wa Mali (mil. 
USD) 

-403.4 -905.4 -829.5 -498.6 -237.4 22.3 -111 -259.4 -592.7 

Uwiano wa Uwekezaji na 
Pato la Taifa - % 14.7 16 15.4 17.6 17 18.9 18.5 21 17 

Uwekezaji wa Moja kwa 
Maja (FDI) - mil. USD 157.8 172.2 516.7 463.4 467.2 429.8 526.8 469.9 325 

Akiba ya Fedha za 
Kigeni (thamani ya miezi 
ya uagizaji) 

3.8 3 4.1 5.6 6.3 8.6 9.2 8.2 6.4 

 1997/98 1998/99 1999/00 2000/01 2001/02 2002/03 2003/04 2004/05 2005/06 
Uwiano wa Mapato ya 
Ndani na Pato la Taifa%   12.6 12.5 11.3 12.2 12.1 12.8 13.4 13.1 14.2* 

Uwiano wa Matumizi 
Yote na Pato la Taifa % 17.4 17.6 18.3 20.6 19.1 23.4 24.9 24.4 27.7* 

Nakisi/Salio  katika  
Mapato na Matumizi ya 
Serikali (bila misaada) - 
% of GDPmp 

-2.3 -2.3 -5.8 -4.6 -5.6 -8.2 -11.2 -11.8 -13.5* 

Salio Katika  Mapato na 
Matumizi ya Serikali 
(ikijumuisha misaada) - 
% of GDPmp 

0.2 0.8 -1.6 -1.2 -1.1 -1.7 -4 -4.5 -6.6* 

Ukuaji wa Ujazi wa 
Fedha  (M2) - % 11 11.1 15 12.5 12.3 13 14.2 19.2 36.9** 

Wastani wa Riba ya 
Amana  - % 10 7.9 7.1 4.2 3.5 3.1 2.4 2.5 3.94** 

Wastani wa Riba ya 
Mikopo -% 24 24.5 22.1 19.6 16.4 15. 7 14 14.4 15.24** 

Mikopo iIiyopokelawa 
Toka Nje(mil. USD)  6435.8 6580.3 6538.3 6312.2 6559.7 6413.4 6730.8 6,99.6 6743.6* 

Jumla ya Madeni Yote 
(mil. USD)[2] 7384.6 7669.7 7624.8 7482.1 7464 7268.17 7890.7 9,219.3 9383.9* 

Chanzo: Wizara ya Mipango, Uchumi na Uwezeshajii 
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II: MAPITIO YA MWENENDO WA UCHUMI JUMLA KATIKA 
MWAKA 2005/06 NA MTAZAMO WA MUDA WA KATI 

Ukuaji wa Uchumi 
7. Mwaka 2005, Pato la Taifa lilikua kwa asilimia 6.8 ikilinganishwa na 
asilimia 6.7 mwaka 2004. Pato la wastani la kila mtu (kwa bei za miaka husika) 
lilifikia  sh. 379,077 mwaka 2005 kutoka sh. 319,754  mwaka  2004, sawa na 
ongezeko la asilimia 18.6. Aidha, Pato la wastani la kila mtu (kwa bei za mwaka 
1992) lilikuwa  sh. 61,665 ikilinganishwa na sh. 59,335 mwaka 2004, sawa na 
ongezeko la asilimia 3.9. Wakati Pato la Taifa lilikuwa kama ilivyochapishwa kwa 
mwaka 2004, kisekta takwimu zilirekebishwa ipasavyo kama inavyoonyeshwa 
katika majedwali 2(a) na 2(b).  
 
8. Ukiondoa sekta ya kilimo ambayo ukuaji wake ulishuka kidogo kwa 
sababau ya ukame uliotokea katika maeneo mengi nchini, viwango vya ukuaji katika 
sekta nyingine viliongezeka katika mwaka 2005. Ukuaji wa sekta ya kilimo 
ulipungua kutoka asilimia 5.8 mwaka 2004 hadi asilimia 5.2 mwaka 2005. 
Kupungua kwa ukuaji wa sekta ya kilimo sambamba na kuongezeka kwa ukuaji wa 
sekta nyingine, kumesababisha kupungua kwa mchango wa sekta ya kilimo katika 
Pato la Taifa kutoka asilimia 46.3 mwaka 2004 hadi asilimia 45.6 katika mwaka 
2005. 
 
9. Sekta ya madini ilikua kwa asilimia 15.7 mwaka 2005 ikilinganishwa na 
asilimia 15.4 mwaka 2004. Ukuaji huo ulichangiwa na kuongezeka kwa uwekezaji 
katika mgodi wa dhahabu wa Tulawaka-Biharamulo. Baada ya kudorora kwa miaka 
miwili mfululizo katika ukuaji, sekta ya bidhaa za viwandani ilikua kutoka asilimia 
8.6 mwaka 2004 hadi asilimia 9.0 mwaka 2005. Ukuaji huo ulichangiwa hasa na 
kuongezeka kwa uzalishaji wa sementi, sigara, vinywaji na nguo. Ukuaji katika 
sekta ya ujenzi ulifikia asilimia 11.9 mwaka 2005, kutoka asilimia 10.8 mwaka 
2004, ikiashiria kuongezeka kwa uwekezaji katika miundombinu, ikijumuisha 
barabara na madaraja, majengo ya biashara na makazi, na miradi ya maji. Sekta ya 
uuzaji wa jumla, rejareja na mahoteli (ikijumuisha utalii) ilikua kwa asilimia 8.2 
mwaka 2005 ikilinganishwa na asilimia 7.8 mwaka 2004, kutokana na kuongezaka 
kwa shughuli za biashara na utalii. Ukuaji katika sekta ya uendeshaji serikali na 
utawala  ilifikia asilimia 5.1, kutoka asilimia 4.3 mwaka 2004, kutokana na 
kuongezeka na matumizi ya Serikali ili kutekeleza majukumu. 
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10.  Matarajio ya ukuaji wa uchumi katika kipindi cha 2006/07-2008/09 ni kama 
inavyoianishwa katika majedwali 2(a), 2(b) na 2(c) hapo chini  ambayo yanaonyesha 
mwenendo wa kuridhisha katika ukuaji wa uchumi, kwa matarajio kwamba sera za 
mageuzi ya uchumi zitatekelezwa kikamilifu. Mihimili mikuu katika utekelezaji wa 
sera hizo inajumuisha utekelezaji wa MKUKUTA na Mpango wa “Tanzania Mini-
Tiger 2020“, Mkakati wa Kuendeleza Sekta ya Kilimo, Mkakati wa Kuendeleza  
Sekta Binafsi, MKURABITA na mikakati mingine. Majedwali Na. 2(a) – (c) 
yanaonyesha mwenendo wa ukuaji kutoka 1998-2005 na matarajio ya ukuaji katika 
kipindi cha 2006-2009. 
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Jedwali 2 (a): Pato la Taifa Kisekta (kwa bei za mwaka 1992), 1996-2005   

Sh. Mil. 
 1996 1997 1998 1999 2000 2001 2002 2003 2004 2005

Kilimo 708741 726098 739942 770509 796513 840275 882106 917395 970378 1020497
Uchimbaji Madini na 
Mawe 

20579 24097 30700 33488 38144 43293 49787 58749 67798 78443

Bidhaa za Viwandani 111894 117489 126887 131491 137809 144647 156219 169653 184218 200797

Umeme na Maji 23977 24514 25870 26874 28454 29297 30200 31688 33123 34815

Ujenzi 54868 74361 65187 70866 76818 83494 92679 102872 113994 127533

Uuzaji wa Jumla, 
Rejareja na Mahotelini 

218105 229010 239830 254114 270567 288718 308928 329009 354726 383814

Mawasiliano na 
Uchukuzi 

71597 60079 79755 84403 89515 95154 101244 106294 112648 119833

Fedha, Bima, Mali na 
Huduma za Kibiashara 

139058 149762 158089 164568 172291 177911 186485 194711 203222 213961

Uendeshaji wa Serikali 
na Huduma Nyingina 

111473 115007 118114 122207 126567 130987 136307 141880 147950 155490

Toa Ushuru wa 
Huduma za Benki 

-58581 -72327 -78548 -81229 -82359 -84418 -86781 -89819 -93541 -98104

Jumla ya Pato la Taifa 
GDPfc 

1401711 1448089 1505826 1577291 1654319 1749358 1857174 1962432 2094516 2237079

GDPfc (fiscal year) 1995/96 1996/97 1997/98 1998/99 1999/00 2000/01 2001/02 2002/03 2003/04 2004/05

 1373479 1424900 1476957.5 1541558.5 1615805 1701838.5 1803266 1909803 2028474 2165798
 



 7

Jedwali 2 (b): Ukuaji Halisi wa Pato la Taifa 1996-2005   
Sekta 1996 1997 1998 1999 2000 2001 2002 2003 2004 2005 

Kilimo 3.90% 2.40% 1.90% 4.10% 3.40% 5.50% 5.00% 4.00% 5.80% 5.20% 

Uchimbaji Madini na Mawe 9.60% 17.10% 27.40% 9.10% 13.90% 13.50% 15.00% 18.00% 15.40% 15.70% 

Bidhaa za Viwandani 4.80% 5.00% 8.00% 3.60% 4.80% 5.00% 8.00% 8.60% 8.60% 9.00% 

Umeme na Maji 11.10% 2.20% 5.50% 3.90% 5.90% 3.00% 3.10% 4.90% 4.50% 5.10% 

Ujenzi 7.60% 35.50% -12.30% 8.70% 8.40% 8.70% 11.00% 11.00% 10.80% 11.90% 
Uuzaji wa Jumla, Rejareja na 
Mahotelini 

3.50% 5.00% 4.70% 6.00% 6.50% 6.70% 7.00% 6.50% 7.80% 8.20% 

Mawasiliano na Uchukuzi 1.10% -16.10% 32.80% 5.80% 6.10% 6.30% 6.40% 5.00% 6.00% 6.40% 
Fedha, Bima, Mali na Huduma 
za Kibiashara 

0.40% 7.70% 5.60% 4.10% 4.70% 3.30% 4.80% 4.40% 4.40% 5.30% 

Uendeshaji wa Serikali na 
Huduma Nyingine 

1.60% 3.20% 2.70% 3.50% 3.60% 3.50% 4.10% 4.10% 4.30% 5.10% 

GDPfc 4.20% 3.30% 4.00% 4.70% 4.90% 5.70% 6.20% 5.70% 6.70% 6.80% 

GDPfc (Mwaka wa fedha) 1995/96 1996/97 1997/98 1998/99 1999/00 2000/01 2001/02 2002/03 2003/04 2004/05 

  3.90% 3.70% 3.70% 4.40% 4.80% 5.30% 6.00% 5.90% 6.20% 6.80% 

             
Jedwali 2(c) Pato Halisi na Makisio ya Matumizi, Kwa bei za Miaka Husika, 1996-2009 
GDPmp 
(calendar) 

1998 1999 2000 2001 2002 2003 2004 2005 2006 2007 2008 2009 

Halisi  Halisi Halisi Halisi Hailisi Halisi Halisi Halisi Makisio Makisio Makisio Makisio 

5571255 6432911 7268380 8274607 9445483 10686333 12365503 14209092 15950274 17884803 20128720 22696239 

  18.50% 15.50% 13.00% 13.80% 14.20% 13.10% 15.30% 11.70% 12.10% 12.40% 12.80% 13.00% 

1997/98 1998/99 1999/00 2000/01 2001/02 2002/03 2003/04 2004/05 2005/06 2006/07 2007/08 2008/09 

5137357 6002083 6850645.5 7771493.5 8860045 10065908 11521688 13287298 15079683 16917539 19006762 21412479 
GDPmp 
(fiscal ) 

21.30% 16.80% 14.10% 13.40% 14.00% 13.60% 14.60% 15.30% 13.50% 12.20% 12.30% 12.70% 
Chanzo: Wizara ya Mipango, Uchumi na Uwezeshaji 
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Mwenendo wa Bei 

11. Baada ya kufikia kiwango kidogo cha asilimia 4.0 Januari 2005, kasi ya 
upandaji bei iliendelea kupanda na kufikia asilimia 6.5 Machi, 2006. Kwa wastani, 
mwaka 2005 kasi ya upandaji bei ilikuwa asilimia 4.3 ikilinganishwa na  asilimia 4.2 
mwaka 2004.  Kuongezeka kwa kasi ya upandaji bei mwaka 2005 kulitokana na 
kupanda kwa bei za bidhaa, hususan chakula na mafuta ya petroli ambayo pia 
yalichangia kuongezeka kwa gharama za usafirishaji na umeme. Uhaba wa chakula 
katika nchi jirani za Malawi na Zambia ulichangia kwa kiasi uhaba wa chakula 
katika baadhi ya mikoa kwani vilisafirishwa kwenda nchi jirani.  
 

 
 

Kielelezo 1: Mwenendo wa Kasi ya Upandaji Bei 1994 - 2005 
(kwa bei za mwaka 2001)
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Mapato na Matumizi ya Serikali 
 
Mapato 
12. Mwaka 2005/06, serikali ilipanga kukusanya mapato ya sh. 2,066.8 bilioni, 
sawa na asilimia  14.3 ya Pato la Taifa, ikilinganishwa na makusanyo halisi ya 
asilimia  13.8 mwaka 2004/05 .Katika nusu ya kwanza ya mwaka 2005/06, mapato 
ya ndani yalifikia sh. 1,013.8 bilioni, sawa na asilimia 99.1 ya makisio 
ikilinganishwa na sh. 869.9 bilioni mwaka 2004/05, sawa na ongezeko la asilimia 
16.5. Kati ya mapato hayo, mapato kutokana na kodi yalikuwa sh. 935.3 bilioni na 
mapato yasiyo ya kodi sh. 78.6 bilioni.  
 
13. Mapato hayo ni sawa na wastani wa sh. 169.0 bilioni kwa mwezi 
ikilinganishwa na sh.145.0 bilioni katika kipindi kama hicho mwaka 2004/05.  
 
14.  Kufikia Machi, 2006 mapato ya ndani yalikuwa sh. 1,544.4 bilioni 
ikilinganishwa na sh. 1,314.5 bilioni katika kipindi kama hicho mwaka 2005. 
Mapato hayo ni sawa na wastani wa sh. 171.6 bilioni kwa mwezi ikilinganishwa na 

Kielelezo 2: Mwenendo wa Bei kwa Mwezi 2004 - 2005
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sh.146.0 bilioni katika kipindi kama hicho mwaka 2005. Ingawa mapato ya ndani 
yalikuwa chini ya makisio, kwa ujumla kumekuwepo na ongezeko la mapato 
ikilinganishwa na mwaka uliotangulia. Kuongezeka kwa mapato kulitokana na 
kuendelea kuimarika kwa usimamizi katika ukusanyaji kodi. 
 

15. Mwaka 2005/06, misaada na mikopo, ikijumuisha misamaha ya madeni 
ilikadiriwa kufikia sh. 1,725 bilioni, sawa na asilimia  41 ya bajeti ya Serikali. 
Katika nusu ya kwanza ya mwaka  2005/06, serikali ilipokea  misaada ya sh. 621.5 
bilioni, ikiwa ni pungufu kwa asilimia 3.0 ya matarajio kwa kipindi hicho. Kati ya 
hizo. sh. 294.9 billion sawa na asilimia  47.5 zilikuwa kwa ajili ya  programu 
ambapo sh. 192.4 bilioni, sawa na asilimia 31.0 zilikuwa za miradi. Kiasi cha 
sh.98.4 bilioni  au asilimia 15.8 ya misaada hiyo ilikuwa kwa ajili ya mfuko wa 
pamoja wa nchi wahisani  (basket support)  wakati sh. 35.2 bilioni  sawa na asilimia  
5.7 zilikuwa ni misaada kwa ajili ya Mpango wa Kusaidia Nchi Maskini  Zenye 
Madeni Makubwa (HIPC).  Aidha, serikali ilipokea mikopo ya sh. 417.0 bilioni, 
sawa na asilimia 96.2 ya matarajio ya sh. 433.6 bilioni kwa kipindi hicho. Kati ya 
mikopo hiyo, sh. 253.9 bilioni ni kwa ajili ya programu, sh. 190.1 billion kwa ajili 
ya  miradi na sh. 25.4 bilioni kwa ajili ya  mfuko wa pamoja wa nchi wahisani.  
Katika kipindi hicho, sh. 52.4 bilioni zilitumika kulipia deni la nje.  
 

16. Kufikia Machi 2006, fedha zilizotolewa kwa ajili ya  mfuko wa pamoja wa 
nchi wahisani  zilikuwa  sh. 123.8 bilioni ikilinganishwa na matarajio ya sh. 196.6 
bilioni, wakati mikopo na misaada  ya programme ilikuwa sh. 548.8.bilioni, 
ikilinganishwa na makisio ya sh. 584.8.bilioni, sawa na upungufu wa asilimia 0.1.  
Wafadhili wengi waliitikia vyema mwito wa kupitisha misaada yao katika mfumo 
wa bajeti ya serikali. 
 
Matumizi 
17. Sera za serikali za matumizi  katika mwaka 2005/06 zililenga katika 
kuendeleza na kuboresha  usimamizi  wa matumizi ili kufikia malengo ya 
MKUKUTA ya kukuza uchumi na kupunguza umasikini. Ukiwa ni mwaka wa 
kwanza wa utekelezaji wa MKUKUTA, Serikali ilipanga kutumia sh. 4,035.1 
bilioni, sawa na asilimia 28.9 ya Pato la Taifa. Kati ya hizo, sh. 2,649.9 bilioni 
zilikuwa kwa ajili ya matumizi ya kawaida na sh. 1,385.2 kwa  matumizi ya 
maendeleo. Mgawanyo wa matumizi ya kawaida yalikuwa kama ifuatavyo: Sh. 
681.9 bilioni, sawa na asilimia 25.7 kwa ajili ya mishahara; matumizi mengine  sh. 
1,580.8 bilioni, sawa na asilimia 59.7; na Mfuko Mkuu wa Serikali ukijumuisha 
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ulipaji wa madeni na riba ulitengewa sh. 212.4 bilioni, sawa na asilimia 8.0 ya 
matumizi ya kawaida. 
18. Katika nusu ya mwaka 2005/06, matumizi ya Serikali yalifikia sh. 2,122.9 
bilioni sawa na asilimia 104 ya makisio ya sh. 2,038.6 au asilimia 52.6 ya bajeti ya 
mwaka. Kati ya hizo, sh. 1,401.1 bilioni zilikuwa  matumizi ya kawaida sawa na 
asilimia 5.9 juu ya makisio ya sh. 1,323.3 bilioni. Matumizi ya maendeleo katika 
kipindi hicho yalifikia sh. 720.5 bilioni, yakiwa  juu ya makisio kwa asilimia 0.8 au 
asilimia 34.0 ya matumizi yote ya maendeleo. Kufikia Machi 2006, matumizi ya 
Serikali yalifikia  sh. 3,180.5 bilioni, sawa na asilimia 100.3 ya makisio ya bajeti ya 
sh. 3,171.1 bilioni ya mwaka 2005/06. 
 
19. Kwa ujumla, kuongezeka kwa matumizi ikilinganishwa na makisio katika 
kipindi husika kulichangiwa hasa na mambo manne yakijumuisha, (i) ruzuku 
iliyotolewa kwenda TANESCO kuzalisha umeme kutokana na mitambo inayotumia 
mafuta ili kukabiliana na tatizo la umeme lililotokana na ukame ulioathiri sehemu 
nyingi nchini. (ii) kulipia gharama zilizotokana na kuahirishwa kwa Uchaguzi Mkuu 
wa Oktoba, 2005 (iii) ruzuku iliyotolewa ili kununua chakula kukabili uhaba 
ulitokana na ukame katika maeneo mengi ya nchi na (iv) kuendelea kupanda kwa bei 
ya bidhaa za petroli katika soko la dunia. Serikali ilitumia dola 42 milioni, sawa na 
asilimia 0.3 ya Pato la Taifa kununua chakula ili kupunguza tatizo la chakula katika 
maeneo yaliyokabiliwa na uhaba wa chakula. Fedha za  matumizi hayo ya ziada 
katika bajeti ya serikali zilitokana na mikopo kutoka benki, na hivyo kuathiri 
malengo ya ujazi wa fedha na mikopo ya ndani. 
 
Deni la Taifa 
20. Hadi Desemba 2005, deni la taifa lilifikia dola 9.96 bilioni ikilinganishwa na 
dola 9.73 bilioni Desemba 2004, sawa na ongezeko la asilimia 2.4. Kufuatana na 
taratibu zinazokubalika kimataifa, uchambuzi kuhusu uwezo wa kuhimili deni la nje 
umeonyesha kuwa deni hilo linahimilika.   Kati ya deni hilo, dola 7.93 bilioni ni 
deni la nje, sawa na asilimia 79.7 ya deni lote ikilinganishwa na dola 8.02 bilioni 
mwishoni mwa Desemba, 2004, sawa na upungufu wa asilimia 1.1. Upungufu huo 
ulitokana na juhudi za serikali za kulipa deni la nje na msamaha wa madeni 
uliotolewa na wahisani mbalimbali chini ya utaratibu wa kuzipunguzia madeni nchi 
maskini duniani zenye madeni makubwa na utekelezaji thabiti wa Mkakati wa Taifa 
wa Madeni. 
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21. Uchambuzi wa mgawanyo wa madeni kwa aina ya mkopaji unaonyesha 
kuwa Serikali ndiyo mkopaji mkuu, ikiwa na  deni la dola 5.79 bilioni ( asilimia 
85.9) ikifuatiwa na sekta binafsi  dola 0.49 bilioni (asilimia 7.2) na mashirika ya 
umma dola 0.47 billion (asilimia 6.9).  Kwa upande mwingine, deni la ndani 
lilikuwa dola 2.03 billion, sawa na asilimia 20.4 ya deni lote la taifa.   
22. Kufikia mwishoni mwa Desemba 2005, deni la ndani lilikuwa dola 2.03 
bilioni (sawa na sh. 2,369 bilioni), sehemu kubwa ya deni hilo ilikuwa dhamana za 
Serikali zenye thamani ya sh. 1,675.8 bilioni, sawa na asilimia 99.0 ya deni lote la 
ndani. Wanunuzi wakuu wa dhamana za serikali walikuwa ni benki za biashara, 
mifuko ya pensheni na Benki Kuu kwa asilimia 44.9, 24.8 na 17.6 ya deni lote la 
ndani kwa mtiriko huo. 
 
Ujazi wa Fedha na Karadha 
 
Ujazi wa Fedha 
23. Katika mwaka ulioishia  Juni 2005, ujazi wa fedha  uliongezeka kupita 
kiwango kilichopangwa cha asilimia 24 kwa tafsiri pana (M2)1  na tafsiri pana zaidi 
(M3). Ujazi wa M2 uliongezeka kwa asilimia 27.5 ikilinganishwa na asilimia  19.2 
Juni 2004 , wakati ujazi wa M3 uliongezeka kwa asilimia 25.5 ikilinganishwa na  
asilimia 18.0 Juni, 2004.  
  
Katika kipindi kilichoishia Desemba 2005, M2 iliongezeka kwa asilimia 36.9, ikiwa 
ni kiwango cha juu kidogo ya makadirio ya asilimia 35.4 kwa kipindi hicho 
ikilinganishwa na asilimia 19.2 Desemba 2004. M3 iliongezeka kwa asilimia 38.2 
Desemba 2005, ikilinganishwa na asilimia 19.3 Desemba 2004, kiwango ambacho 
pia kilikuwa juu ya lengo la asilimia 34.6. Hata hivyo, kuongezeka kwa kiwango cha 
ujazi wa fedha kulienda sambamba na mahitaji ya fedha za kuendeshea shughuli za 
kiuchumi. Ongezeko hilo lilitokana zaidi na kuongezeka kwa: amana katika 
mabenki ; mikopo ya mabenki kwa sekta binafsi ; misaada kutoka kwa wafadhili 
kusaidia bajeti ; na kuongezeka kwa matumizi ya Serikali kulikosababishwa na 
kuahirishwa kwa Uchaguzi Mkuu wa Oktoba 2005, ruzuku ya Serikali kwenda 
TANESCO na ununuzi wa chakula. Majedwali 3(a) – (b) yanaonyesha mwenendo 
wa ujazi wa fedha na karadha (1998-2005). 
 
 
                                                 
1 M0 ni fedha zilizo kwenye mzunguko nje ya benki; ; M1=M0 + amana za hundi;  M2 = M1 + amana za 
muda maalum + amana za akiba;  
 M3 = M2 + amana za fedha za kigeni (foreign deposits) 



 13

 
 
 
 
 
Jedwali 3(a):  Mwenendo wa Ujazi wa Fedha na  Ukuaji wa Karadha 

Kipindi kilichoishia Juni  
1998 1999 2000 2001 2002 2003 2004 

2004 
Kuishia Des. 

2005 
Kuishia Des. 

Ujazi wa Fedha –Tafsiri 
Finyu  
Zaidi( M0)  banks 

272667 279872 339928 375045 429384 473704 590,441.0 664,148.0 843,157.43 

Amana za Hundi 208975 229122 261303 316210 386192 507444 595,622.1 651,591.3 915,652.79 
Ujazi wa fedha –tafsiri 
finyu (M1) 

481642 508994 601231 691255 815576 981148 1186063.1 1315739.3 1,758,810.2 

Amana za Muda Maalumu 132735 152902 152291 171598 218602 246720 269132.9 276396.4 422,269.39 
Amana za akiba 155803 168805 203021 236184 299346 330918 401130.3 458750.2 627,168.02 
Ujazi waFedha –Tafsiri 
Pana(M2) 

770180 830701 956543 1099037 1333524 1558785 1856326.3 2050885.9 2,808,247.6 

Amana za Fedha za kigeni 177214 204193 302471 373868 464366 647109 746608.5 797234.07 1,126,738.94 
Ujazi waFedha –Tafsiri 
Pana Zaidi (M3) 

947394 1034894  
1259014 

1472905 1797890 2205894 2602934.8 2848120.1 3,934,986.6 

Akiba Halisi ya Mali za 
Kigeni 

410228 472304 707352 1001412 1293645 1871286 2134182.7 2379909.2 2,407,311.8 

Amana Halisi Nchini 537127 539395 551662 471490 750102 710283 962910.4 932533.2 2,136,881.4 
Karadha Nchini 438343 570411 696536 647342 684920 858204 1,123,597.8 1,012,357.6 1,838,844.68 
Mikopo kwa Serikali 239665 314109 383098 268920 202879 199679 157606.9 (47719.74) 413,782.38 
Mikopo kwa Sekta Isiyo 
Serikali 

198678 256302 313438 378422 482041 658525 965980.9 1060077.31 1,425,062.30 

Amana Halisi Nyinginezo 98784 -31016 -144875 -175852 65181 -147921 -160687.4 -79824.29 298,036.76 
 
Jedwali 3(b): Viwango vya Ukuaji wa Karadha na Ujazi wa Fedha (Asilimia) 

Kipindi kilichoishia Juni 
  

1999 2000 2001 2002 2003 2004 2005 

2005  
Kuishia – Des 

Ujazi waFedha –Tafsiri Finyu Zaidi2 2.60 21.50 10.30 14.50 10.3 24.64 24.47 27.00 

Amana za Hundi 9.60 14.00 21.00 22.10 31.40 17.38 33.28 40.00 
  Ujazi wa fedha –tafsiri finyu (M1) 3 5.70 18.10 15.00 18.00 20.30 20.89 28.89 33.70 
Amana za Muda Maalumu 15.20 -0.40 12.70 27.40 12.90 9.08 22.14 52.80 
Amana za akiba 8.30 20.30 16.30 26.70 10.50 21.22 26.88 36.70 
Ujazi waFedha –Tafsiri Pana ( (M2) 4 7.90 15.10 14.90 21.30 16.90 19.09 27.48 36.90 
Akiba Halisi ya Mali za Kigeni 15.20 48.10 23.60 24.20 39.40 15.38 20.54 41.30 
Ujazi waFedha-Tafsiri Pana zaidi (M3) 5 9.20 21.70 17.00 22.10 22.70 18.00 25.49 38.20 
Akiba Halisi ya Mali za Kigeni 15.10 49.80 41.60 29.20 44.70 14.00 6.80 1.20 
Amana Halisi Nchini 0.40 2.30 -14.50 59.10 -5.30 35.57 56.92 129.10 
Karadha Nchini 30.10 22.10 -7.10 5.80 25.30 12.20 33.86 81.60 
Mikopo kwa Serikali 31.10 22.00 -29.80 -24.60 -1.60 -21.07 81.87 -967.10 
Mikopo kwa Sekta Isiyo Serikali 29.00 22.30 20.70 27.40 36.60 46.69 26.23 34.40 
Amana Halisi Nyinginezo -131.40 367.10 21.40 -137.10 -326.90 8.63 -104.38 -473.40 



 14

Mikopo ya Benki za Biashara Katika Sekta Mbalimbali 
24. Kufikia Desemba 2005, mikopo iliyotolewa na benki za biashara kwenda 
sekta binafsi iliongezeka na kufikia asilimia 34.4 ikilinganishwa na asilimia 29.7 
katika kipindi kama hicho mwaka 2004. Ongezeko hilo lilitokana hasa na 
kuongezeka kwa idadi ya wateja wanaokopesheka na ambao wamekuwa 
wakinufaika na viwango maalumu vya makubaliano vinavyotolewa na benki; 
kuongezeka kwa ushindani katika  sekta ya benki; kuwepo na skimu ya 
kuwadhamini wauzaji bidhaa nje ya nchi; na juhudi za Serikali zinazoendelea za 
kuboresha mazingira ya biashara. Kuongezeka kwa utoaji mikopo kwenda sekta 
mbalimbali kumeibua shughuli nyingi za kiuchumi na hasa katika sekta za uchimbaji 
madini,ujenzi, utalii, bidhaa za viwandani, biashara na kilimo. Jedwali Na. 4, 
linaonyesha mikopo ya benki za biashara kwa sekta mbalimbali  katika mwaka 
2005.  
 
Jedwali Na. 4:  Mikopo ya Benki za Biashara kwa Sekta Mbalimbali 2005 

(Wakopaji Wakuu) 

Sekta 
Bidhaa za 
Viwandani Biashara Kilimo Usafirishaji

Ujenzi 
na 

Majengo
Utalii

Utawala 
wa 

Umma

 
Madini

 
Nyinginezo

Sh. 
(bilioni) 

3,222.6 3,467.1 1,990.4 1,241.4 632.3 411.2 182.8 240.3 2,892.1 

Asilimia 22.60 24.3 13.80 8.20 4.40 2.90 1.3 1.7 20.3 
Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania 

 
Maendeleo katika Soko la Fedha 
 
Soko la Hisa la Dar es Salaam 
25. Hadi Desemba mwaka 2005, makampuni nane yalikuwa yameorodheshwa 
katika Soko la Hisa la Dar es Salaam, mawili kati ya hayo yakiwa ya ni kigeni. Idadi 
ya makampuni hayo yamekuwa yakiongezeka kutokana na  utekelezaji wa mageuzi 
ya kiuchumi na sekta ya fedha ambayo kwa kiasi kikubwa yameboresha mazingira 
ya biashara katika soko la mitaji. Jedwali Na. 5 linaonyesha makampuni 
yaliyoorodheshwa katika soko la Hisa la Dar es Salaam. 
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Jedwali Na. 5: Makampuni Yaliyoorodheshwa Katika Soko la Hisa la 
Dar es Salaam (hadi - Desemba 2005) 

Jina Ticker Sekta 
Kampuni ya Bia Tanzania  TBL Vinywaji 
Kampuni ya Sigara Tanzania TCC Tumbaku 
Tanzania Tea Parkers Limited TTP/TATEPA Kilimo 
Tanzania Oxygen Limited (TOL) TOL Gesi na Mafuta  
DAHACO Swiss port Usafirishaji 
Kampuni ya Bia ya Afrika Mashariki  EABL Vinywaji 
Kampuni ya Saruji ya Tanga SIMBA Bidhaa za Ujenzi 
Shirika la Ndege la Kenya KA Usafirishaji 
Chanzo: Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) 

Mwenendo wa Viwango vya Riba 

26. Mwaka 2005, viwango vya riba katika soko la fedha la ndani viliongezeka 
kutokana na utekelezaji wa sera za fedha za kuthibiti ujazi wa fedha. Wastani wa 
kiwango cha riba za amana za akiba kinachotolewa na benki za biashara uliongezeka 
kidogo na kufikia asilimia 2.61 Juni 2005 kutoka asilimia 2.40 Juni 2004 na ulibakia 
asilimia 2.60 mwishoni mwa Desemba 2005. Wastani wa kiwango cha riba za muda 
maalum uliongezeka kidogo kutoka asilimia 4.35 Juni 2004 hadi asilimia 4.41 Juni 
2005 na kuongezeka zaidi hadi asilimia 5.20 Desemba 2005. Aidha, wastani wa 
kiwango cha riba cha muda maalumu (miezi 12) ulikuwa asilimia 7.7 Desemba 2005 
ikilinganishwa na asilimia 5.8 Desemba 2004.  Wastani wa kiwango cha riba za 
amana uliongezeka kutoka asilimia 3.5 Desemba 2004 hadi asilimia 3.9 Desemba 
2005. Wastani wa viwango vya riba za amana zilizotolewa  kwa wateja maalumu 
uliongezeka kutoka asilimia 8.8 Desemba 2004 hadi asilimia 10.6 Desemba 2005. 
Benki nyingi za biashara zimehodhi kiasi kikubwa cha amana, hivyo kutokuwepo 
motisha kwa benki hizo kuweza kuvutia wateja kuweka akiba katika benki hizo. 
  
27. Viwango vya riba ya mikopo vinavyotozwa na Benki Kuu kwa benki za 
biashara viliongezeka kutoka wastani wa asilimia 12.60 Juni 2004, hadi asilimia 
13.90 Juni 2005, na viliongezeka zaidi na kufikia asilimia 18.3 Desemba 2005. 
Wastani wa kiwango cha riba za hawala za Hazina uliongezeka kutoka asilimia 7.8 
Juni 2004 hadi asilimia 9.3 Juni 2005, na kuchapuka zaidi hadi asilimia 14.8 
Desemba 2005, wakati viwango vya riba vya papo kwa papo baina ya benki 
iliongezeka zaidi na kufikia asilimia 5.1 Juni 2005, kutoka asilimia 3.6 mwaka Juni 
2004, na kuongezeka zaidi na kufikia asilimia 5.97 Desemba 2005.  
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28. Kwa jumla viwango cha riba ya mikopo vilivyotolewa na benki za biashara 
vilionyesha mwenendo mchanganyiko. Wastani wa jumla wa viwango cha riba ya 
mikopo vilivyotozwa na benki za biashara uliongezeka kutoka asilimia  14.2 Juni 
2004 hadi asilimia 15.5 Juni 2005  na kuendelea kushuka kidogo hadi asilimia 15.0 
Desemba 2005.  Wastani wa viwango vya riba kwa mikopo ya  muda mfupi, 
uliongezeka kutoka asilimia 15.70 Juni 2004 hadi asilimia 16.10 Juni 2005, na 
kushuka hadi asilimia 15.65 Desemba 2005, wakati wastani wa viwango vya riba za 
mikopo ya muda wa kati  (miaka 2-3) ulishuka kutoka asilimia 16.2 Juni 2005 hadi 
asilimia 14.52 Desemba 2005. Wastani wa viwango vya mikopo ya muda mrefu 
uliongezeka hadi asilimia 13.9 Juni 2005 kutoka asilimia 13.1 Juni 2004, na 
kuongezeka kidogo hadi asilimia 14.10 Desemba 2005. Wastani wa viwango vya 
riba za amana zilizotolewa  kwa wateja maalumu uliongezeka kutoka asilimia 9.40 
Juni 2004 hadi asilimia 10.00 Juni 2005 na kuongezeka zaidi hadi asilimia 11.10 
Desemba 2005. Tofauti kati ya viwango vya riba za mikopo na za amana 
iliongezeka na kufikia asilimia 12.2 Juni 2005, kutoka asilimia 11.50 Juni 2004, na 
kupungua hadi asilimia 11.04 Desemba 2005. 
 

Kielelezo 3:Mwenendo wa Riba za Amana na Mikopo: 1998 - 2005 (kuishia Juni)
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Viwango vya Riba kwa Fedha za Kigeni 

29. Wastani wa viwango  vya mikopo uilipungua kidogo na kufikia asilimia 
8.04 Juni 2005 kutoka asilimia 8.4 Juni 2004 na ulikuwa asilimia 8.03 Desemba 
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2005. Wastani wa viwango vya riba za amana ya akiba ulishuka kutoka asilimia 0.9 
Juni 2004 hadi asilimia 0.7 Juni 2005 na kuongezeka hadi asilimia 0.8 Desemba 
2005. Kiwango cha riba kwa amana za muda maalumu kiliongezeka kutoka asilimia 
1.1 Juni 2004 hadi asilimia 1.7 Juni 2005 na kuongezeka zaidi na kufika asilimia 1.9 
Desemba 2005. 
 
30.  Mwaka 2005, wastani wa thamani ya shilingi ya Tanzania ilipungua hadi  
sh. 1,132.2 kwa dola moja ya Marekani ikilinganishwa na wastani wa sh. 1,053.3 
kwa dola moja ya Marekani mwaka 2004. Aidha , thamani ya shilingi kwa dola 
moja ya Marekani ilifikia sh. 1,165.51 mwishoni mwa  Desemba, 2005 
ikilinganishwa n a  sh. 1,043.0 kwa dola kipindi kama hicho mwaka 2004.  
 

Kielelezo 4: Mwenendo wa shilingi ya Tanzania kwa dola moja ya Marekani,Januari-
Desemba 2005
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31. Katika kipindi kilichoishia Desemba 2005, kiasi cha fedha za kigeni 
kilichobadilishwa katika Benki kilikuwa dola 814.7 milioni ikilinganishwa na dola 
711.3 milioni Desemba  mwaka 2004, sawa na ongezeko la asilimia 14.5. Kutokana 
na mahitaji makubwa ya fedha za kigeni hususan dola za kimarekani katkika nusu ya 
pili ya mwaka 2005, Benki Kuu iliuza jumla ya dola za Kimarekani 3.35 milioni 
katika soko la fedh za kigeni. Ongezeko hilo lilitokana na kuongezeka kwa mahitaji 
ya bidhaa za kukuza mitaji, shughuli za kiuchumi na pia mafuta ya petroli kwa ajili 
ya uzalishaji umeme.  
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32. Akiba ya fedha za kigeni ilipungua kutoka dola 2,296.1 milioni mwaka 2004 
hadi dola 2,048.4 milioni mwaka  2005, sawa na thamani ya kuagiza bidhaa na 
huduma kwa miezi 6.4 ikilinganishwa na miezi 8.2 mwaka 2004. Upungufu wa 
akiba ya fedha za kigeni ulitokana na kuongezeka kwa mahitaji ya fedha za kigeni  
ili kuagiza bidhaa za kukuza mitaji kukidhi ongezeko la shughuli za kiuchumi na pia 
kuagizia mufuta ya petroli kwa ajili ya uzalishaji umeme.  
 
Mikopo Midogo  
33. Benki Kuu iliendelea na jukumu la kuratibu na kusimamia utekelezaji wa 
Sera ya Taifa ya Mikopo Midogo. Ili kushirikisha wananchi wengi katika kupata 
mikopo ndani ya mfumo wa sekta ya fedha, mfuko ujulikanao kama “Financial 
Sector Deepening Trust” ulianzishwa mwaka 2004. Aidha, shughuli za kutayarisha 
mfumo wa kuratibu na kusimamia taasisi zinazotoa mikopo nchini ulikamilika. 
 
Sekta ya Nje 
34. Mwaka 2005, mwenendo wa sekta ya nje ulikuwa wa kuridhisha, 
ukiambatana na kuongezeka  kwa thamani ya mauzo nje kwa bidhaa asilia na zisizo 
asilia. Thamani ya mauzo ya bidhaa nje iliongezeka kwa asilimia 13.8 kutoka dola 
1,473.1 milioni mwaka 2004 na kufikia dola 1,676.3 milioni mwaka 2005.  
 
35. Thamani ya mauzo ya bidhaa asilia iliongezeka na kufikia dola 354.5 
milioni mwaka 2005 kutoka dola 297.8  milioni mwaka 2004, sawa na ongezeko la 
asilimia 19.1.  Ongezeko hili lilitokana na kuongezeka kwa mauzo ya kahawa, 
tumbaku na pamba. Hata hivyo, kiasi cha mauzo ya korosho nje kilipungua kwa 
kiasi kikubwa kutokana na kuongezeka kwa korosho zinazonunuliwa na 
kubanguliwa humu nchini. Kuongezeka kwa mauzo ya bidhaa asilia kulichangiwa 
na kuwepo kwa hali nzuri ya hewa na matumizi sahihi ya pembejeo za kilimo na 
madawa ya kuulia wadudu na mbolea. 
 
36.  Thamani ya mauzo ya bidhaa zisizo asilia iliongezeka na kufikia dola 
1,321.8 milioni mwaka 2005 kutoka dola 1,175.3 milioni mwaka 2004, sawa na 
ongezeko la asilimia 12.5. Mauzo ya dhahabu ndiyo yaliyochangia kwa kiasi 
kikubwa ambapo thamani ya mauzo ya dhahabu ilikuwa dola 655.5 milioni 
ikilinganishwa na dola 629.4 milioni mwaka 2004. Ongezeko hilo lilitokana na 
kupanda kwa bei ya dhahabu katika soko la dunia pamoja na kuongezeka kwa 
uzalishaji  uliotokana na kuanza uzalishaji katika mgodi mpya wa dhahabu wa 
Tulawaka. Thamani ya mauzo ya bidhaa za viwandani  na bidhaa nyingine pia 
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iliongezeka kutokana na ukarabati unaoendelea na uanzishwaji wa viwanda vipya 
ambao umeongeza uuzaji nje wa nguo, viatu, bidhaa za plastiki na chuma. Pamoja 
na mafanikio hayo, mapato yatokanayo na mauzo nje yamekuwa na uwezo wa 
kugharimia asilimia 63.0 tu ya uagizaji nje. 
 
Jedwali 6:   Thamani, Kiasi na Bei za Bidhaa Muhimu Zilizouzwa nje, 2001 - 2005 

 Badiliko (%)  2001 2002 2003 2004 
2005p 2004 - 2005 

Bidhaa asilia:       
Kahawa       
Thamani (US$ mill.) 57.1 35.2 50 49.8 74.3 49.2 
Kiasi (‘Tani 000) 48.39 36.4 46.2 38.6 46.1 19.20 
Bei (US$ kwa tani) 1179.1 968.4 1,081.70 1,289.60 1.613.60 25.12 
Pamba       
Thamani (US$ mill.) 33.7 28.6 46.5 74.6 111.5 49.46 
Kiasi (‘Tani 000) 36.8 33.3 46.9 77.6 112.9 45.40 
Bei (US$ kwa tani) 915.3 859.4 992 961.1 987.9 2.79 
Katani       
Thamani (US$ mill.) 6.7 6.6 7.3 7.2 7.3 0,90 
Kiasi (‘Tani 000) 13.9 12.7 13.9 12 9.3 -22.20 
Bei (US$ kwa tani) 482 516.4 523.5 602.8 781.7 29.68 
Chai       
Thamani (US$ mill.) 29 29.6 24.8 30.1 25.6 -14.8 
Kiasi (‘Tani 000) 23 24.3 21.2 24.3 21.8 -10.50 
Bei (US$ kwa tani) 1264.4 1217.8 1,170.30 1,237.30 1,178.00 -4.79 
Tumbaku       
Thamani (US$ mill.) 35.7 55.5 39.9 57.6 80.8 40.10 
Kiasi (‘Tani 000) 18.7 25.4 18.3 27.2 31.1 14.50 
Bei (US$ kwa tani) 1906.2 2188.6 2,177.00 2,119.40 2593.1 22.30 
Korosho       
Thamani (US$ mill.) 56.6 46.6 41.8 68.1 46.6 -31.57 
Kiasi (‘Tani 000) 95 79 65.1 83.6 62 -25.90 
Bei (US$ kwa tani) 595.4 589.7 641.6 814.2 751.1 -7.70 
Karafuu       
Thamani (US$ mill.) 12.3 4 10.3 10.3 8.5 -1748 
Kiasi (‘Tani 000) 2.5 1 5.6 4.3 3 -31.80 
Bei (US$ kwa tani) 5026.8 4164.4 1,845.20 2,367.30 2863.5 20.96 
Jumla Ndogo 231.1 206.1 220.5 297.8 354.5 19.10 
Bidhaa zisizoasilia: (US$ 
mill.) 

      

Madini 302.2 383.8 552.2 680.2 711.3 4.57 
   Dhahabu 254.1 341.1 502.8 629.4 655.5 4.10 
   Almasi 27.1 22 28.6 26 24.4 -6.10 
   Madini mengine 21.1 20.7 20.7 24.8 31.4 26.70 
Bidhaa za viwandani 56.2 65.9 83.8 110.1 156.1 41.78 
Samaki na mazao ya samaki 96.8 116.8 136.2 125.7 147.5 17.40 
Mauzo ya mboga na maua 11 10.9 13.7 14.3 18.3 28.10 
Bidhaa nyingine zilizouzwa 
nje 

79.2 119.2 122.9 108.1 161.5 49.50 

Jumla ndogo 620.2 773.5 995.7 1,175.30 1,321.80 12.5 
Jumla Kuu (US$ mill.) 851.3 905.5 1,129.20 1473.1 1676.3 13.79 
Chanzo:  Benki Kuu 
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37. Mwaka 2005, mapato yatokanayo na huduma yaliongezaka na kufikia dola 
1,199.0   milioni  kutoka dola 1,117.4 milioni mwaka 2004, sawa na ongezeko la 
asilimia 7.3. Ongezeko hili lilichangiwa na kuongezeka kwa huduma za usafiri na 
usafirishaji, sambamba na kuongezeka kwa shughuli za utalii na kuimarika kwa 
miundombinu.  
 
38. Thamani ya bidhaa zilizoagizwa toka nje mwaka 2005 ilifikia dola za 
Marekani 2,661.8 milioni kutoka dola za Marekani 2,339.7 milioni mwaka 2004, 
sawa na ongezeko la asilimia 13.8.  Ongezeko hili lilitokana na kuongezeka kwa 
uagizaji wa bidhaa za ukuzaji mitaji  na bidhaa za kati kutokana na kukua kwa 
shughuli za uzalishaji viwandani, uchimbaji madini na utalii. Aidha, uagizaji wa 
bidhaa za kukuza mitaji uliongezeka kwa asilimia 25.4, bidhaa za kati asilimia 16.5, 
ambapo bidhaa za walaji zilipungua kwa asilimia 1.7. 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 



 21

Jedwali 7: Bidhaa Muhimu Zilizoagizwa Toka Nje, 2001- 2005              
 US $ Mil. 

Aina ya Bidhaa 2001 2002 2003 2004 2005 

Badiliko 
(%) 

2004 - 
2005 

Bidhaa za Ukuzaji Mitaji 739.7 721.1 814.8 860 1078.1 25.35 
     Vifaa vya Usafiri 189.8 218.3 233.5 229 289.6 26.46 
     Ujenzi wa Mjengo 144 134.7 166.3 185.5 257.2 38.65 
     Mitambo 406 368.3 415.1 445.5 531.3 19.26 
Bidhaa za Kati 440.8 423 679.5 712.9 830.2 16.50 
Uagizaji wa Mafuta 220.7 194.8 403.3 431.8 511.2 18.39 
     Mbolea 15.5 20.1 28.5 54.1 64.6 19.50 
     Malighafi za Viwanda 204.6 208 247.7 227 254.4 12.07 
Bidhaa za Matumizi ya Kawaida 534.2 516.6 630.3 764.7 751.3 -1.70 
     Vyakula  169.4 147.3 182.5 248.8 168.4 -32.30 
Bidhaa Nyingine za Kawaida 364.8 369.3 447.9 515.9 583.0 13.00 
Jumla Kuu  (F.O.B) 1560.5 1511.3 1,933.50 2,339.70 2661.8 13.80 

Chanzo: Banki Kuu ya Tanzania na Wizara ya Mipango, Uchumi na uwezeshaji 

 
39. Uagizaji wa huduma uliongezeka kutoka dola 965.5 milioni mwaka 2004 
hadi dola 1,163.7 milioni mwaka 2005, sawa na ongezeko la asilimia 20.5. 
Ongezeko hilo lilitokana hasa na kuongezeka kwa malipo kwa ajili ya ujenzi, 
gharama za usafirishaji zilizoambatana na kuongezeka kwa uagizaji nje, safari na 
huduma za Serikali.  
 
40. Mwaka 2005, urari wa biashara ya bidhaa ulikuwa na nakisi ya dola 985.5 
milioni ikilinganishwa na  nakisi ya dola 866.6 milioni mwaka 2004, wakati urari wa 
biashara ya huduma ulipungua kutoka ziada ya dola 151.9 milioni mwaka 2004 hadi  
ziada ya dola  35.2  milioni  mwaka 2005.  Urari wa biashara ya bidhaa, huduma na 
uhamisho wa mali uliendelea kuporomoka kutoka nakisi ya dola 246.5 milioni 
mwaka 2004 hadi nakisi ya dola 606.1 milioni mwaka 2005. Upungufu huu 
ulitokana na kuagiza bidhaa nyingi kutoka nje ukilinganisha na mauzo nje. Aidha, 
kulikuwa na upungufu katika uhamishaji mali mwaka 2005 ikilinganishwa na 
mwaka 2004. Urari wa malipo yote ulikuwa na nakisi ya dola 437.5 milioni mwaka 
2005 ikilinganishwa na ziada ya dola 43.4 milioni mwaka 2004. 
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Jedwali Na. 9:  Mizania ya Malipo na Nchi za Nje, 2001 – 2005 
US $ Mil. 

 
Jumuiya ya Afrika Mashariki  
41. Nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki ziliendelea na utekelezaji 
wa Mkakati wa Maendeleo kama ilivyokubaliwa katika Mkataba wa kuanzisha 
Jumuiya. Utekelezaji wa programu na miradi ya maendeleo ilifanyika kama 

 2001 2002 2003 2004 2005 
 Halisi Halisi Halisi Halisi Matarajio 

Urari wa Bidhaa -709 -531.8 -717.3 -866.6 -985.5 
Zilizouzwa Nje 851.3 979.6 1,216.10 1,473.10 1676.3 
Zilizonunuliwa Toka Nje 1560.3 1511.3 1,933.50 2,339.70 2661.8 
            
Urari wa Huduma 264.9 287.6 222.1 151.9 35.2 
Mapato 649.7 632.5 725.7 1117.4 1199 
Matumizi 914.6 920.1 947.8 965.5 1163.7 
            
Urari wa Mapato na Vitega 
Uchumi 

-188.5 -150.1 -162.6 -177.8 -237.1 

Mapato 55.3 67.9 87.1 81.8 79.7 
Matumizi 243.8 218.1 249.7 259.6 316.9 
            
Urari wa Uhamisho 395.3 416.6 546.9 646.1 581.3 
Iliyoingia 474.8 477.9 609.9 711.1 656.3 
Iliyotoka 79.5 61.3 63 65 74.9 
Urari wa Biashara ya 
Bidhaa, Huduma na 
Uhamisho mali 

-237.4 -22.3 -111 -246.5 -606.1 

Urari wa Uhamisho wa Mitaji 361.5 355.4 358.2 293.6 504.9 
Iliyoingia 361.5 355.4 358.2 293.6 504.9 
Iliyotoka 0 0 0 0 0 
            
Urari Katika Uwekezaji -353.7 191.6 257.3 382.8 46.4 
Uwekezaji Katika Hisa 467.2 429.8 526.8 469.9 325 
Uwekezaji Katika Miradi 8.2 2.2 2.7 2.4 2.5 
Uwekezaji Aina Nyingine -829.1 -240.4 -272.2 89.5 281.1 
Makosa na Masahihisho 580 -681.6 -449.6 -386.6 -382.7 
Urari wa MalipoYote  -809.6 -112.4 -54.9 43.4 -437.5 
Kuziba Nakisi 809.6 112.4 54.9 -43.4 437.5 
Akiba ya Fedha za Kigeni -182.6 -372.4 -508.8 -258.4 247.7 
SDR na Mikopo 15.6 26 -2.9 -33.8 -50.5 
Madai Maalum 976.2 458.8 456.8 248.8 240.3 
Chanzo:  Benki kuu ya Tanzania na  Wizara ya Mipango,Uchumi na Uwezeshaji 
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ilivyokuwa imepangwa. Utekelezaji wa Itifaki ya Ushuru wa Pamoja wa Forodha wa 
Jumuiya ya Afrika Mashariki ulianza rasmi Januari 2005. Kufuatia kuanza 
utekelezaji wa Itifaki hiyo, nchi wanachama zimeanza kukekeleza marekebisho ya 
viwango vya Ushuru wa Pamoja wa Forodha. Viwango hivyo ni asilimia 0, 10 and 
25. Usimamizi wa utekelezaji wa Umoja wa Forodha uko chini ya Makamishina wa 
Forodha wa nchi wananchama. 
 
42. Kuhusu hatua za kuunda Shirikisho la Jumuiya ya Afrika Mashariki, nchi 
wanachama, walikubaliana kuendelea na mashauriano na wadau katika kila nchi 
husika, kwa lengo la kufikia muafaka wa kitaifa kuhusu suala hilo. Maeneo makuu 
ya shirikisho ni umoja wa forodha na soko la pamoja. Kuundwa kwa Shirikisho la 
Jumuiya ya Afrika Mashariki kutategemea uanzishwaji na utekelezaji wa soko la 
pamoja ambalo hadi sasa bado halijaanza. Katika mwaka 2005, Mfuko wa 
Maendeleo wa Jumuiya ya Afrika Mashariki ulizinduliwa. Mfuko huo unalenga 
kugharimia shughuli za programu na miradi katika ngazi ya kikanda kwa ajili ya 
maendeleo ya kiuchumi na kijamii katika nchi wanachama. 

Mpango Mpya wa Ushirikiano wa Kuleta Maendeleo Afrika 

43. Mwaka 2001, Viongozi Wakuu wa Afrika waliidhinisha Mpango Mpya wa 
Ushirikiano wa Kuleta Maendeleo Afrika kama mpango wa pamoja wa kuondoa 
umaskini na kuongeza ukuaji wa uchumi endelevu. Tanzania, kama mwanachama 
wa Umoja wa Afrika, ni sehemu na inaridhia na malengo na misingi ya Mpango 
huo.  Vile vile, Tanzania hushiriki kikamilifu na kwa manufaa katika masuala yote 
muhimu yaliyoainishwa katika mada kuu tano, ambazo ni: hali ya kuwa na 
maendeleo endelevu; kuweka vipaumbele vya kisekta; kuongeza rasilimali; 
ushirikiano na kujiunga na utaratibu wa nchi kujitathmini na kujipima zenyewe.   
 
Kujiunga na Mpango wa Afrika wa Kujitathmini na Kujipima Zenyewe   
44. Chini ya Mpango Mpya wa Ushirikiano wa Kuleta Maendeleo Afrika, 
Utaratibu wa nchi Kujipima na Kujitathmini Yenyewe (APRM) ulianzishwa. 
Mpango huu unatoa utaratibu au fursa kwa nchi kujiamini na kujipima au kupimwa 
utendaji wake na nchi nyigine, taasisi zilizoteuliwa au kundi la wataalamu.  Lengo la 
Mpango huu ni kuzisaidia nchi zinazotathminiwa katika kuboresha uandaaji wa sera 
zake, kuiga utendaji mzuri, kukubaliana na viwango vilivyowekwa, misingi, taratibu 
na kanuni nyingine zilizokubaliwa. Pia, Mpango huu unasaidia nchi kujenga 
kujiamini kuhusiana na sera na mikakati imara na inayotabirika. 
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Hadi Januari 2005, nchi 23 ikiwemo Tanzania zilikuwa zimeridhia Utaratibu wa 
Nchi Kujipima na Kujitathmini Yenyewe. Tanzania iliridhia Mpango huo Februari 
2005 na tayari ilikuwa imewasiliana na Sekretarieti ya APRM kwa uamuzi na 
utayari wake wa kutaka kufanya tathimini ya mafanikio ya uchumi wake. Serikali 
tayari imeshawasiliana na taasisi nne za utafiti na kupewa kibali cha kufanya utafiti 
juu ya utawala bora katika maeneo ya demokrasia na siasa, utawala bora na 
usimamizi wa uchumi, “Corporate Governance”; na maendeleo ya kiuchumi na 
kijamii. 

Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika  

45. Mwaka 2005, Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika iliadhimisha 
miaka 25 (1980-2005) tangu kuanzishwa, ambapo nchi wanachama waliendelea 
kutekeleza malengo na dira ya pamoja inayolenga kusukuma kanda kwenda kwenye 
mafanikio makubwa kupitia ushirikiano wa kikanda.  
 

46. Nchi wananchama ziliendelea kutekeleza sera thabiti za uchumi jumla na 
biashara zilizolenga katika ukuaji wa uchumi endelevu, ambao utachangia katika 
kuondoa umaskini na kuboresha maisha ya wananchi katika kanda. Matokeo yake ni 
kwamba, kiwango cha ukuaji wa uchumi kikanda kilikuwa asilimia 4.1 mwaka 
2004, ikilinganishwa na asilimia 3.2 mwaka 2003, wakati biashara miongoni mwa 
nchi wananchama  iliongezeka kutoka kiwango kidogo cha asilimia 5.0 mwaka 1980 
hadi asilimia 25.0 mwaka 2005. 
 

Maendeleo ya Sekta Binafsi 
47. Mwaka 2005, Serikali iliendelea na juhudi zake za kukuza sekta binafsi kwa 
kujenga mazingira bora ya uwekezaji na biashara. Utayarishaji wa Mkakati wa 
Maendeleo ya Sekta Binafsi utakaoongoza sekta hiyo unaendelea.  
 
48. Serikali iliendelea na juhudi za kuboresha mazingira ya biashara na 
kupunguza vikwazo katika kufanya biashara kupitia Mpango wa Kuboresha 
Mazingira ya Biashara Tanzania (MKUMBITA). MKUMBITA unalenga katika 
kuondoa vikwazo katika kanuni, taratibu na utawala; kuongeza ufanisi katika utoaji 
wa huduma kwa sekta binafsi; kuboresha usuluhishi wa migogoro kibiashara; 
kuongeza na kuendeleza ushirikiano kati ya Serikali na sekta binafsi. Benki ya 
Dunia iliunga mkono Programu ya MKUMBITA kwa kutoa SDR6 65 milioni kwa 
ajili ya Mradi wa Kiushindani wa Sekta Binafsi., ambao uliidhinishwa na Bodi ya 
Utendaji Desemba 2005. 
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49. Kupitia Programu ya MKUMBITA, Muswada wa Sheria ya Usajili wa 
Shughuli za Biashara uliandaliwa na kusomwa Bungeni kwa mara ya kwanza Julai 
2005 na unatarajiwa kuwasilishwa tena Bungeni Oktoba, 2006. Mara 
itakapopitishwa kuwa sheria kamili itabatilisha Sheria ya Leseni ya Biashara ya 
mwaka 1972, na hivyo kufuta mfumo wa sasa wa utoaji leseni na usajili. Sheria 
mpya ya usajili itaharakisha urasimishaji wa shughuli za biashara, ukusanyaji wa 
takwimu, wakati huo huo ikitoa mazingira yatakayorahisisha maafikiano na usajili 
wa hiari. Mageuzi ya kisheria katika kazi, ardhi, utoaji wa leseni za biashara na 
masuluhisho ya migogoro ya kibiashara yapo katika hatua mbalimbali za utekelezaji. 
Aidha, taratibu za kuendeleza MKUMBITA Zanzibar zimekamilika.  
 
50. Programu ya MKUMBITA imepata mafanikio makubwa katika kutoa fursa  
kwa sekta binafsi kuchangia katika mchakato wa mageuzi ya sera na sheria kwa 
kuchochea na kuendeleza ari ya ushirikiano kati ya Serikali na sekta binafsi, hivyo 
kuwepo umiliki na wajibu kwa sekta zote.  
 
51. Serikali inaandaa Mradi wa Biashara Ndogo na Kati unaolenga kukuza sekta 
binafsi yenye ushindani mkubwa kwa kupunguza gharama za kufanya biashara. Vile 
vile, Mradi unalenga katika kuongeza uwezo wa sekta binafsi ya ndani kushiriki 
kikamilifu katika soko la ndani na la kimataifa. Mradi una maeneo matatu ambayo 
ni uimarishaji wa mazingira ya biashara, uendelezaji wa biashara, na kuboresha 
upatikaji wa huduma za mikopo. Mwongozo wa utekelezaji wa Mradi ulikamilika. 
Utoaji wa vitambulisho vya Taifa utatoa mchango katika ukuaji wa sekta ya biashara 
ndogo na kati, na kuongeza upatikanaji wa mikopo.  
 

52. Mwaka 2005, Kituo cha Uwekezaji Tanzania kiliidhinisha jumla ya miradi 
550 yenye thamani ya sh. 1,651,053 milioni ikilinganishwa na miradi 454 yenye 
thamani ya sh. 1,246,040 milioni mwaka 2004. Kati ya miradi hiyo, miradi 339 
ilikuwa mipya na 211 ilikuwa ya upanuzi na ukarabati. Miradi hii ilikuwa na uwezo 
wa kutoa fursa za ajira 55,663. Sekta ya viwanda iliendelea kuongoza kwa kuwa na 
idadi kubwa ya miradi iliyoidhinishwa na ya pili katika fursa za ajira.  Hata hivyo, 
sekta ya kilimo ambayo ina fursa nyingi zaidi za ajira ilikuwa na miradi michache 
iliyoidhinishwa katika mwaka huo. Kwa ujumla, kuongezeka kwa uwekezaji 
kulitokanana na kutengamaa kwa uchumi jumla na juhudi za Serikali katika 
kutekeleza mageuzi ya kisheria na kimuundo yanayolenga kusaidia ukuaji wa sekta 
binafsi. Jedwali 10 linaonyesha miradi iliyoidhinishwa kuanzia mwaka 1995 hadi  
mwaka 2005. 
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Jedwali 10: Miradi iliyoidhinishwa (1995 – 2005) 

Mwaka Miradi 
iliyoidhinishwa 

Miradi ya 
wawekezaji 

wa ndani 

Miradi ya 
wawekezaji 

wa nje 

Miradi ya 
ubia 

Jumla ya 
ajira 

Thamani 
Tshs. 

(milioni) 
1995 82 35 20 27 11,304 186,829
1996 111 49 17 45 19,745 376,979
1997 199 90 53 56 37,311 602,642
1998 213 111 46 56 35,010 447,275
1999 181 81 43 57 12,933 399,138
2000 1624 745 343 536 241,250 4,957,288
2001 220 87 53 80 24,699 1,091,805
2002 311 126 104 81 33,132 1,024,536
2003 372 155 109 108 198,458 1,669,363
2004 454 208 119 127 56,057 1,246,040
2005 550 281 131 138 55,663 1,651,063
Total 4,317 1,968 1038 1,311 725,562 13,652,958

Chanzo: Kituo cha Uwekezaji Tanzania  

Uwekezaji wa Mitaji ya Kigeni ya Moja kwa Moja  

53. Katika miaka mitano iliyopita, Uwekezaji wa Mitaji ya Kigeni ya Moja kwa 
Moja Tanzania umekuwa ukiongezeka kwa wastani wa dola za Kimarekani 443.74 
milioni kutoka mwaka 2001  hadi 2005. Utafiti kuhusu Uwekezaji wa Mitaji ya 
Kigeni ya Moja kwa Moja uliofanywa mwaka 2004 na Benki Kuu ya Tanzania kwa 
kushirikiana na Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Kituo cha Uwekezaji Tanzania 
ulibainisha kuwa zaidi ya asilimia 72.5 ya wawekezaji waliridhika na mazingira ya 
uwekezaji nchini. Uwekezaji wa mitaji ya moja kwa moja kutoka nje ilikuwa na  
thamani ya dola za Kimarekani 469.9 milioni mwaka 2004 ikilinganishwa na dola za 
Kimarekani 526.8 milioni mwaka 2003. Kuongezeka kwa uwekezaji wa mitaji ya 
moja kwa moja mwaka 2003 kulitokana na uwekezaji mkubwa katika sekta ya 
madini. Mwaka 2005, thamani ya uwekezaji wa mitaji ya moja kwa moja kutoka nje 
ilikadiriwa kufikia dola za Kimarekani 325.0 milioni. Kupungua kwa thamani ya 
uwekezaji kulitokana na kupungua kwa uwekezaji katika sekta ya madini. Jedwali 
namba 11 linaonyesha  mwenendo wa uwekezaji wa mitaji ya moja kwa moja 
kutoka nje katika kipindi cha mwaka 1995 hadi 2005. Mapitio yaliyofanywa katika 
takwimu za uwekezaji wa mitaji ya moja kwa moja kutoka nje ilikuwa ni kutaka 
kujua uwekezaji halisi wa moja kwa moja uliopo nchini ikilinganishwa na 
kumbukumbu zilizoko katika Kituo cha Uwekezaji Tanzania. 
 
Jedwali 11:  Mwenendo wa Uwekezaji wa Moja kwa Moja kutoka Nje (1995 – 2005) 
Mwaka 1995 1996 1997 1998 1999 2000 2001 2002 2003 2004 2005 
Thamani ya 
Uwekezaji (dola 
milioni) 150.86 148.64 157.8 172.2 516.7 463.4 467.2 430 526.8 469.9 325 
Chanzo: Wizara ya Mipango, Uchumi na Uwekezaji, Benki Kuu ya Tanzania 
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54. Katika jitahada za kukuza uwekezaji nchini, miswaada miwili ya sheria 
iliwasilishwa Bungeni Februari 2006. Mswada wa kwanza ulikuwa wa kufanya 
marekebisho ya Sheria ya mwaka 2002 ya Kanda za Usindikaji wa Bidhaa za Kuuza 
Nje, ambayo ilianzisha Mamlaka ya Kanda za Usindikaji wa Bidhaa za Kuuja Nje. 
Mswada wa pili ulikuwa wa kuanzisha Sheria ya mwaka 2006 ya Kanda Maalum za 
Kiuchumi. 
 
Urekebishaji na Ubinafsishaji wa Mashirika ya Umma   
55. Hadi Desemba 2005, jumla ya mashirika 323 na mali za mashirika 625 
yalikuwa yamebinafsishwa tangu Tume ya Rais ya Kurekebisha Mashirika ya 
Umma ilipoundwa. Mashirika na mali za mashirika hayo yalinunuliwa na 
wawekezaji wa ndani, wawekezaji wa nje na ubia kati ya wawekezaji wa ndani na 
nje kwa njia ya hisa, uuzaji wa mali, ukodishaji na ufilisi. 
 
56. Mwaka 2005, jumla ya mashirika 136 yalibinafsishwa, ikijumuisha uuzaji 
wa mashirika ya umma 10 na mali za mashirika zipatazo 126, ikilinganishwa na 
uuzaji wa ujumla ya mashirika 172, uliyojumuisha mashirika 26 na mali za 
mashirika zipatazo 146 mwaka 2004. Moja ya shughuli kubwa ya ubinafsishaji 
iliyofanyika mwaka 2005 ni makubaliano ya uuzaji wa asilimia 49 ya hisa za NMB 
kwa shirikisho la makampuni lililoongozwa na Rabobank Nederland ya Uholanzi, 
ambayo yalitiwa saini tarehe 30/09/2005 kati ya Serikali na shirikisho liliwakilishwa 
na Rabobank.  
 
57. Ubinafsishaji wa Shirika la Reli Tanzania ulikamilishwa tarehe 10/03/2006 
baada ya kampuni ya M/s RITES kutoka India kushinda zabuni ya kuendesha 
Shirika hilo, kazi itakayoanza Augusti 2006. 
 
58. Hadi mwezi Machi 2006, kulikuwa na mashirika 36 ambayo yalikuwa 
katika hatua mbalimbali za ubinafsishaji. Ubinafsishaji wa Kampuni ya Ugavi wa 
Umeme Tanzania uliahirishwa kutokana na uchangamano, unyeti na umuhimu wake 
katika maendeleo ya uchumi na jamii. Changamoto katika sekta ndogo ya umeme ni 
kuongeza uwezo wa kuzalisha na kuweza kutoa huduma ya umeme kwa asilimia 90 
ya watu, ambao kwa sasa hawapati huduma hiyo. Hata hivyo, sekta binafsi 
haitegemewi kuwekeza kwa kiasi kikubwa katika uzalishaji, na usambazaji wa 
umeme. Ubinafsishaji wa Kampuni ya Uvuvi Tanzania utafanywa na Wizara ya 
Mali Asili na Utalii. Baadhi ya mashirika yanayosubiri taratibu za ubinafsishaji ni 
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pamoja na Mamlaka ya Reli ya Tanzania na Zambia, sehemu ya kibiashara ya 
Mamlaka ya Bandari Tanzania (ukiondoa Kitengo cha Makontena ambacho 
kilishakodishwa), Shirika la Bima la Taifa, Kampuni ya Huduma za Meli katika 
maziwa na mashirika mengine ambayo utaratibu wa ubinafsishaji haujaanza au 
yamewekwa chini ya mfilisi baada ya mwekezaji kushindwa kuwekeza katika 
mashirika hayo kwa muda uliokubaliwa. 
 
Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini Tanzania  
59. Utekelezaji wa Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini 
Tanzania (MKUKUTA) ulianza mwaka 2005/06. MKUKUTA unalenga katika 
matokeo na ushirikiano miongoni mwa sekta zote na una nguzo tatu muhimu, nazo 
ni ukuaji wa uchumi na kupungua kwa umaskini wa kipato; ubora wa maisha na 
ustawi wa jamii; na utawala bora na uwajibikaji. Baada ya kufanya mapitio ya 
Mfumo wa Ufuatiliaji Umaskini wakati wa utekelezaji wa Mkakati wa Kupunguza 
Umaskini (MKU) (2000-2004) na kuzingatiwa katika MKUKUTA (2005-2010), 
mfumo mpya uliandaliwa ambao unaitwa Mfumo wa Ufuatiliaji wa MKUKUTA, 
ukiwa unajumuisha timu tatu za wataalamu badala ya timu nne kama ilivyokuwa 
kwa MKU. Timu hizo ni Sensa, Upimaji na Ukusanyaji wa Takwimu; Utafiti na 
Uchambuzi; na Mawasiliano. Mfumo unalenga katika kutathmini utekelezaji wa 
MKUKUTA kama ilivyokuwa kwa Mfumo wa Ufuatiliaji Umaskini wakati wa 
utekelezaji wa MKU. Ili kutekeleza MKUKUTA, mipango na mikakati mbalimbali 
imekuwa ikitekelezwa, kama vile Mpango wa Kuharakisha Maendeleo 2020; 
Mkakati wa Maendeleo wa Sekta wa Kilimo, Mfuko wa Maendeleo wa Jamii, 
MKUMBITA, MKURABITA na Mpango wa Maendeleo wa Sekta ya Elimu. 
 
Umaskini Vijijini 
60. Lengo mojawapo la MKUKUTA ni kupunguza kiwango cha umaskini kwa 
asilimia 50 ifikapo mwaka 2010 kwa kuongeza ukuaji wa uchumi na kupunguza 
tofauti za kipato. Kumekuwepo na mafanikio makubwa katika mwenendo wa 
uchumi jumla ambayo yalichangiwa kwa kiasi kikubwa na sekta ya kilimo, ambayo 
huajiri zaidi ya asilimia 80 ya Watanzania. Kupungua kwa umaskini hutegemea 
kiwango cha ukuaji wa uchumi katika maeneo ya vijijini, hususan katika sekta ya 
kilimo. Ingawaje pamekuwepo na mafanikio makubwa katika uchumi jumla, tija 
katika sekta ya kilimo imebakia kuwa ya chini na hivyo kukwamisha juhudi za 
kupunguza umaskini vijijini. 
 
61. Tafiti za Matumizi ya Kaya za mwaka 1991/92 na 2000/01, zinaonyesha 
kuwa umaskini vijijini ulipungua kidogo kwa asilimia 2.0. Aidha, Tafiti zilibainisha 
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kuwa mwenendo wa umaskini ulikuwa wastani wa asilimia 2.2 kwa pato la ukuaji 
wa sekta ya kilimo na kiwango hicho kitaendelea hadi 2010. Kutokana na 
mwenendo huo, lengo la MKUKUTA la kupunguza umaskini uliokithiri kwa 
asilimia 50 huenda lisifikiwe mwaka 2010, hivyo juhudi zaidi zinatakiwa ili kufikia 
lengo jumla la kitaifa la kiwango cha umaskini wa asilimia 19.0 mwaka 2010.  
 
Jedwali 12:  Mwenendo wa Halisi na Makisio wa Viashiria vya Umaskini 

2001 – 20107 
  1991 2001 2002 2003 2005 2006 2006 2007 2008 2009 2010 Lengo 

2010 
Vijijini 40.8 38.6 36.8 36.1 34.5 32.9 31.1 30.3 28.8 27.6 26 20 
Mijini 28.4 23.1 20.8 18.6 17.1 15.3 14.1 12.7 11.5 10 8.8 14 
Kitaifa 38.6 35.6 33.7 32.7 31.1 29.5 28 26.8 25.4 24.2 23.1 19 

Chanzo: PHDR 2005 

 
Ilibainishwa pia kwamba, kushuka kwa umaskini kuna uhusiana mkubwa na kukua 
kwa uchumi, hivyo mkakati unatakiwa kuandaliwa ili kuhakikisha kiwango cha juu 
cha  ukuaji wa uchumi kinapatikana katika kipindi hicho, na kuhakikisha kiwango 
cha ukuaji wa sekta ya kilimo  hakipungui asilimia 6.0 kwa mwaka.  
 
Mpango wa Kurasimisha Rasilimali na Biashara 
62. Mpango wa Kurasimisha Rasilimali na Biashara Tanzania (MKURABITA) 
unalenga katika kuwezesha kurasimisha rasilimali na biashara kutoka mfumo usio 
rasmi kwenda katika sekta rasmi.  Mpango huu unatarajia kuweka mfumo wa 
kisheria wa rasilimali na biashara ambao utawawezesha wananchi kurahisisha na 
kuwahamasisha kuthaminisha rasilimali asili zao na kukuza uchumi huria katika 
utawala wa sheria na kuongeza kipato binasfi au cha makundi. Mpango 
utatekelezwa kwa awamu nne, ambazo ni: upembuzi yakinifu, kupanga mifumo 
mbalimbali; utekelezaji na ukuzaji rasilimali na utawala bora. 
 
63. Tathmini ya sekta isiyo rasmi ambayo ilifanyika kati ya mwezi Novemba 
2004 na Septemba 2005, ilibainisha kwamba sekta hiyo ilikuwa na rasilimali halisi 
zenye thamani ya dola za Kimarekani 29.3 bilioni, ambapo dola 2.9 bilioini na dola 
26.4 bilioni zilikuwa biashara zisizo halali na rasilimali zisizohamishika kwa 
mtiririko huo. Aidha, asilimia 98 ya shughuli za biashara na asilimia 89 ya mali zote 
zilikuwa sio rasmi. Mpango uko katika hatua ya pili ya utekelezaji ambayo 
inategemewa kukamilika  Juni 2006. 
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III. MASUALA MUHIMU YA KISERA YALIYOJITOKEZA MWAKA  
2005/06 

 
64. Katika mwaka 2005/06, masuala muhimu ya kisera yaliyobainishwa kuwa 
agenda ya kipaumbele katika kipindi cha muda wa kati ujao ni: kasi ya ukuaji wa 
uchumi; uwekezaji katika miundombinu; urekebishaji mishahara ya watumishi na 
kuongeza tija, utekelezaji wa MKUKUTA, utafiti na maendeleo; kuongeza ajira; na 
utekelezaji wa Awamu ya Pili ya Mageuzi na Maboresho ya Sekta ya Fedha. 
 
Ukuaji wa Uchumi 
66. Kasi ya ukuaji wa uchumi katika viwango vya juu na endelevu inahitajika ili 
kuweza kupunguza umaskini wa kipato na kuongeza ubora wa maisha ya wananchi. 
Ili kufikia lengo hili, juhudi zaidi na endelevu zitaelekezwa katika maeneo 
yafuatayo: 
 

(i) Kuendeleza na kuimarisha mageuzi ya  sera za kiuchumi na kijamii; 
(ii) Kupanua wigo wa mapato ya ndani; 
(iii) Kuboresha sekta ya kilimo, hasa kilimo cha umwagiliaji na kuwa na 

mfumo wa uzalishaji  mifugo na uvuvi wa kisasa zaidi;  
(iv) Kuongeza ufanisi katika sekta ya masoko na ushirika; 
(v) Kuendelea kujenga mazingira yatakayovutia wawekezaji kutoka nje 

na ndani ili kuwekeza katika kanda maalum za kiuchumi 
zitakazozalisha bidhaa na huduma, hususan katika sekta za kilimo, 
utalii, viwanda na maliasili; 

(vi) Kuhimiza uwekaji wa akiba na uwekezaji; 
(vii) Kuelekeza rasilimali zaidi katika maeneo yanayochangia kwa 

haraka ukuaji wa uchumi kama vile sekta za kilimo, miundo mbinu, 
viwanda na nishati; 

(viii) Kukuza na kuimarisha biashara za kikanda na za kimataifa kwa 
kuongeza uzalishaji wa bidhaa na huduma za kuuza nje kwa 
kuzingatia viwango na ubora wa kimataifa; 

(ix) Kuendelea kutekeleza MKURABITA;  
(x) Kuendelea kutekeleza MKUMBITA;  
(xi) Kuhamasisha utumiaji wa mfumo wa utengenezaji wa kundi na 

mfululizo wa ongezeko la thamani; (cluster formation and value 
addition chain); na 
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(xii) Kuendeleza shughuli za uzalishaji na biashara ndogo na za kati 
(SMEs) vijijini na mijini ili kukuza uzalishaji na kuongeza ajira kwa 
wananchi. 

 
67. Ili kupunguza mzigo wa deni la nje, juhudi zaidi za kusimamia uchumi na 
kuongeza uzalishaji kwa kutumia rasilimali zilizopo zinahitajika. Aidha, Serikali 
itaongeza juhudi zaidi katika kukusanya mapato ya ndani kwa kupanua wigo wa 
mapato utakaowezeshwa na utekelezaji wa MKURABITA, MKUMBITA, utoaji na 
utumiaji wa vitambulisho vya Taifa na upimaji na utoaji wa hati miliki. 
 
Marekebisho ya Sekta ya Umma 
68. Sehemu muhimu ambayo imekuwa ikitatiza utekelezaji wa marekebisho ya 
sekta ya umma ni urekebishaji wa mishahara ya watumishi wa umma kwa miaka 
mingi. Matokeo yake ni kwamba watumishi wengi wa umma wenye ujuzi na uzoefu 
wamekuwa wakiacha kazi na kutafuta maslahi mazuri katika sekta binafsi, hivyo 
kuathiri utoaji wa huduma za umma kwa ufanisi zaidi. Ili kuongeza tija na ufanisi 
zaidi katika utoaji huduma za umma na kuhakikisha kuwa watumishi wenye ujuzi na 
uzoefu wanabakia katika utumishi wa umma, Serikali itaendelea kutekeleza 
marekebisho ya mishahara. Aidha, Serikali itapitia upya taratibu na programu za 
mafunzo ya watumishi wa umma. 
 
69. Ili kuimairisha madaraka katika mamlaka za serikali za mitaa, juhudi zaidi 
zinahitajika kulenga katika kuwezesha mamlaka za serikali za mitaa katika 
kuboresha upangaji na utekelezaji wa mipango ya maendeleo, ukusanyaji na 
uchambuzi wa takwimu, ufuatiliaji na usimamizi wa mapato na matumizi. 
Ukamilishaji wa usambazaji wa Mfumo Tungamanishi wa Usimamizi wa Fedha 
(IFMS) katika mamlaka za serikali za mitaa utaongeza usimamizi wa fedha za 
Serikali.  
 
Maendeleo ya Kilimo 
70. Kilimo kinaendelea kuwa tegemeo kuu la Uchumi wa Tanzania. Hata hivyo, 
sekta hii inakabiliwa na matatizo ya kilimo cha umwagiliaji kisichoendelezwa, 
mitaji midogo, huduma duni za ugani, miundombinu hafifu vijijini, wanyama na 
wadudu waharibifu wa mazao na magonjwa mbalimbali ya mazao, teknolojia duni 
na kilimo cha kutegemea mvua. Pia, sekta inakabiliwa na tatizo la kuyumba kwa bei 
katika soko la dunia na utaratibu usioridhisha wa masoko katika baadhi ya maeneo 
na kiwango kidogo cha muunganiko na sekta nyingine za uzalishaji. 
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71. Ili sekta ya kilimo iweze kukua katika kiwango cha juu na endelevu, jitihada 
zitaelekezwa katika; 

(i) kuanzisha  mfumo wa kisasa wa kilimo cha umwagiliaji na 
uzalishaji wa mifugo; 

(ii)  kuboresha miundombinu ya kilimo; 
(iii) kuhimiza usindikaji wa mazao na kupanua kilimo kwa kuzalisha 

mazao    anuwai ya kilimo; 
(iv) kuhakikisha kuwa kuna upatikanaji wa huduma bora za ugani;  
(v) Kuboresha taratibu za upatikanaji wa mikopo yenye riba nafuu kwa 

wakulima; na  
(vi) Kuboresha upatikanaji wa masoko, ikiwemo kiwango bora cha 

habari juu ya masoko. 
 
Ukusanyaji wa Mapato ya Serikali 
72. Juhudi za ukusanyaji mapato ya ndani zilizokadiriwa kufikia uwiano wa 
asilimia 13 ya Pato la Taifa, ulikuwa juu kidogo ya uwiano wa nchi ya Uganda 
ambao ulikuwa asilimia 13.4, lakini ulikuwa chini ya ule wa nchi ya Kenya wa 
asilimia 22.8 ya Pato la Taifa. Aidha, asilimia 59 ya matumizi yote yaligharimiwa na 
fedha za ndani, ikiwa chini kidogo ikilinganishwa na nchi za Kenya na Uganda 
ambapo ilikadiriwa kufikia asilimia 60. 
 
73. Serikali itaendelea kutekeleza mageuzi ya mfumo wa kodi, ikiwemo 
kuimarisha utawala na usimamizi katika Idara ya Forodha. Pia Idara ya walipa Kodi 
Wakubwa itaimarishwa zaidi na ukusanyaji wa mapato yasiyotokana na kodi 
utaboreshwa. Aidha, Serikali itatekeleza mradi wa Taifa  wa utoaji wa vitambulisho 
na upimaji ardhi na utoaji wa hati miliki. 
 
Ujazi wa Fedha na Karadha 
74. Wakati Benki Kuu ya Tanzania  itaendelea kusimamia ukwasi katika 
uchumi kwa kutumia sera ya fedha, Serikali kwa upande wake itaimarisha 
utekelezaji wa sera za bajeti na fedha zinazolenga katika kuendeleza kutengamaza 
uchumi na kukuza uchumi. Hata hivyo, pamoja na kuongezeka kwa mikopo ya 
benki za biashara kwa sekta binafsi, tatizo lililobaki ni la kimuundo katika sekta ya 
fedha, ambalo linasababisha kuwepo kwa vikwazo au mashaka kwa benki za 
biashara kutoa mikopo. Pia, Serikali imeendelea na utaratibu wa kuuza dhamana za 
Serikali ikiwemo hawala za hazina na hatifungani ili kuziba nakisi ya bajeti yake na 
hivyo kutoa fursa kubwa kwa sekta ya benki kuendelea kuwekeza maeneo yenye 
dhamana za uhakika. Haya yote yamechangia kuendelea kuwepo kwa tofauti kubwa 
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kati ya riba za amana na mikopo kubakia juu. Ili kumaliza tatizo hilo na kuongeza 
upatikanaji wa mikopo kutoka benki za biashara, Serikali na Benki Kuu ya Tanzania 
itaendelea kutekeleza Awamu ya Pili ya Mageuzi na Maboresho ya Sekta ya Fedha. 
 
Kuongeza Uwekezaji katika Miundombinu 
75. Serikali imekuwa ikichukua hatua za kukuza miundombinu kwa kupitia 
upya maendeleo, kuainisha changamoto na njia za kugharimia shughuli na 
maendeleo ya miundombinu. Serikali inaendelea kubuni njia za kuboresha na 
kuongeza uwekezaji katika miundombinu ili kuharakisha ukuaji wa uchumi na 
kuondoa umaskini kama ilivyoainishwa katika Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025, 
Malengo ya Maendeleo ya Milenia na MKUKUTA. Kwa kuwa ujenzi wa 
miundombinu unahitaji rasilimali nyingi, Serikali imeainisha maeneo ya kimkakati 
ya kuwekeza miundombinu ambayo yana matokeo ya kuharakisha ukuaji wa 
uchumi. Maeneo ambayo yatapewa kipaumbele ni: 
 

(i) Kuimarisha na kupanua miundombinu iliyopo, hususan barabara na reli; 
(ii) Uwekezaji katika maeneo yenye fursa ya kilimo cha umwagiliaji, barabara 

na reli ili kuharakisha usafirishaji wa mazao ya kilimo; 
(iii) Uwekezaji katika maeneo yenye vivutio vya kitalii; 
(iv) Uwekezaji katika maeneo yenye madini; 
(v) Kuendeleza na kuboresha bandari za Mtwara na Tanga na ujenzi wa bomba 

la mafuta kutoka Dar es Salaam hadi Mwanza; na 
(vi) Uwekezaji katika barabara zinazozunguka nje ya Jiji la Dar es Salaam. 

Uwekezaji huo utahusisha ujenzi wa barabara ya kutoka Kimara hadi 
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Mwalimu J.K. Nyerere; Madale-Mbezi 
Luisi na kuboresha barabara za Morroco-Bunju; Shekilango, Old Bagamoyo 
na Sam Nujoma kufikia kiwango cha njia nne. 

 
Mazingira  
76. Serikali kwa kushirikiana na wadau mbalimbali itasimamia, kuimarisha na 
kuelimisha jamii na kuhimiza ushiriki wa watu katika utunzaji na usimamizi wa 
mazingira. Katika kipindi cha muda wa kati, Serikali itaelekeza rasilimali za kutosha 
katika kuanzisha usimamizi endelevu wa maeneo yenye vyanzo vya maji na 
upandaji miti katika maeneo yenye miinuko. Aidha, Serikali itaendelea kutekeleza 
Mkakati wa Taifa wa Usimamizi wa Taka katika kupunguza uchafuzi wa mazingira 
na kuhimiza utupaji salama wa taka. Aidha,  masuala yanayohusu mazingira 
yataendelea kuingizwa katika sera na mikakati ya sekta zote za uchumi. 
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Utafiti na Maendeleo 
77. Utafiti na maendeleo ni kipengele muhimu katika kukuza uchumi  na 
kuendeleza uchumi tulivu wenye uwezo wa kushindana kwa mafanikio katika ulingo 
wa kimataifa. Mgawanyo wa rasilimali za ndani kwa ajili ya utafiti na maendeleo 
katika Tanzania, unakadiriwa kuwa asilimia 0.01 ya Pato la Taifa , kiasi ambacho 
hakikidhi mahitaji ya utafiti na maendeleo. Aidha, uhamishaji wa teknolojia 
umeshindikana  kutokana na kutokuwepo na uhusiano wa karibu kati ya tafiti na 
matumizi ya matokeo ya tafiti hizo. Pia hakuna ushirikiano wa kutosha na uratibu 
sahihi miongoni mwa wadau wakuu katika utafiti na maendeleo, hasa kati ya 
wafadhili, Serikali, sekta binafsi,  na taasisi za kitaaluma na utafiti. 
 
78. Ili kukuza utafiti na maendeleo kunahitajika kuongeza bajeti inayoelekezwa 
kwenye utafiti na maendeleo; kuongeza uwezo wa wataalamu katika masuala ya 
utafiti, kuhimiza matumizi mazuri ya taasisi za utafiti zilizopo nchini  na kujenga 
uwezo wa kurekebisha na kutumia teknolijia za kigeni; na kutumia ushauri wa 
matokeo ya tafiti mbalimbali. Kuna haja ya kuboresha uratibu wa utafiti na 
maendeleo nchini ili kunufaika na matokeo ya tafiti na kuongeza ushiriki wa 
wahusika.  
 
Huduma za Kijamii 
79. Serikali inaendelea kutekeleza Mpango wa Pili wa Kimkakati wa Sekta ya 
Afya (2003-2008), unaolenga katika kuboresha utoaji huduma katika ngazi za 
wilaya na hospitali za rufaa. Pamoja na mafanikio yaliyopatikana katika sekta ya 
afya, juhudi zaidi zinahitajika kuelekezwa katika kupunguza vifo vya watoto 
wachanga; kupunguza vifo  vya akina mama wajawazito wakati wa kujifungua; vifo 
vya watoto chini ya umri wa miaka mitano; udhibiti maambukizo mapya ya VVU na 
kuhakikisha upatikanaji wa dawa za kupunguza makali ya ugonjwa wa UKIMWI; na 
udhibiti  wa malaria. 
 
80. Serikali katika juhudi zake za kuboresha mfumo wa elimu nchini, 
imeanzisha programu/mipango mbalimbali, ikiwemo Mpango wa Maendeleo ya 
Elimu ya  Msingi (MMEM) na Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Sekondari 
(MMES). Utekelezaji wa MMEM umeonyesha ongezeko kubwa la uandikishaji wa 
jumla  na  halisi wa watoto. Mafanikio yaliyopatikana katika elimu ya msingi 
yanazidi kuchochea changamoto ya kuboresha na kuendeleza elimu ya sekondari na 
elimu ya juu.  Juhudi zaidi zinahitajika ili kupanua  na kuboresha elimu ya juu ili 
kukabili changamoto za ukuzaji rasilimaliwatu na kutumia fursa zilizopo katika 
ushirikiano wa kikanda na kimataifa. 
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81. Serikali kupitia  Mpango wa Muda wa Kati katika sekta ya maji, 
imetekeleza mipango na mikakati mbalimbali sambamba na Sera ya Taifa ya Sekta 
ya Maji ya 2002. Hata hivyo, changamoto  iliyopo ni upatikanaji wa maji safi kwa 
wananchi mijini na vijijini, hivyo juhudi zaidi zinahitajika katika kuongeza 
uwekezaji katika skimu za maji maeneo yote ya vijijini na mijini. 
 
82. Serikali inaandaa utaratibu wa namna ya kuweza kutoa ajira 200,000 za kazi 
kila mwaka. Kwa wakati huu, sekta rasmi inauwezo wa kutoa ajira 30,000 za kazi 
kwa mwaka, wakati sekta isiyo rasmi hutoa nafasi za ajira kati ya 50,000 na 60,000 
kwa mwaka. Uwekezaji katika sekta za madini, utalii na kilimo, utatoa fursa kubwa 
za ajira. Vile vile, mpango unaoendelea wa kukuza biashara ya uuzaji nje kwa 
kuanzisha Maeneo Maalum ya Kiuchumi na Kanda za Kusindika Bidhaa kwa Ajili 
ya Kuuza Nje ni mojawapo ya maeneo yenye uwezo wa kutoa fursa nyingi za ajira. 
Serikali pia inaendelea kuboresha mazingira ya biashara kwa ajili ya kukuza 
maendeleo ya sekta binafsi, ikiwemo kukuza shughuli za biashara ndogo na za kati 
na mafunzo ya ufundi ili kuongeza fursa za kujiajiri. 
 
Mpango wa Tanzania wa Kuharakisha Maendeleo 2020 
83. Mpango wa Tanzania wa Kuharakisha Maendeleo 2020 ni chombo muhimu 
katika kutekeleza MKUKUTA na Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025, ambao 
uliandaliwa ili kuharakisha kasi ya ukuaji wa uchumi katika Afrika kusini mwa 
Jangwa la Sahara. Mpango unatoa fursa ya kuharakisha kukuza uchumi kwa kuiga 
maendeleo ya kiuchumi ya Mashariki mwa Asia. Mpango huu unalenga katika 
kuboresha mazingira ya biashara ya kiushindani ili kuvutia wawekezaji wa mitaji ya 
moja kwa moja toka nje (ambao wanafananishwa na ndege wanaohama kutafuta 
sehemu nzuri ya kutagia mayai) na wawekezaji wa ndani kwenye Kanda Maalum za 
Kiuchumi. Manufaa ambayo yanatarajiwa kupatikana kutokana na Mpango huu ni 
pamoja na kuongezeka kwa ajira, kuenea kwa matumizi ya teknolojia, kuongezeka 
kwa uuzaji nje, na faida ambazo zitaongeza kasi ya kiwango cha ukuaji wa uchumi. 
Mpango huu unakusudia kuanzisha kanda maalum za kiuchumi zipatazo 25 nchi 
nzima na utaanza na miradi ya majaribio kwa kila sekta ya uchumi na kusambaza 
mafanikio kwa nchi nzima kwa njia ya Z-A, ( yaani kutafuta  masoko kwanza kabla 
ya uzalishaji). 
 
84. Utekelezaji wa Mpango wa Tanzania wa Kuharakisha Maendeleo 2020 
ulianza mwaka  2005/06. Programu na miradi mbalimbali zimekwisha ainishwa kwa 
ajili ya utekelezaji wa haraka katika kipindi  cha muda wa kati, ikiwemo ujenzi wa 
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Benjamin William Mkapa Special Economic Zone – Mabibo, Dar es Salaam; Bio-
Diesel – Arusha; Mchuchuma Coal Mine – Ludewa; Ujenzi wa ICT Science Park – 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam; na Programu ya Upandaji wa Misitu – Mtwara na 
Tanga kutegemeana na wawekezaji. 
 
Awamu ya Pili ya Mageuzi ya Sekta ya Fedha 
85. Mfumo wa fedha Tanzania unaweza kutoa mchango mkubwa katika kukuza 
uchumi. Tatizo linalokabili sekta hii ni ukosefu wa nyenzo za kuwezesha utoaji wa 
mikopo ya muda mrefu, ikiwemo  ukosefu wa utaratibu wa kimuundo  na wa 
kisheria na pengo la kiukwasi linalolenga hasa kwenye mahitaji makubwa kutoka 
sekta za uzalishaji na sekta saidizi. 
 
86. Changamoto kubwa iliyopo ni kuanzisha taasisi za kifedha zenye uwezo 
endelevu wa kutoa mikopo ya muda mrefu. Juhudi zaidi na endelevu  zinahitajika 
kuelekezwa katika kuanzisha Mfumo wa kisera na kisheria; kuanisha na kutambua 
ukubwa wa mahitaji ya vyanzo vya nyenzo za kutoa mikopo ya muda mrefu katika 
sekta za uzalishaji na sekta saidizi; kuainisha na kuanzisha taratibu za kutoa mikopo 
ya muda mrefu; na kutayarisha mkakati wa kutatua vikwazo vilivyopo ktika 
upatikanaji wa mikopo na huduma nyingine za kibenki.  
 
IV. MISINGI NA MALENGO YA UCHUMI NA MAENDELEO YA 

JAMII 2006/07-2008/09 
 
87. Misingi ya malengo ya uchumi jumla na maendeleo ya jamii kwa kipindi 
cha muda wa kati (2006/07 – 2008/09), ni kama ifuatavyo: 
 

(i) Kuendelea kutengamaa kwa vigezo muhimu vya uchumi jumla, 
ikiwa ni pamoja na ukuaji wa Pato la Taifa; kasi ya upandaji bei; 
mapato ya ndani; na viwango vya ubadilishaji wa fedha; 

(ii) Kuongezeka kwa ufanisi katika utekelezaji wa MKUKUTA, na 
kuelekeza rasilimali zaidi katika maeneo yatakayokuza uchumi kwa 
haraka katika kipindi cha muda wa kati; kama vile Kanda Maalum 
za Kiuchumi na Kusindika Bidhaa za Uuzaji Nje, MKURABITA na 
Mpango wa Tanzania wa Kuharakisha Maendeleo 2020;  

(iii) Kiwango cha ukuaji wa sekta ya kilimo (mazao, mifugo,uvuvi na 
misitu) kinatarajiwa kushuka na kufikia asilimia 3.8 mwaka 2006 
kutoka asilimia 5.2 mwaka 2005 kutokana athari za ukame mwaka 
2005/06 na kuongezeka tena mwaka 2007 hadi asilimia 5.0; 
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(iv) Sekta za biashara ya jumla na reja reja (ikijumuisha utalii), 
usafirishaji na mawasiliano, na ujenzi zinatarajiwa kukua kwa 
kiwango cha juu mwaka 2006 kuliko ilivyokuwa mwaka 2005; 

(v) Kuendeleza mageuzi ya kiuchumi na kijamii katika kipindi cha 
muda wa kati na kuendeleza mafanikio yaliyopatikana katika miaka 
ya nyuma; 

(vi) Kuendelea kuongezeka kwa mapato ya ndani kutokana na 
mabadiliko ya mfumo na usimamizi wa kodi, kuongezeka kwa 
shughuli za uzalishaji na biashara rasmi, na kupanuka kwa wigo wa 
kodi; 

(vii) Mapato ya nje, ikiwemo misaada na mikopo yenye masharti nafuu 
inatarajiwa kubakia katika kiwango cha mwaka 2005/06, na unafuu 
wa madeni chini ya mpango wa HIPC utaendelea kutolewa na nchi 
wahisani na mashirika ya kimataifa; 

(viii) Kuendelea kukua kwa sekta binafsi, kutokana na kuongezeka kwa 
uwekezaji wa ndani na wa moja kwa moja kutoka nje na 
kuboreshwa kwa mazingira ya biashara nchini; na 

(ix) Kuimarika kwa sera za fedha ambazo zitajionyesha katika kiwango 
cha chini cha mfumuko wa bei, tofauti ndogo kati ya riba za amana 
na mikopo ya benki na kuongezeka kwa mikopo kwa sekta binafsi. 

 
VI MALENGO NA SHABAHA YA SERA ZA UCHUMI JUMLA 

KATIKA MWAKA 2006/07 -2008/09 
 
88. Malengo ya jumla ya uchumi jumla yanalenga katika kutekeleza 
MKUKUTA  ili kufikia kiwango cha juu cha ukuaji wa uchumi na kupunguza 
umaskini. Malengo na shabaha za sera za uchumi jumla kwa kipindi cha mwaka 
2006/07 – 2008/09 ni kama ifuatavyo:  

(i) Pato la Taifa halisi litakua kwa asilimia 5.98 mwaka 2006, asilimia 
7.3 mwaka 2007, na asilimia 7.7 mwaka 2008 na kuongezeka hadi 
asilimia 7.9 mwaka 2009; 

(ii) Kasi ya upandaji bei itapungua hadi asilimia 4.5 ( kwa bei za 
mwaka 2001) mwishoni mwa Juni 2007, kwa kulingana na viwango 
vitakavyokuwepo katika nchi tunazofanya nazo biashara kwa wingi; 

(iii) Kuongezeka kwa mapato ya ndani yatakayofikia uwiano na Pato la 
Taifa kwa bei husika kwa asilimia 14.5 mwaka 2006/07, asilimia 
14.7 mwaka 2007/08, na asilimia 14.8 mwaka 2008/09; 
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(iv) Kudhibiti ongezeko la ujazi wa fedha (kwa tafsiri pana, M2) 
litakalowiana na malengo ya ukuaji wa uchumi, na kasi ya upandaji 
bei; 

(v) Kuwa na akiba ya fedha za kigeni itakayoweza kukidhi mahitaji ya 
uagizaji wa bidhaa na huduma toka nje kwa kipindi kisichopungua 
miezi 7;  

(vi) Kuwa na kiwango cha ubadilishaji wa fedha kinachopatikana katika 
soko, Benki Kuu ikibakia na jukumu la kupunguza na kudhibiti 
kupanda na kushuka kwa mzunguko wa fedha; na 

(vii) Kuharakisha mageuzi katika sekta ya fedha ikijumuisha kuondoa 
vikwazo vya kimfumo na kimuundo ili kurahisisha upatikanaji wa 
mikopo kwa sekta binafsi 

 
V. MWELEKEO WA UTEKELEZAJI NA UFUATILIAJI WA MASUALA 

MUHIMU YALIYOJITOKEZA NA MISINGI NA MALENGO YA 
SERA ZA JUMLA ZA UCHUMI NA MAENDELEO YA JAMII, 2006/07 
– 2008/09 

 

89. Mafanikio ya utekelezaji wa malengo ya mfumo wa sera za jumla za uchumi 
na mendeleo ya jamii unahitaji ushirikishwaji mpana zaidi na utumiaji wa rasilimali 
kutoka kwa wadau wote, ikiwemo Serikali kama mtekelezaji, sekta binafsi kama 
mbia, mashirika yasiyo ya kiserikali na taasisi zitoazo huduma za kiraia kama 
washiriki hai na waungaji mkono. Kwa hiyo ni wajibu wa kila Wizara, Idara, Mkoa, 
na Asasi za Serikali zinazojitegemea na Serikali za Mitaa kutayarisha mipango na 
bajeti kwa kuzingatia mwelekeo wa misingi na malengo yaliyotolewa katika kipindi 
cha miaka mitatu ijayo, ili kufanikisha malengo ya kuimarisha kutengemaza uchumi; 
kuongeza kasi ya ukuaji wa uchumi na ukuaji uchumi endelevu, kuboresha ustawi 
wa jamii,  na kupunguza umaskini. Jedwali lifuatalo linaonesha utekelezaji na 
ufuatiliaji wa masuala muhimu ya kisera na malengo ya mfumo wa sera za jumla. 
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MATRIKI YA UWAJIBIKAJI KWA AJILI YA UTEKELEZAJI WA MASUALA MUHIMU YA KISERA 
YALIYOJITOKEZA NA MALENGO YA MFUMO WA SERA ZA JUMLA 

 
Na. Masuala Muhimu ya Kisera 

Yaliyojitokeza 
Mtekelezaji 
Kiongozi 

Mshirikishwaji Muda wa 
Utekelezaji 

1. Kuendelea kutengemaza uchumi MUU BENKI KUU, HAZINA 2006/07 – 
2008/09 

2. Kuendeleza na kuboresha sera ya 
kiuchumi na kijamii 

MUU, 
HAZINA 

WIZARA, IDARA, 
MIKOA, WILAYA, 
SERIKALI ZA MITAA 

2006/07 – 
2008/09 

3. Kupanua wigo wa mapato na 
kuongeza ukusanyaji mapato ya 
ndani 

HAZINA MUU, MAMLAKA YA 
MAPATO 

2006/07 – 
2008/09 

4. Kukifanya kilIimo kuwa cha kisasa 
zaidi 

MAFSC TAMISEMI 2006/07 – 
2008/09 

5. Kujenga mazingira bora ya 
biashara 

MUU WIZARA, IDARA, 
MIKOA, WILAYA, 
SERIKALI ZA MITAA 

2006/07 – 
2008/09 

6. Kukuza na kuimarisha biashara za 
kikanda na kimataifa 

VIWANDA AFRICA MASHARIKI, 
NJE, MUU 

2006/07 – 
2008/09 

7. Kukuza biashara ndogo na za kati 
(SMEs) 

VIWANDA MUU, HAZINA, BENKI 
KUU, TAMISEMI, 
ARDHI 

2006/07 – 
2008/09 

8. Kufuatilia na kutathmini utekelezaji 
wa MKUKUTA 

MUU WIZARA, IDARA, 
MIKOA WILAYA 
SERIKALI ZA MITAA 

2006/07 – 
2008/09 

9. Utekelezaji wa MKURABITA MUU VIWANDA, ARDHI, 
TAMISEMI 

2006/07 – 
2008/09 

10. Kuongeza uwekezaji katika 
miundombinu 

MUU HAZINA, NISHATI, 
TAMISEMI, BENKI 
KUU, KILIMO ARDHI, 
MALIASILI, 
MIUNDOMBINU 

2006/07 – 
2008/09 

11. Kusimamia na kudhibiti deni la nje  HAZINA MUU, BENKI KUU 2006/07 – 
2008/09 

12. Utekelezaji wa  Marekebisho ya 
Mishahara ya Watumishi wa Umma 

OR-
UTUMISHI 

HAZINA, MUU, 2006/07 – 
2008/09 

13. Upatikanaji wa ajira KAZI MUU 2006/07 – 
2008/09 

14. Utekelezaji wa Awamu ya Pili ya 
Mageuzi katika Sekta ya Fedha 
(SGFSR) 

HAZINA BENKI KUU, MUU 
TAMISEMI 

2006/07 – 
2008/09 

15. Utekelezaji wa Mageuzi ya Serikali 
za Mitaa 

TAMISEMI MUU, HAZINA 2006/07 – 
2008/09 

16. Utekelezaji wa Programu ya 
Maendeleo ya Shule za SekondaRI 
(MMES) 

ELIMU NA 
MAFUNZO 

TAMISEMI, HAZINA 
ELIMU YA JUU 

2006/07 – 
2008/09 

17. Upanuzi wa elimu ya Juu ELIMU YA 
JUU 

ELIMU NA UFUNDI, 
HAZINA 

 

18. Ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji 
wa Awamu ya Pili ya Mageuzi 
katika Sekta ya Afya. 

AFYA TAMISEMI 2006/07 – 
2008/09 

  


